[Funland] Quê em gọi là "cái nờ", quê các cụ gọi là cái gì?

Leanh65

Xe container
Vâng. Soi cá đẻ thích nhất là tầm gần Tết khi xả nước từ sông Cái vào để chuẩn bị cấy lúa... cá bố mẹ bơi lẻn ruộng quấn nhau đẻ trứng đèn soi càng sáng chúng càng bu lại một con cá mẹ đẻ thì 4,5 con cá bố bơi lượn tròn xung quanh, úp một nơm là dính cả đàn.
Em soi bằng đèn măng -xông nên khá tốn bóng đèn, mà bóng đèn chỉ chế bằng cách ghép các thanh kính 3mm cắt bản khoảng 1cm ghép lại
Em hết rượu mời cụ rồi. Nhà em 3 mặt giáp ao hồ, cả tuổi thơ gắn liền với sông nước. 2 tuổi bố đã cho ngồi thuyền đi làm câu, 6 tuổi đã tự bơi thuyền đi lân câu xa nhà đến 2km đường sông. Mùa heo may suốt ngày đi câu vền câu diếc ở các ao và Trà ven sông bên lở. Giờ thi thoảng về quê rất muốn nhảy xuống sông làm vài vòng mà nước bẩn quá ngại không muốn bơi. May gần biển mùa nào cũng bơi. Giờ có tý tuổi thấy các cụ trẻ hơn bơi đeo can lên cũng hơi chột dạ không dám ra xa lại bơi quay vào.

Leanh65

Xe container
vâng rô ta nó thơm , ngọt , béo mỗi tội làm hơi cầu kỳ tỉ mỉ . quê em trước có cụ chuyên gia đặt lờ này có phát đi thu về cả cân luôn , nhưng cũng có cụ đi đặt mà ko đc con nào
Làm cá rô đồng cực quá. Làm bát cánh mà hết hơi. Mỗi tội...NGON.
Em thấy làm cũng đơn giản mà. Một đập vào đầu con rô già dãy đành đạch là đè ra đánh vảy 2 mặt. Chặt đuôi chặt vây luộc sôi gỡ thịt. Tiết kiệm thì đầu + xương giã nhỏ lọc tý nước đổ vào thịt đã gỡ, đun sôi thả rau cải đắng thái nhỏ, thêm tý gừng tươi với bột canh, vài hạt mỳ chính là xong nồi canh nóng hổi vừa thổi vừa ăn kèm tôm đồng kho khô trong cái tiết se lạnh là nhất. Chẹp chẹp 🤣

Chỉnh sửa cuối:

Vulcan V70

Xe trâu
vâng rô ta nó thơm , ngọt , béo mỗi tội làm hơi cầu kỳ tỉ mỉ . quê em trước có cụ chuyên gia đặt lờ này có phát đi thu về cả cân luôn , nhưng cũng có cụ đi đặt mà ko đc con nào
Cá rô ngon nhất là vào mùa đông. Còn sẵn nhất là vào lúc bắt đầu có mưa rào , nó leo lên bờ cỏ đi hàng đàn. Sau cơn mưa đi xét cá rô trên bờ ruộng

Hoang Uyên

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
maylocnuocmoi.com

buicongchuc

Xe ba gác
Cá rô ngon nhất là vào mùa đông. Còn sẵn nhất là vào lúc bắt đầu có mưa rào , nó leo lên bờ cỏ đi hàng đàn. Sau cơn mưa đi xét cá rô trên bờ ruộng
Ngày xưa thôi lão ạ! Giờ bọn cá rô phi lưỡng tính chiếm hết không gian cá rô thóc (cá rô đồng) rồi.

buicongchuc

Xe ba gác

Vulcan V70

Xe trâu
Ngày xưa thôi lão ạ! Giờ bọn cá rô phi lưỡng tính chiếm hết không gian cá rô thóc (cá rô đồng) rồi.
Thế à bác? Mà sông ngòi NĐ giờ họ thả cá rô phi nhiều lắm. Dân toàn mang lưới bắt về xay nhỏ làm thức ăn nuôi gà

Demchinhhang.net

Xe container
Anh tả kỹ hộ em với!
Em chưa hình dung ra tác dụng của cái nờ và cái lờ!
Nghiêm túc nhé:
Cái LỜ nó bầu to ra và nó chỉ là cái để chứa CÁ TÔM... còn để DẪN và lừa Cá, Tôm...vào LỜ là cái ĐÓ.
Cái lờ quê anh (Gia Lâm ngày xưa) nó bầu, cái đó thẳng như cái điếu cày to to, rồi khi người ta bắp bờ chắn thì cái đó dẫn cá tôm vào LỜ:))
Vắn tắt thế chứ các vùng miền tên gọi khác nhau mới nhục. Bọn a xưa cùng xã nhưng bọn trong đê dân lúa nước nói chuyện với bọn ngoài đê dân làm bãi (trồng mầu) đã khác nhau về về tên công cụ sx nên muốn đánh nhau rồi:))

Chỉnh sửa cuối:

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Nghiêm túc nhé:
Cái LỜ nó bầu to ra và nó chỉ là cái để chứa CÁ TÔM... còn để DẪN và lừa Cá, Tôm...vào LỜ là cái ĐÓ.
Cái lờ quê anh (Gia Lâm ngày xưa) nó bầu, cái đó thẳng như cái điếu cày to to, rồi khi người ta bắp bờ chắn thì cái đó dẫn cá tôm vào LỜ:))
Vắn tắt thế chứ các vùng miền tên gọi khác nhau mới nhục. Bọn a xưa cùng xã nhưng bọn trong đê dân lúa nước nói chuyện với bọn ngoài đê dân làm bãi (trồng mầu) đã khác nhau về về tên công cụ sx nên muốn đánh nhau rồi:))
Có thế mà oánh nhau hả? Chỉ là cách nói thôi mà.

