[Funland] Quyết định sáng suốt tạo ra bước ngoặt quan trọng

Trạng thái
Thớt đang đóng

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Vậy phải quy định thêm việc cần gấp nên bán. chứ h k cho bán thì lại bất cập rồi.
Hiên tại, rât nhièu địa phương đang áp dụng hình thức khai thác quỹ đất, để tạo nguồn thu, vậy nếu bây h đánh thuế BDS thứ 2-3... thật cao thì ai sẽ là người mua những lô đất đó .Một khi đã k có người mua thì dự án đầu tư k có hiệu quả và k có nguồn thu ngân sách để làm các việc khác ????.
Còn nhiều vấn đề lắm. Ai là người giám sát và theo dõi biến động đối với BĐS thứ 2-3 của dân ? sở TNMT, Cơ quan thuế hay Địa phương ? Trách nhiệm đôn đốc và thu tiền thuộc cơ quan thuế hay địa phương khi mà BĐS thứ 2-3 một nơi còn chủ thì ở tít vùng quê hay địa phương khác. Những BĐS 2-3 người ta đã khai thác cho thuê hàng chục năm nay rồi nhưng chưa biết bao giờ có sổ (do CĐT) thì sẽ như thế nào ?

Nói chung còn nan giải chán. Mỗi cái giấy đi đường mà loay mãi không ra đâu vào đâu, cái quyết định giãn cách xã hội của TT mà bộ máy công quyền từ UBND, Sở GTVT, CAHN mỗi ông hiểu một kiểu, còn lập 23 chốt, ... xong cấp trên lại bảo không phải thế, dỡ ngay!

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Bác nào có độ chục căn từ LK, BT, CC của cụ Thản giờ chả muốn lậy dập đầu để nhà nước cấp sổ để được nộp thuế BĐS thứ 2,3..n ấy chứ. Ngang trúng Vietlot :))

hminh2005

Xe điện
Em nghĩ có lẽ phải vài kế hoạch 5 năm các cụ ạ. Khi đó mình đi gặp cụ Lê Nin để tranh luận CNXH bao giờ xong ở VN rồi. Yên tâm đi

Một cách đơn giản và khả thi đó là mua xa hẳn trung tâm ra, kiểu gì cũng có. Nhưng tiền thì ko có hoặc có ít mà muốn phải nội đô, phải gần trung tâm cơ. Các khu chung cư ở xa bán đầy với giá cũng rất hợp lý. Mà có ai mua đâu :) Kiểu gì thì cũng kêu mà thôi.
Em nhiều lần bảo, giá đất tăng là do chính các cụ ấy muốn mua nên làm giá đất tăng. Cò vạc nó chỉ thổi được ở nơi khỉ ho cò gáy, còn đất nội đô tp lớn thậm chí là đất tỉnh tiềm năng, hạ tầng tốt vẫn tăng giá ầm ầm nhờ nội lực, nhờ cung-cầu. Các cụ ấy còn muốn giá đất giảm để mua những vị trí nội lực đẹp thì đương nhiên giá nó tăng. Không có cò vạc nào ở đây cả. Cụ nào chịu khó đi làm xa 25 30km lên mạng đầy dự án hoặc nhà ở, chung cư pháp lý đầy đủ giá cả phải chăng 1-2 tỉ. Hoặc đất ven đô, các tỉnh vệ tinh HN, Sg hạ tầng cơ bản (trường học, bv, ubnd...) , sổ sách thổ cư đàng hoàng cho các cụ xây cất nhà ... Nhưng không, các cụ chê xa chỗ làm, chê không có mall, chê đắt , chê vì bỏ tiền mua đất mà không được làm dân thủ đô, dân xì gòn ... nhưng mặt khác chửi vì không kiếm được nhà nội đô giá nông thôn :-o

Ayame Na

Xe đạp
Xa cách trung tâm 10, 15 km giá vẫn cao lắm. Mà phụ nữ có gia đình đi làm một ngày 2 chiều đi về hơn 20 km thêm quả tắc đường mệt lắm các cụ ạ. Về nhà nào có được ngồi chơi, phải đón con cơm nước, dọn dẹp nhà cửa. Em 5,6 năm đi xa như vậy rồi, thấm lắm. Em cũng mong nhà nước đánh thuế để thứ nhất tăng thu ngân sách, thứ hai ko để lãng phí đất đai, thứ ba đất cát không bị thổi giá, sốt giá. Chứ việc bds giảm giá thì chưa chắc, nhất là bds nội đô, nhu cầu người dân luôn cao.

