Qua miền Tây Bắc, đến với mây, núi, rừng và những con người hiền hòa, dễ mến.

linhthuydanhbo_

Xe tải
chào mợ chủ.dạo này ko thấy mợ up ảnh lên nữa nhỉ?

lambogi79

Xe điện
về mấy ngày roài mờ sao chưa thấy ảnh ọt gì vậy mợ Nhi ơi. em hóng quá

youhavedie

Xe tải
Chỉnh sửa cuối:

phan huyen nhi

Xe điện
Chúng tôi đến trường Tà Mung lúc 9h 30p, vượt qua chặng đường hơn 20km, trong đó có vẻn vẹn hơn 10 km là đường xấu, mà đi hết hơn 1 tiếng rưỡi đồng hồ.

Thấy chúng tôi đến, các cô giáo cùng các phụ huynh niềm nở chạy ra chào đón

Bên hiên lớp, dưới sân trường, từng nhóm các phụ huynh đang háo hức chờ đợi đoàn chúng tôi đến. Chẳng biết chúng tôi là ai, từ đâu đến, cũng ko cần quá nhiều lời để trao đổi với chúng tôi, chỉ 1 nụ cười nhẹ nhàng dễ mến này thôi, cũng đủ xóa đi rất nhiều những khoảng cách.

Em bé này theo mẹ đến lớp của chị em, đôi mắt tròn xoe ngơ ngác nhìn chúng tôi, như chưa bao giờ nhìn thấy những con người kỳ dị đến vậy.

Cô giáo đang chào hỏi chúng tôi, không ai giữ trật tự lớp, nên các bé cũng ùa ra ngoài xem xe oto và người lạ, ánh mắt vừa tò mò, háo hức, vừa rụt rè, bối rối

Mái trường xiêu vẹo, mùa hè ko che nổi nắng, mùa đông ko chắn nổi rét, là nơi gần 100 em học sinh đang theo học nơi đây

phan huyen nhi

Xe điện
Các bé đnag ngồi rất trật tự khi được phát quà

cũng có nhiều nhặn gì đâu, chỉ là 1 quyển tập tô, 1 hộp đất sét, 1 hộp bút màu

và những món đồ chơi cái mới, cái cũ, được các bạn dưới xuôi gửi lên trao tặng

nhưng đã là quá tuyệt vời đối với những em bé vùng sơn cước

và cũng đã là quá xa xỉ đối với những em bé chưa 1 lần được tận mắt nhìn thấy những món quà xinh xinh dễ thương như thế này.

Và bé trai này mai sau chắc chắn sẽ trở thành ca sĩ, ko hiểu sao em lại cứ có suy nghĩ như vậy, khi bắt gặp ánh mắt hồn nhiên và rạng ngời của bé, lúc bé ôm cây đàn trên tay.

Ánh nắng xuyên chiếu vào lớp học, làm cho căn phòng như sáng bừng lên, những cũng ko thể nào sáng bằng ánh mắt của các bé, khi sở hữu những món quà quý giá này

.

phan huyen nhi

Xe điện
Niềm vui như được nhân lên nhiều lần, lan tỏa từ các em học sinh sang các cô giáo, rồi lại lan tỏa sang cả các bậc phụ huynh.
Ông bố này cứ ngắm nghía mãi em búp bê, có lẽ lúc này ông bố đang thầm nghĩ đến con gái và hình dung ra khuôn mặt rạng ngời của bé, khi được ôm em búp bê này trên tay

Nhận quà xong, các phụ huynh đi về, tra lại sân trường binh an cho các con còn học tập

.

phan huyen nhi

Xe điện
Bức ảnh này ko sáng bừng ánh sáng, như những bức ảnh khác, khiến cho tôi cứ có 1 suy nghĩ, 1 trăn trở: liệu có bao giờ ánh sáng thực sự đến với các em ko? Hay lại là những chuỗi ngày lặp lại đơn điệu và tẻ nhạt, ngày 2 buổi đi về, lớn hơn chút nữa, liệu các em có còn được đến trường nữa ko, hay lại phải ở nhà đi theo con trâu trên những luống cày, hoặc vắt vẻo trên những sườn núi ngút ngàn theo bầy dê trong những ban mai trong vắt, rồi đến khi trưởng thành thì cha mẹ lại nhận chai rượu của nhà hàng xóm, để rồi băt đầu 1 chuôic ngày lầm lũi bên nồi cám, hay miệt mài trên những nương ngô.
Ai sẽ mang được ánh sáng đến cho cuộc đời các em?

Mùa đông cũng mới chớm về trên những ngọn núi cao nên cái lạnh cũng mới chỉ se sắt trong nắng mai dịu nhẹ, nhưng tim tôi vẫn nhói buốt khi nhìn thấy những đôi chân trần lẫm chẫm chạy trên nền đất lạnh

Tan lớp, thấy có đông khách lạ, các anh chị học sinh cấp I tò mò chạy qua lớp mầm non để xem. Cái cặp sách các em đang đeo chính là quà tặng mà chúng tôi đã tặng các em trong dịp thăm và tặng quà cho các em học sinh Tà Mung ngày 06/08/2011

.

phan huyen nhi

Xe điện
Đây là 1 trong 6 lớp học mầm non - điểm trường trung tâm của trường mầm non Tà Mung

Lớp học như 1 căn cứ quân sự thời dã chiến, dựng lên để trú chân, có chăng chỉ khác mỗi cái mái lợp mà thui.

Chúng tôi ghép từng miếng bạt vào, tạo nên 1 bức tường màu trắng sạch sẽ, tạo nên 1 rào chắn ấm áp, ngăn cho những cơn gió ko lùa vào làm tím tái những đôi môi nhỏ bé nơi đây.

