[Funland] Quê em gọi là "cái nờ", quê các cụ gọi là cái gì?

Vulcan V70

Xe trâu
Cá đấy chỗ em gọi là cá Mại hoa, phân biệt với cá Mại cờ ( rất đẹp, rất dữ) và cá Mại sặt ( rất tanh). Cá này xưa nó đi từng đàn đen kín nước, rất ham mồi nên câu lưỡi uốn nhỏ =phanh xe đạp mắc mồi giun nhỏ cần tre mảnh giật rất xướng. Cất vó còn hay được loại cá vụn khác tươi xanh, trắng lấp lánh nhìn rất thích là cá Đồng tiền. Còn cá Lẹp nhỏ nữa ( hơi giống con cá Mương nhưng nhỏ hơn).2 loại này chuyên bóp ruột nấu canh chua hoặc kho nhỡ ( kho dở 1 nước) với dưa muối chua cũng rất ngon.
Không phải cá mại ( cá đuôi cờ) bác ạ, cad mại ( cá đuôi cờ) có màu đỏ, tía hoặc sạm đen thân hình hơi giống cá sặt, cá rô. Con này màu trắng bạc, hình dáng giống con cá chép, luôn có bụng ễnh trứng. Thả vó tép, vó tôm nó hay vào phá mồi

Leanh65

Xe container
Không phải cá mại ( cá đuôi cờ) bác ạ, cad mại ( cá đuôi cờ) có màu đỏ, tía hoặc sạm đen thân hình hơi giống cá sặt, cá rô. Con này màu trắng bạc, hình dáng giống con cá chép, luôn có bụng ễnh trứng. Thả vó tép, vó tôm nó hay vào phá mồi
Thì nó là cá mại bầu hay mại hoa mà. Nó có hàng kẻ chạy dọc theo bụng, toàn thân màu hơi vàng trắng lấp lánh, bụng trứng to kềnh, rất ham mồi mắn đẻ nên đàn nó rất đông, to nhỏ lẫn lộn. Còn mại cờ mới màu đỏ tía mào gà như cụ nói. Mại cờ trước bọn em hay bắt con đực thả lọ chơi cá cảnh, nó rất máu chiến với loại cá khác với cái hàm sắc nhọn và đuôi cờ khá đẹp và hùng dũng.

Chỉnh sửa cuối:

Vulcan V70

Xe trâu
Thì nó là cá mại bầu hay mại hoa mà. Nó có hàng kẻ chạy dọc theo bụng, toàn thân màu hơi vàng trắng lấp lánh, bụng trứng to kềnh, rất ham mồi mắn đẻ nên đàn nó rất đông, to nhỏ lẫn lộn. Còn mại cờ mới màu đỏ tía mào gà như cụ nói. Mại cờ trước bọn em hay bắt con đực thả lọ chơi cá cảnh, nó rất máu chiến với loại cá khác.
Vâng. Em tìm trên OF thì có bác gì trước đây có ảnh rổ cá này..

Leanh65

Xe container
Vâng. Em tìm trên OF thì có bác gì trước đây có ảnh rổ cá này..
Đúng nó luôn rồi. Chỗ em gọi là mại bầu. Con thì thân hơi vàng, con thì nửa thân trên màu tía cầu vồng. Bọn này bụng to, nhanh chết nên bắt được phải làm ngay lúc sống ăn mới ngon. Để nó chết ươn như trong hình thì xưa bọn em chỉ vãi cho gà. Cá này không ngon bằng cá đồng tiền, tròn xoe như đồng xu, thịt ngọt nhiều xương giống cá Ót nước mặn. Mại cờ thì nó sống dai hơn và kho với vỏ củ hành
+ mỡ lợn ăn cũng ngon hơn mại bầu này.

202

Xe container
CHỒNG ƠI

Chồng ơi vợ bảo chồng rằng
Vợ thèm cá quả to bằng chuôi dao
Chồng rằng nhà chẳng có ao
Thân tôi chả biết làm sao bây giờ
Vợ rằng thôi khỏi phải nhờ
Đên nay ruộng cạn đem lờ ra chao
Sáng ra mới khoái làm sao
Có con cá sộp tự lao vào lờ
Chồng nhìn mặt bỗng thẫn thờ
Trách con cá lạ vào lờ của tao
Con này hơn hẳn chuôi dao
Chồng ơi vợ nguyện ước ao đêm ngày
09/7/2018 Đỗ Tiến Hải
Ảnh mạng — với Thà Nguyễn.

bloodheartvn

Xe điện
Quê em gọi là cái lờ. NHiều khei hay nhầm với cái đó.

