[Funland] Quạt trần không có gió

Tieuthuyetthu7

Xe đạp
cho em hỏi xíu là sao chung cư mọi người thích lăp quạt trần thế ạ? Vì em bật điều hòa chế độ gió quạt cũng mát lắm

camry2025

Xe hơi
rất đúng cụ. E toàn thấy gió thổi vào góc tường, chứ người ngồi thì lại k thấy gió đâu
Chính xác cụ ơi, gió vào góc tường hoặc vào chân ghế sofa, ngồi bệt xuống mới thấy mát, ngồi trên sofa không thấy mát mặt :)) . Em nghĩ nguyên do trần thấp+ phòng hẹp. Quạt cánh ngắn hơn nó lại có độ phủ tốt hơn

matizvan2009

Xe ba gác
cho em hỏi xíu là sao chung cư mọi người thích lăp quạt trần thế ạ? Vì em bật điều hòa chế độ gió quạt cũng mát lắm
nhà thầu dầu vừa bật điều hòa vừa bật quạt trần.

hihi nhà em cũng vậy,

Sylvananous

Xe hơi

woodencar

Xe tải
các cụ nhầm hết rồi, sao lại bì phấn với vôi :))
phố nhà e bán quạt đây, đại lý giá tốt nhất HN cũng đây.
con này là chạy DC nên rất tiết kiệm điện, động cơ êm, vật liệu nhẹ + bền, 9 tốc độ, là dòng đơn giản và rẻ nhất. Ngoài ra 5 cánh nó chạy trông nhàn, chứ 3 hay 4 cánh chạy trông mệt mắt lắm.
dòng này nó có 1 lỗi duy nhất là điều khiển thi thoảng ko ăn, ấn 2-3 lần mới đc.
Xác nhận là con này gió rất mát, có chế độ gió thoảng dễ chịu, êm ái. Lỗi duy nhất là kết cấu trần phào của chủ thớt khiến cho quạt không hút được gió phía trên thì lấy đâu ra không khí mà thổi xuống.

Đi Lang Thang

Xe buýt
mợ hình dung quạt trần xưa nó ngốn điện, xấu, nặng nề nhìn khiếp (cả cái bầu nó quay nhỡ rơi nó văng phát thì bay đầu), hộp số thô phải chạy ra tận nơi bật :))
bây giờ thì ngược lại.
nhược (ưu điểm) là nó có xu hướng dồn bụi, tóc rụng, rác nhỏ.... ra đều 4 góc nhà, càng dễ dọn :))

xedaprach

Xe điện
Bên ngoại nhà em cũng có cái Pana chả mát mấy, cccm nhân tiện cho em xin số thợ để gọi đến kiểm tra.

lta500

Xe buýt
Nhà em phòng khách chung cư có lắp cái quạt trần panasonic mà bật k thấy mát dù có bật max ( ở đây rất ít gió). Chiều cao trần 2.7m và e lắp quạt ti dài. Hỏi một số chỗ người thì bảo do giật cấp người thì bảo do khoảng không nhỏ quá. Trong đây có cụ nào có kinh nghiệm or cách để cải thiện không giúp e với.
Cụ nên đổi loại quạt bé hơn nhé. 1 là trần thấp, lại giật cấp thế kia quạt thì to nên ở trên sẽ không có không khí. nên không mát.

matizvan2009

Xe ba gác
Nhà e k mấy khi động vào cái remote đó toàn dùng công tác bật tắt. Nhưng có cái nó hơi ngu là lúc tắt đi bật lại nó bị reset các cài đặt về trạng thái ban đầu
tắt bật nguồn là nó chạy tốc độ cao nhất, mất điện (đang tắt bằng dktx) có lại nó cũng chạy
cái quạt nhà em là kdk, mẫu mã giống hệt quạt pana.
. cái quạt cũ nhà em chả hiểu sao bị lỗi cái dktx không ăn phím tốc độ 1 và 2 chỉ có 3 (mà 3 tương đương với bật tắt công tắc). Em hỏi mua mà đắt vãi nhái, toàn cỡ 3-400k nên không mua vì vẫn on/off được. Đợt rồi đổi nhà em đem treo lên (em tự treo) nó cứ kêu lắc cắc, lắp phòng ngủ con gái nên thấy áy náy nên quyết tâm mua cái khác, cũng kdk để dùng chung cái dktx nếu cần.
Lúc tháo cái quạt cũ xuống thì phát hiện ra có một cái ốc (ốc xiết của tắc kê sắt treo quạt nơi nhà cũ, thợ tháo ẩu rơi vào lòng máy...), lấy nó ra, lắp lại ở phòng ngủ của em thì không kêu (lấy cái ốc rơi ra rồi) mà còn nhận được luôn phần dktx. Hóa ra là do PHONG THỦY.

cutit9999

Xe tăng
Do giật cấp trần thôi, cụ làm trần phẳng cái là gió lồng lộng.

