[Funland] Quê em hết ruộng rồi

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Em thì thấy cái câu “lưỡi không xương” nó chuẩn thật. Cũng là ruộng, có người nhận tiền đền bù vui như Tết( bởi đất đó hầu như bỏ không hoặc trồng trọt không hiệu quả), có người thì kêu như cụ chủ. Thử hỏi không có mấy cái dự án thu hồi đất ruộng thì người dân có thể xây nhà, có thể xây dựng hạ tầng và chuyển nhượng với giá thị trường hay không. Chung quy vẫn là : cái gì của mình dù không dùng đến hoặc bỏ xó thì vẫn là vàng, cái gì của thiên hạ, của công, của nhà nước là mứt. Đại khái vậy :D
Đúng vậy !
Trước chô mình( nông thôn) có chỗ mở đường mới cho to và đẹp, nhà nước thông báo họp dân để giải quyết đền bù. Dân ì xèo chê giá đền bù thấp không xứng với giá, đòi đền gấp 5 lần mới chịu, trước khi thông kê đền bù thì trồng đủ thứ loại cây lâu năm với mật độ dày khủng khiếp.
Tính qua tính lại ban quản lý nó đi phóng cái tuyến khác dù đường làm dài hơn 1 chút nhưng dân hợp tác, nay cái chỗ có con đường chạy qua thì phát triển ngon lành ngày càng giàu ra, giá đất cũng theo đó mà tăng vài lần. Bọn chống đối kia giờ vẫn ở với con đường bé tin hin mà đất để đó cũng méo làm ăn lên gì được!
Mây ông tham nó đi kiếm miếng đất khác làm dự án thì vẫn giữ nhau ruộng để cho cỏ hoang mọc thôi!

Đúng vậy !
Trước chô mình( nông thôn) có chỗ mở đường mới cho to và đẹp, nhà nước thông báo họp dân để giải quyết đền bù. Dân ì xèo chê giá đền bù thấp không xứng với giá, đòi đền gấp 5 lần mới chịu, trước khi thông kê đền bù thì trồng đủ thứ loại cây lâu năm với mật độ dày khủng khiếp.
Tính qua tính lại ban quản lý nó đi phóng cái tuyến khác dù đường làm dài hơn 1 chút nhưng dân hợp tác, nay cái chỗ có con đường chạy qua thì phát triển ngon lành ngày càng giàu ra, giá đất cũng theo đó mà tăng vài lần. Bọn chống đối kia giờ vẫn ở với con đường bé tin hin mà đất để đó cũng méo làm ăn lên gì được!
Mây ông tham nó đi kiếm miếng đất khác làm dự án thì vẫn giữ nhau ruộng để cho cỏ hoang mọc thôi!
Nông dân hầu như ở đâu cũng vậy cụ ạ. Cái này nó ăn sâu vào máu rồi :D

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Nông dân hầu như ở đâu cũng vậy cụ ạ. Cái này nó ăn sâu vào máu rồi :D
Nhà mình ở quê , thấy bà cụ bảo cũng trông nhà nước lấy đất đền bù mà làm dự án như xã bên cạnh lấy tiền gửi ngân hàng cho khỏe chư sgiowf còn tầm 2000m2 đất ruộng. Làm thì không còn người để làm, bỏ hoang thì nhà nước phạt. Cho người ta thuê lại thì mỗi vụ nó đưa cho khoảng 1 tạ thóc chã bỏ bẽm gì! Cũng định bán nhưng có ý vẫn chờ xem nhà nước có thu hồi để làm dự án gì không chứ bán cho người làm nông nghiệp thì giá cũng thấp lèo tèo. Nghe đâu họ chỉ mua 50tr/1000m2 đất trồng lúa.

unloved14

Xe tải
ruộng bây giờ ít người cấy rồi, quan trọng là mức đền bù cho dân bao nhiêu thôi.

Nhà mình ở quê , thấy bà cụ bảo cũng trông nhà nước lấy đất đền bù mà làm dự án như xã bên cạnh lấy tiền gửi ngân hàng cho khỏe chư sgiowf còn tầm 2000m2 đất ruộng. Làm thì không còn người để làm, bỏ hoang thì nhà nước phạt. Cho người ta thuê lại thì mỗi vụ nó đưa cho khoảng 1 tạ thóc chã bỏ bẽm gì! Cũng định bán nhưng có ý vẫn chờ xem nhà nước có thu hồi để làm dự án gì không chứ bán cho người làm nông nghiệp thì giá cũng thấp lèo tèo. Nghe đâu họ chỉ mua 50tr/1000m2 đất trồng lúa.
Nếu nhà nước thu hồi thì giá sẽ tốt hơn mức 50tr/1000m2 kia cụ ạ. Nếu không cần tiền gấp thì cụ nhắn cụ bà để tạm đó chưa bán vội. Chờ thêm chút hay hơn cụ ạ.

Giờ toàn Rì Sọt, Khu ĐT, khu sinh thái. Ruộng mà làm gì. :(

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Mới đc đền bù 120 củ cho 2 sào 6 đất ruộng 2 vụ .
Các quan trên phân lô bán 3 triệu 1m2 sơ sơ gần 2 tỷ 8.
Em vác 100 củ ra đc 30m2 a hu hu.
Bồi thường cho cụ xong nó còn nộp tiền SDD, đầu tư hạ tầng... Cụ nhé. Ko ai mua có há mồm.

MiTa

Xe lăn

sondaicajqk

Xe tăng
khu vực nào mà rẻ vậy cụ. Nhà em năm 2010 đã là 360tr/sào rồi

TungThoc

Xe điện
Quê em đang muốn bỏ ruộng mà éo có thằng doanh nghiệp hay dự án gì nhảy vào. Các ông bà già làm ruộng chẳng được mấy mà vẫn cố làm vì bỏ không thì sợ hỏng ruộng và sợ nhà bên cạnh lấn dần
Không hề đơn giản nhé
Em đã từng làm cho một số dự án đi đền bù giải phóng mặt bằng rồi cả việc Em trực tiếp đi thuê/mua đất ruộng để tự làm nông nghiệp rồi (Thật bại toàn tập theo mục tiêu ban đầu đề ra - chỉ thất bại theo mục tiêu chứ không phải là thất bại theo giá trị tiền nhé), lý do:
1. Khi đất để hoang, dân chối bỏ, nhưng mình thuê, cải tạo làm hạ tầng, nuôi trồng bắt đầu có hiệu quả thì dân lại xông lên đòi lại đất, đơn thư tố cáo khiếu nại loạn lên, xông đến dùng vũ lực đoạt lại hết tài sản hạ tầng công sức của mình.
2. Đất để hoang mong chờ có dự án vào, khi dự án vào thì 3 người nhưng 10 ý, 2 ông chấp thuận giá này 1 ông không nghe tăng giá lên, 2 ông tăng theo tiếp, thế rồi ngó nghiêng làng bên xóm dưới lại tăng giá, đất hoang cằn giữa bãi đòi tính như ruộng mặt đường??? Mỗi lúc lại đòi thêm đấy

butchikim

Xe ba gác
Tự nhiên có 100 củ tiêu lại đem ném vào đất. :D

nhanoto44

Xe tăng
Quê cháo ở thổ đu, nóa cũng trả 300tr/ sào dưng san nền phân lô xong muốn mua thì giá đấu là 16 củ/ 1 m2
Tức là vác 300 củ vừa nhận xong đi mua sẽ đ 18 mét vuông, kk
so sánh không tương đương. Phải đặt giả thiết không có dự án đó, đồng áng vẫn y nguyên, cụ vác 300 củ đi mua xem được bao nhiêu mét mới đúng

TungThoc

Xe điện
Có đứa nào gí dao vào cổ bắt bán, hoặc gí súng vào trán bắt mua không? Nếu có thì nên tố cáo

Carfzzs

Xe tải
đền bù tiền cho dân rồi sao? chính sách sau khi bán hết ruộng đất, người dân (nông dân) sẽ thế nào ?
các cụ thấy tiền là bán hết, không hỏi lại ông xã, ông huyện à ?

Chuẩn trai Nam

Xe tăng
Đất nào của nông dân đâu các cụ
Mà kể cả để ruộng cho bà con , thì vẫn bỏ ruộng đầy ra .
Quê em có người bỏ ruộng , ai cấy thì cấy