LeTai1979

Xe cút kít
Bác có nhớ ngày xưa có các đội chuyên vớt cá bột ( trứng cá vừa đẻ hoặc vừa nở ngoài sông Cái không? Họ vớt rồi mang về trại giống nuôi, phân loại và bán, sau này thì nuôi cá bố mẹ và ép đẻ được ở trại.
Một số loại vỏ giáp như tôm rảo vỏ rất mỏng cần sống trong lớp bùn phù sa mịn mềm và giàu dinh dưỡng thì đúng như bác nói, chúng tuyệt chủng vì phù sa không vào đồng nữa, môi trường thay đổi nên không sinh sống được. Rươi giờ cũng chỉ ngoài sông Cái chứ trong đồng cũng không còn nữa.
Bác có nhớ con cá gì hình dáng giống cá chép nhưng chỉ to cỡ ngón tay cái, bụng căng trứng, đi cất vó tép ( vó tôm bằng vải xô màn) chúng rất hay vào, cá nàyvngày đó chỉ cho mèo nhưng gần đây lại trở thành đặc sản, chiên dòn rộm rất bắt mồi, tốn rượu lắm bác ạ.
Như Cụ tả thì là cá đòng đong, có phải con này ko?

coolpix8700

Xe ngựa
Đúng nó luôn rồi. Chỗ em gọi là mại bầu. Con thì thân hơi vàng, con thì nửa thân trên màu tía cầu vồng...
Có mầu tía cầu vồng là lẫn săn sắt rồi.
Riêng cá săn sắt thì ở HN có cá cờ, đuôi, vây và cái giải vây rất dài và sặc sỡ.
Nhóm riêng nữa là cá trọi.
Ngày xưa ở những cái hồ trong HN cũng rất nhiều. Bây giờ chỉ còn ở mấy nơi bán cá cảnh!

Leanh65

Xe container
Có mầu tía cầu vồng là lẫn săn sắt rồi.
Riêng cá săn sắt thì ở HN có cá cờ, đuôi, vây và cái giải vây rất dài và sặc sỡ.
Nhóm riêng nữa là cá trọi.
Ngày xưa ở những cái hồ trong HN cũng rất nhiều. Bây giờ chỉ còn ở mấy nơi bán cá cảnh!
Không cụ ạ, nó vẫn là mại bầu thôi, không có tua đuôi hay vây. Chỉ là phần thân trên có màu vàng cháy hơi tía. Bọn em gọi là mại bầu lửa. Nó thường gầy hơn, thân hơi dài, bụng không to kềnh như mại bầu thường.

LeTai1979

Xe cút kít
Không cụ ạ, nó vẫn là mại bầu thôi, không có tua đuôi hay vây. Chỉ là phần thân trên có màu vàng cháy hơi tía. Bọn em gọi là mại bầu lửa. Nó thường gầy hơn, thân hơi dài, bụng không to kềnh như mại bầu thường.
Nó là con đực Cụ ạ, con to kềnh là con cái. :))

coolpix8700

Xe ngựa
Cá cờ, lia thia, săn sắt chắc là 1 giống.
Nhưng cá cờ ở HN em lại thấy có đuôi to và vây dài hơn rất nhiều so với cá ở các vùng khác.
Không biết có phải chúng là mấy con cá thiên đường dược thuần dưỡng chọn lọc lâu rồi thoát ra hay không?

buicongchuc

Xe ba gác
Cá cờ, lia thia, săn sắt chắc là 1 giống.
Nhưng cá cờ ở HN em lại thấy có đuôi to và vây dài hơn rất nhiều so với cá ở các vùng khác.
Không biết có phải chúng là mấy con cá thiên đường dược thuần dưỡng chọn lọc lâu rồi thoát ra hay không?

Con cá này ở quê em gọi là "cá thầu dầu" - tuy nhiên đuôi, vây không dài ntn.

buicongchuc

Xe ba gác
Bác có nhớ ngày xưa có các đội chuyên vớt cá bột ( trứng cá vừa đẻ hoặc vừa nở ngoài sông Cái không? Họ vớt rồi mang về trại giống nuôi, phân loại và bán, sau này thì nuôi cá bố mẹ và ép đẻ được ở trại.
Một số loại vỏ giáp như tôm rảo vỏ rất mỏng cần sống trong lớp bùn phù sa mịn mềm và giàu dinh dưỡng thì đúng như bác nói, chúng tuyệt chủng vì phù sa không vào đồng nữa, môi trường thay đổi nên không sinh sống được. Rươi giờ cũng chỉ ngoài sông Cái chứ trong đồng cũng không còn nữa.
Bác có nhớ con cá gì hình dáng giống cá chép nhưng chỉ to cỡ ngón tay cái, bụng căng trứng, đi cất vó tép ( vó tôm bằng vải xô màn) chúng rất hay vào, cá nàyvngày đó chỉ cho mèo nhưng gần đây lại trở thành đặc sản, chiên dòn rộm rất bắt mồi, tốn rượu lắm bác ạ.
Cụ ở GT nên biết rõ về tôm rảo và phù xa mịn. Rươi ở vùng NĐ có nhưng ít. Con cá như cụ nói, HH quê em gọi là "cá giẻm hay dẻm".

buicongchuc

Xe ba gác
Nước cạn ( theo con nước) thì tổ chức đi úp dập ( có nơi gọi là cái "cụp") ngoài sông nữa bác. Úp dập ngoài sông phải đi rất đông và có 2 đội từ 2 phía úp dồn cá vào giữa, úp dập sông thường bắt được cá to như : trôi, chép, nheo...
Đội chíp chíp đi theo thì dùng nơm úp ở sát bờ bắt con rô, con diếc... vui như hội bác ạ
Trên mạng có cảnh úp dập bắt cá trong ao nhà :D

View attachment 6452270
Nơm cá
View attachment 6452275
HH quê em, cái trên gọi là cái "cụp", cái dưới vẫn gọi là cái "nơm".