[Thảo luận] Quay đầu trong khu dân cư???!!! X định nạt em nhưng kô được

VLOLVN

Xe tải
Chán nhỉ, đọc các thớt về xxx, toàn thấy xxx không hiểu luật lại đi bắt vi phạm, như vậy thì làm sao làm đúng luật được. Mà mục đích chính không phải là vấn đề người tham gia giao thông có đi đúng hay không, vấn đề ở đây nhớ bác quá, muốn nhìn thấy bác nhiều hơn

binhservice

Xe máy
Theo e hiểu thì cụ quay đầu trên đường đi, không phải chỗ giao nhau đúng không ạh, nếu vậy thì cụ sai chứ tại sao lại bảo xxx chơi chữ.
Xe nào cũng vậy thôi, chỉ được quay đầu ở chỗ giao nhau (không có biển cấm) hoặc nơi có biển cho phép quay đầu.
Nếu có thể cụ giải thích thêm trường hợp của cụ cho ae rõ nhé.
Dù sao cũng voka cụ, vì không run khi gặp xxx.

MsLove

Tháo bánh
Thế cụ chủ (hoặc ông em cụ) không phải là "người lái xe" à?

Trường hợp này cụ sai rồi. Thôi rút kinh nghiệm cụ ạ. Em đi đường thấy cụ nào tự dưng quay xe giữa đường cũng thấy bức xúc lắm.
Em thấy cụ nào tự dưng quay xe giữa đường em cũng bức xúc, dưng mà trường hợp này về "ngữ pháp tiếng Việt" thì cụ chủ thớt lại đúng - và vì cụ ý đúng nên xxx đuối và thả cụ ý đi (lý do em sẽ giải thích hộ cụ ấy ở dưới)

Theo e hiểu thì cụ quay đầu trên đường đi, không phải chỗ giao nhau đúng không ạh, nếu vậy thì cụ sai chứ tại sao lại bảo xxx chơi chữ.
Xe nào cũng vậy thôi, chỉ được quay đầu ở chỗ giao nhau (không có biển cấm) hoặc nơi có biển cho phép quay đầu.
Bẩm cụ, về mặt ngữ pháp khi xxx trưng cái điều ý ra thì chỉ người lái xe và điều khiển xe máy chuyên dụng mới bị tóm trong trường hợp này, còn cụ ý cũng là người lái xe, nhưng lại là người lái xe ô tô ạ.

Luật thì phải rõ ràng về mặt từ ngữ và ý nghĩa, nếu không rõ ràng thì vẫn có thể lợi dụng để cãi được.

Tuy nhiên em cũng tua lại là em chả thích cụ nào tự dưng quay xe như thế, có thể không phạm luật, nhưng mà chướng chướng kiểu gì ý.

LASER1.8

Xe tải
Theo em thì người lái xe bao gồm cả người lái xe ô tô ạ. Em thấy chăng có câu chữ gì ở đây cả

Winstorm07

Xe container
Các cụ bảo em sai, em kô sai đâu ạ. Em sai thì chú X già đã chả để em đi như thế đâu ạ.
Khi em về cũng đã tìm hiểu lại khái niệm "Khu dân cư " là dư lào rồi ạ. Nếu hiểu như các cụ thì cả cái thành phố này có chỗ nào kô phải là khu dân cư kô ạ???
Khu dân cư (những chỗ kô được quay đầu kể cả khi kô có biển cấm) được hiểu là gần trường học bệnh viện, chỗ có vạch cho người sang đường, chỗ có vạch liền thôi ạ. Còn nếu xét toàn diện nếu kô quay được thì em cũng bó tay luôn.
Cả đoạn đường chạy hết bảo tàng đến đầu Hoàng Diệu nó là vạch rời các cụ ạ.
Vấn đề thứ 2 về chơi câu chữ "Trong khu dân cư, người lái xe, người điều khiển xe máy chuyên dùng chỉ được quay đầu xe ở nơi đường giao nhau và nơi có biển báo cho phép quay đầu xe."
Có 2 chỗ để em khẳng định em không sai:
Thứ nhất toàn bộ câu này đối tượng áp dụng phải khẳng định là không phải dành cho em (hay đúng hơn là xe ô tô cá nhân) mà nó dành cho xe chuyên dùng (xe chuyên dùng là các loại xe cẩu, đào xúc, đầu kéo, xe bánh xích).
Thứ hai : người lái xe, người điều khiển được hiểu là cho 1 đối tượng--> nếu cụ nào điều khiển xe đào xúc và cụ nào lái (hoặc điều khiển) xe cẩu, xe đầu kéo... Có cụ nào nói là "Em lái xe bánh xích" kô ạ???!!!!! Đối tượng này áp dụng cho những người lái (hoặc điều khiển) những loại trên chứ kô phải em.

Lúc ban đầu chú X già mở luôn cái đoạn có câu trên ra (ở đó được oánh dấu sẵn để tìm cho tiện) đòi áp em vào đấy nhưng sau khi em phân tích câu chữ rõ ràng là chú ý đuối luôn ạ. Bác nào kô tỉnh chỉ nhìn qua là choáng thì sẽ phải xuống nước thôi chứ như em đã nói ở trên, đọc xong đoạn đó là trong đầu em đã cười thầm "hay rồi đây..".

FujiS5200

Xe điện
Em lại thấy thêm 1 cái bất cập nữa mà xxx có thể dễ dàng tóm cổ anh em mình. Đó là: ở những đoạn đường đôi có giải phân cách, HẦU HẾT những chỗ mà giải phân cách ngắt ra (mà các xe hay sang đường hoặc quay đầu ở đó) đều không hề có biển báo quay đầu xe.

Về việc quay đầu xe ở đoạn đường giao nhau: Em đã từng quay và thấy là nguy hiểm hơn ở giữa đường rất nhiều do phải quan sát và tránh rất nhiều dòng xe khác nhau. Đấy là chưa kể trong lúc đường đông (cái này thì trong hầu hết thời gian) thì còn có thể gây ra tắc đường. Quay ở giữa đường thì chỉ ảnh hưởng tới duy nhất 2 luồng xe ngược và xuôi, ở đoạn giao nhau thì ít nhất là 4. Bác nào hiểu thì giải thích dùm em logic khi quy định việc quay đầu xe như thế với ạhh.

Bác ấy vừa ở càphê cột cờ đi ra rẽ phải mà bác, BTQĐ ở phía sau rồi :)

Em thấy chỗ đấy đơn giản cực, đi thêm 500m nữa đến cái bùng binh to đùng, bác lượn 1 vòng thế là xong, mất thêm 3phút là cùng :)

Ngoài ra đối với những chỗ khác ko có vạch liền giữa đường, em cứ tìm 1 chỗ cổng cơ quan, hay 1 lối ra vào có vỉa hè hạ xuống hoặc là 1 cái ngõ ở bên tay phải, lùi vào đấy rồi xin nhan rẽ trái :)

Chả hiểu quay đầu ở chỗ đường giao nhau (như trong luật mà bác Tribute trích dẫn) thì có cản trở giao thông hơn ở chỗ không có đường giao nhau, vạch đứt không các bác ? :-/
Coi chừng bác dính vào lỗi lùi xe ở chỗ đường giao nhau. Ke ke.

ManRoland

Xe buýt
hơ hơ hôm chủ nhật cách đây 2 tuần em cũng bị các chú ấy tóm lúc trời còn mờ sương khoảng 7h tại chỗ này, em đi từ nguyễn tri phương ra rẽ phải, lên đến cổng bảo tàng quân đội rồi xi nhan quay đầu xe, đến đúng ngã tư đèn đỏ trần phú - đbp thì chú xxx trẻ ra vẫy em vào bảo là quay đầu xe sai luật, em bảo ở đó éo có biển cấm quay đầu, éo có vạch liền, éo có vạch cho người đi bộ có chăng chỉ là biển cấm đi thẳng và rã trái từ NTP ra ĐBP thôi nên tôi quay thoải mái. Chú xxx già cũng cầm quyển luật ra đã bôi đậm dòng "trong khu dân cư..." em cũng cãi, ông ý bảo chỉ chỗ nào có biển cho quay đầu xe mới được quay - làm éo j có chuyện ấy, thế thì cái HN này đếm được có bao nhiêu chỗ có biển như thế. em bảo ông lập biên bản đê, ghi rõ vào tôi sẽ ký. Trong lúc đó có 1 xe biển xanh và 1 biển đỏ đi từ NTP ra rẽ trãi luôn em bảo sao ông không bắt, chú xxx già nói đó là xe ưu tiên nên đc đi, em bảo ưu tiên éo gì, ông ra nhìn có phù hiệu không mà ưu tiên, thế nào là ưu tiên....Được 1 lúc chú ấy bí nên trả giấy tờ cho em đi.

Winstorm07

Xe container
hơ hơ hôm chủ nhật cách đây 2 tuần em cũng bị các chú ấy tóm lúc trời còn mờ sương khoảng 7h tại chỗ này, em đi từ nguyễn tri phương ra rẽ phải, lên đến cổng bảo tàng quân đội rồi xi nhan quay đầu xe, đến đúng ngã tư đèn đỏ trần phú - đbp thì chú xxx trẻ ra vẫy em vào bảo là quay đầu xe sai luật, em bảo ở đó éo có biển cấm quay đầu, éo có vạch liền, éo có vạch cho người đi bộ có chăng chỉ là biển cấm đi thẳng và rã trái từ NTP ra ĐBP thôi nên tôi quay thoải mái. Chú xxx già cũng cầm quyển luật ra đã bôi đậm dòng "trong khu dân cư..." em cũng cãi, ông ý bảo chỉ chỗ nào có biển cho quay đầu xe mới được quay - làm éo j có chuyện ấy, thế thì cái HN này đếm được có bao nhiêu chỗ có biển như thế. em bảo ông lập biên bản đê, ghi rõ vào tôi sẽ ký. Trong lúc đó có 1 xe biển xanh và 1 biển đỏ đi từ NTP ra rẽ trãi luôn em bảo sao ông không bắt, chú xxx già nói đó là xe ưu tiên nên đc đi, em bảo ưu tiên éo gì, ông ra nhìn có phù hiệu không mà ưu tiên, thế nào là ưu tiên....Được 1 lúc chú ấy bí nên trả giấy tờ cho em đi.
Hê hê, vậy là cụ cũng được xem đúng đoạn em đọc rồi...:D
Như vậy có thể khẳng định được rằng tùy mỗi vị trí mà X phụ trách X sẽ tìm ra những điểm mập mờ khó hiểu nhất rồi áp vào đó, oánh dấu sẵn trong quyển luật để phủ đầu ngay những người yếu bóng vía.

Matizcoi

Xe cút kít
thẩu nầu quả thư tay của ông chú họ hàng xa nhà em ở trung ương xuống địa phương bị các bác địa phương cho vào dĩ vãng cũng chỉ vì phân tích được mấy cái dấu chấm dấu phảy ....

LuckyCar

Xe container
Đọc đến đây em thấy có 2 nhóm ý kiến:

1. Cụ chủ thớt hiểu và đi đúng luật

2. Cụ chủ thớt hiểu và đi sai luật

Cá nhân em cho rằng cụ chủ thớt hiểu và đi đúng luật. Cụ thể như sau:

a) Cụ chủ thớt quay đầu xe không đè lên vạch liền, vạch sang đường cho người đi bộ;

b) Cụ chủ thớt quay đầu xe ở chỗ không có biển cấm quay đầu xe.

c) Em không rõ lắm chỗ cụ chủ thớt quay xe. Nhưng em biết rõ đường Trường Chinh và xin lấy đoạn đường này để làm dẫn chứng. Đoạn đường Trường Chinh có giải phân cách cứng (bằng bê tông) và có rất nhiều đoạn để sang đường và quay đầu xe. 2b được sang đường và quay đầu xe ở tất cả các điểm đó. Nhưng một số trong các điểm đó có biển cấm 4b quay đầu, và 4b đương nhiên được quay đầu ở các điểm không có biển cấm.

Nếu nói rằng 4b chỉ được quay đầu ở nơi giao cắt (ngã ba, ngã tư) thì không hợp lý, vì nếu như thế thì cần gì phải làm biển cấm ở các điểm không cho 4b quay đầu trên đường Trường Chinh như em mô tả ở trên nữa.

d) Về mặt ngữ pháp tiếng Việt, câu "
Trong khu dân cư, người lái xe, người điều khiển xe máy chuyên dùng chỉ đượcquay đầu xe ở nơi đường giao nhau và nơi có biển báo cho phép quay đầu xe" nói đến đối tượng áp dụng là xe chuyên dùng chứ không phải ô tô 4b thông thường.

Thực tế ở Hà Nội, có rất nhiều đường không có giải phân cách, không có bất kỳ yếu tố gì ngăn cản việc quay đầu thì các xe ô tô vẫn quay đầu bình thường. Việc một số cụ ác cảm với hình ảnh xe quay đầu giữa đường là vì đoạn đường hẹp, hoặc vào đúng lúc đông, việc quay đầu gây cản trở giao thông, việc quay đầu xe ở những chỗ như vậy hoặc thời điểm như vậy là không hợp lý chứ không thể nói là sai luật được. Em chắc rằng nhiều cụ đã từng gặp cảnh tắc đường và cũng phải quay xe đi ngược lại, đúng thế không ạ!!!

etran

Xe buýt
em cứ tìm 1 chỗ cổng cơ quan, hay 1 lối ra vào có vỉa hè hạ xuống hoặc là 1 cái ngõ ở bên tay phải, lùi vào đấy rồi xin nhan rẽ trái

Coi chừng bác dính vào lỗi lùi xe ở chỗ đường giao nhau. Ke ke.
cái ngõ be bé thôi mà bác, không phải ngã ba là được chứ ạ :)

mcsachicken

Xe đạp
Website
www.tdis.vn
Xe ôm ở đây không phải là xe ôm bình thường đâu cụ ạ, XXX trong ngành hết ca ra làm xe ôm cho đồng đội đấy. Em chỉ cần nhìn qua 1 cái là biết có phải trong ngành hay ngoài ngành ngay.

Thế chắc là chia làm 2 ca rồi cụ ạ. Mà cái chốt này bắt nhiều gấp mấy lần cái chốt XXX ở Hoàng Diệu- Điện Biên Phủ đấy.
Xem phim nước ngoài, thấy cảnh sát của họ mà mê... nếu họ sai, thật là lịch sự, biết lỗi về mình. Kòn ở VN, kể cả họ có sai thì họ vẫn kiểu đang ngồi chiếu trên, thậm chí còn hằm hè, tức tối. Ôi, xã hội.

Coltplus2008

Xe điện
Theo em, bác quay đầu vậy là sai.
Lý do: Khu dân cư đã được định nghĩa là trong nội đô, nội thị, khu đông người có biển báo khu dân cư khi các kụ đi vào - là cái biển nền xanh có 3 cái mái cao thấp màu trắng.
Trong khu vực này các kụ chỉ được chạy tối đa 50km/h phỏng ạ. Vậy thì tất cả các câu nào cấm trong khu dân cư các kụ đều phải theo.
Trong HN thì chỗ nào chạy được trên 50km/h mà không có biển cấm quay đầu thì các kụ được quay giữa đường, còn lại các khu vực, đoạn nào phải chạy dưới 50km/h mà quay đầu đều là sai.
2 chú xxx kia quá kém nên mới bị chủ thớt cả vú lấp miệng em thôi.

CXP

Xe buýt
Em thấy cụ nào tự dưng quay xe giữa đường em cũng bức xúc, dưng mà trường hợp này về "ngữ pháp tiếng Việt" thì cụ chủ thớt lại đúng - và vì cụ ý đúng nên xxx đuối và thả cụ ý đi (lý do em sẽ giải thích hộ cụ ấy ở dưới)

Bẩm cụ, về mặt ngữ pháp khi xxx trưng cái điều ý ra thì chỉ người lái xe và điều khiển xe máy chuyên dụng mới bị tóm trong trường hợp này, còn cụ ý cũng là người lái xe, nhưng lại là người lái xe ô tô ạ.

Luật thì phải rõ ràng về mặt từ ngữ và ý nghĩa, nếu không rõ ràng thì vẫn có thể lợi dụng để cãi được.

Tuy nhiên em cũng tua lại là em chả thích cụ nào tự dưng quay xe như thế, có thể không phạm luật, nhưng mà chướng chướng kiểu gì ý.
Như vậy thái độ của em và của cụ đối với trường hợp quay xe giữa đường giống nhau rồi, ta gác chuyện đó sang một bên, tranh luận với cụ về chuyện chữ nghĩa thôi. Quy định được cụ Winstorm dẫn là "... người lái xe, người điều khiển xe máy chuyên dụng" chứ không phải "người lái xe và điều khiển xe máy chuyên dụng". Em đồng ý là nếu đoạn văn như cụ dẫn thì có thể hiểu đây chỉ là 1 loại đối tượng (người lái xe và điều khiển), nhưng nếu theo cụ chủ thớt dẫn thì là 2 loại đối tượng khác nhau đấy (người lái xe và người điều khiển ..).

trungnn

Xe tăng
Theo em hiểu là được quay đầu tất cả những chỗ không có biển cấm quay đầu, vạch liền, vạch cho người đi bộ. Pháp luật quy định người dân được phép làm tất cả những gì pháp luật không cấm.

Colla09

Xe hơi
Có nhiều cụ cứ đọc và hiểu theo ý mình mà quên rằng các từ ngữ dùng trong văn bản chính thức đều được giải nghía cụ thể (thường là ở phần đầu văn bản).
Với Luật GTĐB thì đó là điều 3. Xin trích những gì liên quan thôi.

Điều 3. Giải thích từ ngữ
....
18. Phương tiện giao thông cơ giới đường bộ (sau đây gọi là xe cơ giới) gồm xe ô tô; máy kéo; rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc được kéo bởi xe ô tô, máy kéo; xe mô tô hai bánh; xe mô tô ba bánh; xe gắn máy (kể cả xe máy điện) và các loại xe tương tự.
20. Xe máy chuyên dùng gồm xe máy thi công, xe máy nông nghiệp, lâm nghiệp và các loại xe đặc chủng khác sử dụng vào mục đích quốc phòng, an ninh có tham gia giao thông đường bộ.
23. Người điều khiển phương tiện gồm người điều khiển xe cơ giới, xe thô sơ, xe máy chuyên dùng tham gia giao thông đường bộ.
24. Người lái xe là người điều khiển xe cơ giới.

- Còn về phân tích ngữ pháp tiếng Việt với câu đã dẫn, thì
"người lái xe" và "người điều khiển xe máy chuyên dùng" là 2 đối tượng có vai trò như nhau - là thành phần chủ ngữ trong câu (cùng chịu tác động như nhau của thành phần vị ngữ).
- Ở đây "
xe máy chuyên dùng" là bổ ngữ cho riêng cụm từ "người điều khiển" chứ không phải là bổ ngữ cho cả cụm từ "người lái xe, người điều khiển".

Mạo muội đôi nhời bàn góp với các cụ...

Chỉnh sửa cuối:

peroxide

Xe buýt
Em thấy về câu chữ thì cụ chủ thớt cãi đúng. Tuy nhiên về tình thì cụ cứ đi đến ngã ba đường Hoàng Diệu rồi quay xe thì cũng chẳng mất gì lại đỡ căng thẳng.

longphamhoai

Xe tăng
Thôi chúc mừng ông bạn không bị XXX bắt nạt, về tinh thần chiến đầu thì biểu dương... nhưng về vụ quay đầu giữa phố là tôi cũng ghét....Về phần luật GT ông có xem nó trích cái lỗi của ông ở phần nào không vậy, vì không rõ nên vấn đề mọi người ờ đây tranh luận về cái điều luật mà ông trích dẫn nó áp dụng cho loại nào: 1. Áp dụng cho trong khu dânn cư ... thì ông sai luật 2. Áp dụng cho xe chuyên dụng thì ông đúng luật. Còn nhớ điều nào không thì trích dẫn vào đây nhá...

xedieu

Xe cút kít
Có nhiều cụ cứ đọc và hiểu theo ý mình mà quên rằng các từ ngữ dùng trong văn bản chính thức đều được giải nghía cụ thể (thường là ở phần đầu văn bản).
Với Luật GTĐB thì đó là điều 3. Xin trích những gì liên quan thôi.

Điều 3. Giải thích từ ngữ
....
18. Phương tiện giao thông cơ giới đường bộ (sau đây gọi là xe cơ giới) gồm xe ô tô; máy kéo; rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc được kéo bởi xe ô tô, máy kéo; xe mô tô hai bánh; xe mô tô ba bánh; xe gắn máy (kể cả xe máy điện) và các loại xe tương tự.
20. Xe máy chuyên dùng gồm xe máy thi công, xe máy nông nghiệp, lâm nghiệp và các loại xe đặc chủng khác sử dụng vào mục đích quốc phòng, an ninh có tham gia giao thông đường bộ.
23. Người điều khiển phương tiện gồm người điều khiển xe cơ giới, xe thô sơ, xe máy chuyên dùng tham gia giao thông đường bộ.
24. Người lái xe là người điều khiển xe cơ giới.

- Còn về phân tích ngữ pháp tiếng Việt với câu đã dẫn, thì
"người lái xe" và "người điều khiển xe máy chuyên dùng" là 2 đối tượng có vai trò như nhau - là thành phần chủ ngữ trong câu (cùng chịu tác động như nhau của thành phần vị ngữ).
- Ở đây "
xe máy chuyên dùng" là bổ ngữ cho riêng cụm từ "người điều khiển" chứ không phải là bổ ngữ cho cả cụm từ "người lái xe, người điều khiển".

Mạo muội đôi nhời bàn góp với các cụ...

Em thấy cụ giải thích hợp lý lắm. May mà xxx lơ mơ cụ Win nhá! :D