[Funland] Quạt trần không có gió

enghoang

Xe tăng
Cụ dán thử 1 cái dây chỉ vào trần vía trên cánh và bật quạt, rồi xem sợi chỉ nó có bị hút xuống khg?

hairyscary

Xe điện
Mí lị fong thủy thì số 5 đẹp hơn :)
Độ 20 năm trở lại đây em mới thấy nói số 5 tốt, cái gì cũng phải 5, kiểu sinh lão bệnh tử sinh :D
Mà phong thủy về nhà đất lại kỵ số năm, không ở miếng đất có 5 cạnh, không làm cái nhà 5 mặt, không ở cái phòng hình ngũ giác, không dùng cái bàn 5 cạnh...
Thật chẳng hiểu dư nào. Mỗi thời mỗi kiểu. Hay tỉ như cái lầu ngũ giác nó vẫn phất ầm ầm.

Trở lại với cái quạt thì 5 cánh sải rộng vẫn chất hơn. Gió đều, đỡ ồn, nhìn nó quay đỡ thấy mệt :))

duongkhaithach

Xe tải
Cụ xem quạt quay có bị lắc ở trục ko, có bị chéo mà ko thẳng xuống ko? nhà lần trc cũng bị, mọi lần nó mát lắm, nhưng có 1 hôm tự nhiên ko mát mặc dù quay tít mù, nhìn lên thì thấy khi quạt quay nhưng trục bị lắc ( nhìn kỹ quạt ko thẳng xuống mà lại hơi chéo) hoá ra do buổi sáng hôm ấy có ảnh hưởng của động đất nên quạt bị lắc lư nên bị lệch, em lay lay lại cho nó thẳng xuống cái lại mát như thường

Huuminh

Xe tăng
Nhà tôi dưới tầng 1 cũng lắp cái quạt trần Pana ( loại 3 cánh thôi) gió thổi phần phật. Nhưng thú thực là tôi không thích quạt này vì gió nó mạnh quá, ngồi 1 lúc rất khó chịu vì gió nó ép, và âm thanh khá ồn nếu bật số max. Trên tầng 2 tôi lắp cái quạt đèn, 1 loại dấu cánh, khi động cơ chạy cánh mới xoè ra. Tuy chỉ là quạt tàu thôi nhưng tôi lại khá hài lòng, độ mát vừa phải đủ mát ngay cả khi thời tiết nóng bức nhất, và quan trọng nhất là âm thanh cực êm, hầu như không có tiếng động. Mặc dù trần thạch cao cũng giật cấp có khe hở hắt sáng nhưng không ảnh hưởng với loại cánh quạt kiểu này:

xuanbinh1987

Xe đạp
Nhà tôi dưới tầng 1 cũng lắp cái quạt trần Pana ( loại 3 cánh thôi) gió thổi phần phật. Nhưng thú thực là tôi không thích quạt này vì gió nó mạnh quá, ngồi 1 lúc rất khó chịu vì gió nó ép, và âm thanh khá ồn nếu bật số max. Trên tầng 2 tôi lắp cái quạt đèn, 1 loại dấu cánh, khi động cơ chạy cánh mới xoè ra. Tuy chỉ là quạt tàu thôi nhưng tôi lại khá hài lòng, độ mát vừa phải đủ mát ngay cả khi thời tiết nóng bức nhất, và quan trọng nhất là âm thanh cực êm, hầu như không có tiếng động. Mặc dù trần thạch cao cũng giật cấp có khe hở hắt sáng nhưng không ảnh hưởng với loại cánh quạt kiểu này:
Xin hỏi mẫu mã và cửa hàng mua quạt này ở đâu ạ

Mắt xinh

Đi bộ
Nhà em phòng khách chung cư có lắp cái quạt trần panasonic mà bật k thấy mát dù có bật max ( ở đây rất ít gió). Chiều cao trần 2.7m và e lắp quạt ti dài. Hỏi một số chỗ người thì bảo do giật cấp người thì bảo do khoảng không nhỏ quá. Trong đây có cụ nào có kinh nghiệm or cách để cải thiện không giúp e với.
Quạt nhà cụ không có gió vì quạt ti ngắn quá so với kiểu trần giật cấp như vậy.

