Quan niệm của phật giáo về cuộc sống và hạnh phúc!

công nông tàu

Xe container
Ccas cụ tổ chức ngay chủ nhật tuần này đi ạ. Tuần sau cụ Bò nhà em đi mất rồi.

lewin

Xe điện
Đã thế thì em phóng sinh kiến nè :D

Em có ý phóng sinh luôn cả cò nữa này :D

Nếu tổ chức và thống nhất được quân số 25-35 người cả lớn lẫn bé ,ta làm luôn 1 contact xe County 35 chỗ sáng đi chiều về là ổn áp , tập trung gửi 2 bánh ở Big C

Như vậy đúng tinh thần 1 chuyến Picnic mà an toàn vui vẻ cả nhà ! Các cụ uốn thoải mái ko lo...chiều về thì đã dã hết rịu rồi

Vả lại đi chung 1 xe tập thể lại thân mật hơn , tính tập thể cộng đồng cao hơn ! :D

nguyentt75

Xe tải
Ồ nếu vậy có lẽ câu đầu tiên của em nhắm đến nhầm đối tượng ;))

Còn 2 câu dưới thì cá nhân em nghĩ là Ví Mô, dành cho tất thảy chúng sinh ạ :P
Em biết rất nhiều người không có đủ tay chân nhưng đối với họ... được sống đã là một niềm Hạnh Phúc lớn nhất.
Tặng cụ: "Hạnh phúc là khi bạn biết bằng lòng với những gì mình đang có"
Câu đầu tiên thì em ko dám bàn.
Câu mà cụ tặng thì đúng là rất vĩ mô nhưng theo em từ "bạn" trong đó chưa đủ vĩ mô. Còn dùng từ gì thì em chưa nghĩ ra:P

BinhminhCDS

Xe buýt
Em xin các cụ chỉ dạy cho em thêm về phóng sinh. Với những loài như chuột, gían, muỗi.... thì phóng sinh thế nào ạ . Không lẽ cứ để nó sống như vậy? Cái này em băn khoăn quá?

Sent from my A1_07 using Forum Runner

ttdung

Xe hơi
Bẩu các cụ, ngoài thân sinh diệt, tâm sinh diệt thay đổi liên tục (vô thường) mà tạm gọi là thân người.
thì đạo Phật là một con đường tìm lại cái chân thường ẩn khuất trong cái duyên hợp.

Nếu buổi OFF này, đến ngôi Tam Bảo nào đó, sau thời khóa tĩnh tâm, tọa thiền rồi bạn về Phật Pháp thì hay biết mấy[-O<

hoalocvung

Xe điện
Vote luôn ! Chương trình hay , điạ điểm ổn áp !

Em đặt gạch 1 xuất ! Cơ mà T7 thì em đi được . CN thì em lỡ có tiệc rồi ạ !

Có sang tham quan Phủ Thành Chương ko ợ ! EM vào 2 lần rồi vưỡn muốn vào nữa :D
Chuyến du xuân này hay quá. Em tưởng đi thời gian ít hơn định đăng ký cho cả Vợ đi. Nhưng đi cả ngày thì chắc là nhà em khó xắp xếp đi được. Thôi chúc cả nhà một chuyến tham quan bổ ích ná.(*)

Chỉnh sửa cuối:

lewin

Xe điện
Hẻo quá ! Các cụ mợ phóng sinh kiến với cò đê !:D

lewin

Xe điện
Nghe nói Dòng sông nhà cụ sắp chia nhánh phỏng ?

Chuyến du xuân này hay quá. Em tưởng đi thời gian ít hơn định đăng ký cho cả Vợ đi. Nhưng đi cả ngày thì chắc là nhà em khó xắp xếp đi được. Thôi chúc cả nhà một chuyến tham quan bổ ích ná.(*)

hoalocvung

Xe điện
Nghe nói Dòng sông nhà cụ sắp chia nhánh phỏng ?
;)) Dùng từ nghe thơ quá. :D Em đi vui một mình để Sông ở nhà thì không muốn. Mà đưa Sông đi thì cả ngày thì khó xắp xếp.

Chỉnh sửa cuối:

kinum08

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
thế cụ không đi à, ai xem quẻ cho em đấy:D

Bò Ma

Xe buýt
Chưa có thời gian chính thức ạ ?

kinum08

Xe tăng
hay trưa mai off trù bị cho ra cái ngày chính thức cái các cụ nhỉ:D

kienbeu

Xe điện
A DI ĐÀ PHẬT! Em chào cả nhà!

Được sự uỷ quyền của Cụ Kienbeu, Mợ Lan Anh và Mợ EĐM, em xin thông báo chương trình OFF của Nhóm như sau ạ:

CHƯƠNG TRÌNH NHÓM OTOFUN
THỰC HÀNH ỨNG DỤNG ĐẠO PHẬT TRONG ĐỜI SỐNG:
Giao lưu, Chia sẻ - Xuân 2012

Vài nét về nơi tổ chức và địa điểm:

IOGT Việt Nam là một tổ chức xã hội, trực thuộc IOGT Thế giới (trụ sở tại Thuỵ Điển) được thành lập theo công văn số 12/BTCCBCP - TCPCP ra ngày 21/01/2000 và theo quyết định của Bộ Giáo dục và Đào tạo.

IOGT là viết tắt của International Organization of Good Templars, được dịch là Tổ chức Quốc tế vì Nếp sống lành mạnh.

IOGT Việt Nam đóng góp vào sự phát triển của xã hội thông qua việc giáo dục chuyển tâm, giáo dục giá trị nhân văn, định hướng giúp mọi người tự lựa chọn được lối sống và phong cách sống phù hợp để tận hưởng cuộc sống muôn màu, phong phú và đầy ý nghĩa với tâm thái tích cực.

Hướng tới mục tiêu trên, IOGT Việt Nam đã nghiên cứu, tham khảo các hình thức của nước ngoài (mô hình của Hải quân Mỹ và mô hình đào tạo của Thuỵ Điển cũng như các nước Bắc Âu ) nhiều năm qua và ứng dụng thành công phương pháp giáo dục là kết hợp các phương tiện: văn hóa – nghệ thuật và mô hình đào tạo trải nghiệm trong các hoạt động tại Việt Nam.

Khuôn viên của IOGT Việt Nam là 5ha, gồm khoảng gần 10 khối blog chức năng theo phong cách Thuỵ Điển, khu đào tạo trải nghiệm tách riêng khu ở và 02 đồi thông tại Sóc Sơn (gần Đền Gióng và Phủ Thành Chương) trong thiên nhiên hoang sơ, yên tĩnh…

Giới thiệu mục đích và ý nghĩa của Chương trình:

- Chương trình ứng dụng mô hình giáo dục nhân văn, giáo dục con người hướng thiện và các phương pháp đào tạo trải nghiệm (experimental-based learning) của nước ngoài đã được nghiên cứu phù hợp với văn hoá của người Việt Nam.

- Nhóm Thực hành Ứng dụng Đạo Phật trong Đời sống xây dựng một Chương trình Giao lưu Chia sẻ nhằm mang đến cho các thành viên sự giác ngộ hiểu biết về từng chủ đề cụ thể, thiết thực với đời sống, qua đó mỗi người sẽ xác định tâm thái đúng đắn về vấn đề đó và biết cách ứng dụng hiệu quả trong đời sống.

- Chương trình được xây dựng có sử dụng mô hình đào tạo trải nghiệm của IOGT trong khung cảnh thiên nhiên hoang sơ nhằm tạo ra những khoảnh khắc thoải mái, an lạc và ý nghĩa cho các thành viên tham gia.

- Đây cũng là cơ hội kết nối, giao lưu thân mật và thú vị giữa các gia đình của các thành viên trong Nhóm.

Thời gian : 01 ngày
Phương tiện : Tự túc
Địa điểm : Sóc Sơn, Hà Nội
Số lượng : khoảng 30 người

CHƯƠNG TRÌNH CHI TIẾT:
THĂM QUAN ĐỀN GIÓNG - SÓC SƠN,
THỰC HÀNH “BUÔNG THẢ VÀ BUÔNG XẢ”
TRONG ĐỜI SỐNG

08h00 Khởi hành xuất phát từ Hà Nội tại địa điểm: Sân trước Nhà 34T Khu Đô Thị Trung Hoà - Nhân Chính, Thanh Xuân, Hà Nội

09h00 – 11h00 Thăm Đền Gióng, nghe giới thiệu về không gian và văn hoá tâm linh: thờ phụng 1 trong 4 vị tứ linh: Đức Thánh Gióng.

12h0013h00 Thưởng thức bữa trưa thân mật với các món ăn mang phong vị thuần Việt. Nghỉ trưa

13:30 – 13:30 Đi dạo, ngắm cảnh trên đồi thong

13h3014h30 Bài tập làm quen: “Vẽ chân dung bằng tay trái”,

14h30 – 15h30

Cùng nhau thảo luận Chủ đề "Buông thả và Buông xả" trong đời sống.

15h3016h00 BÀI TẬP TRẢI NGHIỆM: Trò chơi “Khúc gỗ”

16h0016h30 BÀI TẬP TRẢI NGHIỆM: Trò chơi “Vượt đầm lầy”

17h00 Lên xe khởi hành trở về. Kết thúc chương trình.

KINH PHÍ : 400.000/ 1 người lớn
: 200.000/ 1 trẻ con

KINH PHÍ BAO GỒM:

1. Ăn: bữa trưa kèm ăn nhẹ giữa giờ;
  2. Phòng Hội thảo + thiết bị
  3. Mô hình và đạo cụ cho các bài tập trải nghiệm
  4. HDV, Giảng viên, Điều phối viên, Hoạt náo viên và Cố vấn Giáo dục.
KHÔNG BAO GỒM:

1. Chi phí cá nhân,
  2. Đồ uống trong bữa ăn.
  3. Phương tiện đi lại.

Chú ý:
- Yêu cầu trang phục mang tính casual, giầy bằng hoặc giầy thể thao để tiện leo núi và tham gia các hoạt động tập thể.

CHÚC CÁC THÀNH VIÊN CÓ MỘT CHUYẾN ĐI VUI VẺ, BỔ ÍCH VÀ ĐẦY Ý NGHĨA

Mời các Cụ/Mợ cho ý kiến góp ý và đăng ký tham gia tại đây ạ. Chương trình có thể thay đổi thời hạn ngắn hơn theo yêu cầu của một số Cụ/Mợ.

Thời gian nào thuận tiện nhất cho các Cụ/Mợ thì cũng xin cho ý kiến tại đây ạ.

A DI ĐÀ PHẬT!
Cảm ơn mợ và mợ Emdenmuon đã lên chương trình cho hội!
Thân mong các cụ mợ cho ý kiến đóng góp và đăng kí danh sách ( các cụ/mợ pm cho em nhé)để CN tuần sau 4/3 ta khởi hành!
Xin đc hồi hướng công đức tu tập đến 2 mợ và tất cả các cụ/mợ & gia đình!
NAM MÔ A DI ĐÀ PHẬT!

dinhtrongthin

Xe hơi
Câu hỏi cuối cùng.
Các cụ cho em hỏi về phóng sinh. Nếu có 1 quả trứng, mình không ăn, để gà ấp có được gọi là phóng sinh không ạ.

kienbeu

Xe điện
Em có biết 1 chị bạn chị ấy được cho 10 quả trứng vịt lộn. Nhưng chị ấy không ăn, vì trong trứng cũng có mầm sống rồi, chị ấy tự ấp và có niệm Phật cho chúng nghe, sau những ngày vất vả cũng ra được 10 chú vịt xinh lắm. Em có ảnh đấy ạ. Em sẽ post sau nhé!
Đàn vịt ấy sẽ nói tiếng người đấy mợ ạ:))

hoalocvung

Xe điện
Đàn vịt ấy sẽ nói tiếng người đấy mợ ạ:))
Thú thực lần đầu tiên trong cuộc đời em nghe thấy Cụ Kien ạ.:D mặc dù hơn 40 năm cuộc đời chinh chiến các nơi, nghe được nhiều câu chuyện lạ.

lewin

Xe điện
Cảm ơn mợ và mợ Emdenmuon đã lên chương trình cho hội!
Thân mong các cụ mợ cho ý kiến đóng góp và đăng kí danh sách ( các cụ/mợ pm cho em nhé)để CN tuần sau 4/3 ta khởi hành!
Xin đc hồi hướng công đức tu tập đến 2 mợ và tất cả các cụ/mợ & gia đình!
NAM MÔ A DI ĐÀ PHẬT!
Oài , CN thì em ko đi được ợ ! Chỗ em làm liên tục tổ chức tiệc chiêu đãi khách hàng vào CN . Nên T 7 thì em mới đi được ạ !

Nam mô a di đà Phật ! [-O<

kinum08

Xe tăng
Oài , CN thì em ko đi được ợ ! Chỗ em làm liên tục tổ chức tiệc chiêu đãi khách hàng vào CN . Nên T 7 thì em mới đi được ạ !

Nam mô a di đà Phật ! [-O<
nếu em là khách hàng và nếu cụ ko đi em cắt HD thì sao nhỉ:D

lewin

Xe điện

ttdung

Xe hơi
Câu hỏi cuối cùng.
Các cụ cho em hỏi về phóng sinh. Nếu có 1 quả trứng, mình không ăn, để gà ấp có được gọi là phóng sinh không ạ.
Chưa hiểu ý cụ ở dòng bôi đậm là gì? Lúc trước đã có cụ hỏi về phóng sinh. Em suy nghĩ thế này không biết đã đáp ứng được y/c của cụ không:
Phóng sinh tức là giải thoát: Có mạng sống, ai mà chẳng yêu quí mạng sống của mình, loài vật cũng thế.
Khi giải thoát cho chúng sinh bị khỏi nạn đao thớt, cũng chính là làm cho tình thương trong ta tăng trưởng.

Ở một khía cạnh khác thì "Phóng sinh thì vào địa ngục - Sát sinh được lên thiên đường".
Vì Sao?
Có thể hiểu mỗi niệm suy nghĩ của ta khởi lên được coi là 1 chúng sinh, niệm khởi tốt có, xấu có.
Niệm tốt khởi sẽ dẫn ta theo hướng thiện, con đường lành.
Niệm xấu khởi dẫn ta đi theo đường dữ. Nếu càng phóng sinh thì càng nhanh đến địa ngục.