Qua miền Tây Bắc, đến với mây, núi, rừng và những con người hiền hòa, dễ mến.

baoanhjsc

Xe tăng
Website
www.thietbiyte.net.vn

lambogi79

Xe điện
Ko, ý em nói là từ giờ đến cuối năm em sẽ lên Nà É kiểm tra chuồng dê chuồng lợn, đoàn đi chỉ khoảng 3 người thôi chứ ko phải đi đông như chuyến này, thế nên em mới phải hỏi là như vậy thì cụ có đi ko?
ok nhe mợ. thêm bạn thêm vui

phan huyen nhi

Xe điện
Mấy ông kia ngủ toàn lấy tay che vòng 1 thế kia, sợ chủ thớt làm gì hả?
Thật sự là cả đoàn đều biết em chỉ làm phó nháy thôi, ở ngữ cảnh này các ông ấy cảnh giác nhau đấy cụ ạ.

INOVAV

Đi bộ
Em là thành viên mới. Đã xem hết 53 trang của thớt này. Cảm ơn mợ chủ thớt (vừa đẹp vừa nhân hậu) và mọi người đã cho em thêm sự hiểu biết về đất nước và con người ở miền tây bắc, lòng nhiệt tình của mọi người và những gian nan của công việc từ thiện.

phan huyen nhi

Xe điện
Em là thành viên mới. Đã xem hết 53 trang của thớt này. Cảm ơn mợ chủ thớt (vừa đẹp vừa nhân hậu) và mọi người đã cho em thêm sự hiểu biết về đất nước và con người ở miền tây bắc, lòng nhiệt tình của mọi người và những gian nan của công việc từ thiện.

Cảm ơn cụ nhiều vì những cảm thông và cả những lời động viên của cụ, đặc biệt những sự đóng góp quý báu của cụ cho những chương trình từ thiện của chúng em.
Ngày mai nhóm TTTA tụi em có mấy thành viên (trong đó có em) sẽ lên Yên Bái trao 200 hộp sữa mà cụ đã ủng hộ cho các cháu học sinh nghèo cụ ạ. Lần đi Tà Mung, 600 hộp sữa của cụ ủng hộ chương trình thực sự là món quà quý giá đối với những em bé biết bò trên những sườn núi từ khi còn trứng nước, khi mẹ bé còn bận làm nương, nhưng chưa 1 lần trong đời được uống 1 ngụm sữa nào.
Chân thành cảm ơn sự giúp đỡ nhiệt tình và quý báu của cụ.

Rybicka

Xe buýt

Cảm ơn cụ nhiều vì những cảm thông và cả những lời động viên của cụ, đặc biệt những sự đóng góp quý báu của cụ cho những chương trình từ thiện của chúng em.
Ngày mai nhóm TTTA tụi em có mấy thành viên (trong đó có em) sẽ lên Yên Bái trao 200 hộp sữa mà cụ đã ủng hộ cho các cháu học sinh nghèo cụ ạ. Lần đi Tà Mung, 600 hộp sữa của cụ ủng hộ chương trình thực sự là món quà quý giá đối với những em bé biết bò trên những sườn núi từ khi còn trứng nước, khi mẹ bé còn bận làm nương, nhưng chưa 1 lần trong đời được uống 1 ngụm sữa nào.
Chân thành cảm ơn sự giúp đỡ nhiệt tình và quý báu của cụ.
nhầm hàng rùi mợ ơi, cụ INNOVA cho sữa là cụ khác cơ mà.........

INOVAV

Đi bộ
Phải rồi, em là INOVA....V không phải là cụ INOVA.

slaz8

Xe ba gác
Cháu cũng ko biết 2 nhóc kia là bạch biến hay bạch tạng nữa.
Nhưng bác nói cháu cũng thấy phân vân, vì người H'Mông có nguồn gốc là ở Châu Âu.
Chắc đó là theo gen nhỉ :D

