[Funland] Quạt trần không có gió

Đi Lang Thang

Xe buýt
Nguyên nhân: Không đủ lượng gió hút vào do D quạt bằng ô giật cấp trần và cao độ quạn gần ngang với cấp trần dưới.
Xử lý: Làm thành trần phẳng, chỉ bo xung quanh rộng 35 cm che dầm BT đi thôi.
E nghiêng về PA này, cụ chủ cắt trần vào sát lộ đèn âm hiện tại, chạy lại lộ đèn mới, thêm 1-2 bóng led dài (do chu vi cái viền tăng lên). Vừa đảm bảo tính thẩm mĩ vừa sạch), dễ thi công, nhẹ chi phí.

Fan gentra

Xe điện
tại cái ô trần thạch cao nhà cụ bé quá ..gần vừa khít cái quật thế kia thì khả năng cao nó ko lấy được gió ngoài vào . 1 - cụ hạ thấp quạt .2- cải tạo lại trần ..em đoán thôi nhé .. :D :D :D

son.nguyen.1979

Xe tăng
theo em thấy thì cũng căng đấy. Cái phòng em ngang có 3.3m, những con quạt ti 30cm thì cánh toàn 1.5m, tính ra đường kính quạt là 3m rồi. Tường còn có tủ nội thất. Em e là ko đối lưu nổi gió
Quạt gia đình nào đường kính 3m vậy cụ? Ngang cánh trực thăng hả? :)))

Quạt to nhất giờ em biết là đường kính 1,5m , chiều dài cánh tầm 60-70cm.

hairyscary

Xe điện
ATR 72 vậy:))
Trc bay Vientian e ngồi đúng cánh, nhìn cái quạt fành fạch mà hãi, nó văng ra phát thì đi cả hàng ghế vẫn dư 2 cánh :))
Em đề nghị so cái quạt nan cầm tay, quạt phành phạch liên tục cho gió mạnh, với cái quạt mành bằng vải khung tre hay khung gỗ treo trên xà nhà, có thằng Mới cầm dây kéo qua kéo lại, nhìn rất thong thả mà mát cả nhà :D

Còn đây là hướng dẫn của một hãng quạt Mã lai/Sing gì đấy, khoảng cách trong hình là khoảng cách tới các vật gắn trên trần, xà, hay ô giật cấp...
How to choose the right ceiling fan | Ceiling height and suitable blade size | KDK Singapore

em thấy cụ có suy luận khá logic về khí động học. Trong link đấy size là độ cài cánh hả cụ?
Phòng em 3.3m ( 11 feet) , như lựa chọn thì nên dùng cánh dài 1.1m ( 43 inch) cụ nhể

Thế liệu có công thức chung nào ko các cụ nhỉ, ví dụ ti cách trần bao nhiêu/ tổng chiều cao phòng thì gió thế nào, cánh cách tường bao nhiêu.

Liệu bọn quạt ti ngắn có đủ mát không?
Em chém thôi cụ ơi. Em mò ra cái hình phân bố tốc độ gió xong cũng thấy mình đang chém sai hoặc chém thiếu mà :D

Em không biết có công thức chung không, vì sẽ phụ thuộc vào hình dạng cánh, độ nghiêng cánh, dạng đầu cánh, dải tốc độ quay... Ví dụ có loại cánh là một cái thanh thẳng tuột dài và hẹp sẽ khác với cánh bầu tròn, đầu cánh thẳng khác với đầu cánh hơi cong lên... Hoặc có thể có công thức tính nhưng lại kiểu đầu lô-ga-rith đít khai căn thì mình cũng chẳng tính được đâu.
Ngay trong cái link westinghouse em đưa đấy cụ vào cũng thấy có 1 quạt 46" mà thiết kế từ mép trên của đế gắn vào trần cách mặt cánh đâu 24-25 cm. Nghĩa là khoảng cách từ trần tới cánh 24-25 cm là được cho model quạt đấy. Trong link em đưa bên trên người ta lại đưa ra yêu cầu khoảng cách tới trần tối thiểu là 30cm. Do vậy các thông số lắp đặt này phải do nhà sản xuất cung cấp.

Cái quạt Pana của cụ chủ thớt, phần bầu nhựa giữa trần và củ quạt có thể kéo ra kéo vào được một khoảng nhất định, khi thu gọn lại hết mức thì nó giới hạn khoảng cách tới trần tối thiểu, nhưng với điều kiện trần phẳng không ô giật cấp sát sạt như vậy.

Bác chủ chắc lại giống e, tin tưởng thương hiệu, thích quạt đẹp, mua về và thất vọng. Quạt này chắc do thiết kế quá thiên về kiểu dáng nên gió rất kém. E mua 1 đôi, mới lắp 1 chiếc mà chán không buồn lắp chiếc thứ 2.

sonmh

Xe tải
Bác chủ chắc lại giống e, tin tưởng thương hiệu, thích quạt đẹp, mua về và thất vọng. Quạt này chắc do thiết kế quá thiên về kiểu dáng nên gió rất kém. E mua 1 đôi, mới lắp 1 chiếc mà chán không buồn lắp chiếc thứ 2.
bác thanh lý trên nhóm mình đi. :)

Đi Lang Thang

Xe buýt
Em đề nghị so cái quạt nan cầm tay, quạt phành phạch liên tục cho gió mạnh, với cái quạt mành bằng vải khung tre hay khung gỗ treo trên xà nhà, có thằng Mới cầm dây kéo qua kéo lại, nhìn rất thong thả mà mát cả nhà :D

Còn đây là hướng dẫn của một hãng quạt Mã lai/Sing gì đấy, khoảng cách trong hình là khoảng cách tới các vật gắn trên trần, xà, hay ô giật cấp...
How to choose the right ceiling fan | Ceiling height and suitable blade size | KDK Singapore

View attachment 8535381

Em chém thôi cụ ơi. Em mò ra cái hình phân bố tốc độ gió xong cũng thấy mình đang chém sai hoặc chém thiếu mà :D

Em không biết có công thức chung không, vì sẽ phụ thuộc vào hình dạng cánh, độ nghiêng cánh, dạng đầu cánh, dải tốc độ quay... Ví dụ có loại cánh là một cái thanh thẳng tuột dài và hẹp sẽ khác với cánh bầu tròn, đầu cánh thẳng khác với đầu cánh hơi cong lên... Hoặc có thể có công thức tính nhưng lại kiểu đầu lô-ga-rith đít khai căn thì mình cũng chẳng tính được đâu.
Ngay trong cái link westinghouse em đưa đấy cụ vào cũng thấy có 1 quạt 46" mà thiết kế từ mép trên của đế gắn vào trần cách mặt cánh đâu 24-25 cm. Nghĩa là khoảng cách từ trần tới cánh 24-25 cm là được cho model quạt đấy. Trong link em đưa bên trên người ta lại đưa ra yêu cầu khoảng cách tới trần tối thiểu là 30cm. Do vậy các thông số lắp đặt này phải do nhà sản xuất cung cấp.

Cái quạt Pana của cụ chủ thớt, phần bầu nhựa giữa trần và củ quạt có thể kéo ra kéo vào được một khoảng nhất định, khi thu gọn lại hết mức thì nó giới hạn khoảng cách tới trần tối thiểu, nhưng với điều kiện trần phẳng không ô giật cấp sát sạt như vậy.
Nó là dạng ống lồng, ốp 2 bên lại, có ngàm và có cữ để co kéo trong khoảng 5-10cm thôi. Nếu bắn 3 cái ti 10mm, dài 10cm (nở thép) vào trần betong, thì cái mặt bích hình tam giác của nó ốp thẳng lên trần, siết 3 con ốc + 3 con ốc chặn nữa là xong, chiều dài thiết kế của quạt đc co kéo trong khoảng 10cm ấy tự mình điều chỉnh dc. Quá 10cm thì nó bị hở (hụt) phải chế phần ốp khác để che đi (như cụ gì ở trên)
Tuy nhiên nhiều nhà trần cao, khoảng cách giữa trần beton với trần thạch cao lớn, thì phải mua thêm 3 cây ti ren 10 với độ dài tùy ý (loại dùng để treo trần thạch cao, siết đai giữ ống thoát nc... chỉ dùng ti 8), rồi cái mặt bích (đuôi quạt) nó sẽ treo lơ lửng trên 3 cây ti đó.
Tức là nó có giới hạn tối thiểu (và +/-5cm) theo thiết kế, chứ ko có giới hạn tối đa. Chiều cao an toàn mà còn thì cụ chủ còn thả quạt xuống thấp tùy ý đc, miễn là chế thêm hoặc mua thêm đc cái ốp nối vào :)

Tran.Toan

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Nhà em phòng khách chung cư có lắp cái quạt trần panasonic mà bật k thấy mát dù có bật max ( ở đây rất ít gió). Chiều cao trần 2.7m và e lắp quạt ti dài. Hỏi một số chỗ người thì bảo do giật cấp người thì bảo do khoảng không nhỏ quá. Trong đây có cụ nào có kinh nghiệm or cách để cải thiện không giúp e với.
Em mới làm 3 cái này lắm ở quê cho ông bà nội ngoại hôm 30/04, nếu bật MAX thì rất nhiều gió. phòng điều hòa e chỉ bật cỡ 4-5 à mát lắm rồi max là 9 thì phải ạ.
Không biết có phải do hốc trần kia nên k có gió đối lưu k ạ

