[Funland] Quạt trần không có gió

demax

Xe tăng
Sinh ra để làm quạt mà lại không có gió, nghe khó tin thật. Chẳng lẽ thua mấy cái quạt trần điện cơ.

Đào Xuân hán

Xe tải
Nhà em lắp con như của nhà cụ chỉ bật số 1 đã thấy mát lắm rồi,cụ thử kiểm tra lại xem

DHK_Co

Xe hơi
Thì cụ cứ cho chạy nhanh hơn nữa, gió sẽ mạnh !
hay lắp 2 cái tụ cho nhanh như trực thăng cụ nhỉ??
em đùa thôi, kp do tụ đâu cụ, giờ cụ mua rồi thì cũng ko đổi sang hãng khác được.
Quạt quay đúng chiều, quay mạnh mà ko có gió là không thoát được luồng gió xuống rồi, ti cũng hạ hết cỡ rồi, cụ thử bán thanh lý xong chuyển loại khác thôi ạ

westlake

Xe buýt
Dòng quạt này của Pana gió rất kém, chỉ làm cảnh. Gió thì thua quạt điện cơ và quạt trần tàu.

matizvan2009

Xe ba gác
E nghĩ kp do tụ. Vì bật số lớn tốc độ quay rất nhanh mạnh nhueng vẫn k có mấy gió cụ ạ
thôi, nếu cụ hay lọ mọ DIY thì cụ làm thử: tăng độ dài ti tạm thời cho quạt bằng cái nối dài phần treo quạt thêm 10-20 thậm chí 30cm thử, nếu mát thì do "địa hình", còn nếu không thì gọi bên bán đến yêu cầu xử lý, không xong trả hàng.

Sylvananous

Xe hơi
Sinh ra để làm quạt mà lại không có gió, nghe khó tin thật. Chẳng lẽ thua mấy cái quạt trần điện cơ.
Thế mới cay chứ cụ. Đồ cũng k hề rẻ mà dùng k dc như ý

Mỳ 2 tôm

Xe điện
Quạt này chỉ được hình thức, muốn có gió cụ phải thay hết cả bảng mạch điện tử của nó thì gió mới mạnh được mà cũng khá tiền. Làm quả Vinawin đi cụ

Đi Lang Thang

Xe buýt
Nhà em thì gió phát đau đầu khi để số lớn
nhà e còn đến nửa đêm bay hết quần áo cơ ;))
từ đầu hè tới giờ hiếm khi phải bật điều hòa, cứ quạt tốc thôi :)) nó có cái chế độ gió tự nhiên yuragi gì đó nên cũng đỡ lo lạnh mỏ ác
quạt thì khả năng i sì cụ chủ, tuy nhiên trần nhà e phẳng. thợ làm trần cũng bảo giờ ko ai làm viền giật cấp nữa rồi. Thợ quạt thì bảo trần vậy nó bị ù, tuy nhiên bị thiếu gió như cụ chủ thì khả năng cái hốc nó sâu quá + nhỏ quá (xấp xỉ sải cánh)
nhà bạn e lắp 2 cái 2 khoang (e tặng 1) thì ko thấy kêu thiếu gió, chỉ bảo hơi ù nếu bật số to.
Để test cụ đóng tạm tấm alu che kín nốt khoảng hở kia xem, e nghĩ phương án này khả thi về kinh tế và ko ảnh hưởng kết cấu. Xác định dc nguyên nhân (nếu do giật cấp) thì cụ xử lý thôi:
- Khoét rộng ra (chạy lại lộ đèn), ko ảnh hưởng thẩm mỹ, kết cấu
- Làm phẳng luôn (bắn thêm ti, nối xương, ốp thêm thạch cao)
(2 PA đều bụi hehe)
ko thì còn mỗi PA thay bằng đèn, quạt trần đổi thành 2 quạt cây :D

Chỉnh sửa cuối:

Sylvananous

Xe hơi
Dòng quạt này của Pana gió rất kém, chỉ làm cảnh. Gió thì thua quạt điện cơ và quạt trần tàu.
Thực ra trước đó nhà bà chị e lắp con này ở phòng khách và bếp thấy cũng mát nên e mới chọn. Không ngờ lắp vào nhà mình lại k có gió

formen

Xe lăn
1. Cụ thớt thắp hương h cái gì đó tạo khói và q sát xem cái đường đi của gió vào ra cái quạt.
2. Xong mua cái móc S điều chỉnh đc cao độ để thử và sai xem độ cao với trần ảnh hưởng ntn tới gió.
3. Đến đây thì Đổi.

