Quan niệm của phật giáo về cuộc sống và hạnh phúc!

công nông tàu

Xe container
Hôm nay em có 1 niềm vui nho nhỏ muốn chia sẻ với các cụ, mợ.
Chả là em có cô bạn, năm trước gia đình cô ấy làm ăn thất bát, tình cảm vợ chồng cũng không được vui vẻ lắm.
Do cửa hàng cửa cô ấy cạnh cửa hàng em nên vợ chồng em thường nói chuyện với cô ấy về Phật pháp, đưa những sách báo , những link giảng pháp cho cô ấy nghe ,đọc.
Hôm nay em mang mấy quyển sách cho cô ấy , cô ấy khoe đang chép tay kinh Diệu pháp liên hoa được gần hết quyển 1 rồi, đã học thuộc một số bài kinh, bài chú rồi. Mặc dù cô ấy không có điều kiện đến chùa, chồng cô ấy cũng không đồng tình với việc cô ấy học Phật pháp.
Cảm đông nhất là cô bạn rơm rớm nước mắt bảo: mình phải cám ơn vợ chồng cậu thật nhiều, nhờ cậu mình biết đến Phật pháp , biết suy nghĩ về cuộc sống theo cách nghĩ của nhà Phật mình đã sáng ra nhiều điều,biết buông xả, thấy cuộc sống nhẹ nhàng hơn rất nhiều.
TRên đường về em cứ thấy vui vui vì đã có thêm 1 gia đình hạnh phúc hơn nhờ ánh sáng của Đức Phật.
Adidaphat! Chúc các cụ mợ 1 tuần mới hoan hỷ, an lạc.

kienbeu

Xe điện
Cảm ơn cụ City đã gieo duyên! Em nghĩ chắc nhiều người cần lắm còn em chắc 30 năm nữa nhé:))

kienbeu

Xe điện
Em mới đọc về Cụ Nguyễn Tâm này, em mời cả nhà cùng xem và ngẫm về sự trải đời của cụ ý nhá!

PHẬN BẠC

Ta tiếc cho ta nửa cuộc đời
Công danh trôi nổi chẳng bao nhiêu
Một thân ngậm ngùi mình ta hiểu
Ngại đời đua chen chẳng dám liều

Song thân phụng dưỡng chưa trọn hiếu
Bè bạn chung quanh cũng đìu hiu
Thân bằng quyến thuộc người một nẻo
Ngày tháng héo hon bởi kiếp người

Có lúc tình yêu không nụ cười
Bao người vội đến rồi lại đi
Yêu trong mù quáng ham thể xác
Tìm trong hoan lạc thú vui gì ?

Mấy khi ngẫm nghĩ có lẽ vì
Thế trần tham đắm hám giàu sang
Còng lưng mưu tính danh và lợi
Thị phi nào sợ mấy ai khi

Ngoảnh lại sự tình ta bước đi
Nửa đời sau nữa tạo gan lì
Gian nan bền chí không nao núng
Trở tay xoay chuyển vận hành thông

Đẹp đạo đẹp đời ta chỉ mong
Sống sao hai chữ trọn " tấm lòng "
Ngày sau thanh thản ta về đất
Rũ bỏ bụi trần phận long đong !

11 - 20 - 2010

hoalocvung

Xe điện
Cảm ơn cụ đã quan tâm! Chuyện đời thường ấy mà:))
A Di Đà Phật!
Cụ ơi, em bảo thật nhé. Có bao nhiêu Mật chú của Mật Tông. Nên đem ra dùng lúc này đi Cụ. Phòng thân ý mà. :DKhông là phải đạp tung cửa thật đới:))

hoalocvung

Xe điện
A Di Đà Phật! lậy Cô, Lạy Cậu, con hiểu rồi ạ! hôm ni gặp cô, cô nhớ gieo quẻ cho nhà con ná! Lạy cô cảm ơn Cô vừa giúp con tiêu trừ nghiệp lực ạ! con vừa giảm 1 nghiệp rồi ạ, và giác ra 1 điều ạ! Cô hoan hỉ, hoan hỉ ạ!

Nhà con hạnh phúc quá, vì được cô nhắc nhở ạ!
Từ A Di Đà Phật với em là một từ thiêng liêng. Và có lẽ khi ghép thành dòng xanh xanh đó, e rằng không hợp bạn ạ. Nam Mô Bổn Sư Thích Ca Mâu Ni Phật. Chắc phải gặp Cụ Kiên xin mấy câu Mật chú rùi.:D

kienbeu

Xe điện
Cụ ơi, em bảo thật nhé. Có bao nhiêu Mật chú của Mật Tông. Nên đem ra dùng lúc này đi Cụ. Phòng thân ý mà. :DKhông là phải đạp tung cửa thật đới:))
Cụ ơi em dùng trong mọi lúc mọi nơi cụ ạ!
Gặp kẻ thù ta dùng để giúp họ bớt gieo thù hận...!
Gặp người phúc đức dùng để nguyện cho họ luôn đc tăng trưởng phước báu..!

