Quan niệm của phật giáo về cuộc sống và hạnh phúc!

dinhtrongthin

Xe hơi
Đồng ý với quan điểm của Cụ này, với em đó là điều huyền diệu tuyệt đẹp, con đường khai sinh dẫn tới làm con Người, chả có lý do gì lại coi nó là xấu xa và che đậy , hóa ra mình cũng được sinh ra trong chui lủi xấu xí à
Ứ phải, đẹp và rất đẹp bởi cách nhìn, cách nghĩ đầy tự hào Born this way
Rất hay, cuộc sống là của mình và sự tận hưởng. Hãy yêu, hãy cho để rồi được biết tình yêu là gì. Cảm nhận được sự huyền diệu của xxx là sự hạnh phúc.
Em ngu muội, tại sao phải chứng minh xxx là cội nguồn đau khổ? Nếu chưa xxx mà đã sợ khổ thì làm sao mà biết được sự sung sướng.

Chỉnh sửa cuối:

Bomva

Xe điện
Rất hay, cuộc sống là của mình và sự tận hưởng. Hãy yêu, hãy cho để rồi được biết tình yêu là gì. Cảm nhận được sự huyền diệu của xxx là sự hạnh phúc.
Trên đời không có xấu và đẹp, chỉ do trong tư tưởng định dạng mà ra thôi. Nên nhìn mọi thứ tích cực và đừng để nó làm ta phiền muộn.

dinhtrongthin

Xe hơi
Trên đời không có xấu và đẹp, chỉ do trong tư tưởng định dạng mà ra thôi. Nên nhìn mọi thứ tích cực và đừng để nó làm ta phiền muộn.
Vấn đề làm sao phân biệt được cái xấu và đẹp đó. Tâm mình sáng mà gặp thằng trộm thì nó vẫn là thằng trộm. Nhìn mọi thứ tích cực nhưng nó vẫn là xã hội tốt xấu.

dinhtrongthin

Xe hơi
Em đọc rồi, a di đà phật. Cụ cho em hỏi chút. Sau khi con người mất đi thì trở thành gì ạ
cụ Ktphong: không có giáo lý nào của nhà Phật nói xxx là xấu cả mà Phật chỉ muốn chúng ta đừng rơi vào đam mê dục vọng mà thôi! hình như cụ chưa đọc trích dẫn trang trước của em thì phải~X(
mong cụ hoan hỉ đại xá cho ạ!

Chỉnh sửa cuối:

thích là làm

Xe đạp
Nếu bạn không muốn rước phiền não vào mình, thì người khác cũng không cách nào gây phiền não cho bạn. Vì chính tâm bạn không buông xuống nổi

Hồng Nguyễn

Xe tăng
Để nhận biết bất cứ cái gì cũng phải có hệ quy chiếu, không có gì là tuyệt đối ngay cả hệ quy chiếu cũng không hẳn là chuẩn mực bởi mọi thứ được dựng nên bởi con người thì xét cho cùng lại chẳng có gì hoàn hảo.
Xấu và Đẹp rất khó có thể nói chung chung cho mọi hiện tượng vì mỗi một nhóm chủ thể lại dựa trên các hệ quy chiếu với các tiêu chí khác nhau, thậm chí xấu mặt này lại đẹp mặt kia nên tổng hòa cuối cùng cũng thật khó nói, hơn nữa lại mắc phải hai mặt của 1 vấn đề.
Thế nên đôi khi nói chẳng có Đúng, Sai, chẳng có Xấu , Đẹp chỉ có Chấp nhận hay không Chấp nhận cũng thấy rất có lý.

B747

Xe tải
E thấy việc bàn luận hay đấy chứ ạ và nó đúng với tên của thớt "Quan niệm của Phật giáo về hạnh phúc và cuộc sống" :D

Dân đen như bọn e thì chỉ cần được XXX là thấy sướng thấy hạnh phúc, xxx là có em bé là duy trì sự sống...Nếu kô có xxx thì Đức Phật hay Đức Chúa Trời suốt ngày phải lo nặn người, nặn muông thú thì mệt lắm.

Tự nhiên cho ta cái bản năng đấy nhưng nghe theo Phật thì có phải ta đang cố tìm cách chối bỏ, cắt bỏ nó ??? điều này liệu trái với tự nhiên. Ở nước ta cũng có nhiều tín ngưỡng VH phồn thực thờ cúng "Nõ" , "Nường" để cầu may cho cộng đồng hướng tới một cuộc sống tốt tươi. Nếu ai đã xem những lễ hội này thì đều thấy kô có gì gọi là tục tĩu, dâm ô...cả. Người dân ở vùng này vẫn đi chùa thờ Phật vậy họ có làm gì sai kô ạ ???
Em e rằng ý của cụ lại giống chữ ký của 1 đ/c nào đó trên diễn đàn này, đại loại rằng "tôi rất thích trẻ con, nhất là lúc tạo ra chúng" :D.
Mọi người có thể tin hoặc không tin vào Phật pháp & cho dù không có Phật giáo thì việc đó vẫn diễn ra cơ mà :-". Vấn đề là cách ta nhìn nhận nó.
Mong cụ hoan hỉ cho.

Bomva

Xe điện
Nếu tranh luận đúng sai, sẽ chẳng bao giờ kết thúc vì nó là 1 vòng luẩn quẩn (vô thường và luân hồi), Chúng ta cảm nhận chỉ bằng 5 giác quan. Cho nên không khác gì thầy bói xem voi. Chỉ có tinh tấn tu hành mở mang thêm giác quan và chí tuệ. Đến lúc đó nói sau vậy. Em xin rút. Mong các cụ hoan hỷ. A DI ĐÀ PHẬT

dinhtrongthin

Xe hơi
Em thấy vấn đề này không nên bàn ở đây. Vấn đề ít hay nhiều, bao nhiêu là đủ thì sang ngành sinh học. Phật pháp chỉ khuyên và dạy con người làm thế nào để được hạnh phúc. Còn hạnh phúc như thế nào thì các cụ đọc tiếp...
Em e rằng ý của cụ lại giống chữ ký của 1 đ/c nào đó trên diễn đàn này, đại loại rằng "tôi rất thích trẻ con, nhất là lúc tạo ra chúng" :D.
Mọi người có thể tin hoặc không tin vào Phật pháp & cho dù không có Phật giáo thì việc đó vẫn diễn ra cơ mà :-". Vấn đề là cách ta nhìn nhận nó.
Mong cụ hoan hỉ cho.

dinhtrongthin

Xe hơi
@@Hồng Nguyễn. Chỉ một vấn đề xxx thôi, thì Hồng Nguyễn sai rôi*-:).
xấu, đẹp, tốt, xấu đều diễn ra như nhau. Nói thật, dễ như ăn kẹo ý. Không cần hệ quy chiếu nào hết cả.
Để nhận biết bất cứ cái gì cũng phải có hệ quy chiếu, không có gì là tuyệt đối ngay cả hệ quy chiếu cũng không hẳn là chuẩn mực bởi khác nhau.

dinhtrongthin

Xe hơi
Một hôm, trộm vào lấy hết đồ đac, châu báu của đức vua nọ. Nhà vua mỉm chỉ mỉm cười.
Vì vậy, buồn, vui, đau khổ,hạnh phúc là cảm xúc con người. Nếu chỉ hạnh phúc thì không bao giờ biết đau khổ, buồn bực. Nói chung cuộc sống như thế là vô vị.
Nếu bạn không muốn rước phiền não vào mình, thì người khác cũng không cách nào gây phiền não cho bạn. Vì chính tâm bạn không buông xuống nổi

Chỉnh sửa cuối:

Hồng Nguyễn

Xe tăng
Ví dụ một tên ăn trộm nhìn theo hiện tượng thì đó là hành động xấu nhưng sâu xa nguyên nhân chỉ vì là đường cùng muốn cứu người thân đang cơn hoạn nạn hiểm nghèo mà bất đắc dĩ phải làm vậy. Vậy sẽ tồn tại mặt xấu trên góc nhìn này, cái tốt trên góc nhìn kia.
Thời kỳ Phục Hưng cái Đẹp được coi là thân hình đồng hồ Cát thì bây giờ cứ phải chân dài , .....
Ngón tay Thối ở nước nay là tối kỵ, ở nước khác chả có nghĩa gì . Thế nên vẫn giữ quan điểm above:D

ktphong

Xe tăng
Cụ kiến, theo e đc biết thì Sắc dục được ví như chút mật dính trên lưỡi dao, chỉ thử 1 lần mà xem, bạn sẽ thích nhưng mất cái lưỡi. Còn hiểu là "xxx cũng tốt, đừng tham dâm là được" thì e nghĩ nó mang tính đời thương và cũng là tự đánh lừa bản thân thôi, ko mang ý nghĩa về hành đạo, còn ai thực sự tu hành thì chắc chắn ko thể hiểu là xxx điều độ rất tốt cho sức khoẻ, sẽ tạo mầm sống mới cho nhân loại,.... được

Nhưng thực ra có cụ nói cãi nhau thì đến bao giờ cũng đúng, vì để diệt khổ thì có đến 3 cách: 2 cách ở 2 cực là cực sướng và cực khổ, 1 cách là ở giữa hay trung đạo. mỗi ng nhìn về đạo ở mỗi góc khác nhau thì cãi đến bao giờ. Thế nên, ai muốn thực sự đi sâu hơn về đạo thì chấp nhận từ bỏ xxx, còn ai tham luyến hồng trần thì cứ xxx thoải mái, làm việc tốt khác để tự an ủi mình theo đạo

con bố cháu

Xe hơi
Căng mắt đọc hết các phản biện và chứng minh, ngộ ra: mình là giống bất khả tri, lại thoát xác về cõi bi ai vậy.

dinhtrongthin

Xe hơi
Phức tạp lắm cụ ạ. Đơn giản cụ hiểu thế này.Xx+xy=xx con gái,= xy con trai. Vấn đề tuyệt chủng rất nhiều lý do. Cụ sẽ ngộ ra
Xin phép các Phật tử ở thớt này, em là dân ngoại đạo, có một câu chuyện em muốn hỏi các cụ, em hoàn toàn không có ý phỉ báng gì, mà mong các cụ giải thích cho em:
Có một ông bạn người Úc của em theo đạo Hồi, hắn ta có hỏi em 1 chuyện nhưng em không biết giải thích ra sao:
Đạo Phật có thuyết luân hồi, theo đó thì vạn vật chúng sinh đều theo luân hồi, có sinh có diệt! Cây cỏ muông thú có thể tu thành người, còn người thì có thể đầu thai kiếp khác, nếu làm ác thì kiếp sau có thể là chó là lợn.
Câu hỏi là tại sao Người càng ngày càng nhiều, trong khi cây cối càng ngày càng ít đi, hoặc có những loài vật, cây cỏ bị tuyệt chủng? Phải chăng tất cả những loài đó đều đã tu thành chính quả? Thuyết luân hồi giải thích ra sao với những trường hợp tuyệt chủng?
Em hiểu sơ sơ nhưng không cách nào giải thích rõ ràng cho hắn được, mong các cụ chỉ bảo?

Chỉnh sửa cuối:

springsea

[Tịch thu bằng lái]
Ok nếu các cụ đã nói vấn đề tại tâm của ta mà sinh ra sắc dục, tội lỗi...cho phép e xin lỗi trước vậy nếu ta ăn mặn mà tâm niệm là ăn chay, xxx mà nghĩ là đang gõ mõ thì có gì là kô phải kô ạ???

Về vấn đề duy trì sự sống, phát triển nòi giống nếu kô xxx nhiều thì làm sao mà phát triển được ạ, quan điểm nhà Phật là dư lào???

Chỉnh sửa cuối:

lewin

Xe điện
Thiện tai ! Thiện tai [-O< Nhà chùa tối nay nghỉ sớm !

NAM MÔ BỔN SƯ THÍCH CA MÂU NI PHẬT [-O<

Thí chủ mau hồi lộc rồi dìa

dinhtrongthin

Xe hơi
Ok nếu các cụ đã nói vấn đề tại tâm của ta mà sinh ra sắc dục, tội lỗi...cho phép e xin lỗi trước vậy nếu ta ăn mặn mà tâm niệm là ăn chay, xxx mà nghĩ là đang gõ mõ thì có gì là kô phải kô ạ???

Về vấn đề duy trì sự sống, phát triển nòi giống nếu kô xxx nhiều thì làm sao mà phát triển được ạ, quan điểm nhà Phật là dư lào???
Sắc dục không phải ở tâm, mà ở chỗ khác. Nếu tại tâm, ông tâm xấu ngày 10 lần, 20 lần... Xong nghĩ cả tuần. Ông tâm tốt năm 2 lần. Còn có ông tâm xấu nhưng điều kiện không thể thực hiện được thì... Nhịn vậy.

lewin

Xe điện
:)):)) :21: :-q

Sắc dục không phải ở tâm, mà ở chỗ khác. Nếu tại tâm, ông tâm xấu ngày 10 lần, 20 lần... Xong nghĩ cả tuần. Ông tâm tốt năm 2 lần. Còn có ông tâm xấu nhưng điều kiện không thể thực hiện được thì... Nhịn vậy.