[Funland] Rảnh rang em ngồi giải đáp cho cụ nào muốn đi nước ngoài

Hà Tam

Xe điện
Con tôi đi du học Mỹ, có học bổng, cháu đã qua phỏng vấn và đậu visa Mỹ. Gia đình muốn hoặc bố hoặc mẹ theo/đưa cháu nhập trường bên đó vào tháng 8 này. Muốn xin tư vấn của cụ, cụ cho hỏi về thủ tục xin visa vào Mỹ cho bố hoặc mẹ cần giấy tờ gì, như thế nào?
Thông tin thêm: Mẹ cháu có HC cũ, mới đi Singapore. Tôi có các HC cũ đã đi gần đây nhất 2010 là Đức, gia đình ở SG.

Akiata

Xe máy
A Quyết cho em hỏi là bên gấu em hiện tại có ông kỹ thuật người Hàn muốn gia hạn 1 năm ở lại bên nước mình thì cần những thủ tục gì. Có gia hạn được 1 năm ko hay có những loại nào ah?
P/s: Em và gấu đều mù tịt khoản gia hạn này mà gấu hỏi em mỗi vậy em cũng mạn phép hỏi anh cũng thế. Anh thông cho e mảng đó càng kỹ càng tốt anh nhé.

thuvan90

Xe tăng
Con tôi đi du học Mỹ, có học bổng, cháu đã qua phỏng vấn và đậu visa Mỹ. Gia đình muốn hoặc bố hoặc mẹ theo/đưa cháu nhập trường bên đó vào tháng 8 này. Muốn xin tư vấn của cụ, cụ cho hỏi về thủ tục xin visa vào Mỹ cho bố hoặc mẹ cần giấy tờ gì, như thế nào?
Thông tin thêm: Mẹ cháu có HC cũ, mới đi Singapore. Tôi có các HC cũ đã đi gần đây nhất 2010 là Đức, gia đình ở SG.
Trường hợp này e nghĩ là cụ làm hồ sơ xin visa sẽ hợp lý hơn hộ chiếu của cụ đã có lịch sử từng đi schengen . Cụ cho em hỏi cụ đã từng sang mỹ bao giờ chưa nếu cụ đã từng đi mỹ rồi e sẽ hướng dẫn cụ xin visa mà không cần phỏng vấn

Hà Tam

Xe điện
Trường hợp này e nghĩ là cụ làm hồ sơ xin visa sẽ hợp lý hơn hộ chiếu của cụ đã có lịch sử từng đi schengen . Cụ cho em hỏi cụ đã từng sang mỹ bao giờ chưa nếu cụ đã từng đi mỹ rồi e sẽ hướng dẫn cụ xin visa mà không cần phỏng vấn
Cám ơn cụ đã trả lời. Với phương án để mẹ cháu đưa cháu nhập học. Cụ tư vấn giúp cho.
Năm 1998 tôi đi Mexico, có transit qua LAX, giờ HC (loại CV) này đã thu lại không rõ năm ở đâu (254 Nguyễn Trãi hay cơ quan) và giờ chỉ còn xài HC PT.

thuvan90

Xe tăng
A Quyết cho em hỏi là bên gấu em hiện tại có ông kỹ thuật người Hàn muốn gia hạn 1 năm ở lại bên nước mình thì cần những thủ tục gì. Có gia hạn được 1 năm ko hay có những loại nào ah?
P/s: Em và gấu đều mù tịt khoản gia hạn này mà gấu hỏi em mỗi vậy em cũng mạn phép hỏi anh cũng thế. Anh thông cho e mảng đó càng kỹ càng tốt anh nhé.
Nếu ông kỹ thuật người Hàn này đã có giấy phép lao động rồi thì có thể gia hạn tạm trú theo giấy phép lao động cụ nhé. Có thể làm được 1 năm còn nếu chưa có giấy phép lao động ,tạm trú thì chỉ có thể gia hạn 3 tháng thôi cụ ạ. Hồ sơ chỉ cần hộ chiếu gốc, địa chỉ tạm trú là được. Thời gian thông thường 1 tuần làm việc cụ nhé.Cụ cần thêm thông tin gì cứ pm em, em sẽ hướng dẫn cho cụ.

vihali

Xe container
cụ chuẩn bị hồ sơ theo diện bussiness thường sẽ không cần phỏng vấn trừ trường hợp trong quá trình xét hồ sơ họ có nghi ngờ mới phải phỏng vấn thôi ạ. Còn lại cụ cứ xin theo diện bussiness là ok. Ngoài ra, cụ cần chuẩn bị thêm bản sao Chương trình hội nghị là ổn ạ
Theo website của đsq HQ thì có mục hội thảo cụ ạ.

Nghĩa là theo cụ thì em chuẩn bị cho mọi người rồi một mình em nộp phải ko ạ?

thuvan90

Xe tăng
Theo website của đsq HQ thì có mục hội thảo cụ ạ.

Nghĩa là theo cụ thì em chuẩn bị cho mọi người rồi một mình em nộp phải ko ạ?
Đúng vậy visa theo diện hội thảo cụ chuẩn bị hồ sơ tương tự như chuẩn bị hồ sơ bussiness + bản sao chương trình hội nghị. Cụ có thể nộp hồ sơ cả đoàn 1 người đại diện công ty lên nộp là được.

thuvan90

Xe tăng
cụ cho em hỏi e dùng hộ chiếu phổ thông còn visa Mẽo đến tháng 4 năm 2016, cuối năm nay e định đi Mehico chơi thì có phải xin visa Mehico không, tks cụ
sory cụ e, quên mất hôm nay đọc lại mới nhớ chưa trả lời cụ. Em xin trả lời cụ như sau nếu visa Mẽo của cụ còn thì cụ đi từ Mẽo qua thì không cần xin visa cụ nhé đi bình thường

thuvan90

Xe tăng
Hôm trước có cụ hỏi em về visa Peru có cần phỏng vấn ngoài Hà Nội không? em xin giải đáp như sau : nếu như các cụ nộp hồ sơ trên đại sứ quán thì bắt buộc phải phỏng vấn nhé ạ. Còn về phần nếu ở trong TP Hồ Chí Minh thì em có thể hỗ trợ giúp những cụ đã nộp hồ sơ mà không có thời gian bay ra phỏng vấn tuy nhiên cần phải báo trước em để em sắp xếp chứ đừng đến hôm phỏng vấn mới alo lúc đó khó xử lý lắm ạ.

phang_tôm

Xe đạp
Xin phép Min/mod em lập thread giải đáp free cho các cụ of ạ.

Cá mập mài răng cáp quang mạng chán quá rảnh rang em xin lập thread giải đáp về các thủ tục xin visa xuất cảnh cũng như nhập cảnh cho cụ nào cần.

Em hướng dẫn FREE hết nhé ạ . Ngoài ra, nếu các cụ đi công tác mà cần hỗ trợ về chỗ ở thì Pm em ạ được cái nhà em hay hỗ trợ khách booking phòng nên có chút kinh nghiệm hỗ trợ các cụ e book ở agoda ạ. (ở nước ngoài thôi ạ vì trong nước thì các cụ trong OF nhà mình có giá tốt rất nhiều . )

Cảm ơn các cụ.
E sn 1988 tốt nghiệp trường ĐH hải Phòng ngành CNTT năm 2011.giờ em muốn đi Úc du học thạc sỹ ngành CNTT.e hộ khẩu HP.cụ xem trường hợp của e liệu có đạt visa được không ạ.thật sự là e muốn đi lắm cụ ạ :(

Vinh Thinh

Xe đạp
Em ao ước đi Trung Quốc 1 chuyến chi biết thế giới bên ngoài như nào ? Theo kiểu đi tự túc đó

cairong_2011

Xe container
Cụ chủ có biết quy trình xử lý visa du học của Đức ? Em nghe nói sau khi SV nộp đầy đủ thì họ phải chuyển thông tin về thành phố đăng ký học để chỗ đó chấp nhận cho đăng ký hộ khẩu thì mới cấp visa ? Vì khi đi công tác em thấy làm rất nhanh, còn của SV phải 4-6 tuần.