Nhà e trước khi mua chụp ảnh trần gửi cho shop, họ khảng định luôn sẽ không mát, nếu vẫn muốn lắp loại quạt trần này phải nối ti dài ra.
Khi thợ đến lắp họ cũng test luôn, lắp thử lần đầu quạt không nối ti gió rất ít. Lắp lần 2 nối ti dài thì gió vù vù.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
E mua mới đập hộp bên điện máy. Ban đầu lắp ti ngắn thì k có tí gió nào sau chuyển ti dài thì thoang thoảng có gió nhưng cảm giác yếu quá cụ ạ. Sang một số nhà cũng lắp loại đó thấy bật mát k như nhà mình e mới muốn tìm xem nguyên nhân do đâu xem có khắc phục dc k.
Kiểm tra lại xem đứa lắp nó có lắp đúng vị trí cánh,và cái quan trọng nhất là mỗi cá h có long đen hay con nêm nhựa để lấy góc cắt gió. ( nhiều thằng thợ ngu và ẩu ném cụ nó đi. Tôi gặp 2 lần rồi.). Đó là lý do không mát đấy.

Đi Lang Thang

Xe buýt
Quạt nhà cụ không có gió vì quạt ti ngắn quá so với kiểu trần giật cấp như vậy.

Nhà e trước khi mua chụp ảnh trần gửi cho shop, họ khảng định luôn sẽ không mát, nếu vẫn muốn lắp loại quạt trần này phải nối ti dài ra.
Khi thợ đến lắp họ cũng test luôn, lắp thử lần đầu quạt không nối ti gió rất ít. Lắp lần 2 nối ti dài thì gió vù vù.

Của mợ ti dài quá (e nói ti nhé, không phải ti, mà là ti ;)) ). Ốp nó ko với tới trần đc, nếu cầu kỳ kiếm thêm hoặc chế cái ốp che hết chân là đẹp :)

toxic82

Xe điện
Nhà em phòng khách chung cư có lắp cái quạt trần panasonic mà bật k thấy mát dù có bật max ( ở đây rất ít gió). Chiều cao trần 2.7m và e lắp quạt ti dài. Hỏi một số chỗ người thì bảo do giật cấp người thì bảo do khoảng không nhỏ quá. Trong đây có cụ nào có kinh nghiệm or cách để cải thiện không giúp e với.
Loại y hệt quạt nhà e, dùng điều khiển từ xa bật max lên nó mới mát ạ, chứ vặn cái núm ở tường ko ăn thua ạ 😅😅😅

Đi Lang Thang

Xe buýt
Kiểm tra lại xem đứa lắp nó có lắp đúng vị trí cánh,và cái quan trọng nhất là mỗi cá h có long đen hay con nêm nhựa để lấy góc cắt gió. ( nhiều thằng thợ ngu và ẩu ném cụ nó đi. Tôi gặp 2 lần rồi.). Đó là lý do không mát đấy.
Khéo cánh lại phẳng lì, mặt cắt gió song song vs mặt đất ý cụ nhi? :)) cụ nói e mới nhớ, vì tay thợ lắp cho e nó quen tay lắm, nó lắp khắp HN, lúc khoét lỗ trần nó còn giữ cái miếng thạch cao tròn bảo đưa thợ thạch cao nó vá lỗ cũ vừa khít (e chuyển vị trí cho cân giữa 2 lộ đèn)
Trần bê tông cách 4-50cm mà nó thọc cái muĩ khoan chế nối dài, khoan 3 mũi bắt ti, xỏ ốc đều qua cái lỗ 10 cm ấy. Xong nó đu thử e xem :))
Thằng ý tên Hiếu béo. Nó lắp quạt, khoét trần, khoan lỗ, đấu dây mât cả thảy 25 - 30p nhanh như mây bà mổ gà ngoài chợ Hàng bè :))

Đi Lang Thang

Xe buýt
Loại y hệt quạt nhà e, dùng điều khiển từ xa bật max lên nó mới mát ạ, chứ vặn cái núm ở tường ko ăn thua ạ 😅😅😅
Cụ tự mua chiết áp hoặc công tắc chứ của nó ko tích hợp các cái đó. Nên nó ko tác dụng.

Cái hốc trần của nhà cụ như thế kia thì quạt không mát là đúng rồi...quạt lấy đâu gió mà đẩy xuống. Trong vật lý gọi là áp suất trên cánh và dưới cánh ko cân bằng. Trường hợp này cụ chỉ có cách duy nhất là lắp ti dài hơn ít nhất là 20cm nữa 👍

laze_a1

Xe tăng
Cánh ngắn hơn đồng nghĩa với việc nhiều cánh hơn đấy cụ, đảm bảo dc tốc độ và lưu lượng gió.
Nếu ko nói hướng gió (thẳng trên xuống) thì gió quạt trần gần với gió trời nhất vì sải cánh lớn cho lưu lượng gió lớn nhất ở cùng 1 tốc độ gió so với các loại quạt khác.
Tương tự vậy, ông cụ nhà e quý cái quạt sanyo điện 100 ổng mua về năm 75 lắm, vẫn bộ cánh zin nhựa cứng xanh dương nhưng gió của nó ko quạt nào bây giờ bằng đc. Nó cứu cả gđ e sống sót qua bao mùa hè đỏ lửa thời bao cấp, gác gỗ và nhà chính tây :))

E 1 lần mua đồ của 1 cụ trên này, cụ ấy cũng 2 cái 2 khoang, 1 cái 4 1 cái 5 cánh. Tham khảo xong e bỏ ý định 4 cánh luôn vì nhìn nó quay rất mệt, ông kia thì đủng đỉnh (đồng tốc đồng số vì cụ ý biểu diễn cho e xem mà). Mí lị fong thủy thì số 5 đẹp hơn :)
Nhà e mặt đất, trần phẳng, đang lờ đờ số 4 đây ạ, nằm ngửa chụp mà gió nó bạt rơi dt vào mặt mấy phát ;))
Đúng như cụ nói, quạt trần nó gần với gió tự nhiên nhất, nên quạt trần vẫn có giá trị riêng của nó mà quạt cây hay treo tường ko thay thế được.

canhhoabatdiet

Xe container
tắt bật nguồn là nó chạy tốc độ cao nhất, mất điện (đang tắt bằng dktx) có lại nó cũng chạy
cái quạt nhà em là kdk, mẫu mã giống hệt quạt pana.
. cái quạt cũ nhà em chả hiểu sao bị lỗi cái dktx không ăn phím tốc độ 1 và 2 chỉ có 3 (mà 3 tương đương với bật tắt công tắc). Em hỏi mua mà đắt vãi nhái, toàn cỡ 3-400k nên không mua vì vẫn on/off được. Đợt rồi đổi nhà em đem treo lên (em tự treo) nó cứ kêu lắc cắc, lắp phòng ngủ con gái nên thấy áy náy nên quyết tâm mua cái khác, cũng kdk để dùng chung cái dktx nếu cần.
Lúc tháo cái quạt cũ xuống thì phát hiện ra có một cái ốc (ốc xiết của tắc kê sắt treo quạt nơi nhà cũ, thợ tháo ẩu rơi vào lòng máy...), lấy nó ra, lắp lại ở phòng ngủ của em thì không kêu (lấy cái ốc rơi ra rồi) mà còn nhận được luôn phần dktx. Hóa ra là do PHONG THỦY.
KDK và Panasonic vốn là 1 cụ ạ.

Alexmazzz

Xe buýt
Em nhớ không nhầm thì là tại cái hộp số, bên cty em mấy chú thợ điện thay hộp số quạt điện cơ vào quay nhanh hơn hẳn.
Cơ mà quạt trần nó phân phối gió điều hòa thôi, cánh nó dài nên số vòng/phút sao = quạt cây đc , muốn mát kiểu gió thốc vào người thì chỉ có quạt cây.

canhhoabatdiet

Xe container
E chỉ biết/nhớ thời điểm Pana thịt ông Na Ti O Nan thôi, thời đầu vidéo VHS có ông Akai với Funai hay cắn băng, ông National thì chạy êm mượt vô đối nhưng tiếng vẫn mono :D
Chẳng có ông Panasonic nào thịt ông National cả cụ ạ, 2 thằng này (Panasonic, National ) nó cũng là một.
Nó giống như JVC và Victor, 2 thằng (JVC, Victor) nó cũng là một.

Chỉnh sửa cuối:

MUL

Xe máy
Quạt trần nhà em giống hệt nhà cụ, lắp cũng giống. Nhưng chắc khoang chỗ giật cấp nhà em rộng, bật số 5 gió vù vù, cho số max thì rèm phấp phới luôn.