Người H’Mông hay còn được gọi là người Miêu là một dân tộc xưa kia sống tại khu vực phía Nam của Trung Quốc. Sang thế kỷ 18 thì người Mông có sự di cư sang Việt Nam.
Người Mông là nhóm người có nguồn gốc từ châu Âu, di dân dần đến vùng đồng khô Siberia rồi mới đến định cư ở lưu vực sông Hoàng Hà vài ngàn năm trước. (Trong thế kỉ XVII những nhà truyền giáo Tây phương lần đầu tiếp xúc với nhóm Mông sống hoang dã ở vùng Vân Nam TQ lấy làm ngạc nhiên thấy họ không có nét thuần Á châu mà lại có người có màu tóc hung, bạch kim và vài người lại có mắt xanh- chính vì vậy mà người Hoa gọi họ là Miêu, hay Mèo).
đúng là đi một ngày đàng học một sàng...
cháu bây giờ mới biết, không hiểu 54 dân tộc anh em còn gì thú vị nữa không cụ?
vuót ka

slaz8

Xe ba gác
Chúng tôi xuất phát lúc 9h 15p, khi ánh nắng đã khá gay gắt, vẫn tại địa điểm quen thuộc, trung tâm hội nghị quốc gia Mỹ Đình. Vừa đi vừa tán dóc, đôi khi lại dừng chân để chụp một áng mây, một nhành hoa, một sự kiện lạ, nên tốc độ di chuyển cũng ko có một chuẩn mực nhất định..

Chúng tôi đi theo lộ trình quen thuộc: Cầu Trung Hà - Thanh Sơn - Nghĩa Lộ - Đèo Khế - Tú Lệ - Đèo Khau Phạ - Mù Căng Chải - Than Uyên.

Có những đoạn đang làm đường, lầy lội, nhỏ hẹp nên rất khó đi.

Đường đi vắng vẻ, ít gặp xe ngược chiều, dù là ban ngày

Thỉnh thoảng phố thị bất chợt hiện ra, phá tan vẻ vắng lặng, nhìn cũng thấy vui mắt

Người dân Tây Bắc "Chung tay cải cách thủ tục hành chính", không biết theo công thức nào? Hành là chính hay có hành mới xong được việc chính?

Cũng ồn ã với bao mặt hàng thông dụng

Rồi lại trả chúng tôi về với những cung đường vắng vẻ

Ven đường, những đồi chè xanh mướt

Trải dài mênh mông

như một điểm nhấn dịu êm trong nắng vàng giữa những ngày hè nóng nực

Nhìn từ xa, như chiếc nia tròn cong cong dịu dàng ôm lấy đất

Làm nhỏ bé hơn những ngôi nhà nép mình bên cạnh

Nhìn những tấm hình này mới hiểu tại sao mấy thằng mũi lõ mắt xanh lại thích tây bắc của nhà mềnh thế
voka

phan huyen nhi

Xe điện
đúng là đi một ngày đàng học một sàng...
cháu bây giờ mới biết, không hiểu 54 dân tộc anh em còn gì thú vị nữa không cụ?
vuót ka

Đến với Tây Bắc, với những con người bình dị và dễ gần nơi đây, cũng như đến với núi rừng bạt ngàn và mây bồng bềnh phủ trắng những con đường mòn chạy từ chân núi lên lưng chừng trời, mới cảm được nhiều nhất cái đẹp, cái lãng mạn của mảnh đất này cụ ạ.

Nocar nothing

Xe buýt

Đến với Tây Bắc, với những con người bình dị và dễ gần nơi đây, cũng như đến với núi rừng bạt ngàn và mây bồng bềnh phủ trắng những con đường mòn chạy từ chân núi lên lưng chừng trời, mới cảm được nhiều nhất cái đẹp, cái lãng mạn của mảnh đất này cụ ạ.
Đến nỗi người về xuôi mà hồn vẫn còn ở lại, có phải không mợ :D

phan huyen nhi

Xe điện
Đến nỗi người về xuôi mà hồn vẫn còn ở lại, có phải không mợ :D
Nói vậy mà ko phải dzậy, nhưng lại đúng như dzậy, cụ ạ.
Em lại đang thu xếp để lên Than Uyên tiếp đây, nhân chuyến đi kiểm tra dê và lợn, em định khảo sát tiếp 1 bản người Dao ở xã khác, gần với Mường Kim và Tà Mung trong thớt ảnh này.