kinum08

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
các cụ các mợ cho em cái số phone để đăng ký đóng tiền đi off ạ

ktphong

Xe tăng
A Di Đà Phật! Thưa cô, chú nhà cháu hiểu rồi ạ! Cảm ơn cô, chú đã dạy bảo ạ! nhà cháu cũng thích nghe mật chú để độ mấy cái tật xấu vẫn còn trong cháu mà tu nhiều kiếp chưa diệt được ạ!
Cụ bị nhiễm "tâm ma" rồi đấy. Mật chú cũng chỉ giúp cụ đánh thức "tâm thiện" thôi cụ ạ. Nhưng vì là đời thường, nên để cho 2 cái ma-thiện hài hoà với nhau, Cụ kiểm soát tâm ma ko để cho nó bạ đâu phóng đấy là được rồi. Riêng có chỗ này thì tâm thiện đc yêu thích hơn cụ nhé

thích là làm

Xe đạp
A di đà phật chúc các cụ mợ một tuần an lạc và hoan hỷ

City_nhỏ

Đi bộ
Cụ bị nhiễm "tâm ma" rồi đấy. Mật chú cũng chỉ giúp cụ đánh thức "tâm thiện" thôi cụ ạ. Nhưng vì là đời thường, nên để cho 2 cái ma-thiện hài hoà với nhau, Cụ kiểm soát tâm ma ko để cho nó bạ đâu phóng đấy là được rồi. Riêng có chỗ này thì tâm thiện đc yêu thích hơn cụ nhé
Vâng cụ ạ, cảm ơn cụ, các cụ dạy nhà cháu nhận hết ạ! Các cụ tốt quá ạ! Nam Mô Đại Bi Quán Thế Âm Bồ Tát!

n.bich17

Xe tăng
Nếu chỉ biết ăn chay, tay lần tràng hạt, nhưng mỗi khi có ai xúc phạm đến thì là lối chửi rủa không thua ai; người như thế không hiền, chưa phải là người tu. Do vậy, nên bị chế nhạo: "Ngoài miệng thì nam mô trong bụng thì chứa một bồ dao găm". Ngoài miệng thì niệm Phật lâm râm, nhưng trong tâm thì quá hung dữ. Thế nên, ăn chay nhiều niệm Phật nhiều mà không chịu tu thân, miệng, ý cho hiền thì chỉ làm trò cười cho thiên hạ. Vì vậy, khi nói tới tu, người Phật tự phải nhớ thân, miệng, ý phải thiện. Phật dạy tu một giờ, là được an vui hạnh phúc một giờ, tu một ngày là được an vui hạnh phúc một ngày, tu một năm là được an vui hạnh phúc một năm
như vậy có đúng không các cụ

n.bich17

Xe tăng
Không thể bắt người khác yêu mến mình,tất cả những điều có thể làm là cố gắng trở thành một người đáng được yêu mến...

Trước khi muốn tha thứ cho kẻ khác, ta phải tập tha thứ cho chính bản thân mình...
...
Phải luôn luôn cẩn trọng vì lỗi lầm mình gây ra trong khoảng khắc, có thể làm mình hối hận cả một đời...

ktphong

Xe tăng
Nhân có cụ nbich nói về việc tập tha thứ cho mình trước khi tha thứ cho người khác, e cũng chia sẻ thêm 1 chút. Tha thứ là 1 việc làm khó vì ai cũng có cái tôi của mình hết. tha thứ là 1 phần loại bỏ cái tôi trong mỗi con người. Nhưng để có thể tha thứ được thì phải thông cảm được cho người khác. và muốn thông cảm thì phải đặt mình vào vị trí của người đó. Phải có cùng 1 góc nhìn thì mới hiểu và thông cảm được, sau đó, nếu như trong góc nhìn đó, bản thân mình cảm thấy làm như thế là ko tha thứ được thì cũng ko thể tha thứ được cho ng khác. Do đó, phải tha thứ được cho chính bản thân mình trước.
Tuy nhiên, nói như thế ko có nghĩa là tha thứ đc cho mình thì tha thứ đc cho ng khác. vì tha thứ cho mình nhiều quá thành ra sống buông thả, dễ dãi, làm cho mình mất đi tính kiên trì, chịu khó vốn rất quan trọng trong đời sống hàng ngày.
Do vậy, mỗi vấn đề ko thể đúng trên tất cả các góc nhìn, việc lựa chọn cho mình 1 góc nhìn hợp lý để hành động là điều quan trọng nhất. Đuốc tuệ vạn nẻo soi, các cụ nhỉ

