[Funland] Quan điểm các cụ về việc công bố điểm kiểm tra/thi của các cháu

BảoVân 13

Xe hơi
E thì thấy bình thường,để bố mẹ biết còn nhắc nhở con học chứ ạ

Diep1979

Xe container
điểm số nó chỉ là hệ quả, hệ quả lại bắt nguồn từ nguyên nhân, sợ con kém hơn các bạn thì mới sợ so sánh, chứ nó đứng đầu lớp thì sợ gì :))
Cháu chưa từng gây áp lực, F1 nhà cháu cũng nhàng nhàng
Học vừa đủ công lập từ 1 đến 12, cháu chỉ cần đến thế đã.
F1 lớn thì chuẩn bị thi đại học còn F1 nhỏ thì cấp 2

Tạo động lực mạnh quá, khéo nó gây áp lực ngược lại cho mình ấy

just for fun

Xe lăn
Cháu thích công khai, thậm chí cả xesp hạng cả lớp, cả khối để tiện đánh giá.

Rivers

Xe container
Có mỗi chuyện đối diện với thành tích học tập của mình hoặc con mình thôi mà cũng phải lăn tăn nhỉ. Em thì lại thích công khai để biết con mình ở đâu, biết tình hình bạn bè trên bến dưới thuyền của con dư lào.

White Dragon

Xe tăng
Em vẫn chưa hiểu làm thế để làm gì, kém thì vẫn là kém, chửi vẫn chửi, ví dụ bảo con chọn bạn mà chơi cũng chả biết bạn nào với bạn nào à?
Sao kém lại bị chửi ạ?
Nếu biết con mình điểm kém so với mặt bằng thì nghiên cứu để có phương án hỗ trợ con nếu cần thiết.
Nhiều khi, con mình 5 chưa chắc đã là kém (nếu điểm của các bạn khác toàn 3 với 4).
Còn con điểm 8 chưa chắc đã là giỏi (nếuđiểm của các bạn khác toàn 9 với 10)
Điểm kiểm tra nó còn tùy thuộc vào mức độ khó của bài kiểm tra nên mới cần biết dải điểm, để biết mặt bằng chung nó như thế nào.

Còn chọn bạn mà chơi thì đâu chỉ căn cứ vào mỗi cái bảng điểm cô công bố để chọn bạn.
Trong quá trình học, bọn trẻ con nó thừa biết là bạn nào học giỏi, bạn nào học kém
bạn nào xấu tính, bạn nào tốt tính, bạn nào ngoan, bạn nào hư, bạn nào hợp tính với nó.....
Cứ gần gũi với F1 thì sẽ biết đến các bạn của nó mà thôi.

Với quan điểm của em, thì PH nên biết dải điểm có thể để đánh giá xem con mình ở mức độ nào.

caisua

Xe lăn
Vẫn bệnh thành tích, vẫn học nhiều. thấy khác rõ rệt nhất là tụi nhỏ jo học vất vả hơn ngày xưa
Em lại chưa thấy vậy, 2 đứa nhà em chưa lần nào ngồi học quá 21h30, qua 22h là ngủ tít rồi, xưa em toàn học đến 24h vào mỗi đợt thi. Ôn thi ĐH 30 năm trước thì bắt đầu từ hè lớp 10 còn bọn này giữa lớp 12 mới ôn. Con nhóc nhà em đầu lớp 12 rồi vẫn còn đang nhởn nhơ chưa biết thi khối gì môn gì thì vất vả chỗ nào, áp lực chỗ nào đâu

White Dragon

Xe tăng
Trường công cơ bản vậy, trường tư thì ngược lại không công khai. Vợ e toàn phải đi hỏi phổ điểm chung để biết nó nằm mức nào trong lớp
Con em học trường tư đây, cô giáo công khai phổ điểm. Nhưng chỉ riêng mình mới biết điểm con mình là bao nhiêu.

VCHDHN

Xe container
Có mỗi chuyện đối diện với thành tích học tập của mình hoặc con mình thôi mà cũng phải lăn tăn nhỉ. Em thì lại thích công khai để biết con mình ở đâu, biết tình hình bạn bè trên bến dưới thuyền của con dư lào.
Trong nhóm chắc lại bè phái hay cá nhân không ưa nhao nên đếch muốn bẽ mẹt thôi. Chứ k liên quan đến tụi nhóc:))

chenyouxing

Xe tải
Sao kém lại bị chửi ạ?
Nếu biết con mình điểm kém so với mặt bằng thì nghiên cứu để có phương án hỗ trợ con nếu cần thiết.
Nhiều khi, con mình 5 chưa chắc đã là kém (nếu điểm của các bạn khác toàn 3 với 4).
Còn con điểm 8 chưa chắc đã là giỏi (nếuđiểm của các bạn khác toàn 9 với 10)
Điểm kiểm tra nó còn tùy thuộc vào mức độ khó của bài kiểm tra nên mới cần biết dải điểm, để biết mặt bằng chung nó như thế nào.

Còn chọn bạn mà chơi thì đâu chỉ căn cứ vào mỗi cái bảng điểm cô công bố để chọn bạn.
Trong quá trình học, bọn trẻ con nó thừa biết là bạn nào học giỏi, bạn nào học kém
bạn nào xấu tính, bạn nào tốt tính, bạn nào ngoan, bạn nào hư, bạn nào hợp tính với nó.....
Cứ gần gũi với F1 thì sẽ biết đến các bạn của nó mà thôi.

Với quan điểm của em, thì PH nên biết dải điểm có thể để đánh giá xem con mình ở mức độ nào.
thì em ủng hộ công bố điểm mà cụ

cairong_2011

Xe container
Khó nhỉ. Có mỗi đưa điểm công khai cũng chia thành 2 phe Yes/No. Ngày xưa em thấy ko có điều kiện công khai. Chỉ có khi kết thúc HK các PH mới biết con mình được TB mấy phảy, đạo đức Khá hay Tốt ....

congchi

Xe điện
Công khai kết quả học tập mà không có sự đồng ý của phụ huynh là phạm luật đấy

Bang lang

Xe điện
Em thấy công khai điểm số có mặt tích cực nhiều hơn và em ủng hộ.
Yes. Ví như thấy cả lớp kém mà con mình cao thì là có tiến bộ. Còn cả lớp đều cao thì chắc đề dễ, khỏi tưởng bở. Hơn nữa cũng đánh giá được cách gíangr dạy của cô giáo. Lớp học thêm con em khoảng 3 tháng đầu có khoảng 20% các bạn làm bài dưới <50%. Những bạn này phải chép phạt. Nhưng tầm tháng nay đổ lại thi ko co ban nao < 50% thi mức yêu cầu tăng len 70%. Nghĩa là yêu cầu tối thiểu đã tăng lên. Phụ huynh có con bị chép phat nhìn vào điểm số thế sẽ ko còn thắc mắc nữa.

smart_sharp

Xe tăng
Về nguyên tắc thì không được, cháu nào biết cháu đó. Nhưng nếu những bài kiểm tra hàng ngày, thường xuyên, bắt cô tách riêng điểm từng cháu và trao đổi với bố mẹ là khó phết đấy (tốn thời gian trong khi hệ thống trao đổi thông tin không hỗ trợ).

con dơi 141

Xe tăng
Do phụ huynh chứ do ai đâu, rồi thì họ cũng phải đối mặt với những thứ họ tạo ra thôi.
Ví dụ 1 đứa trẻ từ bé không cho chơi thể thao vì sợ bẩn, sợ đau, sợ... thì vận động ít dễ béo, quá cân, khi lớn lên chút bảo nó chơi thể thao thì vừa là quá cân khó mà chơi giỏi, không biết phối hợp với bạn bè, đá bóng ngu bạn bè nó chả cho chơi nữa, lại đâm ra tự ti, rồi lại lười, lại càng béo thành 1 chuỗi đi xuống
Không hẳn ạ. Dĩ nhiên phụ huynh có vai trò lớn nhưng nhà trường và môi trường cũng có vai trò rất quan trọng.

Ví dụ thực: Bố mẹ nhắc nhở trách nhiệm làm việc nhà thì con trẻ lờ đi. Khi bố mẹ phạt thì viện đến quyền trẻ em được cô giáo dạy trên nhà trường. Ko rõ trách nhiệm có được giáo dục kỹ không nhưng hơi tí là viện dẫn
Ngoài ra bố mẹ nhắc con tập thể thao, vận động giảm béo thì trẻ bảo là bố mẹ miệt thị ngoại hình.
Bố mẹ nhắc con không dùng điện thoại thì trẻ nói là các bạn vẫn đc dùng đấy thôi. Bạn này bạn kia còn dùng điện thoại đời mới nhất... lại có cả macbook. airpad...
Giờ luồng thông tin con trẻ tiếp nhận qua nhóm Zalo, FB có khi còn mạnh hơn thông tin bố mẹ trao đổi

Dở người

Xe điện
Sao ngành giáo dục không tạo cho phụ huynh cái app nó thay cho cái sổ liên lạc.
Điểm chác, phản ánh thế nào truy cập vào là được.
Con nhà em, em ko có nhu cầu phải ganh đua với đứa nào hết. Nhưng thấy một số phụ huynh lôi con em ra để so sánh, em rất không hài lòng với việc công khai điểm.
Cụ có con đi học không?
Cái app này ngành giáo dục họ có lâu rồi mà. Cha mẹ học sinh đăng kí cài app Vnedu là đủ thông tin hết: thông báo của nhà trường, của cô, điểm kiểm tra các loại m, cha mẹ báo con nghỉ học… tuốt tuột.
Từ lâu rồi trong em cô giáo không báo điểm nữa, cha mẹ theo dõi qua app hết.
Nếu trường con cụ chưa triển khai sử dụng app thì cụ đề nghị trường làm liền.

Gió_123

Xe tải
Con em học trường tư, ko công khai điểm nhưng trong bảng thông báo điểm gửi cho PH thì trường cấp thêm thông tin phổ điểm của con đang nằm ở đâu vs. mặt bằng chung của các bạn cùng lớp/khối.

Con em học chương trinh Cam nên với các môn Cam thì có đo percentile - em ko biết dịch là gì nhưng đại ý là một thang điểm để biết điểm con mình đang nằm ở đâu vs các bạn.

VD: bạn X được 8đ môn toán TA, nằm trong mức percentile 90-95% tức là điểm của bạn nằm trong top 5-10% điểm cao nhất của môn này trong cả khối.

Với các môn TV thì thầy cô đưa lên điểm trung bình của cả lớp cho môn đó. VD bạn X được 7.5đ văn vs. điểm văn trung bình của các bạn trong lớp là 8đ.

Theo em cách làm này đáp ứng được cả nhu cầu riêng tư về điểm số mà vẫn trả lời đc câu hỏi là con mình vs. các bạn xung quanh ntn.

Cá nhân em đánh giá cách này tốt hơn, PH vẫn biết được con mình đang nằm ở đâu vs. các bạn xung quanh để còn hỗ trợ con, tránh việc sa đà so sánh điểm với một đối tượng cụ thể. Theo quan sát của em việc đánh giá một cá nhân vs. một đối tượng cụ thể thường dễ gây phản ứng tiêu cực hơn là vs. một nhóm người chung chung.

3077

Xe container
Con em học trường tư đây, cô giáo công khai phổ điểm. Nhưng chỉ riêng mình mới biết điểm con mình là bao nhiêu.
Hỏi cô giáo là biết cụ, cô sẽ cho biết con mình nằm ở mức nào chứ không nói cụ thể bạn nào được bn điểm ngoài điểm con nhà mình. Hỏi để biết mà theo dõi xem nó có tụt lùi hay không chứ biết mỗi điểm của nó cũng khó đánh giá sức học con mình

rgbhis

Xe tăng
Như con bé nhà e học ở tỉnh:
_ Điểm các môn học trên lớp thì nhà nào biết nhà đấy.
_ Các cháu nào học thêm toán nhà cô được chia làm 2 nhóm tùy học lực. Cô công khai điểm khảo sát trong nội bộ từng nhóm.

L0SEDOW

Xe tải
Lớp F1 nhà em có cái nhóm zalo phụ huynh, cô giáo (cũng như bao gđ khác), nhưng cô chủ nhiệm thường xuyên post công khai điểm kiểm tra, điểm thi của các cháu lên nhóm cho toàn thể phụ huynh biết. Em hỏi mấy lớp khác thì cũng thế.
Quan điểm của các cụ về việc này như nào ?
Quan điểm em thì em thấy thế là ko được, điểm chác của các cháu, nên được bảo mật.
Ngày xưa đi học, trả bài kiểm tra xong cô giáo gọi điểm. Mỗi học sinh tự báo điểm của mình để cô vào sổ điểm. Nguyễn Văn A? 8 ạ. Lê Thị B? 10 ạ.
Không biết có bạn nào báo láo không. Em thấy cơ bản đều báo đúng, chắc tại bọn cùng bàn nó soi rồi.

Buồn quá

Xe hơi
Em mong con em có vấn đề gì cô nói luôn để em biết về còn uốn nắn.Chứ đến lúc phải nói "cháu nó ở nhà ngoan lắm thì nhục".