Có 1 tấm bạt lớn, vẽ hình ngàn năm Thăng Long, được các cô giáo rất thích. Cô giáo bảo để như thế này sẽ thành 1 trang giáo án rất tuyệt khi giảng cho các em nghe về thủ đô Hà Nội. Tôi đã rất xúc động khi nghe cô giáo nói vậy. Mảnh bạt này đã thực hiện xong chức năng của mình, và đã nằm im ở 1 góc quên lãng. Có thể nó sẽ được sử dụng vào việc này, việc kia, nhưng chắc chắn nó sẽ ko thể là 1 trang giáo án nếu như nó ko có mặt tại ngôi trường nhỏ bé, đơn sơ này.

Cụ Boing 767, người rất nhiệt tình và năng nổ trong công việc tại trường, khiến cho các cô giáo cứ tranh nhau cảm ơn cụ mãi

Căn phòng đã được quây bạt kín với nhiều mảng màu sắc sinh động, bằng tất cả nhiệt huyết của những người đi và người ở.

phan huyen nhi

Xe điện
Tạm thời thế này đã, tối về rảnh em sẽ viết lời bình. Mà ai viết hộ em đi thì càng hay càng tốt ạ.

.

phan huyen nhi

Xe điện
Đây là hình ảnh căn phòng mà nhóm bạn Meomuop đã làm trên Tà Mung

2 phòng bên cạnh thì bên em hoàn thiện toàn bộ
Căng bạt - trải sàn

Che tường

Trải thảm

Hoàn thiện

Phòng học cuối cùng như thế này
Phòng 1

Phòng 2

cuncon_kiss

Xe hơi
Và bé trai này mai sau chắc chắn sẽ trở thành ca sĩ, ko hiểu sao em lại cứ có suy nghĩ như vậy, khi bắt gặp ánh mắt hồn nhiên và rạng ngời của bé, lúc bé ôm cây đàn trên tay.

[/I][/COLOR][/CENTER]
Khi cầm cái đàn này đầu tiên Ku cậu cứ loay hoay mãi, rồi đến khi được hướng dẫn cho thì cười toe toét, ước gì lúc đó có vài quả pin cho vài thì hay phải biết. Hẹn cháu lần sau nhé sẽ làm cho đàn phát ra tiếng hát hihi

phan huyen nhi

Xe điện
Đến trường Trung học bán trú Tara, một trong những điểm trường sắp phải di chuyển do nơi đây sẽ bị tràn ngập nước khi nhà máy thủy điện hoàn thành. \
Có nhiều sự lạ khiến em kinh ngạc. Và đây, em đố cả nhà, đây là cái gì?

Nhìn có giống trò chơi của con trẻ ko các cụ ơi?

Vậy mà đây lại là bể lọc nước của hai trăm em học sinh bán trú của trường mầm non xã Tara, huyện Than Uyên, Lai Châu đấy ạ

Các em mang từng chai nước dưới suối lên bể lọc, rồi lại đứng hứng từng chai nước đã được lọc, để đun, nấu phục vụ cuộc sống của các em nơi mái trường nhỏ bé, liêu xiêu\

Sau giờ học, các em lại tranh thủ ra bể lọc đợi lấy nước. Ánh mắt bình thản, khuôn mặt trầm tư, làm sao lại có thể có được trên những khuôn mặt trẻ thơ đến thế? Phải chăng vì các em đã quen đợi chờ? Hay phải chăng vì các em đã quen với thiếu thốn? Nên ước mơ ko còn làm cho đôi mắt ánh lên những khát khao, và làm cho những đôi chân hiếu động ngoan ngoãn đứng yên, khiến cho buổi chiều hôm đó như trùng lại trong một nhịp sống chậm buồn man mác, như là nhịp sống của 1 thế kỷ trước chứ ko phải là nhịp sống của những ngày hôm nay.

phan huyen nhi

Xe điện
Đây là những bức ảnh về căn phòng các em ở tại ngôi trường bán trú xã Tara

Chăn màn được các em xếp rất ngăn nắp, gọn gàng

mặc dù bốn bề hở toác bởi bức vách liêu xiêu, nhưng ánh sáng chủ đạo trong phòng vẫn là một màu tranh sáng tranh tối, mờ mờ trong cũ kỹ và trầm buồn

căn phòng này chắc của các em học sinh nam, nên ko được ngăn nắp như căn phòng kia

và đây, còn cái gì có tên gọi là đơn sơ, hơn nơi này ko?

căn phòng này thì mới được dựng lên, nên nhìn vẫn mới mặc dù vẫn trống hoác đón gió lùa vào

đêm đêm, nằm đếm sao trời trong những căn phòng nhỏ bé, bao ước mơ của các em đã có từ đây

phan huyen nhi

Xe điện
Đây là những hình ảnh về lớp học vùng cao

Ngày nắng cũng như ngày mưa, các em đã ngồi trong những lớp học này, nhìn như những căn phòng dựng vội thời chiến

còn đây là những gian nhà bán trú mới dựng, nơi các em nghỉ lại từ sáng thứ 2 cho đến trưa thứ 7 hàng tuần, chiều thứ 7 và ngày chủ nhật các em được trở về cùng gia đình

Gian bếp nằm cạnh ngay phòng ăn của các em, cũng đơn sơ, cũng tạm bợ, như ko thể đơn sơ, ko thể tạm bợ hơn

còn đây là phòng ở của giáo viên, 1 căn phòng rộng chưa đến 10m2, bao gồm cả gia đình cô giáo sống và sinh hoạt trong đó

và đây là nhà tắm của các em, nơi mấy trăm em học sinh bán trú sử dụng mỗi ngày