[Thảo luận] Rẽ phải sai làn ngã tư Phạm Ngọc Thạch Chùa Bộc

hieuhic

Xe điện
Em vẫn chưa tìm thấy quy định nào nói biển phân làn phải kết hợp với mũi tên kẻ đường, cụ nào cho em sáng dạ ra tí :))
Làm rì có cái qui định nào như vậy mà tìm hả cụ :))
Cụ chủ thớt to mồm nên xxx nó không muốn dính với hủi nên thả thôi.

Chỉnh sửa cuối:

commander

Xe điện
Cụ chủ nói trong ví toàn 5 loét, cháu dự ý sâu xa của cụ là có bạc lẻ thì cũng 50/50 đây, cụ thừa biết đi như cụ là sai, cũng may cho cụ gặp xxx non đấy, phải như cháu sai mà cãi là cho ăn BB luôn.

chỗ phân làn ở điểm cụ nói còn rõ ràng chán, chớ như biển phân làn chỗ quay đầu đầu tiên đường đại cồ việt hướng từ hầm KL lên, biển thì rõ to, dưng không có vạch, làm nhà cháu đi qua suốt mà không biết đi làn nào cả :D

commander

Xe điện
Em vẫn chưa tìm thấy quy định nào nói biển phân làn phải kết hợp với mũi tên kẻ đường, cụ nào cho em sáng dạ ra tí :))
Làm rì có cái qui đình nào như vậy mà tìm hả cụ :))
Quy định gì gì đó thì nhà cháu hok bít, dưng cháu hiểu 1 cách nôm na:

- biển phân làn nó thể hiện trên biển mấy cái làn đường, trong đó có mũi tên chỉ làn nào đi hướng nào và đặt trước đoạn đường cần phân làn
- đồng thời, đoạn đường được phân làn trên thực tế phải được bố trí phù hợp với các thông tin thể hiện trên biển phân làn.

thì người tham gia GT mới biết để đi đúng làn, chớ đường không có vạch mà gặp nhưng cụ như cụ chủ thì chuyện cãi có gì là lạ, cái chính là đừng cố tình bắt bẻ, hiểu sai tác dụng của biển thôi, hơi đâu mà GTCC dựng cái biển lên rồi để nó vô tác dụng như thế.

Chỉnh sửa cuối:

tranngochai1979

Xe tải
Em vẫn chưa tìm thấy quy định nào nói biển phân làn phải kết hợp với mũi tên kẻ đường, cụ nào cho em sáng dạ ra tí.

Cụ hieuhic
chưa tìm hiểu kỹ thì không nên nói vậy, làm anh em OFER mất tinh thần.
Mời cụ
cháu lên 3 đọc phụ lục số 06, Điều lệ báo hiệu giao thông đường bộ, mục số 11:

[FONT=&quot]" 11. Biển số 411 "Hướng đi trên mỗi làn đường theo vạch kẻ đường".[/FONT]
[FONT=&quot]a) Để chỉ dẫn cho người lái xe biết số lượng làn đường trên mặt đường và hướng đi trên mỗi làn đường theo vạch kẻ đường, phải đặt biển số 411 "Hướng đi trên mỗi làn đường theo vạch kẻ đường". Biển sử dụng phối hợp với vạch kẻ đường(loại vạch 1.18 hình mũi tên màu trắng trên mặt đường). Tùy theo tình hình thực tế về số lượng làn đường và hướng đi trên mỗi làn đường mà có ký hiệu chỉ dẫn phù hợp. Biển có tác dụng bắt buộc người lái xe phải giữ đúng hướng đã được chỉ dẫn trên mỗi làn.[/FONT]... "

Bộ điều lệ đầy đủ, các cụ download ở đây:
http://www.cauduongcang.com/thuvien/tieuchuan/7E565A.aspx

Chỉnh sửa cuối:

Matizcoi

Xe cút kít
Hình như võ mồm hay thắng các vị xxx thiếu bản lĩnh các cụ ợ.
Em có 1 vụ, vừa đúng vừa sai nhưng do mồm to nên thắng (2 lần cùng 1 chỗ với 2 chú xxx khác nhau, thế mới kinh). Đường có 4 làn, hệ thống đèn 1 nhịp (rẽ trái và đi thẳng cùng xanh), 1 làn trong cùng rẽ trái, làn thứ 2 có mũi tên đi thẳng, làn 3-4 cũng thế, em đi làn 2, ko hề dừng dù chỉ 1s, vào ngã ba (ko có vòng xuyến) em xi nhan rẽ trái dù đã biết có xxx đang đứng sẵn đới zồi khà khà, chú í cho rằng em "đi sai làn", em hỏi: có cấm ô tô đi làn ấy ko thì chú ấy bảo "không", vậy em hỏi sai cái jì, chú xxx ú ớ bảo anh muốn rẽ trái thì phải đi vào làn kia chứ sao lại đi làn này, em bảo vậy tôi sai anh cho xin cái BB ghi lỗi đầy đủ vào nhé, tôi sẽ ghi í kiến của tôi về tình huống này, vậy là lại lên đường.
Em thấy nó bất cập ở chỗ, nếu ko có hệ thống đèn tín hiệu lệch nhịp (2 nhịp) hoặc ko có hẳn hệ thống đèn tín hiệu luôn (QL 6 ngày ngày em đi làm toàn qua những chỗ như thế, 2 cái ngã rẽ liền), vạch liền dài 20m, ngay đầu vạch liền có mũi tên chỉ rẽ trái, nếu ô tô đang bon bon làn ấy, thấy thế phải chuyển làn bên cạnh dù chạy thẳng chả vướng bận jì nhưng là "ko tuân thủ vạch kẻ đường" đúng ko các cụ?

