Rèn luyện Phật Tính và ứng xử trong Đời Sống thường nhật

Trạng thái
Thớt đang đóng

lewin

Xe điện
Dạ , cháu mới hóng cái thời tiết cụ ạ :)) , có giề cháu sẽ a con lô tới cụ nhá , giờ cháu đưa F1 đi học rồi vào viện đã !

Lát nữa tiện đường công tác cháu sẽ cứu Net :)) :))

kienbeu

Xe điện
:)):)):)) Chào cả nhà... Chúc cả nhà 1 tuần an vui trên mọi phương diện...
Iem cũng hóng kết quả của tất cuộc of nhóm đôi, nhóm 3, nhóm..., nhóm n... Hihi...
Hãy góp một bàn chân để buổi ộp đc xôm hơn nếu có thể:))

miu189

Xe buýt
Thứ 5 này Iem xin góp cả linh hồn và thỉa xác ợ... :)):)):))
Còn bi giờ và ngày ngày vẫn thía, Iem luôn hăng say lao động chân tay kèm ít nụ cười rạng rỡ trên môi từ sáng sớm đến chiều túi rùi ạ...
Hãy góp một bàn chân để buổi ộp đc xôm hơn nếu có thể:))

vietnamarc

Xe điện
Tôn trọng mợ cùng họ, em không quất lại mợ!:D
Về câu hỏi, em xin trả lời thay các cụ là: yêu 1 người có gia đình mà ko phạm ngũ giới là ko có tội! Có khi phạm cũng ko có tội, bởi cái gì cũng tùy hoàn cảnh, như các cụ nhà mềnh vẫn nói: "tùy duyên" mà mợ! "Người với người sống để êu nhau" chứ?!
Em nói thế, cụ nào thấy đúng hoan hô?
Em dự cả nhà vỗ tay rầm rầm! Còn cụ nào phòng không đâu? Ai biết đâu đấy!:))
Em fun thôi ợ!

DiCham

Walking...
Tưởng nhớ
loay hoay nói:
Có phải gốc rễ tận cùng của PP chính là hướng tới sự tự do tuyệt đối trong tâm hồn, một sự tự do chắp cánh cho những cái đẹp, cái thiện, cái tốt bay bay lên.
Nếu đúng vậy thì yêu người nào đó có gia đình mà không phạm ngũ giới, chỉ mang lại cho nhau những cái Chân, Thiện, Mỹ thì vô tội phải không ạ?
Nghe thì văn học, nhưng sai rồi. Chả có gì chắp cánh bay lên hay mọc đuôi chìm xuống hoặc sự tuyệt đối nào khi "đến cùng" (theo ý câu hỏi) đâu. Theo điển tích từ xưa tới nay chỉ vài vị mà tên được nhắc tới như là người đã đến cùng của Phật pháp. Còn lại vẫn chỉ là những người bước tiếp, tiến đến đích cuối cùng, người gần người xa.

Tình yêu bản thân cái tên nó đã có trong 6 thứ cần buông bỏ, còn vương 1 trong 6 thứ đó thì... :))

Túm lại, mang được cái gì thì mang, cho được cái gì thì có, nhận gì thì nhận, đừng ngoặc 2 thứ phủ định nhau vào làm gì cho đầu xoắn quẩy ra. Thích làm gì thì cứ làm đi... Là phúc thì không phải họa, mà đã là họa thì tránh cũng không nổi... Tùy duyên... hehehe

Chỉnh sửa cuối:

kinum08

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em có cái hẹn Tùy Duyên với mợ Thành Phố tại Nguyễn Thị Định, nếu rảnh cụ chạy xuống cứu Nét nhá:)):)):)) khoảng 9"30-11h.
Cụ nhớ bao trọng:D đừng phạm ngũ giới, nếu có biến thì giiaay phút cuối cùng nhớ niệm A DI Đà Phật nhé:)) bọn e sẽ hồi hướng sau:))

Dạ , cháu mới hóng cái thời tiết cụ ạ :)) , có giề cháu sẽ a con lô tới cụ nhá , giờ cháu đưa F1 đi học rồi vào viện đã !

