[Funland] Quạt trần không có gió

Vanh234

Xe buýt
về gió thì mấy cái quạt hình thức đẹp này thua điện cơ là các chắc cụ ạ
Không hẳn đâu cụ nhé - cái lượng gió này do tốc độ quay, sải cánh và góc cánh quyết định. Mấy quạt xịn cụ thấy nó quay chậm hơn điện cơ nhiều nhưng góc cánh lại rất lớn - điện cơ thì lấy tốc độ bù vào nên để có gió to sẽ rất ồn.

Nhiều cụ bảo lắp sai cánh thì chắc chưa sờ vào kiểu quạt như nhà cụ thớt bao giờ - loại này muốn lắp sai cũng không thể lắp được.

Minhbt2001

[Tịch thu bằng lái]
phòng thế kia là rộng rồi mà cụ. cánh quạt cách tưởng tầm 1.2m rồi chưa kể nó còn dài nữa. gió được hút lên thoải mái.
Mấy phòng khác cũng chỉ 4x4 thôi cụ. Phòng này em chụp vì....quạt nó sạch :D

lta500

Xe buýt
Mấy phòng khác cũng chỉ 4x4 thôi cụ. Phòng này em chụp vì....quạt nó sạch :D
Vâng cụ 4x4 là khá rộng rồi + trần phẳng là ok rồi. Nếu ti dài 1 chút chắc gió bay hết cả giấy tờ của văn phòng mất :D

beomap2

Xe container
Không hẳn đâu cụ nhé - cái lượng gió này do tốc độ quay, sải cánh và góc cánh quyết định. Mấy quạt xịn cụ thấy nó quay chậm hơn điện cơ nhiều nhưng góc cánh lại rất lớn - điện cơ thì lấy tốc độ bù vào nên để có gió to sẽ rất ồn.

Nhiều cụ bảo lắp sai cánh thì chắc chưa sờ vào kiểu quạt như nhà cụ thớt bao giờ - loại này muốn lắp sai cũng không thể lắp được.
Quạt Pana thì tôi không biết, nhưng quạt 5 cánh của Đài Loan thì lắp ngửa cánh được. Cậu thợ đến lắp cho nhà tôi, lắp đến cánh thứ 3 thì thấy sai, lại phải tháo vít ra lắp lại.

Vanh234

Xe buýt
Quạt Pana thì tôi không biết, nhưng quạt 5 cánh của Đài Loan thì lắp ngửa cánh được. Cậu thợ đến lắp cho nhà tôi, lắp đến cánh thứ 3 thì thấy sai, lại phải tháo vít ra lắp lại.
Các loại khác em không biết - chỉ biết cái này nó lắp như lego thôi cụ ạ.

Minhbt2001

[Tịch thu bằng lái]
Vâng cụ 4x4 là khá rộng rồi + trần phẳng là ok rồi. Nếu ti dài 1 chút chắc gió bay hết cả giấy tờ của văn phòng mất :D
Vậy thì em chịu. Em tưởng vậy là vừa tầm rồi.

Còn của cụ chủ thì chắc là do giật cấp rồi.

nobitatn7

Xe tải
giờ như cụ chủ lắp loại cánh ngắn hơn có mát k các cụ nhỉ. Nhà e cũng đang dính tình trạng y như cụ chủ thớt luôn.

trên trần toàn không khí nóng và nhiều bụi nên em thấy không nên, chứ nếu nói ph án như cụ mà ổn thì tìm mua mấy khe nhôm cửa gió điều hòa về cắt trần gắn lên cũng dc đó cụ.
Trần chung cư thì nóng gì cụ, còn bụi thì nhà sạch thì ít bụi, nhà bẩn thì bụi nhiều, quạt trần dùng một tgian là trên cánh bụi mù luôn ko thể khác được cụ ah, còn ý tưởng như cụ cũng là để trang trí cho đẹp hơn là được đấy 👍 cách này là tiện nhất hơn là lắp Ti dài phức tạp và trần thấp nên ko an toàn nữa..

Haiprozzz

Xe buýt
Các quạt bây giờ xu thế quạt nhẹ chứ hồi xưa quạt nghe vù vù cứ sợ rớt bay đầu :))

Sylvananous

Xe hơi
giờ như cụ chủ lắp loại cánh ngắn hơn có mát k các cụ nhỉ. Nhà e cũng đang dính tình trạng y như cụ chủ thớt luôn.
E cũng đang tính thay cái khác. Dc tư vấn loại này mà e sợ lắp lên nó vẫn thế thì lại rước thêm bực vào người

_MeoTom_

Xe tăng
Nhà e đang dùng 3 cái loại này, 2 cái cc và 1 ở nhà đất. Cái lắp nhà đất thì rất mát ko có gì phàn nàn, còn 2 cái lắp ở cc dùng trong PN nên cũng ko cần mạnh, bật số 1-2 là ok rồi.
em xin khẳng định luôn ko mát chính là do cái ô giật cấp kia đấy vì em cũng chuyển từ pk (có giật cấp như cụ chủ) vào pn ko giật cấp thì gió mát hơn hẳn.

Đi Lang Thang

Xe buýt
Khác gì so wai tào với wai thái xịn, mini tào vs mini nhật xưa đâu cụ. Hay TV Asanzo anh Tam nét hơn Sony, Samsung :))
4 5 củ cái quạt công nghệ cao điện DC dòng thấp vi mạch điều khiển mà ko bằng quạt tiền trăm bầu tụ cơ cổ hộp số tạch tè thì Điện cơ 91 lên dc sàn Nasdaq rồi cụ ơi :D
Cánh nó đúc sẵn rãnh thế này chắc ko lắp sai hoặc thiếu ốc ác ron đệm gì dc đâu ạ

hairyscary

Xe điện
E cũng đang tính thay cái khác. Dc tư vấn loại này mà e sợ lắp lên nó vẫn thế thì lại rước thêm bực vào người
Về kích cỡ quạt thì tây lông có các kiểu hướng dẫn và tùy theo hãng sẽ có du di khác nhau. Tỉ dụ như:
How to select the right size for every room (westinghouselighting.com)

(Cỡ quạt là đường kính theo inch, cỡ phòng dài rộng theo feet, chịu khó qui đổi tí là ra)

Cỡ quạt phù hợp thì đỡ tốn điện và sẽ hợp với phòng hơn.

Trường hợp của cụ chủ, vẫn để nguyên ô giật cấp trần, dùng quạt nhỏ hơn và thay đổi độ cao ti treo chắc sẽ giải quyết được - thay đổi để mép cánh quạt có thể cách hẳn khỏi bờ giật cấp, vì vùng đầu mép cánh là vùng khí xoáy (vortex-kiểu như ở đầu cánh máy bay) sẽ cản trở không khí đi qua.
Em lại chém tiếp chỗ này vì nói cách hẳn thì dễ, chứ cụ thể cách bao nhiêu thì chịu. Nhẽ ra nhà sản xuất phải cung cấp thông tin trong bản hướng dẫn lắp đặt.

Em đồ là quạt điện cơ chạy ù ù và có hiệu suất năng lượng so với lượng không khí, tốc độ gió tốt nhất quả đất luôn. Bọn tây lông, Trung, Nhật nghiên cứu ỏng ra cũng chẳng bằng được.
Bọn nó lắp cảm biến, đo áp suất, khí xoáy, tốc độ gió... cũng chỉ là toi cơm.

Phè Văn Phỡn

Xe tăng
kinh thế cụ, em tưởng tay giơ lên thì cao hơn đầu cỡ 40-50cm thôi chứ nhỉ
Cụ nào cao 1.8m thì giơ tay lên hơn 2m cảm giác rất phê đấy cụ. Nhà em tầng 1 em để cao 4.15m mà đứng dưới cái quạt điện cơ vẫn có cảm giác sợ sợ mặc dù nó chạy cũng êm.

muadem

Xe cút kít
Ngược dây rồi, chứ như ảnh thì rét sun vòi hoặc bay hết xiêm y :D

aladanh2000

Xe hơi
Về kích cỡ quạt thì tây lông có các kiểu hướng dẫn và tùy theo hãng sẽ có du di khác nhau. Tỉ dụ như:
How to select the right size for every room (westinghouselighting.com)
View attachment 8533018
(Cỡ quạt là đường kính theo inch, cỡ phòng dài rộng theo feet, chịu khó qui đổi tí là ra)

Cỡ quạt phù hợp thì đỡ tốn điện và sẽ hợp với phòng hơn.

Trường hợp của cụ chủ, vẫn để nguyên ô giật cấp trần, dùng quạt nhỏ hơn và thay đổi độ cao ti treo chắc sẽ giải quyết được - thay đổi để mép cánh quạt có thể cách hẳn khỏi bờ giật cấp, vì vùng đầu mép cánh là vùng khí xoáy (vortex-kiểu như ở đầu cánh máy bay) sẽ cản trở không khí đi qua.
Em lại chém tiếp chỗ này vì nói cách hẳn thì dễ, chứ cụ thể cách bao nhiêu thì chịu. Nhẽ ra nhà sản xuất phải cung cấp thông tin trong bản hướng dẫn lắp đặt.

Em đồ là quạt điện cơ chạy ù ù và có hiệu suất năng lượng so với lượng không khí, tốc độ gió tốt nhất quả đất luôn. Bọn tây lông, Trung, Nhật nghiên cứu ỏng ra cũng chẳng bằng được.
Bọn nó lắp cảm biến, đo áp suất, khí xoáy, tốc độ gió... cũng chỉ là toi cơm.

View attachment 8533037
em thấy cụ có suy luận khá logic về khí động học. Trong link đấy size là độ cài cánh hả cụ?
Phòng em 3.3m ( 11 feet) , như lựa chọn thì nên dùng cánh dài 1.1m ( 43 inch) cụ nhể

Thế liệu có công thức chung nào ko các cụ nhỉ, ví dụ ti cách trần bao nhiêu/ tổng chiều cao phòng thì gió thế nào, cánh cách tường bao nhiêu.

Liệu bọn quạt ti ngắn có đủ mát không?

Đi Lang Thang

Xe buýt
em thấy cụ có suy luận khá logic về khí động học. Trong link đấy size là độ cài cánh hả cụ?
Phòng em 3.3m ( 11 feet) , như lựa chọn thì nên dùng cánh dài 1.1m ( 43 inch) cụ nhể

Thế liệu có công thức chung nào ko các cụ nhỉ, ví dụ ti cách trần bao nhiêu/ tổng chiều cao phòng thì gió thế nào, cánh cách tường bao nhiêu.

Liệu bọn quạt ti ngắn có đủ mát không?
Dt phòng ko qtrọng bằng cái hốc lắp quạt kia cụ. Giờ e thấy ít làm trần kiểu đó, mà làm phẳng chỉ lắp đèn âm trần (như nhà e), hoặc làm nguyên lý ngược lại (âm -> dương) nếu vẫn muốn chạy led tuýp hắt sáng (tức là thay vì thả trần chạy viền quanh, để âm giữa thì họ thả mảng trần vuông/chữ nhật ở giữa và để âm viền xung quanh. Như vậy lắp quạt trần khỏi lo thiếu dòng khí đối lưu :)
Còn cụ tỉ thế nào cụ hỏi thần đèn giúp e, cụ là Aladin mà kkkk