network

Xe buýt
E nghĩ lưu lượng gió (mét khối/giờ - CMH) nó ko phụ thuộc số cánh cụ ơi :)) diện tích cánh (mặt cắt gió), độ nghiêng cửa cánh, vận tốc gió (m/s) mới là quyết định.
Vận tốc gió nó lại phụ thuộc vòng quay và công suất động cơ.
Nhiều cánh thì cánh có thể nhỏ bớt, độ nghiêng cánh lớn, vòng quay ít đi, đỡ ồn và tiết kiệm điện năng.
Tỏa rộng thì khó gì đâu cụ, đầu cánh vếch lên (như cánh mb dân dụng) và có cùng độ nghiêng với cánh là đc mà, nsx thấy ko cần thiết thôi.
E nói rồi, chưa đề cập đến thẩm mỹ, đừng so quạt 7-800 với quạt 4-5tr về cả tiện ích lẫn tính năng vận hành, nsx nó ko ngu và người mua quạt lại càng ko ngu :))
Cụ nói đúng, nhưng các quạt có nhiều cánh thì họ làm góc nghiêng đều nhỏ hơn cụ à, và thực tế sử dụng em chưa thấy cái quạt 4-5 cánh nào nhiều gió hơn quạt 3 cánh.
Cụ nói rất đúng đầu cánh vếch lên thì tỏa rộng, và quạt điên cơ nó vếch lên rất nhiều, đa số mua quạt trần là muốn lượng gió tỏa rộng, việc quạt 5 cánh họ ko làm thì đó là tùy nhu cầu mục đích tệp khách hàng, và đôi khi là cánh nhựa nó cũng ko đủ cứng để làm như vậy.

Chỉnh sửa cuối:

snow1202

Xe tải

Nhà e mới lắp con Panasonic F-60WWK ti ngắn 22,5cm này, nhưng cảm thấy nó chỉ mát ở khi đứng ở đúng trong phần giật cấp lên này, còn ra ngoài rìa (cạnh tường, cạnh cửa sổ) thì ko thấy có tí gió nào luôn. Vậy có phải do cái trần giật cấp ko hả các cụ?

formen

Xe lăn
Chã mất 2 tiền mua quạt phán chắc nịch luôn. Khỏi cãi.

formen

Xe lăn
View attachment 8595725

Nhà e mới lắp con Panasonic F-60WWK ti ngắn 22,5cm này, nhưng cảm thấy nó chỉ mát ở khi đứng ở đúng trong phần giật cấp lên này, còn ra ngoài rìa (cạnh tường, cạnh cửa sổ) thì ko thấy có tí gió nào luôn. Vậy có phải do cái trần giật cấp ko hả các cụ?
Ra ngoài thì nằm cụ ơi, gió lùa chân tường, yên tâm là lùa khắp.

fundraiser

Xe container
tại cái ô trần thạch cao nhà cụ bé quá ..gần vừa khít cái quật thế kia thì khả năng cao nó ko lấy được gió ngoài vào . 1 - cụ hạ thấp quạt .2- cải tạo lại trần ..em đoán thôi nhé .. :D :D :D
Cụ chuẩn. Quạt nhà em cũng Panasonic, phần giật cấp thì rôngh nên mát rượi

them.4o

Xe buýt
Quạt nhà cụ không có gió vì quạt ti ngắn quá so với kiểu trần giật cấp như vậy.

Nhà e trước khi mua chụp ảnh trần gửi cho shop, họ khảng định luôn sẽ không mát, nếu vẫn muốn lắp loại quạt trần này phải nối ti dài ra.
Khi thợ đến lắp họ cũng test luôn, lắp thử lần đầu quạt không nối ti gió rất ít. Lắp lần 2 nối ti dài thì gió vù vù.

Cụ nhìn giúp e quạt này quay theo hay ngc chiều kim đồng hồ ah, bthuong e thấy quạt quay theo chiều kim, quatj nhà e lại quay ngc

sắt con

Xe điện
Em vẫn chơi điện cơ thống nhất truyền thống 🤭🤭🤭 gió vù vù,

buithanhdong

Xe máy

Quạt này xác định gió rất kém, nhà mình mua về vứt xó thay bằng con F60ww hoặc Vinawin thì gió mát vù vù.
Lắp quạt này như lắp máy tính kiểu chỉ đúng mới vào được lắp sai là không đút vô. Nên không thể sai, mà cũng không phải trần nhà. Chủ thớt thay cái loại khác vào là thấy ngay.
Thông số kỹ thuật của nó nói nên tất cả. Các loại kia 6, 70w con này có 37w

Fan gentra

Xe điện
Cụ nhìn giúp e quạt này quay theo hay ngc chiều kim đồng hồ ah, bthuong e thấy quạt quay theo chiều kim, quatj nhà e lại quay ngc
nhìn từ dưới lên quay ngược kim đồng hồ là đúng rồi cụ ...quạt cây hay quạt bàn thì cụ nhìn nó quay theo kim đh là chuẩn bài rồi ..kaka :D

aladanh2000

Xe hơi
View attachment 8596453 View attachment 8596454
Quạt này xác định gió rất kém, nhà mình mua về vứt xó thay bằng con F60ww hoặc Vinawin thì gió mát vù vù.
Lắp quạt này như lắp máy tính kiểu chỉ đúng mới vào được lắp sai là không đút vô. Nên không thể sai, mà cũng không phải trần nhà. Chủ thớt thay cái loại khác vào là thấy ngay.
Thông số kỹ thuật của nó nói nên tất cả. Các loại kia 6, 70w con này có 37w
6-70W kia là AC cụ ah.Dòng này DC thì có 37W.
Lưu lượng gió xấp xỉ nhau.
Quan trọng là chiều dài ti và khoảng cách cánh tới tường