Cụ thớt tư vấn đc trường hợp của em thì tốt quá :
- em đã có gấu và 2 f1 còn nhỏ dưới 10 tuổi, đồng thời lại có 1 cô người yêu bên Mỹ. Em muốn sang thăm cô ấy khoảng nửa tháng, thì thủ tục có phức tạp ko cụ?
- em làm cty NHà nước, tài sản ko nhiều. Hộ chiếu đi loanh quanh mấy nước ĐNA.
Nhờ cụ tư vấn :D

thuvan90

Xe tăng
E sn 1988 tốt nghiệp trường ĐH hải Phòng ngành CNTT năm 2011.giờ em muốn đi Úc du học thạc sỹ ngành CNTT.e hộ khẩu HP.cụ xem trường hợp của e liệu có đạt visa được không ạ.thật sự là e muốn đi lắm cụ ạ :(
E khuyên cụ nếu cụ muốn đi du học thì cụ nên qua công ty du học là tốt nhất. Nó có khá nhiều vấn đề chọn trường , chi phí hợp lý khi cụ sang bên đó , giấy tờ... trường hợp này tốt nhất cụ không nên làm qua công ty du lịch. Em Thật.

thuvan90

Xe tăng
Em ao ước đi Trung Quốc 1 chuyến chi biết thế giới bên ngoài như nào ? Theo kiểu đi tự túc đó
Cụ làm cái visa trung quốc loại 3 tháng 1 lần ấy ạ. Được phép lưu trú 15 ngày bên trung của.Có visa cụ đi thoải mái sang đó giờ trung quốc đa phần e thấy tự đi là nhiều chứ giờ ít ai đi tour lắm ạ. Hồ sơ chỉ cần : Hộ chiếu còn hạn it nhất 6 tháng, ảnh, nếu ở sài gòn thì tốt nhất là nên có xác nhận việc làm thế là ok ạ.

thuvan90

Xe tăng
Cụ thớt tư vấn đc trường hợp của em thì tốt quá :
- em đã có gấu và 2 f1 còn nhỏ dưới 10 tuổi, đồng thời lại có 1 cô người yêu bên Mỹ. Em muốn sang thăm cô ấy khoảng nửa tháng, thì thủ tục có phức tạp ko cụ?
- em làm cty NHà nước, tài sản ko nhiều. Hộ chiếu đi loanh quanh mấy nước ĐNA.
Nhờ cụ tư vấn :D
Đơn giản nhất cụ xin cái hộ chiếu công vụ rồi làm visa. Đảm bảo cụ đỗ 90 %

Orion82

Xe tải
qua bên nhật có gì hay hả cụ ?

t2b

Xe tải
sory cụ e, quên mất hôm nay đọc lại mới nhớ chưa trả lời cụ. Em xin trả lời cụ như sau nếu visa Mẽo của cụ còn thì cụ đi từ Mẽo qua thì không cần xin visa cụ nhé đi bình thường
cám ơn cụ, e cứ tưởng bị cụ bỏ rơi, cụ thật chu đáo và tốt bụng

thuvan90

Xe tăng
Cụ chủ có biết quy trình xử lý visa du học của Đức ? Em nghe nói sau khi SV nộp đầy đủ thì họ phải chuyển thông tin về thành phố đăng ký học để chỗ đó chấp nhận cho đăng ký hộ khẩu thì mới cấp visa ? Vì khi đi công tác em thấy làm rất nhanh, còn của SV phải 4-6 tuần.
em chỉ chuyên visa du lịch, công tác, thăm thân thôi ạ còn du học e chỉ biết chứ không rành được như các công ty du học nên em chỉ có thể trả lời cụ trong khả năng có thể thôi ạ . Theo em được biết nhanh nhất là 23 ngày và chậm có thể kéo dài vài tháng nó cũng còn phụ thuộc vào tình trang hồ sơ và thời điểm nộp nữa. Nếu nộp vào thời kỳ cao điểm thời gian chờ xét sẽ khá là lâu ạ vì vậy cụ nên vào website của đại sứ quán xem xét hồ sơ và đặt lịch hẹn sớm nhất có thể ạ.

cảm ơn cụ.