[Funland] Putin tính ứng cử TT nhiệm kỳ tới. Chuyện gì sẽ xảy ra đến với nước Nga

Kasparov

Xe buýt
Chắc em không quen hiểu theo phong cách cụ phân tích, nên em thấy rất buồn cười khi cụ có câu giải thích như vậy.

Nhòm lại từ đầu nhé, khi cụ nói

Em hỏi cụ rằng

Cụ bảo em là

Em mới hỏi cụ về thông tin vì sao nó chết

Kết quả là cụ nói

Khi cụ nói nó mất một nửa, em đã hỏi cụ xem cụ đã trừ đi các nước cộng hoà tách ra khỏi LB Xô Viết chưa, cụ có vẻ cũng chả hiểu, nên sau đó khi cụ nói dân số Nga bây giờ so với dân số Liên Xô còn khoảng một nửa, một nửa kia chính là các nước cộng hoà đã tách khỏi LB Xô Viết. Đó là lý do em thấy buồn cười, 1 sự việc nhưng được gọi và được giải thích loanh quanh, chậm hiểu có lẽ tại em do đã không lường trước được cụ có phong cách nói như thế :))

Nói thêm một chút, một nửa tách khỏi LB Xô Viết mà cụ nói là mất đi đó không hoàn toàn chống lại Nga, chống Nga loanh quanh có Gruzia, Ukraina là chống Nga dữ dội, còn những nước khác thì em thấy chả có xung đột quyết liệt nào, họ vẫn hợp tác với Nga đấy cụ.
Lão đó rồ Nga nhưng lại ghét Putin mới khổ. Nhưng phải có sự cởi trói về Hiến pháp thì nước Nga mới thoát khỏi cảnh sân sau cho US, UK.

Điều mà 75 năm rồi nhưng Đức, Nhật vẫn ko thực hiện nổi. Nước Nga chỉ cần 27 năm là sửa Hiến pháp để cạch tay đôi lại rồi...

Kasparov

Xe buýt
Cụ cứ tìm hiểu kỹ hơn đi.
Cái gì mà chiến binh trung thành của sa hoàng? Vậy tức là Trung Á theo Sa hoàng chống Lenin? Vậy giờ không có sa hoàng thì họ phải trung thành với Putin à?
Các vua VN lên ngôi, bao giờ cũng nhận mình là chư hầu của vua TQ, nhận sắc phong từ TQ, theo cụ đó cũng là trung thành?
Cụ nói đúng đấy, LX trước đây thu phục đám bạch vệ cũng khá là khoai. Thời gian có thể làm phai mờ nhiều giá trị nhưng trong suy nghĩ của người Trung Á thì Sa hoàng trước đây và nước Nga bây giờ chưa khi nào chèn ép họ cả...

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
Lão đó rồ Nga nhưng lại ghét Putin mới khổ. Nhưng phải có sự cởi trói về Hiến pháp thì nước Nga mới thoát khỏi cảnh sân sau cho US, UK.

Điều mà 75 năm rồi nhưng Đức, Nhật vẫn ko thực hiện nổi. Nước Nga chỉ cần 27 năm là sửa Hiến pháp để cạch tay đôi lại rồi...
Nhiều cụ dìm em Nga quá thì em sửa lại, nhưng nhiều cụ lại tâng bốc em nó quá thì em cũng phải sửa cho các cụ.

meotamthe

Xe cút kít
Cụ đúng là chậm hiểu!
Một cụ bảo nước Nga dãy dụa bao giờ chết, em bảo nó chết 1 nửa so với thời Soviet rồi.
Đến cụ thì cụ hiểu "chết 1 nửa" nghĩa là "chết 1/2 dân số", đến khổ!

Liên Xô tan rã thành nhiều quốc gia, Nga là lớn nhất, các quốc gia còn lại họ tự độc lập khỏi liên bang, cái này ai chả rõ, cụ nói chết một nửa so với Liên Xô, vậy em em hỏi cụ đã trừ chưa, cụ sao phải đánh lái sang chuyện khác, sau đấy lại nói vì tách ra nên thế. Khổ quá cụ nhỉ, mà em thấy em khổ hơn cụ rồi :))

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói đúng đấy, LX trước đây thu phục đám bạch vệ cũng khá là khoai. Thời gian có thể làm phai mờ nhiều giá trị nhưng trong suy nghĩ của người Trung Á thì Sa hoàng trước đây và nước Nga bây giờ chưa khi nào chèn ép họ cả...
Hô hô, một cụ ngồi ở VN phán như đúng rồi.
Tự dưng Trung Á Hồi giáo nộp đơn xin nhập vào nước Nga Công giáo à?

AT76

Xe điện
Tham quyền cố vị thì dù là anh nào thì cũng chẳng tốt đẹp gì. Không còn hi vọng gì cho nước Nga

meotamthe

Xe cút kít

Em thấy cụ đấy nói như đánh lái ấy, tách ra thì ai chả biết, hỏi tách ra đã trừ chưa thì lái vòng vèo kiểu khác, bó tay. Em không thích cái kiểu nói chuyện đánh lái kiểu đấy cụ ạ, còn rồ ai cũng chả quan trọng, OF cũng nhiều người rồ Mỹ rồ Tàu đến mù quáng đấy thôi, kiếm được người rồ Việt sao mà khó vì phần lớn toàn chê chửi đất nước :))

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
Liên Xô tan rã thành nhiều quốc gia, Nga là lớn nhất, các quốc gia còn lại họ tự độc lập khỏi liên bang, cái này ai chả rõ, cụ nói chết một nửa so với Liên Xô, vậy em em hỏi cụ đã trừ chưa, cụ sao phải đánh lái sang chuyện khác, sau đấy lại nói vì tách ra nên thế. Khổ quá cụ nhỉ, mà em thấy em khổ hơn cụ rồi :))
"Chết 1/2" nghĩa là vai trò, sức mạnh của nó chết, k phải dân số lăn ra chết 1/2.
Ngay cả nói về dân số, trước kia Nga là trung tâm đế quốc 300 triệu dân, Moscow chỉ huy 300 triệu dân LX này cộng thêm cỡ trăm triệu dân Đông Âu là hơn 400 triệu dân, giờ thì co lại còn hơn 100 triệu, nếu so về dân số LX + chư hầu thì giờ nước Nga đã "chết" mất 2/3 chỉ còn 1/3 chứ k chỉ 1/2 đâu.
Nghiêm trọng hơn sự tan rã của đế quốc Anh, các thuộc địa cũ của Anh sau khi độc lập không đe dọa an ninh của Anh, nhưng với Nga thì có đe dọa lớn vì họ đi theo đối thủ của Nga.

Chỉnh sửa cuối:

Bigcat1

Xe buýt
Bọn Tây lập lờ mị dân về tổn thất lãnh thổ của Nga dưới chế độ CS so với thời Sa hoàng.
Thực tế, các lãnh thổ mất chỉ là thuộc địa của Nga.
Cũng giống như các thuộc địa mỹ, Anh, Pháp mất trên toàn thế giới thôi.
Mỗi cái Nga nó ko đi xa nên bọn Tây mới dễ mị dân đó là đất của Nga.
Nga chỉ có 1 lãnh thổ trực thuộc bị mất là Crưm vì lý do trời ơi. Hiện nay đã thu hồi lại được.
Nói mất về tình cảm dân Nga chỉ coi U cà và Bạch Nga là đất tổ tiên nhà nó.

meotamthe

Xe cút kít
"Chết 1/2" nghĩa là vai trò, sức mạnh của nó chết, k phải dân số lăn ra chết 1/2.
Ngay cả nói về dân số, trước kia Nga là trung tâm đế quốc 300 triệu dân, Moscow chỉ huy 300 triệu dân LX này cộng thêm cỡ trăm triệu dân Đông Âu là hơn 400 triệu dân, giờ thì co lại còn hơn 100 triệu, nếu so về dân số LX + chư hầu thì giờ nước Nga đã "chết" mất 2/3 chỉ còn 1/3 chứ k chỉ 1/2 đâu.
Nghiêm trọng hơn sự tan rã của đế quốc Anh, các thuộc địa cũ của Anh sau khi độc lập không đe dọa an ninh của Anh, nhưng với Nga thì có đe dọa lớn vì họ đi theo đối thủ của Nga.

Vâng, em hiểu rồi :))

ngoc.ht09

Xe buýt
Thì Mỹ và Nato nó trừng phạt Liên Xô cả thế kỷ nay, kết quả là LX tan rã, giờ Nga còn bằng 1/2 Liên Xô trước kia, nanh vuốt rụng gần hết thì nó ngại gì mà không trừng phạt tiếp.
Trừng phạt là nghề của Mỹ, là vũ khí vô cùng lợi hại của Mỹ, chưa cần động binh đã có thể đẩy đối thủ vào suy yếu từ từ kéo dài.
Nga thật sự còn tồn tại là nhờ hạt nhân.
Thế chiến 2, Liên Xô (đất rộng và đông dân hơn Nga nhiều) đối đầu chỉ 1 nước Đức đã chết 22-27 triệu người, suýt thất thủ Moscow.
Giờ Nga bị tước hết các khoảng đệm thuộc ảnh hưởng chi phối ở phía Tây, Bắc và Nam như thế chiến 2 (Ba Lan, Ucraina, Belarussia, 3 nước Baltich, Gruzia, các nước Trung Á), mối nguy an ninh là quá lớn, phải trông cậy vào hạt nhân giữ mình dù đối thủ chưa cần dùng hạt nhân.
Thời đại chó đàn vây nhau sắp qua rồi cụ ơi, cụ không thấy các nước mới nổi càng ngày càng có chính kiến riêng ah? Mà các nước Nato cũng phải lo lợi ích quốc gia trước đa, cứ có lợi là làm thôi.

tony tí

[Tịch thu bằng lái]
Lịch sử Nga ai vĩ đại ai Thông mình quyết đoán hơn pu tin?? Vậy Putin tái tranh cử càng làm Nga hùng mạnh hơn. Dân nga Thừa thông minh để lựa chọn . A e đông Lào đừng lo Xa xôi nữa.

Kasparov

Xe buýt
Bình thường, Sa hoàng trước đây ko hề áp đặt tôn giáo nên mới thu phục đám Trung Á này. Lên YT mà xem bọn Uzbek, Kazak, Ajez nó tự hào mình là một phần của nền văn minh đế chế Nga đi. Bọn nó nói tiếng Nga như vó ấy...

Kasparov

Xe buýt
Hô hô, một cụ ngồi ở VN phán như đúng rồi.
Tự dưng Trung Á Hồi giáo nộp đơn xin nhập vào nước Nga Công giáo à?
Bình thường, Sa hoàng trước đây ko hề áp đặt tôn giáo nên mới thu phục đám Trung Á này. Lên YT mà xem bọn Uzbek, Kazak, Ajez nó tự hào mình là một phần của nền văn minh đế chế Nga đi. Bọn nó nói tiếng Nga như vó ấy...

hd-vt

Xe container
Em chả có lý do để nóng.
Mà mợ cũng chưa có để em đáng nóng.
Có chăng là em thấy mợ Ngây thơ quá.
Điều ấy quý lắm.
Mợ gắng giữ :D
Em chuyên chém gió, và chả bao giờ tranh chấp với ai. Nên cụ cần gì phải mỉa mai em.
Thớt vui vào hóng, không thì trả dép tớ zìa :D.
Tan rã cả một đế chế. Các tinh hoa, đã tốn bao nhiêu giấy mực phân tích, bao đêm "nửa đêm vỗ gối ruột đau như cắt nước mắt đầm đìa". Nên em có nói gì thì đương nhiên là chém gió :)).

hd-vt

Xe container
Dân gấu Nga nó thích vả ai cũng ko liên quan đến điểm yếu cơm sườn của Hiến pháp LX. Nếu một ngày đẹp trời dân gấu Nga ko muốn ăn cơm sườn thì LBXV ko có lý do gì để tồn tại.

Điều này khác với Hiếp pháp US, cho dù dân cao bồi US có muốn ăn cơm sườn hay cơm hành thì Hợp chủng Quốc cũng ko có lý do để tan rã...
:D đế chế Các Chú Cứ Phá tan do Hiến Pháp LX ạ cụ, vâng.

VN mình là nước nhỏ nên rất cần các nước tôn trọng Hiến Chương Liên Hợp Quốc. Đây là phao cứu sinh cho những nước nhỏ, nhưng...hỡi ơi.
Nên Hiến Pháp là một tập giấy, bỗng dưng...muốn đọc thì lôi ra đọc một...tí :D.

meotamthe

Xe cút kít
:D đế chế Các Chú Cứ Phá tan do Hiến Pháp LX ạ cụ, vâng.

VN mình là nước nhỏ nên rất cần các nước tôn trọng Hiến Chương Liên Hợp Quốc. Đây là phao cứu sinh cho những nước nhỏ, nhưng...hỡi ơi.
Nên Hiến Pháp là một tập giấy, bỗng dưng...muốn đọc thì lôi ra đọc một...tí :D.
Nếu cụ cho rằng mọi thứ đều chỉ là cái cớ, kể cả Hiến pháp cũng chỉ là cái cớ, bỗng dưng muốn đọc thì lôi ra đọc một tí thì hỡi ôi, đâu đâu cũng như vậy cụ ạ, kể cả nề nếp đạo đức gia đình cũng thế, thích thì nhắc, không thích thì lờ, cứ mạnh là triển thôi cụ, cơ bản mọi thứ đều thế, mấu chốt nằm tại nhận thức và quyết định của mỗi người đối với hoàn cảnh của họ.

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
Thời đại chó đàn vây nhau sắp qua rồi cụ ơi, cụ không thấy các nước mới nổi càng ngày càng có chính kiến riêng ah? Mà các nước Nato cũng phải lo lợi ích quốc gia trước đa, cứ có lợi là làm thôi.
Chính kiến gì thì chính kiến, mâu thuẫn giữa Mỹ và các nước đồng minh nhỏ hơn rất nhiều so với mâu thuẫn giữa Nga và các nước xung quanh, thậm chí giữa chính quyền Nga với dân Nga.
Lợi ích quốc gia của mỗi nước Nato là an ninh, mà an ninh thì Nato là công cụ rẻ nhất, hữu hiệu nhất cho các nước đó.
Cứ xem Canada, Úc, Anh...mỗi nước đều có nhiều quyền lợi gắn với TQ (hơn với Nga nhiều) nhưng nói chung đều theo Mỹ khi Mỹ chống TQ vài năm qua.
Hệ thống gắn kết về giá trị và quyền lợi của khối phương tây rất lớn và rất mạnh, dù có thăng có trầm.
Chưa có thể chế nào đối dầu phương tây mà mạnh được xấp xỉ phương tây về kinh tế, tư tưởng, công nghệ, văn hóa cả, dù Liên Xô, Nga hay TQ....đó là sự thật cho đến lúc này.
Mỹ hay quan hệ Mỹ với đồng minh suy yếu chỉ làm tăng rủi ro hỗn loạn toàn cầu.
Trật tự Mỹ lãnh đạo sau thế chiến 2 đã làm phần thế giới tuân phục trật tự đó tiến bộ nhanh nhất, ít chiến tranh lớn nhất, từ đối thủ cũ như Đức, Nhật đến đồng minh mới như Hàn, Singapore, Balan...đều hưởng lợi.
Không có Mỹ lãnh đạo, Tây Âu cắn xé nhau, Nhật, Hàn, Trung cắn xé nhau, có Mỹ cầm trịch bảo kê, tất cả trở nên hòa thuận làm ăn phát đạt.
Rất tiếc là VN lại là nước bỏ lỡ cơ hội vươn lên trong trật tự thế giới này.
Thậm chí TQ chỉ mới bắt tay một nửa một cách tạm thời với Mỹ cũng đã từ nghèo nàn lạc hậu nhảy vọt lên thứ 2 thế giới về quy mô kinh tế.
Nền hòa bình Mỹ trong đó Mỹ lãnh đạo thế giới mà suy yếu thì thế giới sẽ loạn lạc nhiều.

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
Bọn Tây lập lờ mị dân về tổn thất lãnh thổ của Nga dưới chế độ CS so với thời Sa hoàng.
Thực tế, các lãnh thổ mất chỉ là thuộc địa của Nga.
Cũng giống như các thuộc địa mỹ, Anh, Pháp mất trên toàn thế giới thôi.
Mỗi cái Nga nó ko đi xa nên bọn Tây mới dễ mị dân đó là đất của Nga.
Nga chỉ có 1 lãnh thổ trực thuộc bị mất là Crưm vì lý do trời ơi. Hiện nay đã thu hồi lại được.
Nói mất về tình cảm dân Nga chỉ coi U cà và Bạch Nga là đất tổ tiên nhà nó.
Những lãnh thổ thuộc địa mà Nga mất gây hại cho an ninh Nga rất nhiều, không như việc Anh, Pháp mất thuộc địa đâu.
Thuộc địa của Anh, Pháp là để khai thác còn thuộc địa của Nga là các vùng đệm an ninh bảo vệ cho nước Nga chính quốc.
Nga chưa thu hồi được Crimea đâu vì việc đó chưa được quốc tế công nhận, về mặt pháp lý thì nuốt chưa xong, hậu quả vẫn đang phải trả.
Giả sử, vì lấy Crimea mà Nga bị cấm vận 30 năm, và vì bị cấm vận mà mỗi năm Nga tụt lại khoảng 2-3%% so với nếu k bị cấm vận chẳng hạn, thì cái giá cũng không nhẹ nhàng gì (sau 30 năm, GDP của Nga chỉ còn bằng khoảng 1/2 so với trường hợp nếu không bị cấm vận trong 30 năm đó).
Quan trọng nhất, Nga đã không có một tư tưởng rõ ràng về xây dựng vị thế của mình hậu Soviet là gì? Quay lại gia tài thời Sa hoàng cũng đã không khả thi, nhũn nhặn hội nhập phương tây cũng không khả thi (oái oăm là Nga rất muốn được gia nhập khối phương tây nhưng lại không dám để các hàng xóm của mình gia nhập khối đó trước mình, mà các hàng xóm đó lại ở phía tây của Nga!).
Lịch sử nước Nga mấy trăm năm gần đây, từ Piot 1 đến Lenin là lịch sử của "phương tây hóa"- học theo mô hình phương tây để hiện đại hóa nhưng lại kết thúc bằng một thất bại địa chính trị quá nặng nề.
Giả sử hỏi người Nga rằng họ muốn định hình nước Nga với xung quanh thế nào thì họ trả lời ra sao?
Hiện nay Nga đang dụ dỗ kết hợp dọa dẫm, bắt nạt hàng xóm câu giờ thôi chứ chưa có phương hướng rõ rệt nào.
Nếu có chiến lược tương lai rõ ràng, nước Nga đã không phụ thuộc vào cá nhân Putin như thế.

Chỉnh sửa cuối:

VN Stock

[Tịch thu bằng lái]
Nền hòa bình Mỹ trong đó Mỹ lãnh đạo thế giới mà suy yếu thì thế giới sẽ loạn lạc nhiều.
Kinh nhể ::P
Ý cụ là nước Mỹ giữ gìn hoà bình cho toàn thế giới ???