thích là làm

Xe đạp
Nhân có cụ nbich nói về việc tập tha thứ cho mình trước khi tha thứ cho người khác, e cũng chia sẻ thêm 1 chút. Tha thứ là 1 việc làm khó vì ai cũng có cái tôi của mình hết. tha thứ là 1 phần loại bỏ cái tôi trong mỗi con người. Nhưng để có thể tha thứ được thì phải thông cảm được cho người khác. và muốn thông cảm thì phải đặt mình vào vị trí của người đó. Phải có cùng 1 góc nhìn thì mới hiểu và thông cảm được, sau đó, nếu như trong góc nhìn đó, bản thân mình cảm thấy làm như thế là ko tha thứ được thì cũng ko thể tha thứ được cho ng khác. Do đó, phải tha thứ được cho chính bản thân mình trước.
Tuy nhiên, nói như thế ko có nghĩa là tha thứ đc cho mình thì tha thứ đc cho ng khác. vì tha thứ cho mình nhiều quá thành ra sống buông thả, dễ dãi, làm cho mình mất đi tính kiên trì, chịu khó vốn rất quan trọng trong đời sống hàng ngày.
Do vậy, mỗi vấn đề ko thể đúng trên tất cả các góc nhìn, việc lựa chọn cho mình 1 góc nhìn hợp lý để hành động là điều quan trọng nhất. Đuốc tuệ vạn nẻo soi, các cụ nhỉ
cụ nói chí lý em mông muội nhưng cũng cấm có sai

lewin

Xe điện
A Di Đà Phật! Có 1 cụ A viết thư cho cụ B để đàm Đạo 1 câu duy nhất: BÁT PHONG XUY BẤT ĐỘNG. Cụ B viết lại 2 chữ: Đánh dắm. và ngay đêm hôm đó Cụ A ấy từ xa băng qua sông đêm tối, đến nhà cụ B đập cửa goi cụ B ra nói rằng: tôi viết 1 câu hay và Đạo lý như thế mà sao huynh viết 2 cái chữ Xấu như vậy. Cụ B nói tôi tưởng 8 ngọn gió thổi huynh ko động cơ mà...

Xin mời mợ! mợ có ko hài lòng ai, nhà cháu xin lỗi và hoan hỷ ạ!

Hê hê :D Cái nhà mợ chã nhỏ này cũng ghê gớm nhẩy ! Mợ càng lói iem càng phục mợ roài đới ! Xem ra mợ bự lém chứ chả chơi !

Ấy cơ mà em lại thấy mợ và chữ ký của mợ cũng tương đồng lắm nhá ! :))

Mợ xem lại chiều gió hộ em nhá ! :D

City_nhỏ

Đi bộ
Hê hê :D Cái nhà mợ chã nhỏ này cũng ghê gớm nhẩy ! Mợ càng lói iem càng phục mợ roài đới ! Xem ra mợ bự lém chứ chả chơi !

Ấy cơ mà em lại thấy mợ và chữ ký của mợ cũng tương đồng lắm nhá ! :))

Mợ xem lại chiều gió hộ em nhá ! :D
Vâng, nhà cháu biết nhầm mà cụ!
Có 1 cụ A viết trên diễn đàn để đàm Đạo là: Giãi bày chi Hỷ, Nộ, Sân, Si. và cụ B đó mới nói rằng cụ A đấy sân lắm, và ngay sau đó thì, Cụ A cũng bực và nói cụ B loại này loại kia, Cụ B bẩu tưởng cụ ko giãi bày Sân, Si mà....

Các cụ cứ nói hết ra để đàm Đạo ạ! cháu quay đầu học Phật để học hạnh Từ Bi, lại bẩu cháu miệng Nam Mô Bụng cháu xấu thì cháu nói gì ạ!

Chỉnh sửa cuối:

lewin

Xe điện
Vâng, nhà cháu biết nhầm mà cụ!
Có 1 cụ A viết trên diễn đàn để đàm Đạo là: Giãi bày chi Hỷ, Nộ, Sân, Si. và cụ B đó mới nói rằng cụ A đấy sân lắm, và ngay sau đó thì, Cụ A cũng bực và nói cụ B loại này loại kia, Cụ B bẩu tưởng cụ ko giãi bày Sân, Si mà....

Các cụ cứ nói hết ra để đàm Đạo ạ! cháu quay đầu học Phật để học hạnh Từ Bi, lại bẩu cháu miệng Nam Mô Bụng cháu xấu thì cháu nói gì ạ!

Hoan nghênh tinh thần cầu thị nhà mợ ! =D>

Chúng ta gặp nhau ở đây , âu cũng là cái niễn ...ấy chít cái Duyên chớ :D

Chúc cả nhà hoan hỉ ! NAM MÔ A DI ĐÀ PHẬT ! [-O<

City_nhỏ

Đi bộ
Hoan nghênh tinh thần cầu thị nhà mợ ! =D>

Chúng ta gặp nhau ở đây , âu cũng là cái niễn ...ấy chít cái Duyên chớ :D

Chúc cả nhà hoan hỉ ! NAM MÔ A DI ĐÀ PHẬT ! [-O<
Nhà cháu Thấm thía rùi. Ko dám nữa đâu cụ ạ! Cụ chã lớn ạ!