Ga Tay

Xe tăng
Cụ đi sai nhưng cụ cãi chuẩn.:):):):):):)

LuckyCar

Xe container
1. Cụ đi sai
2. xxx non

ccasanova

Xe tải
cứ đúng lý lẽ mà chiến bác à
chúc mừng bác nhé

mai.thanh10

Xe container
Cụ chủ sai lè. Nếu trong ví cụ toàn tờ 500k thì xin cái biên bản cho nó OFFER.

GvD.SCVN

Xe hơi

Cụ hieuhic
chưa tìm hiểu kỹ thì không nên nói vậy, làm anh em OFER mất tinh thần.
Mời cụ
cháu lên 3 đọc phụ lục số 06, Điều lệ báo hiệu giao thông đường bộ, mục số 11:

[FONT=&quot]" 11. Biển số 411 "Hướng đi trên mỗi làn đường theo vạch kẻ đường".[/FONT]
[FONT=&quot]a) Để chỉ dẫn cho người lái xe biết số lượng làn đường trên mặt đường và hướng đi trên mỗi làn đường theo vạch kẻ đường, phải đặt biển số 411 "Hướng đi trên mỗi làn đường theo vạch kẻ đường". Biển sử dụng phối hợp với vạch kẻ đường(loại vạch 1.18 hình mũi tên màu trắng trên mặt đường). Tùy theo tình hình thực tế về số lượng làn đường và hướng đi trên mỗi làn đường mà có ký hiệu chỉ dẫn phù hợp. Biển có tác dụng bắt buộc người lái xe phải giữ đúng hướng đã được chỉ dẫn trên mỗi làn.[/FONT]... "

Bộ điều lệ đầy đủ, các cụ download ở đây:
http://www.cauduongcang.com/thuvien/tieuchuan/7E565A.aspx

Cảm ơn cụ.
Không có cái này thì các cụ trên này mắng em nhiều làm em hoang mang tưởng mình sai luật thật.
Còn việc phải đi làn giữa để rẽ phải là bất đắc dĩ chứ có phải e cố tình đâu.

tungnt00448

Xe đạp
e cũng bị 1 lần như cụ nhưng hôm ý đi cùng ông bô nên ông bô giải quyết cho chứ không lái mới như em là không biết mà cãi rồi :D

giangsuki

Xe ngựa
Cảm ơn cụ.
Không có cái này thì các cụ trên này mắng em nhiều làm em hoang mang tưởng mình sai luật thật.
Còn việc phải đi làn giữa để rẽ phải là bất đắc dĩ chứ có phải e cố tình đâu.
xxx non và cụ cãi được là do đường này các vạch kẻ phân làn bị mờ đấy, chỉ duy nhất mũi tên rẽ trái là còn nhìn thấy thôi

Mercedes-0o0

Xe tải
Xxx mà rắn chắc cụ chủ vẫn phải nộp, vote tinh thần thép của cụ,

tranhoangminh

Xe container
hix, e thật bình tĩnh, e mà cãi là vài câu là e cứ nói to tướng, tiếng nói át tiếng xe, mà gặp thằng xxx rắn là e chịu phạt khi mà không át được nó=))

anhtho

Xe ngựa
Em đi từ Phạm Ngọc Thạch rẽ vào Chùa Bộc đường PNT có 3 làn em đi làn giữa khi rẽ.
Lập tức có chú xxx ra chỉ em vào.(đang vội mà trong ví toàn tờ 500 thôi cãi vậy)
- xxx Anh cho kiểm tra giấy tờ.
- 000 Anh mắc lỗi gì thế e?
- xxx Anh đi sai làn đề nghị anh cho kiểm tra giấy tờ.
- 000 Việc nhỏ thế này anh cũng không muốn gọi điện cho người quen nếu chú chắc chắn anh sai làn thì đợi anh 1 tý anh quay lai xem biển đã nhé.(em tắt máy khóa xe đi bộ ngược lại xem sao mình bị phạt)
- xxx Vâng anh cứ quay lại xem.
Quay lại trước ngã tư thì có biển phân làn thật nhưng ở lòng đường không có kẻ mũi tên hướng dẫn cho từng làn đường.
E quay lại xe đi luôn cũng được vì chú xxx đứng cách xe em 30m.nhưng em quay lại gọi chú ý ra làm việc tiếp.
- 000 Em ơi anh bảo ,anh nhìn thấy cái biển rồi đấy là biển chỉ dẫn đúng không em.
- xxx Đấy là biển phân làn anh ạ.
- 000 Đúng tên là biển phân làn nhưng loại biển là biển chỉ dẫn đúng không?
- xxx Không đấy là biển phân làn.
- 000 Chỉ có biển Cấm biển Hiệu Lệnh biển Chỉ Dẫn.Mà biển chỉ dẫn phải kết hợp với vạch kẻ đường thì chú may ra mới đủ cơ sở để phạt anh còn không chú chỉ được nhắc nhở hướng dẫn thôi.
Chú đi ra kia cùng anh chú chỉ cho anh xem cái mũi tên chỉ hướng đi thì anh ký biên bản luôn.
- xxx Nhưng anh cứ cho em kiểm tra giấy tờ đã.
- 000 Anh có sai gì đâu mà chú kiểm tra giấy tờ anh.
- xxx em kiểm tra hành chính.
- 000 Thế chú phải hứa là đủ thì chú trả anh nhé ko thì anh chỉ cho chú xem qua kính thôi.
- xxx Không em phải cầm nhìn thôi thì làm sao biết thật giả.
- 000 Anh đọc trên mạng nhiều rồi đưa cho chú xem chú cầm đi luôn anh lại chạy theo xin chú mà trong khi anh trả sai gì.
Thôi anh đang vội em cũng đang làm việc (em đưa tay ra bắt)Đồng chí ý cũng bắt tay vui vẻ.Thế là em đi.

Kết thúc hơi nhạt xin các cụ đừng mắng em.
Theo các cụ lý lẽ của em có chuẩn không hay em đi sai.
Cảm ơn các cụ đã đọc bài.
Cụ chủ đi sai rồi. Có biển phân làn rõ ràng là phải theo. Nếu cụ đúng thì biết bao nhiêu ngã tư khác, xxx sai hết, và mọi người cứ đi đúng như kiểu của cụ thì tắc hết đường.
xxx hơi bị non.
Bản thân em, đẫu cho ko có phân làn, em rẽ về bên nào là cũng lấn về bên đó, vì nếu mình đứng bên này mà muốn rẽ bên kia thì sẽ phải chèn đầu xe khác, hoặc không chèn đầu là đứng chình ình ra đó, cản xe sau.

Trong luật có nói tới lỗi: xe đi sai phần đường, làn đường. Vậy cái biển phân làn là để nhắc nhở đi đúng. Nếu nó ko có tác dụng thì còn gì nói tới lỗi sai làn đường với phần đường nữa !

Chỉnh sửa cuối:

FujiS5200

Xe điện
Em đọc trong luật GTĐB năm 2001 nó có câu như này:

"...
Điều 11: Chấp hành báo hiệu đường bộ
1. Người tham gia giao thông phải chấp hành hiệu lệnh và chỉ dẫn của hệ thống báo hiệu đường bộ.
..."

Theo em hiểu thế này thì biển chỉ dẫn cũng có hiệu lực buộc phải thi hành chứ không chỉ để hướng dẫn hay "để biết", phải không ạhh?

FujiS5200

Xe điện
Em cũng quan trọng là có biển chỉ dẫn mà ko có vạch dưới đường thì dư lào??? chỗ này thì kụ chủ ko nên đi vào giữa nhưng có nhưng chỗ rất vô lý, em là em muốn biết theo luật kụ chủ có đúng không để tránh bị xxx thịt những chỗ vô lý khác ạ.
Theo em hiểu thì nếu không có vạch (liền hoặc đứt) phân làn đường thì cái biển phân làn trên cao là vô tác dụng, vì ở đường ở dưới chỉ có 1 làn duy nhất. Còn nếu nó có cái vạch phân làn dù không có mũi tên chỉ hướng thì lại là chuyện hoàn toàn khác.

phinm

Xe tăng
Có 3 làn đi làn giữa rẽ trái hay phải cũng đều là gây cản trở giao thông rồi còn huyên hoang cái gì nữa. Đúng sai chưa biết nhưng văn hóa giao thông của cụ phải xem lại. Anh em of cũng nên tẩy chay những cụ nào mà khoe khoang là cãi thắng trong những trường hợp như này để chúng ta không bị mang tiếng là không có văn hóa tham gia giao thông

Chỉnh sửa cuối:

mrkoi

Xe tăng
Theo e thì có vạch có biển chỉ dẫn thì cứ đi đúng làn, còn k nhất thiết phải có vạch mũi tên ở dưới ợ. Mà cụ chủ đi thế thì đè đầu nhìu xe gây ùn tắc, e nghĩ là cũng k nên.

bóng

Xe tải
Có 3 làn đi làn giữa rẽ trái hay phải cũng đều là gây cản trở giao thông rồi còn huyên hoang cái gì nữa. Đúng sai chưa biết nhưng văn hóa giao thông của cụ phải xem lại. Anh em of cũng nên tẩy chay những cụ nào mà khoe khoang là cãi thắng trong những trường hợp như này để chúng ta không bị mang tiếng là không có văn hóa tham gia giao thông
Cụ làm gì mà nặng lời thế,cụ chủ có hỏi là đi thế là đúng hay sai mà!!!