Lát nữa tiện đường công tác cháu sẽ cứu Net :)) :))
muốn nói với các mợ là em đảm đang, đàn ông hiếm có thì e công nhận:)) 2 cụ cần cứu thì hẵng gọi em:))

Thứ 5 này Iem xin góp cả linh hồn và thỉa xác ợ... :)):)):))
Còn bi giờ và ngày ngày vẫn thía, Iem luôn hăng say lao động chân tay kèm ít nụ cười rạng rỡ trên môi từ sáng sớm đến chiều túi rùi ạ...
Linh hồn e nhận thể xác e ....cứ để đấy:))

hihi, có em đây, Mợ ngũ giới là quan trọng hơn yêu đi, cứ ở đâu phạm ta chánh. Giữ đc ngũ giới rồi ta tính tiếp, như e đây bây h coi yêu đương như con "ma" làm ta điên đảo rồi 1 lúc mợ sẽ như em:D ai tán em bây h cực khó:))

Chỉnh sửa cuối:

ktphong

Xe tăng
Tại sao lại cứ sợ phạm giới nhỉ? Có ai ép phải theo đâu, tự mình ép mình đấy chứ. mà gò ép xong lại tìm đủ mọi lý do để "lách luật" do chính mình đề ra. Thế thì gò làm gì, chỉ để tăng tư duy sáng tạo hay sao?

joli2

Xe tải
Nghe thì văn học, nhưng sai rồi. Chả có gì chắp cánh bay lên hay mọc đuôi chìm xuống hoặc sự tuyệt đối nào khi "đến cùng" (theo ý câu hỏi) đâu. Theo điển tích từ xưa tới nay chỉ vài vị mà tên được nhắc tới như là người đã đến cùng của Phật pháp. Còn lại vẫn chỉ là những người bước tiếp, tiến đến đích cuối cùng, người gần người xa.

Tình yêu bản thân cái tên nó đã có trong 6 thứ cần buông bỏ, còn vương 1 trong 6 thứ đó thì... :))

Túm lại, mang được cái gì thì mang, cho được cái gì thì có, nhận gì thì nhận, đừng ngoặc 2 thứ phủ định nhau vào làm gì cho đầu xoắn quẩy ra. Thích làm gì thì cứ làm đi... Là phúc thì không phải họa, mà đã là họa thì tránh cũng không nổi... Tùy duyên... hehehe
Cái vòng luẩn quẩn... bao giờ mới ra được cái vòng luẩn quẩn???

Hồng Nguyễn

Xe tăng
Mấy lần đi ra đường, cứ lơ nga lơ ngơ trực chui tọt đo gầm oto mới thấy cuộc đời ôi sao ngắn thế. Lại văn học và nghĩ, kệ đi, nghĩ làm gì cho mệt, thích là nhích, vô thường hết cả rồi, Mặc, em đã quyết rồi, DONE mọi thứ.

mattroihong

Xe tải
không thể thích là nhích được mợ à. Thế lại đi ngược tiêu đề topic, quá nhiều cám dỗ thế nên mới phải tu, phải sửa , đẽo gọt lại mình #:-s

Hồng Nguyễn

Xe tăng
Nhưng em nhích thôi còn người ta lùi thì đó là việc của người ta:D, mà em nhích thì cũng chẳng ai biết đâu, tự Tâm em biết nên mới nói là không phạm ngũ giới đấy là Phật tính chứ ạ, nếu không có Phật tính chắc em đã Ăn Sống Nuốt Tươi rồi:D

Senvàng

[Tịch thu bằng lái]
Tản mạn: Hôm qua đọc sách của cư sĩ Diệu Âm, đọc đến đoạn nói đến việc trước khi lâm chung, niệm liền 10 lần hồng danh Phật A Di Đà, Ngài sẽ đến tiếp dẫn hương linh về Tây Phương thấy bối rối.
Ở đây em không dám bàn đến những vị đã tu tập đến một cảnh giới nào đó rồi, chỉ nghĩ về những người bình thường có biết chút về Phật pháp (có duyên rồi, chưa nói người chưa có duyên), đúng là không niệm Phật thành phản xạ, thì làm sao trong lúc hốt hoảng, sợ hãi, chung chiêng giữa biên giới sống chết lại định được tâm để niệm được liền 10 lần (niệm bằng tâm), chỉ sơ sảy chút thôi, sân si tiếc nuối chút thôi đã đến 3 đường ác rồi. Mong manh, mong manh, Ta bà khổ, Ta bà khổ,...

thientamnt

Xe điện
E chào các Cụ/ mợ ....:)). Chúc các Cụ/ mợ 1 ngày mới an lạc ( mặc dù đầu h chiều roài :D)....khà khà

thientamnt

Xe điện
Tản mạn: Hôm qua đọc sách của cư sĩ Diệu Âm, đọc đến đoạn nói đến việc trước khi lâm chung, niệm liền 10 lần hồng danh Phật A Di Đà, Ngài sẽ đến tiếp dẫn hương linh về Tây Phương thấy bối rối.
Ở đây em không dám bàn đến những vị đã tu tập đến một cảnh giới nào đó rồi, chỉ nghĩ về những người bình thường có biết chút về Phật pháp (có duyên rồi, chưa nói người chưa có duyên), đúng là không niệm Phật thành phản xạ, thì làm sao trong lúc hốt hoảng, sợ hãi, chung chiêng giữa biên giới sống chết lại định được tâm để niệm được liền 10 lần (niệm bằng tâm), chỉ sơ sảy chút thôi, sân si tiếc nuối chút thôi đã đến 3 đường ác rồi. Mong manh, mong manh, Ta bà khổ, Ta bà khổ,...
Thế mới phải ăn Niệm, ngủ Niệm, thao thức Niệm, đứng Niệm, ngồi Niệm, nằm cũng Niệm luôn :))........nếu có thể đạt đến Nhất Tâm thì lo gì mà ko Vãng Sanh Tây Phương Cực Lạc hả mợ :)).

A Di Đà Phật ! [-O<A Di Đà Phật ! [-O<A Di Đà Phật ! [-O<

workerbee2006

Xe tải
Đúng rồi, Vui là chính, Quan trọng .'o gì!

ktphong

Xe tăng
Thế mới phải ăn Niệm, ngủ Niệm, thao thức Niệm, đứng Niệm, ngồi Niệm, nằm cũng Niệm luôn :))........nếu có thể đạt đến Nhất Tâm thì lo gì mà ko Vãng Sanh Tây Phương Cực Lạc hả mợ :)).
Nói thật chứ e ko thể niệm đc, vì bản thân việc niệm này chẳng giải quyết đc việc gì cả. Cố gắng tìm hiểu Phật pháp và làm những gì mình có thể trong tình hình thực tế của mình, theo tinh thần mà mình học được từ phật. Niệm phật mà làm gì khi ko hiểu điều mà phật muốn truyền đạt, niệm nhiều quá mà ko hiểu thì nó thành mê tín dị đoan, rồi kể những câu chuyện mà cố gắng lắm mới có thể tin được, chỉ vì sợ quá phải tin. Điều đó là trái hoàn toàn với quan điểm của Phật.

Cho nên, ngay cả chuyện làm từ thiện, cũng phải có suy nghĩ khi làm. ko phải cứ cho tiền người nghèo là làm việc tốt đâu, ko chừng lại là việc xấu. vì thực tế có nh ng nghèo, lên báo xong tự nhiên có nhiều tiền, lại càng muốn mình nghèo hơn để có thêm tiền, cất đâu đó phòng thân và ko lao động nữa. Do đó, nếu muốn làm từ thiện thì phải nghiên cứu kỹ lưỡng, cho cái cần câu vẫn hơn là cho con cá. Nếu nghiên cứu kỹ rồi làm từ thiện, thì đó mới thể hiện đc cái tâm của ng làm từ thiện, còn cho tiền đồ ăn thức uống một cách rất hào phóng thì chỉ giải quyết cái ước muốn đc là nhà từ thiện của người cho thôi chứ ko thể hiện đc cái tâm trong đó.

Nhạc

Xe container
Tôn trọng mợ cùng họ, em không quất lại mợ!:D
Về câu hỏi, em xin trả lời thay các cụ là: yêu 1 người có gia đình mà ko phạm ngũ giới là ko có tội! Có khi phạm cũng ko có tội, bởi cái gì cũng tùy hoàn cảnh, như các cụ nhà mềnh vẫn nói: "tùy duyên" mà mợ! "Người với người sống để êu nhau" chứ?!
Em nói thế, cụ nào thấy đúng hoan hô?
Em dự cả nhà vỗ tay rầm rầm! Còn cụ nào phòng không đâu? Ai biết đâu đấy!:))
Em fun thôi ợ!

Ai yêu ca đấy, có phạm ngũ giới không, để em còn biết đường vỗ tay :>

kinum08

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Nói thật chứ e ko thể niệm đc, vì bản thân việc niệm này chẳng giải quyết đc việc gì cả. Cố gắng tìm hiểu Phật pháp và làm những gì mình có thể trong tình hình thực tế của mình, theo tinh thần mà mình học được từ phật. Niệm phật mà làm gì khi ko hiểu điều mà phật muốn truyền đạt, niệm nhiều quá mà ko hiểu thì nó thành mê tín dị đoan, rồi kể những câu chuyện mà cố gắng lắm mới có thể tin được, chỉ vì sợ quá phải tin. Điều đó là trái hoàn toàn với quan điểm của Phật.

Cho nên, ngay cả chuyện làm từ thiện, cũng phải có suy nghĩ khi làm. ko phải cứ cho tiền người nghèo là làm việc tốt đâu, ko chừng lại là việc xấu. vì thực tế có nh ng nghèo, lên báo xong tự nhiên có nhiều tiền, lại càng muốn mình nghèo hơn để có thêm tiền, cất đâu đó phòng thân và ko lao động nữa. Do đó, nếu muốn làm từ thiện thì phải nghiên cứu kỹ lưỡng, cho cái cần câu vẫn hơn là cho con cá. Nếu nghiên cứu kỹ rồi làm từ thiện, thì đó mới thể hiện đc cái tâm của ng làm từ thiện, còn cho tiền đồ ăn thức uống một cách rất hào phóng thì chỉ giải quyết cái ước muốn đc là nhà từ thiện của người cho thôi chứ ko thể hiện đc cái tâm trong đó.
Phật Pháp không phải là Triết học.
Hơn nưã Niệm Phật là 1 Pháp hay nói nôm na là 1 cách giúp chúng ta dần thâý chân Tâm, khi thâý dc chân Tâm thì chúng ta mới thâý đc Trí Huệ thực sự.
tất cả trí tuệ chúng ta đang có là trí tuệ của ta bà, chúng ta nhận biết và thay đôỉ suy nghĩ từ Kinh Pháp để Tu Tập ( trong đó có Pháp môn Niệm Phật) để tìm đc trí huệ thật sự thoát được 3 đg ác.
Học Kinh Pháp để ứng dụng vào đơì sống là rất tuyệt vơì nhưng cái gốc Phật muốn là giải thoát, vơí đạo hạnh tâm như em áp dụng theo trí tuệ "giả" này dễ bị vô thường lôi kéo ngược trở lại, tâm ko thoát mà còn mang nặng thêm.
Hơn nưã thơì mạt Pháp này đức Phật đưa ra Pháp Môn Tịnh Độ thì chúng ta tùy duyên mà theo chọn cách tu hợp vơí mình.Ngưòi ta hay nói Đức Tin mà ko hiêủ Tin là một cái Đức rất lớn trong con dg tu tập.Phật nói chúng ta ko tin lâý suy nghĩ của mình ra phán xét rất dễ lầm đg lạc lôĩ. Tâm thức ko tự nhiên thâý đc mà phải nhờ Tu hay các Pháp môn ạ

Chỉnh sửa cuối:

workerbee2006

Xe tải
Theo em nghĩ, "niệm" là yếu tố cấu thành nên sự giác ngộ. Cụ đã gắng tìm hiểu Phật Pháp thì hẳn là cụ quá rõ "Chánh Niệm" (Sati) trong Bát Chánh Đạo. Là sự liên tục (Chánh tinh tấn) ghi nhận và nắm bắt (chánh niệm) đối tượng bằng tâm định tĩnh (chánh định) từ đó thấy được Khổ, Vô thường, Vô ngã (chánh kiến, chánh tư duy).
Có thể cụ hiểu ý cụ Thientam ở đây nói là niệm ra miệng cả ngày cả đêm nhưng nếu 1 hành giả tịnh độ chuyên sâu, họ không niệm bằng miệng đâu, mà là sự nhập tâm, thể nhập vững chắc vào từng từ ngữ và định tâm phát sanh (đến mức cao nhất là nhất tâm). Đó chính là pháp môn niệm phật là 1 trong 36 đề mục thiền mà Đức Phật đã dạy cách đây 2500 năm. Phương pháp hành là như nhau, kết quả cũng như nhau. Được các tổ sửa lại cho phù hợp với căn cơ của chúng sinh theo thời gian và không gian mà thôi.

Trạng thái
Thớt đang đóng