[Funland] Quả bom nợ lần này lớn hơn 2011 nhiều ==> lạm phát kinh hoàng ko ?

Bạn dự đoán tương lai năm 2021 tình hình lạm phát sẽ diễn ra thế nào ?

• giá vàng lên 60 triệu đồng 1 lượng

Lượt chọn: 71 27.3%
  • giảm phát, toàn bộ nền kinh tế các nước đi xuống, giá mọi thứ rẻ đi, đất đi xuống

Lượt chọn: 107 41.2%
  • giá đô la lên 30 nghìn

Lượt chọn: 32 12.3%
  • giá đất tăng gấp rữoi hiện tại, sốt đất sau đó mới vỡ bong bóng

Lượt chọn: 32 12.3%
  • giá cả vẫn như hiện tại, đất sốt tuỳ vùng, giá không tăng đáng kể, đi ngang 3-4 năm rồi mới tăng

Lượt chọn: 87 33.5%

• Tổng bình chọn
    260

trancannam

Xe điện
Lạm phát chưa rơi vào năm 2020 vì nền kinh tế toàn thế giới đang tăng trưởng âm. Chỉ có CK và vàng là tăng mạnh

imagine170

Xe tải
Em thì thấy bảo: khi mà tất cả đều dự phóng có lạm phát phi mã thì nó lại không đến. Nó chỉ đến khi mà nhiều người nghĩ mọi thứ ổn rồi. He he

Anhgia_Hanoi

Xe hơi
Thực ra em công nhận nhiều ccụ rất trình độ, chuyên ngành rất cao, loi nhoi tiền mí đất mí vàng ăn cười thối mũi. Em ko dám ý kiến ý cò. Chỉ thấy thế này:

Bắt đầu từ khi em cầm trên tay 01 cây vàng đầu tiên trong đời, loanh quanh đâu 2 củ/ cây. Trải qua đợt sóng lên 5 triệu/ cây. Và giờ gần 5 chục triệu. Qua nhiều đợt sóng, sốt từ thời mở cửa thế kỷ trước đến giờ em thấy:

Vàng so với tiền tăng khoảng 10 lần.
Đất so với vàng tăng khoảng 100 lần
Đất so với tiền tăng khoảng nghìn lần, 1000 lần.

Bởi vì ngày đó nhà mặt phố vài ba cây vàng, giờ vài trăm cây.

Và đó là sự việc hiển nhiên, đã xảy ra.

Cho nên em đồng ý kiến cụ thớt về 2 vấn đề, 2 vấn đề em cũng để ý khá lâu là:
1- Đất
2- Dịch chuyển giá trị tài sản có giá trị
3- Là sân chơi của các tay to, rất to ( fed)

Một số ý kiến khác của các cụ về lý thuyết, điều tiết của nhà nước em thấy cũng ko sai bởi vì ngày xưa và giờ khác nhau, khác về Thông tin, dân trí, trình độ quản lý của nhà nước.... Cái cơ bản là giá đất, vàng trong nước cũng tiệm cận theo giá thế giới. Cho nên em nghĩ trong ngắn hạn khó có sốt đất diện rộng, cục bộ vẫn có, cái này do tay to nó khuấy là nhiều, nhưng dài hạn, tầm 20-30 năm có thể lãi hơn bỏ ra kinh doanh quay vòng vốn, nếu kinh doanh suôn sẻ.

Em ko dám khuyên gì, chỉ lưu ý các cụ một điều, thời điểm, chính xác, là thời điểm. Đúng thời điểm thì yếu thành khỏe, dốt thành giỏi, nhát gan thành anh hùng. Sai thời điểm, 1 ly đi cả dặm. Và biết được thời điểm chỉ có 2 thành phần, Thiên tài và quản lý cả thiên tài, có nghĩa là tầm chính chị chiến lược chính sách.

Cho nên giàu nó có số, số thiên tài và số ra chính sách.

Và bây giờ như em với các cụ cần thì mua, có tiền thì mua, rẻ thì mua. *** quan tâm thiên hạ đồn thổi làm gì, chăm chỉ cày cuốc nghèo tí cũng đc.

Ngày trước, biết thế bỏ dăm 3 cây mua mảnh vườn phố vứt đấy, giờ 3 trăm cây *** mua đc.

Giàu có số, tính toán làm đẹo, nhức đầu.
Cụ nói cực chuẩn. U50 chăng?

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Lần trc có tay chuyên gia kinh tế giả cầy (xưng là Trần Đông Phong j đó) viết 1 bài chém nghe ù cả tai là kinh tế vn sẽ đồ sụp j đó mà đợi mãi đẹo sụp.

Qui mô kinh tế Vn nay đã gấp hơn 2 lần so hơn chục năm trc, dự trữ mgoaij hối tốt hơn với xuất siêu, nợ xấu ngân hàng ở mức ko báo động trc dich, nợ công ỷong mức an toàn, lạm phát ở mức thấp và dicgj kiểm soát đc. Vì thế vỡ nợ này nọ nó ảo tưởng lắm.