Cucumin

Xe điện
Quyền có chỗ ở được quy định trong hiến pháp phải không các cụ ?
Ngày xưa, mỗi người dân đã được chia đất ở, đất canh tác.
Ngày nay, thiết nghĩ để hiện thực hóa quyền, có nên mỗi công dân được chính quyền chia cho 01 suất đất đủ làm nhà ở, ai mua thêm thì đánh thuế sở hữu cao cao vãi.
Các cụ mợ nghĩ sao
Nên rất nên, lúc đấy chúng là đúng là thiên đường thật rồi.

cran4fun

Xe đạp
em ủng hộ đánh thuế nếu để đất ko sử dụng gây lãng phí, chứ như e có nhà cho thuê, cũng đánh thuế sử dụng từ BĐS t2 trở đi thì người thuê phải thuê nhà đắt hơn à?

dongnd3

Xe buýt
Ngày nay, thiết nghĩ để hiện thực hóa quyền, có nên mỗi công dân được chính quyền chia cho 01 suất đất đủ làm nhà ở, ai mua thêm thì đánh thuế sở hữu cao cao vãi.
Các cụ mợ nghĩ sao
Đọc cm cụ giải trí quá =))
Đất đai nguồn lực hữu hạn lấy đâu ra mà chia cho cụ. Trừ phi cho có thời hạn mà thế cũng rất phức tạp khi mua đi bán lại, nói chung rất phức tạp.
Ko thì như cụ ở trên có nói đấy, lên "thiên đường" thoải mái đất =))

thangmin

Xe tăng
Các cụ mợ nghĩ sao
Thịnh vượng chung hả cụ :D đất giờ ở quê ông nào chả vài suất chứ ko phải 1 suất đâu (trừ trường hợp ăn chơi bán hết) còn công dân cứ muốn về làm công dân thủ đô (lại còn nội đô) thì đất đâu mà chia

em ủng hộ đánh thuế nếu để đất ko sử dụng gây lãng phí, chứ như e có nhà cho thuê, cũng đánh thuế sử dụng từ BĐS t2 trở đi thì người thuê phải thuê nhà đắt hơn à?
Theo các cụ chờ giá nhà giảm trên đây thì tăng tiền thuê thì ai thèm thuê, thuê chỗ khác nhé ;)

cran4fun

Xe đạp
Theo các cụ chờ giá nhà giảm trên đây thì tăng tiền thuê thì ai thèm thuê, thuê chỗ khác nhé ;)
Mấy cái e cho thuê vài năm nay trung bình là 3%/ năm ( tức là bằng nửa tiền gửi tiết kiệm ngân hàng) , bây h tăng giá nhà lên thì khó cho người thuê, mà ko tăng thì trừ hết chi phí thuế má còn gì nữa. trong khi nhà cho thuê cũng tạo ra giá trị chứ có phải đầu cơ để không đâu.

muabenem123

Xe lăn
Hà Nội, ta còn em hàng phố cũ rêu phong...
Nôm na là kê khai thuế thấp thì lấy theo bảng giá địa phương theo đúng điều 17 Thông tư 92/2015/TT-BTC ngày 15/6/2015 vẫn đang có hiệu lực
Nôm na là đúng hay sai ko đc trả lại hs. Vẫn làm bt. Sau này thanh tra lại cụ ạ. Đợt vừa rồi thuế trả lại nhiều hs dẫn đến mua bán chậm lại nhiều, đồng nghĩa vs thu thuế chuyển nhượng chậm đi thôi.

Hanh Ha

Xe Cứu Trợ
Cần xem xét xem mục đích của ông NN là gì?
1) giảm giá bds để toàn dân có thể mua dc
2) tăng thu cho ngân sách.
Theo em mục đích thứ 2 có vẻ đúng hơn

casauking

Xe tăng
Em nhiều lần bảo, giá đất tăng là do chính các cụ ấy muốn mua nên làm giá đất tăng. Cò vạc nó chỉ thổi được ở nơi khỉ ho cò gáy, còn đất nội đô tp lớn thậm chí là đất tỉnh tiềm năng, hạ tầng tốt vẫn tăng giá ầm ầm nhờ nội lực, nhờ cung-cầu. Các cụ ấy còn muốn giá đất giảm để mua những vị trí nội lực đẹp thì đương nhiên giá nó tăng. Không có cò vạc nào ở đây cả. Cụ nào chịu khó đi làm xa 25 30km lên mạng đầy dự án hoặc nhà ở, chung cư pháp lý đầy đủ giá cả phải chăng 1-2 tỉ. Hoặc đất ven đô, các tỉnh vệ tinh HN, Sg hạ tầng cơ bản (trường học, bv, ubnd...) , sổ sách thổ cư đàng hoàng cho các cụ xây cất nhà ... Nhưng không, các cụ chê xa chỗ làm, chê không có mall, chê đắt , chê vì bỏ tiền mua đất mà không được làm dân thủ đô, dân xì gòn ... nhưng mặt khác chửi vì không kiếm được nhà nội đô giá nông thôn :-o
Và chính mấy bác này lại muốn bđs nó vỡ, nhà nước siết vào, thu thuế bđs 2 thật cao lên để giá nhà nội đô, tiện đi làm nó phải rẻ đi 50 70% để các bác ý mua được cơ :-s Thích chỗ ngon và lại phải thật rẻ nữa mới đúng ý các bác :))

Maner Bolsol

Xe tăng
Sao cái khái niệm bần cùng hóa này nghe ngứa tai thế nhỉ?
Bần cùng hóa nghĩa là làm cho người ta nghèo đi, xin hỏi, nếu luật này áp vào và giá đất nông thôn trở về như trước kia thì tại sao lại gọi là bần cùng hóa nhỉ, họ có nghèo đi đâu?
Đất chỉ tăng giá trị nếu ở đó có nhiều cơ hội làm ăn, giáo dục, y tế. Việt Nam vẫn còn ở giai đoạn đô thị hóa mạnh mẽ, nên chỗ nào mà phát triển được cacsc cơ hội như trên thì giá sẽ tiesp tục tăng thôi chứ làm gì có ai kìm được mà kêu là bần cùng hóa? Còn chỗ nào khỉ ho cò gáy toàn người già trẻ em sinh sống thì giá tháp là phải rồi.
Hihi, ahihi, covac

Hanoiann202x

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ ấy tư duy điển hình của người nghèo ý mà cụ.
Khi nghèo khả năng tư logic thường thấp. Những mong muốn gần như kiểu điều ước :))

vephiadong

Xe điện
Như các cụ thấy đây, đến cái hiển nhiên, từ trên xuống dưới nhất trí là phải giải ngân gấp đầu tư công ra để hỗ trợ kinh tế mà còn ì ạch mãi thế này đây. 5 tháng đầu năm giải ngân ko nổi 23 % kế hoạch đặt ra. Em thấy cái NQ18 này chỉ là chiêu trò mị dân ko hơn ko kém :))
Giải ngân để sau khoác áo juve thì em xin

Trongxanh2022

Xe buýt
Các cụ ấy tư duy điển hình của người nghèo ý mà cụ.
Khi nghèo khả năng tư logic thường thấp. Những mong muốn gần như kiểu điều ước :))
Vâng nhà giàu rồi đi chửi Min chửi Mod chửi xã hội các kiểu mà nick nào cũng bị khóa mồm khóa mõm thì em biết kiểu nhà giàu của cụ thế nào rồi ;))

Trạng thái
Thớt đang đóng