duytrong

Xe lăn
Nhà em lắp 2 cái từ gần chục năm nay rồi, gió thì ác liệt em toàn phải dùng điều khiển chỉnh về số nhỏ thôi.

kolia pham

Xe hơi

Cụ không cảm thấy mát vì quạt quay nhưng lượng không khí lưu thông ít. Nguyên nhân do mép ngoài cánh quạt quá gần trần thạch cao. Ít nhất khoảng cách này phải 80 cm mới cảm thấy có gió thổi thẳng đứng.

hairyscary

Xe điện
Nhà em phòng khách chung cư có lắp cái quạt trần panasonic mà bật k thấy mát dù có bật max ( ở đây rất ít gió). Chiều cao trần 2.7m và e lắp quạt ti dài. Hỏi một số chỗ người thì bảo do giật cấp người thì bảo do khoảng không nhỏ quá. Trong đây có cụ nào có kinh nghiệm or cách để cải thiện không giúp e với.
Em chém tí.
Quạt trần chạy chậm thì có tí gió thoang thoảng, chạy càng nhanh càng thấy thiếu gió, không mát vì thiếu luồng không khí đối lưu do:
- Phòng bé, sải cánh quạt rộng. Luồng không khí do quạt nén xuống, chạy tỏa ra xung quanh, cuộn lên theo chân tường và theo dọc trần quay trở lên phía trên quạt (những không gian rộng và mở luồng khí đi vào phía trên quạt đa dạng hơn). Phòng hẹp, phần sàn, chân tường nằm trong vùng bao trùm của luồng gió xuống nên luồng không khí sát tường bị ép xuống, không quay trở lên được; hoặc phần không khí sát tường nằm sát với luồng không khí từ quạt thổi xuống, bị nhiễu bởi luồng không khí từ quạt xuống (áp suất tĩnh của luồng không khí xuống thấp hơn so áp suất tĩnh của phần không khí sát tường) nên lượng không khí quay trở lên trần ít.
- Giật cấp tạo thành hộp âm trần như trường hợp của cụ chủ: khi quạt chạy đẩy khí xuống, hộp giật cấp âm trần tạo thành hộp có áp suất thấp hơn (không khí đã bị quạt hút xuống) nên có xu hướng kéo không khí lên, trong khi cánh quạt quay để đẩy không khí xuống, nên gây nhiễu động áp suất trên bề mặt cánh quạt, làm giảm/mất tác dụng đẩy không khí xuống. Cánh quạt dài trùm gần hết vùng mở của hộp âm nên khi quạt quay không khí bị đẩy xuống và ra xung quanh, ngăn cản không khí quay vào hộp âm.

Xử lý như trường hợp cụ chủ:
- Bỏ phần trần lửng. Mà dĩ nhiên cụ chủ không muốn bỏ phần trần này nên lại thử:
- Khoét các khe thông gió trên phần trần lửng, rộng khoảng 10-15cm chạy dọc theo tường và cách tường 15-20cm (đảm bảo không có các vách ngăn kín ở trên phần trần lửng giữa các khe này tới phía trên quạt) để tạo khả năng đối lưu không khí. Chiều dài các khe này càng dài càng tốt để tiệt diện cho luồng khí đi qua càng lớn càng tốt. - Phương án này chỉ là theo suy luận chủ quan chứ em không dám đảm bảo sẽ hữu hiệu 100%.
Trong mọi trường hợp với cái quạt to thế kia và phòng hẹp như vậy thì chạy quạt tốc độ chậm sẽ tạo gió tốt hơn (so với chạy nhanh) và đỡ tốn điện hơn.

DHK_Co

Xe hơi
Cụ thử kiểm tra lại khớp của từng cánh quạt lắm chuẩn chưa ạ? Đôi khi do lắp khớp ko đủ độ nghiêng của cánh gây lọt gió ko ạ. Hoặc có cánh nào đó bị méo ạ.
Đến lạy mợ với comment này, lắp khớp không đủ độ nghiêng tức là lắp lỏng à, thế chắc cụ chủ không có cơ hội ngồi viết thớt này

beomap2

Xe container
Nhìn cái hốc trần là biết gió kém rồi. Nếu không có hốc thì luồng không khí theo trần nhà đi ngang tới cánh quạt bị cánh quạt đánh mạnh xuống tạo thành gió. Nhưng có hốc trần nên không khí đi ngược vào hốc thì lấy đâu ra không khí vào cánh quạt. Nói tóm lại là không khí phía trên cánh quạt đánh nhau, không tạo thành luồng cho cánh hút xuống. Chỉ có bịt cái hốc trần đó thì quạt mới có gió.