Virus Love

Xe buýt
À. Có 2 ý. Thứ nhất bơm tiền từ ngân hàng TW, có sẵn trong hệ thống chứ ko phải cứ bơm là phải in.
Thứ 2. Ý cụ là cách để bơm tiền (đưa tiền) vào nền kinh tế đúng không. Có nhiều cách, gói hỗ trợ 62k tỷ bơm trực tiếp. Hạ lãi suất tín dụng, điều kiện tín dụng để bơm qua các dự án của doanh nghiệp. Tăng đầu tư công. Hạ thuế và giảm lãi suất tiết kiệm là cách gián tiếp.
em không có kiến thức về lãnh vực này. Mong cụ giả thích tại sao phải tăng đầu tư công ạ. Em không biết nên hỏi chứ không phải cắc cớ gì đâu

thientudolong

Xe container
đây là thảo luận, k phải áp đặt , mọi người thấy sai thì phản biện
khởi thủy của lạm phát là do cung tiền lớn hơn cung hàng hóa, làm giá hàng hóa tăng lên, ở vn thì đợt dịch vừa rồi đã làm suy giảm thu nhập của đại đa số các gđ, kể cả dân có tiền cũng lo tích trữ, trong khi sx, nhất là hàng nhu yếu phẩm hàng ngày ko bị suy giảm thì cơ duyên nào dẫn đến lạm phát đc theo cụ

nvht

Xe điện
có khi sắp tới lại giảm phát ấy chứ, giá lợn giảm rồi thì khả năng từ giờ đến cuối năm lạm phát lùi về 3%

Virus Love

Xe buýt
Em cám ơn cụ nhiều, nhưng em cũng chưa vỡ được cái ngu ạ, mong cụ nhẫn nại thêm chút nữa nhé. Em VD như các dn đang phải giảm quy mô do người dân thắt chặt chi tiêu. Vậy nếu nhà nước đầu tư công làm đường, sx điện... mà nhu cầu hiện tại là không cần thiết. Vậy đầu tư công lúc này có phải là phung phí và là gánh nặng cho nền kinh tế không ạ

Đại tướng Alo

Xe điện
Dự trữ ngoại hối của Việt Nam tính đến tháng 4/2020 đã đạt 84 tỷ USD các cụ nhé.

Với dự trữ ngoại hối lớn như này, CP có đủ nguồn lực để ổn định kinh tế Vĩ Mô, các cụ cứ yên tâm mà cày cuốc kiếm tiền đê. :)

Tiger Hunter

Xe container
ngay lúc này đã lạm phát 152k tỏi rồi :D

hackgirl

[Tịch thu bằng lái]
thế có thời điểm vàng vượt mốc 60t riệu 1 lượng rồi kìa các bác

VNTL-SEPRE.24

Xe buýt
Em cám ơn cụ nhiều, nhưng em cũng chưa vỡ được cái ngu ạ, mong cụ nhẫn nại thêm chút nữa nhé. Em VD như các dn đang phải giảm quy mô do người dân thắt chặt chi tiêu. Vậy nếu nhà nước đầu tư công làm đường, sx điện... mà nhu cầu hiện tại là không cần thiết. Vậy đầu tư công lúc này có phải là phung phí và là gánh nặng cho nền kinh tế không ạ
Em thì cũng chỉ hiểu nôm na thế này. Các doanh nghiệp đang ngáp, người dân đang tiết kiệm chi tiêu, thất nghiệp dẫn đến giảm phát. Do vậy để kích thích nền kinh tế và có việc làm cho người lao động thì chính phủ phải đầu tư công nhiều như làm đường xá cầu cống......, đi theo nó là xã hội lại hoạt động có thu có chi, có việc làm, các ngành nghề ăn theo cũng nhiều như vận tải, xi măng, sắt thép, nhân công, giải phóng mặt bằng dân được một mớ.... tóm lại là chống giảm phát. Xã hội có cái mà vận động. Không biết em giải thích như vậy có đúng không các cụ.

bacviet83

Xe hơi
tinfh hinh gia dat van vay nhi

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
tinfh hinh gia dat van vay nhi
Đất Đà Nẵng đây!
Chuẩn bị sẽ có nhiều đại gia đi theo giống như này ở khắp Vn thôi!

Ô tô điên

Xe tăng
Bản chất của bơm tiền là tăng lạm phát lên đồng nghĩa với việc tăng nợ, cái này là ăn tiền của thế hệ sau.
Các cụ sinh thế hệ 8x và đầu 9x hiểu cái này rất rõ, đi làm cong lưng ra để trả cái nợ của 2009-2011.
người ta vẫn thích bơm tiền và chấp nhận lạm phát vì nó đụng vào quyền lợi ở phía trên, ở trên thì vui nhưng ở dưới thì rất sợ.

bacviet83

Xe hơi
đà nẵng đang rơi tụ do à các bác