Sylvananous

Xe hơi
em nghĩ nếu quạt quay đúng tốc độ, ko hỏng tụ, mà chắc quạt cụ mới tinh, chưa thể hư tụ đc, quay đúng chiều mà ko thấy gió mát thì còn mỗi tại lỗi cái trần giật cấp, ko có đủ không khí cho nó đẩy xuống
Cụ có phương án nào đơn giản mà hiệu quả cho trường hợp này không?

asian4you

Xe tải
Quạt cụ mua cửa hàng có kiêm phần lắp đặt không ah. Nếu họ lắp mà cụ cho nghiệm thu thì cụ dễ tính quá.
.
@Cụ nào nói ngược chiều do đấu dây sai: chỉ có thể quay ngược khi đấu sai dây bên trong thôi (bên trong thế nào em không biết vì em không phải thợ, nếu đoán thì em đoán là đấu ngược TỤ) chứ bên ngoài với 2 đầu dây thò ra để lấy điện lưới thì đấu sao cũng quay đúng chiều. Mà sai bên trong thì coi như sai từ hãng (hoặc quạt cũ ông nào bán đểu cho cụ chủ) là điều khó xảy ra do họ phải test mới cho passed
Đấu sai trong phần hộp điều tốc đó cụ là nó bị quay ngược. Chỗ cq cũ em làm hồi trước sửa lại hệ thống điện có 1 con quạt trần bị quay ngược gọi thợ đến thấy nó bảo vậy rồi nó mở hộp điều tốc ra sửa lại thế là lại quay đúng chiều.

Sylvananous

Xe hơi
nhà e còn đến nửa đêm bay hết quần áo cơ ;))
từ đầu hè tới giờ hiếm khi phải bật điều hòa, cứ quạt tốc thôi :)) nó có cái chế độ gió tự nhiên yuragi gì đó nên cũng đỡ lo lạnh mỏ ác
quạt thì khả năng i sì cụ chủ, tuy nhiên trần nhà e phẳng. thợ làm trần cũng bảo giờ ko ai làm viền giật cấp nữa rồi. Thợ quạt thì bảo trần vậy nó bị ù, tuy nhiên bị thiếu gió như cụ chủ thì khả năng cái hốc nó sâu quá + nhỏ quá (xấp xỉ sải cánh)
nhà bạn e lắp 2 cái 2 khoang (e tặng 1) thì ko thấy kêu thiếu gió, chỉ bảo hơi ù nếu bật số to.
Để test cụ đóng tạm tấm alu che kín nốt khoảng hở kia xem, e nghĩ phương án này khả thi về kinh tế và ko ảnh hưởng kết cấu. Xác định dc nguyên nhân (nếu do giật cấp) thì cụ xử lý thôi:
- Khoét rộng ra (chạy lại lộ đèn), ko ảnh hưởng thẩm mỹ, kết cấu
- Làm phẳng luôn (bắn thêm ti, nối xương, ốp thêm thạch cao)
(2 PA đều bụi hehe)
ko thì còn mỗi PA thay bằng đèn, quạt trần đổi thành 2 quạt cây :D
Làm trần lại thì hơi khoai cụ ạ. Nhà đang yên ổn đập ra ngại lắm.
Giòe k bật điêif hòa thì vẫn phải làm thêm cái quạt hộp rồi cụ ạ :).
E tính mua cái quạt có đèn giấu cánh của xiaomi để thay nhưng sợ lắp vào nó cũng k mát thì lại rước thêm bực vào người

son.nguyen.1979

Xe tăng
Nhìn ảnh em đoán khả năng cao do khe giật cấp nhỏ, là nguyên nhân khiến gió không thổi xuống phía dưới được.

Cách kiển tra rất đơn giản. Cụ kiếm mấy tấm bìa các tông bịt phẳng trần vào xem có mát không?

Nhà em phòng khách chung cư có lắp cái quạt trần panasonic mà bật k thấy mát dù có bật max ( ở đây rất ít gió). Chiều cao trần 2.7m và e lắp quạt ti dài. Hỏi một số chỗ người thì bảo do giật cấp người thì bảo do khoảng không nhỏ quá. Trong đây có cụ nào có kinh nghiệm or cách để cải thiện không giúp e với.

Beolun

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Nguyên nhân là do cái khe trần cụ ạ. Tất cả các quạt lắp mà lắp vào đúng khoảng khe trần thì không còn gió lọt xuống nữa ạ, cụ có thể sửa bằng cách thêm chiều dài ti quạt, cho quạt "thoát" khỏi cái khe trần, xuống thấp nữa thì đảm bảo mát ạ. Em bán quạt Pana suốt, chưa bao giờ thấy feedback không mát đâu cụ

Đi Lang Thang

Xe buýt
Quạt này chỉ được hình thức, muốn có gió cụ phải thay hết cả bảng mạch điện tử của nó thì gió mới mạnh được mà cũng khá tiền. Làm quả Vinawin đi cụ
các cụ nhầm hết rồi, sao lại bì phấn với vôi :))
phố nhà e bán quạt đây, đại lý giá tốt nhất HN cũng đây.
con này là chạy DC nên rất tiết kiệm điện, động cơ êm, vật liệu nhẹ + bền, 9 tốc độ, là dòng đơn giản và rẻ nhất. Ngoài ra 5 cánh nó chạy trông nhàn, chứ 3 hay 4 cánh chạy trông mệt mắt lắm.
dòng này nó có 1 lỗi duy nhất là điều khiển thi thoảng ko ăn, ấn 2-3 lần mới đc.

mabu44

Xe điện
Nguyên lý đơn giản là quạt lấy gió từ trên trần xuống. Có gió ra thì phải có gió vào. Trần nhà cụ tạo khe giật cấp làm luồng gió bị bí nên ko có gió xuống là đúng rồi. Cụ treo quạt thấp xuống tí nữa là em nghĩ có gió ngay.

Cuccung_20

Xe tải
có khi nào thằng thợ nó lắp ngược cánh không nhỉ