Chỉnh sửa cuối:

DHK_Co

Xe hơi
Em nhìn không gian cụ còn đất đấy, nếu không thay được quạt cánh ngắn hơn thì cụ hạ thấp xuống 150-200mm nữa là ổn cụ nhé. Không có tý gió nào luồn lên trên thì gió không xuống được cụ ạ

Golf.golf

Xe hơi
Nhà e cũng đg dùng loại này mấy năm rồi, cung chung cư i như cụ.
Mới đầu lắp ti ngắn nghĩ cho đẹp, sau ko thấy mát lại thay ti dài và cũng vẫn ko thấy mát. mặc dù loại này đâu đó tầm 12 cấp độ gió!
Sau e lại phải chế ti dài hẳn xuống thì có mát hơn (lên shopee đặt về xong cắt theo ý muốn).
Tóm lại loại này theo thông số nhà sx thì mát, lượng gió khá nhiều nhưng thực tế ko mát mạnh theo kiểu trâu bò mấy đứa nhỏ nhà e mong muốn!

danleduc

Xe điện
Nhìn cánh nó nghiêng thế kia thì phải gió như máy bay trực thăng chứ.???
Lúc thợ vừa lắp xong có gió không ? Cụ nên gọi chỗ cụ mua quạt ....

quangthuy2002

Xe buýt
Em chém tí.
Quạt trần chạy chậm thì có tí gió thoang thoảng, chạy càng nhanh càng thấy thiếu gió, không mát vì thiếu luồng không khí đối lưu do:
- Phòng bé, sải cánh quạt rộng. Luồng không khí do quạt nén xuống, chạy tỏa ra xung quanh, cuộn lên theo chân tường và theo dọc trần quay trở lên phía trên quạt (những không gian rộng và mở luồng khí đi vào phía trên quạt đa dạng hơn). Phòng hẹp, phần sàn, chân tường nằm trong vùng bao trùm của luồng gió xuống nên luồng không khí sát tường bị ép xuống, không quay trở lên được; hoặc phần không khí sát tường nằm sát với luồng không khí từ quạt thổi xuống, bị nhiễu bởi luồng không khí từ quạt xuống (áp suất tĩnh của luồng không khí xuống thấp hơn so áp suất tĩnh của phần không khí sát tường) nên lượng không khí quay trở lên trần ít.
- Giật cấp tạo thành hộp âm trần như trường hợp của cụ chủ: khi quạt chạy đẩy khí xuống, hộp giật cấp âm trần tạo thành hộp có áp suất thấp hơn (không khí đã bị quạt hút xuống) nên có xu hướng kéo không khí lên, trong khi cánh quạt quay để đẩy không khí xuống, nên gây nhiễu động áp suất trên bề mặt cánh quạt, làm giảm/mất tác dụng đẩy không khí xuống. Cánh quạt dài trùm gần hết vùng mở của hộp âm nên khi quạt quay không khí bị đẩy xuống và ra xung quanh, ngăn cản không khí quay vào hộp âm.

Xử lý như trường hợp cụ chủ:
- Bỏ phần trần lửng. Mà dĩ nhiên cụ chủ không muốn bỏ phần trần này nên lại thử:
- Khoét các khe thông gió trên phần trần lửng, rộng khoảng 10-15cm chạy dọc theo tường và cách tường 15-20cm (đảm bảo không có các vách ngăn kín ở trên phần trần lửng giữa các khe này tới phía trên quạt) để tạo khả năng đối lưu không khí. Chiều dài các khe này càng dài càng tốt để tiệt diện cho luồng khí đi qua càng lớn càng tốt. - Phương án này chỉ là theo suy luận chủ quan chứ em không dám đảm bảo sẽ hữu hiệu 100%.
Trong mọi trường hợp với cái quạt to thế kia và phòng hẹp như vậy thì chạy quạt tốc độ chậm sẽ tạo gió tốt hơn (so với chạy nhanh) và đỡ tốn điện hơn.
Cụ ơi, cụ cho em hỏi quạt trần nhà em chút. Phòng khách nhà em hẹp, trần cao 3,6m, em lắp ti 50cm, cánh 130cm. Sao em thấy nếu ngồi xuống sàn thì mát, chứ ngồi trên ghế không mát cụ nhỉ.

Sylvananous

Xe hơi
Nhà e cũng đg dùng loại này mấy năm rồi, cung chung cư i như cụ.
Mới đầu lắp ti ngắn nghĩ cho đẹp, sau ko thấy mát lại thay ti dài và cũng vẫn ko thấy mát. mặc dù loại này đâu đó tầm 12 cấp độ gió!
Sau e lại phải chế ti dài hẳn xuống thì có mát hơn (lên shopee đặt về xong cắt theo ý muốn).
Tóm lại loại này theo thông số nhà sx thì mát, lượng gió khá nhiều nhưng thực tế ko mát mạnh theo kiểu trâu bò mấy đứa nhỏ nhà e mong muốn!
Chắc k hạ thấp hơn dc cụ ạ. Trần nhà e thấp quá xuống nữa thì với tay chạm thì nguy hiểm lắm