Demchinhhang.net

Xe container

Vulcan V70

Xe trâu
Nghiêm túc nhé:
Mỗi vùng miền, thậm chí 2 làng liền nhau cũng có sự khác biệt đôi chút về từ ngữ bác nhỉ. Nhưng "Lờ" là "Lờ" , " Đó " là " Đó" chứ không thể nào " Lờ" và " Đó" là 2 bộ phận của một công cụ bẫy cá , tôm .. bác ah.

doanphucgt

Xe điện
Cái lờ cụ ạ, em Giao Thủy, Nam định đây. Kaka

Vulcan V70

Xe trâu
Có một chi tiết để các bác có thể phân biệt ( dù tương đôus thôi) về cái lờ và cái đó là cách thức bẫy cá. Đó luôn đặt ở vị trí chặn dòng chảy để chặn bắt cá, tôm, cua.. đi theo dòng nước chảy mà chui vào đó. Đăng chắn ngang sông thì vẫn có một cái đó to để cá bơi, chui vào
Còn lờ thì có thường thả , cắm ở những nơi cá bơi qua lại kiếm ăn, hoặc thả dưới đáy ao, sông để bẫy cá chui vào, có thả thêm mồi hoặc không. Cái lờ bẫy cua mà cụ chủ post lên đó là loại có mồi và thường cắm ở ven sông vào buổi tối.
Khi cắm phải đánh dấu để sáng sớm còn biết cắm chỗ nào mà lội xuống nhấc lờ về.

samoclan

Xe điện
cháu nhớ cái đụt đơm vào cái đó, đó và đụt hay đi liền với nhao

Vulcan V70

Xe trâu
Dạ, em Giao Hoành (Hoành Sơn - Hoành Lộ) đó cụ hóa ra cụ Vulcan ở ND ạ? Em chào cụ ạ :)
Xin chào Cụ. Giao Hoành là tên gọi từ rất lâu rồi cụ nhỉ. Khu làng bác có nhiều làng bắt đầu bằng chữ Hoành như : Hoành Nha, Hoành Sơn, Hoành Lộ, Hoành Nhị, Hoành Tam, Hòanh Tứ ( Giao Thủy Lục Hoành).. Hồi xưa bọn cháu mỗi lần về chỗ đoàn Địa chất ( đóng ở Phố huyện) chơi thì đi qua làng Hoành Sơn , Hoành Lộ chỗ Cụ đấy. Gần ngôi chùa hay đền có một bác sửa xe đạp, xe máy tên là ông Nhơn hay Lơn gì đó , bọn cháu hay ghé vào đổ xăng, bơm bánh xe...
Đi qua làng Cụ đến ngã tư rẽ trái thì sang Phố Huyện, đi thẳng thì ra bể, rẽ trái thì sang làng Gòi, Sa Châu, Thiết Khóa...

Chỉnh sửa cuối:

Leanh65

Xe container
Bác có nhớ ngày xưa có các đội chuyên vớt cá bột ( trứng cá vừa đẻ hoặc vừa nở ngoài sông Cái không? Họ vớt rồi mang về trại giống nuôi, phân loại và bán, sau này thì nuôi cá bố mẹ và ép đẻ được ở trại.
Một số loại vỏ giáp như tôm rảo vỏ rất mỏng cần sống trong lớp bùn phù sa mịn mềm và giàu dinh dưỡng thì đúng như bác nói, chúng tuyệt chủng vì phù sa không vào đồng nữa, môi trường thay đổi nên không sinh sống được. Rươi giờ cũng chỉ ngoài sông Cái chứ trong đồng cũng không còn nữa.
Bác có nhớ con cá gì hình dáng giống cá chép nhưng chỉ to cỡ ngón tay cái, bụng căng trứng, đi cất vó tép ( vó tôm bằng vải xô màn) chúng rất hay vào, cá nàyvngày đó chỉ cho mèo nhưng gần đây lại trở thành đặc sản, chiên dòn rộm rất bắt mồi, tốn rượu lắm bác ạ.
Cá đấy chỗ em gọi là cá Mại hoa ( mại bầu ) phân biệt với cá Mại cờ ( rất đẹp, rất dữ) và cá Mại sặt ( rất tanh). Cá này xưa nó đi từng đàn đen kín nước, rất ham mồi nên câu lưỡi uốn nhỏ =phanh xe đạp mắc mồi giun nhỏ cần tre mảnh giật rất xướng. Cất vó còn hay được loại cá vụn khác tươi xanh, trắng lấp lánh nhìn rất thích là cá Đồng tiền. Còn cá Lẹp nhỏ nữa ( hơi giống con cá Mương nhưng nhỏ hơn).2 loại này chuyên bóp ruột nấu canh chua hoặc kho nhỡ ( kho dở 1 nước) với dưa muối chua cũng rất ngon.

Chỉnh sửa cuối: