Quan niệm của phật giáo về cuộc sống và hạnh phúc!

mattroihong

Xe tải
Có mấy khách pm cho em là rất thích vụ này nhưng lại vướng bận ...

Vậy các cụ mợ xem ta có chiêu nào câu thêm khách nào ???

Nhà mình ngày càng chiêu mộ thêm nhiều nhân duyên mới đấy ạ !

Gieo duyên lành _ Hái quả lành nào ! [-O<
Cụ đã hỏi thì em xin có ý thế này ( Đây là ý kiến cá nhân đưa ra để bàn cụ Kienbeu nhé):
Về lịch trình tổ chức đi đền Đức Thánh Gióng, ăn trưa giao lưu thì em thấy ổn. Lịch buổi chiều phần trò chơi gì đó, nếu có thể làm nhanh được hoặc bỏ luôn để hội giành thời gian làm công tác từ thiện thì buổi off sẽ được trọn vẹn ý nghĩa cao đẹp của topic này.
VD: Mỗi người đi tham gia có thể quyên góp thêm một số tiền nào đó ( hơn thì tùy tâm :P), chuẩn bị sẵn ở nhà quần áo cũ, đồ chơi ... của F1, trên đường về ta ghé qua chùa Bồ Đề -Gia Lâm (mình sẽ đi đường về là đê Nhật Tân) nơi đang nuôi khoảng hơn 100 cháu bé và các cụ già không nơi nương tựa. Số tiền đó sẽ để mua sữa tươi, bột, cháo... (phần này giành cho các mợ thể hiện *-:)), cộng với quần áo cũ, đồ chơi tặng cho các cháu bé, cụ già ở đó thì hay biết mấy?
Nam Mô A DI ĐÀ PHẬT .

kinum08

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cụ đã hỏi thì em xin có ý thế này ( Đây là ý kiến cá nhân đưa ra để bàn cụ Kienbeu nhé):
Về lịch trình tổ chức đi đền Đức Thánh Gióng, ăn trưa giao lưu thì em thấy ổn. Lịch buổi chiều phần trò chơi gì đó, nếu có thể làm nhanh được hoặc bỏ luôn để hội giành thời gian làm công tác từ thiện thì buổi off sẽ được trọn vẹn ý nghĩa cao đẹp của topic này.
VD: Mỗi người đi tham gia có thể quyên góp thêm một số tiền nào đó ( hơn thì tùy tâm :P), chuẩn bị sẵn ở nhà quần áo cũ, đồ chơi ... của F1, trên đường về ta ghé qua chùa Bồ Đề -Gia Lâm (mình sẽ đi đường về là đê Nhật Tân) nơi đang nuôi khoảng hơn 100 cháu bé và các cụ già không nơi nương tựa. Số tiền đó sẽ để mua sữa tươi, bột, cháo... (phần này giành cho các mợ thể hiện *-:)), cộng với quần áo cũ, đồ chơi tặng cho các cháu bé, cụ già ở đó thì hay biết mấy?
Nam Mô A DI ĐÀ PHẬT .
cụ nói đúng:D đây là buổi off đầu tiên nên để làm quen và lên lịch các công việc từ thiện, sau khi có lịch rồi chúng ta sẽ làm một cách chuyên nghiệp:D còn hôm đầu tiên này thì tùy các cụ các mợ:))

nguyentt75

Xe tải
Em nghĩ phóng sinh cũng như gieo 1 cái nhân, tùy duyên thì sẽ cho ra các quả khác nhau.

Jo9926

Xe điện
Theo em nghĩ, việc phóng sinh không hề đơn giản, đề đạt được hiệu quả thực sự thì người thực hiện phải có đủ cả Bi - Trí - Dũng. Nếu chỉ mua và thả thì mới chỉ có một chút Bi mà thôi. Làm phước mà không có hiệu quả thì có thể gây ra nghiệp xấu như câu chuyện con khỉ cầm hòn đã đuổi ruồi bâu trên mặt chủ. Nếu mỗi người chúng ta tự nguyện ăn ít thịt đi thì sẽ cứu được rất nhiều con vật. Đơn giản như vậy nhưng liệu chúng ta có đủ Dũng để làm việc này không?

Chỉnh sửa cuối:

workerbee2006

Xe tải
Chúc các cụ mợ đi hoan hỷ!:D
Em chịu roài, không đi được. Chờ duyên tiếp theo vậy.

Hồng Nguyễn

Xe tăng
Theo em nghĩ, việc phóng sinh không hề đơn giản, đề đạt được hiệu quả thực sự thì người thực hiện phải có đủ cả Bi - Trí - Dũng. Nếu chỉ mua và thả thì mới chỉ có một chút Bi mà thôi. Làm phước mà không có hiệu quả thì có thể gây ra nghiệp xấu như câu chuyện con khỉ cầm hòn đã đuổi ruồi bâu trên mặt chủ. Nếu mỗi người chúng ta tự nguyện ăn ít thịt đi thì sẽ cứu được rất nhiều con vật. Đơn giản như vậy nhưng liệu chúng ta có đủ Dũng để làm việc này không?
Em cũng đang hạn chế ăn thịt cũng chưa phải vì nghĩ đến phóng sinh mà vì đảm bảo sk:D.

Jo9926

Xe điện
Em xin kể câu chuyện.
Một gia đình nghèo, không có tiền đóng học phí nên phải cho cháu bé nghỉ học. Một người muốn giúp đỡ nên đưa tiền cho gia đình này nhưng người bố lại mang tiền đi uống rượu, người mẹ đánh đề. Gia đình lục đục thêm mà cháu bé vẫn phải nghỉ học. Người kia thấy vậy, rút kinh nghiệm, dẫn cháu bé đến trường, đóng học phí và hàng ngày kiểm tra xem cháu có đi học hay không.
Vậy mới thấy việc làm phúc không đơn giản, nếu không biết được kết quả của việc mình làm thì không nên làm.

Bò Ma

Xe buýt
Nam Mô Bản Sư Thích ca Mâu Ni Phật ![-O<[-O<[-O<
Kỷ niệm ngày Đức Phật Thích Ca xuất gia em chúc cả nhà gặp vạn sự lành , luôn luôn an lạc dưới ánh hào quang Chư Phật ![-O<
PS .Báo cáo với các cụ các mợ em hôm nay em đã hạ cánh an toàn , đã trở về đoàn tụ với Gấu sau hơn 3 tháng được " phóng sinh" , thế là lại phải quay trở về với cái máng lợn cũ của nhà em ạ .^#(^

Chỉnh sửa cuối:

kienbeu

Xe điện
Nam Mô Bản Sư Thích ca Mâu Ni Phật ![-O<[-O<[-O<
Kỷ niệm ngày Đức Phật Thích Ca xuất gia em chúc cả nhà gặp vạn sự lành , luôn luôn an lạc dưới ánh hào quang Chư Phật ![-O<
PS .Báo cáo với các cụ các mợ em hôm nay em đã hạ cánh an toàn , đã trở về đoàn tụ với Gấu sau hơn 3 tháng được " phóng sinh" , thế là lại phải quay trở về với cái máng lợn cũ của nhà em ạ .^#(^
Chúc mừng cụ đã hạ cánh an toàn! Chúc cụ và gia đình luôn luôn đc hoan hỉ & an lạc ạ!
Nam Mô A Di Đà phật!

kienbeu

Xe điện
Nam Mô A DI ĐÀ PHẬT .
cụ nói đúng:D đây là buổi off đầu tiên nên để làm quen và lên lịch các công việc từ thiện, sau khi có lịch rồi chúng ta sẽ làm một cách chuyên nghiệp:D còn hôm đầu tiên này thì tùy các cụ các mợ:))
cảm ơn các cụ đã đóng góp ý kiến!
Thưa các cụ, mợ đúng như những gì trong tết đã thống nhất! Em chỉ là người gieo duyên để mọi người có mảnh đất lành lấy chỗ trao đổi, đàm đạo, tìm bạn đồng tu có chung chí hướng thôi ạ! Còn bây giờ cứ luân phiên từng cặp một sẽ phụ trách 03 tháng và lên chương trình cho nhóm, chương trình đầu tiên này là của mợ Lan Anh và mợ Emdenmuon, nên những ý kiến cả nhà vừa đóng góp em sẽ trao đổi với các mợ nhé!
Một lần nữa em xin cảm ơn các cụ đã đóng góp ý kiến rất có ý nghĩa cho hội!
Nam Mô A Di Đà Phật!

City_nhỏ

Đi bộ
cảm ơn các cụ đã đóng góp ý kiến!
Thưa các cụ, mợ đúng như những gì trong tết đã thống nhất! Em chỉ là người gieo duyên để mọi người có mảnh đất lành lấy chỗ trao đổi, đàm đạo, tìm bạn đồng tu có chung chí hướng thôi ạ! Còn bây giờ cứ luân phiên từng cặp một sẽ phụ trách 03 tháng và lên chương trình cho nhóm, chương trình đầu tiên này là của mợ Lan Anh và mợ Emdenmuon, nên những ý kiến cả nhà vừa đóng góp em sẽ trao đổi với các mợ nhé!
Một lần nữa em xin cảm ơn các cụ đã đóng góp ý kiến rất có ý nghĩa cho hội!
Nam Mô A Di Đà Phật!
Cụ kiến oi. Cụ ghi tên City_nhỏ vào chưa, ko ghi là cụ bị phạt ngồi Thiền đấy!
Nam Mô Bản Sư Thích Ca Mâu Ni Phật!

kienbeu

Xe điện
Thưa các cụ mợ vì số lượng người tham gia không đc nhiều nên mợ Lan Anh đã thống nhất hủy chương trình cuối tuần này để chuyển sang một dịp khác! Mong các cụ mợ đa đăng kí hoan hỉ cho ạ!

kinum08

Xe tăng
Thưa các cụ mợ vì số lượng người tham gia không đc nhiều nên mợ Lan Anh đã thống nhất hủy chương trình cuối tuần này để chuyển sang một dịp khác! Mong các cụ mợ đa đăng kí hoan hỉ cho ạ!
Tùy duyên thôi nhưng ít người cũng đc chứ sao, căn bản em lên lịch rồi giờ hủy thì em với gấu ngồi ngắm nhau vậy:D
Thế nào sang một dịch khác thì những cụ mợ đã đăng lý đợt này lại ko đăng ký:D

ktphong

Xe tăng
đang trao đổi về pháp vui thế mà tự nhiên lại thành ra bàn tụ tập đi chơi. nhà cháu ở tận xi gung, chả tham gia đc, lâu lâu vào thấy bàn chuyện ăn chơi lại đi ra.
chúc các cụ mợ đi chơi vui vẻ

lewin

Xe điện
Cụ ở tựn Sì Gòn à ? Vậy để cuối năm em bay vào ọp riêng với cụ nhá ! :D

Song mong cụ đừng hiểu nhầm tụi em nhá ! Hội nhóm nào chơi với nhau cũng cần có buổi ọp để gặp nhau trực tiếp chia sẻ và gắn kết nhau hơn ...

Chuyện bọn em có ọp ẹp thì thực ra rất bình thường , ăn uống cũng chay tịnh , chơi thì cũng rất lành mạnh , bên cạnh đó , bọn em cũng rủ nhau làm từ thiện nữa ! Chuyện trao đổi về Phật pháp nói riêng và sự phấn đấu tấn đạt đến đâu cũng tùy Duyên cụ ạ . Nhưng điều em muốn nói ở đây , đó là sự song hành giữa thuyết pháp đời với Đạo , bọn em có cái TÂM và muốn rằng ko chỉ ở lời nói suông ...hay cho là chuyện chém gió trên diễn đàn ảo tung chảo...Nếu như cụ biết được rằng cụ Kienbeu chủ thớt này cũng đồng thời là chủ tạch nhóm này của tụi em đã rất dày công theo học và cũng từng thỉnh lễ ,tầm sư học Đạo rất nhiều nơi ! Cũng song hành làm từ thiện nhiều lần , nhiều nơi ! Điều này em rất ngưỡng mộ !

Vậy nên , trong câu nói kia của cụ có hàm ý nào chăng nữa thì em cũng cho rằng đó chỉ là chủ quan nhất thời mà cụ nghĩ thế ! ? !

Hơn hết , dù chỉ là 1 nhóm nhỏ nhưng nhóm bọn em ngày càng gây chú ý và quy tụ thêm nhiều thành viên tham gia với tinh thần xuyên suốt là Có TÂM và hướng đến cái THIỆN ! Phỏng chỉ bấy nhiêu thôi cụ thấy có đáng để theo không ợ ?

Mong cụ quán triệt cái tinh thần đó ! [-O<

Cụ Kienbeu: Cụ phân chia như theo nhiệm kỳ lờ đờ vậy há :D dưng em đồng ý !

Nếu đợt này do quân số ít mà chưa tổ chức đi được thì em thiển nghĩ ta lùi vào dịp nào đó như lễ Phật Đản chẳng hạn ? Là 1 lễ lớn hẳn sẽ đông người tham gia hơn , đông vui hơn và hoành tráng hơn ! T7 này em vẫn đi được nhưng hơi cập rập !

đang trao đổi về pháp vui thế mà tự nhiên lại thành ra bàn tụ tập đi chơi. nhà cháu ở tận xi gung, chả tham gia đc, lâu lâu vào thấy bàn chuyện ăn chơi lại đi ra.
chúc các cụ mợ đi chơi vui vẻ

mattroihong

Xe tải
Lâu rùi không gặp được Cụ và bạn gái ạ.:D
Anh biết mợ là ai rồi nhé :P. Nhờ mợ unlock hộ cái nick Diệu Phúc của gấu bên ấy vì không post được bài b-(.
Em cũng hoàn toàn đồng ý với cụ, nếu ít người quá thì ta để dịp khác vậy. Thế là em nói trước bước không qua rồi :).

ttdung

Xe hơi
Đột ngột quá, đột ngột thông báo có, rồi lại đột ngột thông báo không. Sao thế nhỉ.
Nếu T7 này, buổi chiều đi từ thiện thì cho em đăng kí nhá.(b)

ttdung

Xe hơi
Thớt Phật này khó lắm các cụ ơi, khó vì ......có ít commen, khó vì ......mỗi người hợp với một pháp, khó vì......có quá nhiều cái khó.
Chỉ nhõn một lý do, ít người mà hủy thì..............khó giề. =))

kinum08

Xe tăng
Đột ngột quá, đột ngột thông báo có, rồi lại đột ngột thông báo không. Sao thế nhỉ.
Nếu T7 này, buổi chiều đi từ thiện thì cho em đăng kí nhá.(b)
Cụ ơi tùy duyên thôi mà, hoan hỷ đi cụ. Thớt này để cùng nhau trao đổi và tu tập là chính mà, cái gốc là chúng ta gặp nhau ở cõi A DI Đà Cơ:D

Chỉnh sửa cuối:

hoalocvung

Xe điện
Cụ Kienbeu chủ thớt này cũng đồng thời là chủ tạch nhóm này của tụi em đã rất dày công theo học và cũng từng thỉnh lễ ,tầm sư học Đạo rất nhiều nơi ! Cũng song hành làm từ thiện nhiều lần , nhiều nơi ! Điều này em rất ngưỡng mộ !
Cụ ơi tùy duyên thôi mà, hoan hỷ đi cụ. Thớt này để cùng nhau trao đổi và tu tập là chính mà, cái gốc là chúng ta gặp nhau ở cõi A DI Đà Cơ:D
Em đồng ý với hai dòng xanh xanh của hai Cụ. Và em cũng rất tâm đắc với bài Cư trần lạc đạo của Phật hoàng Trần Nhân Tông. Đây là một bài thiền kệ được trích trong bài phú cùng tên của Ngài.

“Ở đời vui đạo, hãy tùy duyên
Khát uống, đói ăn, mệt ngủ liền
Báu sẵn trong nhà, đừng kiếm nữa
Vô tâm trước cảnh hỏi chi Thiền.”~o)

Chỉnh sửa cuối: