[Thảo luận] Pó tay với công an Việt Trì- Phú Thọ

fly

Xe ba gác
Website
www.facebook.com
bọn này đểu nhể, có lần em e bị bắt ở Sơn La ko có cái gương nào,embij phạt tại chỗ có biên lai tại chỗ, nhìn dày dặn mà hoa lá đẹp phết, Mà guơng bị phạt có mấy chục mà bọn xxx cũngko tha:-"

ManhLinh.Dinh

[Tịch thu bằng lái]
xe có cái gương người ta lắp đi cho an toàn thì lại tháo ẹ nó ra, rồi mua mấy mấy trăm nghìn cái bộ gương khựa lắp vào chống đối.

nhìn lởm không tả nổi.

Đi 4b sao không tháo gương ra nhể =))

xebokeooto

Xe tăng
Mời các Cụ xem:

Hỏi: Hiện một số người tham gia giao thông bằng xe máy tại Hà Nội chỉ lắp 1 gương lồi nhỏ ở bên trái, bên phải không lắp, thay vì lắp 2 gương xe máy bình thuờng. Xin hỏi việc lắp gương này có bị CSGT xử phạt không? Nguyen Nhu Vuong Nguyen (nhuvuong91@gmail.com)
Trả lời: Theo quy định tại điểm e khoản 1 Điều 53 Luật Giao thông đường bộ năm 2008, các phương tiện tham gia giao thông là xe cơ giới phải "có đủ gương chiếu hậu và các trang bị, thiết bị khác bảo đảm tầm nhìn cho người điều khiển".
Tại tiêu chuẩn số TCVN 6770-2001 về các yêu cầu cơ bản đối với việc sử dụng gương lắp trên xe máy 2 bánh được quy định như sau: xe gắn máy 2 bánh có vận tốc tối đa theo thiết kế không vượt quá 50km/h phải được gắn ít nhất 1 gương chiếu hậu ở bên trái phương tiện; phương tiện có vận tốc tối đa theo thiết kế vượt quá 50km/h và các phương tiện 3 bánh phải được lắp 2 gương, 1 bên trái, 1 bên phải phương tiện.
Tuy nhiên, theo quy định mới nhất tại Nghị định số 34/2010/NĐ-CP ngày 2/4/2010 về xử phạt hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ, phương tiện tham gia giao thông là xe gắn máy chỉ bị xử phạt hành chính khi không lắp gương chiếu hậu bên trái phương tiện. Cụ thể, theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 20 Nghị định 34/2010/NĐ-CP thì: "Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây: a) Không có còi; đèn soi biển số; đèn báo hãm; gương chiếu hậu bên trái người điều khiển hoặc có nhưng không có tác dụng...".
Do vậy, về nguyên tắc, việc chỉ lắp gương chiếu hậu bên trái xe mà không lắp gương bên phải xe sẽ không bị xử phạt. Tuy nhiên, trường hợp có lắp gương chiếu hậu bên trái xe nhưng gương không có tác dụng thì bạn vẫn có thể bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này

Công ty Luật Hồng Hà (Hà Nội)

Nguồn: http://ca.cand.com.vn/vi-VN/tuvanphapluat/2011/5/176500.cand

nguyenviet

Xe tải
...Nghị định số 34/2010/NĐ-CP ngày 2/4/2010 về xử phạt hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ, phương tiện tham gia giao thông là xe gắn máy chỉ bị xử phạt hành chính khi không lắp gương chiếu hậu bên trái phương tiện. Cụ thể, theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 20 Nghị định 34/2010/NĐ-CP thì: "Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây: a) Không có còi; đèn soi biển số; đèn báo hãm; gương chiếu hậu bên trái người điều khiển hoặc có nhưng không có tác dụng...".[/IMG]
Cái Nghị đinh 34 này VOV giao thông nói liên tục cái đoạn trên. Em dự là mấy cụ comment ở trên toàn đi ... xe máy.
Vote cụ xebokeooto.

NDT78

[Tịch thu bằng lái]
Đọc đến đây nhà cháu chả biết là phải dùng 2 gương hay chỉ 1 gương trái. Nhiều cụ ở trên khăng khăng 2 gương, nhưng đọc xong bài cụ Xebokeoto thì nhà cháu lại thấy chỉ cần 1 gương trái. Thế cụ nào sai cụ nào đúng ạ.:-??

bichngoc12345

Xe tải
hôm trước em đi cùng anh bạn lên VT, em 1 xe, anh bạn 1 xe. kết quả là anh bạn bị bắn tốc độ, mặc dù đã xin xỏ rất ăn năn nhưng cũng đành chịu, cuối cùng bị lập biên bản và giữ GPLX, em thấy rất nhiều trường hợp như vậy, có trường hợp quá 2km mà cũng bị lập biên bản. công nhận CA PT làm rắn thật

Nine

Xe điện
Luật nói rõ thế mà các cụ vẫn mơ hồ nhỉ.
Túm váy lại là với xe mô tô thì chỉ cần 1 gương bên trái có tác dụng là đủ nhá

ManhLinh.Dinh

[Tịch thu bằng lái]
gương nào cũng quan trọng, ở VN thì gương phải quan trọng nhất vì dân ta toàn vượt phải :))

vinh de

Xe hơi
Đang đọc luật GTDB 23/2008 có nói đến xe máy: Khoản 2 điều 53 đoạn nói đến gương chiếu hậu
"e) Có đủ gương chiếu hậu và các trang bị, thiết bị khác bảo đảm tầm nhìn cho người điều khiển;"
Điều này có nghĩa là xe của bạn thiết kế có bn gương (2 gương) thì phải đủ từng đấy gương và dùng dc (bảo đảm).
Hic, đọc luật đúng là đau đầu :))

vinh de

Xe hơi
Mời các Cụ xem:

Hỏi: Hiện một số người tham gia giao thông bằng xe máy tại Hà Nội chỉ lắp 1 gương lồi nhỏ ở bên trái, bên phải không lắp, thay vì lắp 2 gương xe máy bình thuờng. Xin hỏi việc lắp gương này có bị CSGT xử phạt không? Nguyen Nhu Vuong Nguyen (nhuvuong91@gmail.com)
Trả lời: Theo quy định tại điểm e khoản 1 Điều 53 Luật Giao thông đường bộ năm 2008, các phương tiện tham gia giao thông là xe cơ giới phải "có đủ gương chiếu hậu và các trang bị, thiết bị khác bảo đảm tầm nhìn cho người điều khiển".
Tại tiêu chuẩn số TCVN 6770-2001 về các yêu cầu cơ bản đối với việc sử dụng gương lắp trên xe máy 2 bánh được quy định như sau: xe gắn máy 2 bánh có vận tốc tối đa theo thiết kế không vượt quá 50km/h phải được gắn ít nhất 1 gương chiếu hậu ở bên trái phương tiện; phương tiện có vận tốc tối đa theo thiết kế vượt quá 50km/h và các phương tiện 3 bánh phải được lắp 2 gương, 1 bên trái, 1 bên phải phương tiện.
Tuy nhiên, theo quy định mới nhất tại Nghị định số 34/2010/NĐ-CP ngày 2/4/2010 về xử phạt hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ, phương tiện tham gia giao thông là xe gắn máy chỉ bị xử phạt hành chính khi không lắp gương chiếu hậu bên trái phương tiện. Cụ thể, theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 20 Nghị định 34/2010/NĐ-CP thì: "Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây: a) Không có còi; đèn soi biển số; đèn báo hãm; gương chiếu hậu bên trái người điều khiển hoặc có nhưng không có tác dụng...".
Do vậy, về nguyên tắc, việc chỉ lắp gương chiếu hậu bên trái xe mà không lắp gương bên phải xe sẽ không bị xử phạt. Tuy nhiên, trường hợp có lắp gương chiếu hậu bên trái xe nhưng gương không có tác dụng thì bạn vẫn có thể bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này

Công ty Luật Hồng Hà (Hà Nội)

Nguồn: http://ca.cand.com.vn/vi-VN/tuvanphapluat/2011/5/176500.cand
Xe mô tô khác xe gắn máy mà :)) mà mô tô 2 bánh thì chiếm phần lớn.

Shift

Xe hơi
lại nói xe 2 bánh, cách đây 2 năm, ông già em có chơi mấy anh xxx lập trạm gần nhà em một vố, chả là đội xxx này dời đến cách nhà em khoảng 500m để làm trạm lưu động, ông già em đi xe máy qua có treo sẵn mũ bảo hiểm rồi, xxx toét vào, ông già em xuống, đưa đủ giấy tờ luôn, xxx bảo lập biên bản vì bác không đội mũ bảo hiểm, ông già không nói gì, xxx viết xong bảo bác ký vào đây, ông già bảo ký cái gì, xxx bảo lỗi bác không đội MBH, ông già em nói nguyên văn thế này ( thế cái mả bố thằng nào trên đầu tao đây ):-bd . kakakakaka, trong lúc xxx lập biên bản ông già em đã lấy mũ và đội lên đầu rồi. thế là thằng xxx già nhất ( có kinh nghiệm ) ra bảo, thôi bác đi đi, nhưng ông già em bảo làm mất thời gian của ông ấy, rồi ông già em nói linh tinh nhiều chuyện....bọn xxx mất cả buổi giải quyết. vì ông già em ghét bọn xxx này sẵn nên mới làm thế, còn chuyện khác nữa hôm nào em kể tiếp về cái trạm lưu động gần nhà em dính chưởng của ông già em và mấy đám thanh niên gần đấy...vui lắm.

Kia6582

Xe buýt
Em có thời gian sống ở VT nên rất hiểu xxx ở đó nên về đấy chưa lần nào phải nộp xiền ngu:D, nói chung là đi tỉnh em chả sợ lắm vì mình luôn đi đúng luật, chỗ nào khó quá thì xuống xe đẩy qua:))

hungmanh.nuce

Xe hơi
em người việt trì đây học dưới HN về việt trì e toàn đi SH của alibaba e biển 7777 ko mũ mà bọn xxx chả bắt bao h :"> dân việt trì thì quách tỉnh rồi bác ạ
chỉ có tỉnh lẻ vào là bọn nó nạt thôi :-< chia buồn cùng bác,lần sau bác qua chốt việt trì thì cảnh giác hơn bác nhé volka cho bác hạ hỏa :D:D:D

tuan6780670

Xe hơi
chiếu theo luật thì xe 2b chỉ cần có gương chiếu hậu có tác dụng là ok thôi ạ.k cần phải có đủ cả 2 gương. bác bị bắt láo rồi. bọn xxx thế thì cứ pải cho cái zép vào mồm mới đc.
=;

mati

Xe buýt
[Tieu]*[quy];5551539 nói:
Em công nhận là ở HN thì gần như 100% ko bắt ko gương. em cũng như các bạn em không ít lần bị xxx Hà Nội bắt nhưng kể cả trong trường hợp lập biên bản hay không thì cũng ko bao giờ có câu chuyện " cái gương" trong đó. em thấy xxx các tỉn hay bắt lỗi này, đặc biệt là xxx Thái Nguyên
Thế các cụ đi xe Vespa PX loại nhập từ Italy thì lấy đâu ra chỗ lắp 2 gương?

ngvbang

Xe buýt
Bác bị chúng nó lừa rồi, qui định là 1 gương thôi. Bác xem lại biên bản và có quyền thắc mắc mà

oto16ahn

Xe điện
XXX ở đâu chẳng có x này x nọ.cụ ... cụ chịu đê%%-

MaLong

Xe tải
Cụ này kể nghe có phần vô lý, không gương thì cũng viết biên lai thu tiền phạt tại chỗ, sao lai giữ cả GPLX + ĐK

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Chào các bác, chắc các bác cũng biết V.Trì- thành phố quê cha đất tổ của các vua Hùng. Tp này bé tí, nhỏ hơn cái bàn tay, chỉ có 1 con đường Hùng Vương duy nhất, đi hết đường này là cũng hết thành phố luôn. Nhưng khốn nạn ở chỗ là cái thành phố nhỏ như thế mà tụi công an thì củ chuối hết chỗ nói, hay là đói quá không biết. Trước khi đến đây em đã nghe dặn trước nhưng không ngờ lại gặp quả đau như thế và chứng kiến nhiều trường hợp đau thương hơn thế.
Hôm đó em về V.Trì cùng đứa bạn, đi xe máy, qua khỏi cầu V.Trì, đường rộng, thoáng, chẳng có ai nhưng đã bị đứa bạn dặn trước là đừng đi quá 40km không thì công an hay "núp" lắm. Y như rằng đi đến đoạn khuất em thấy 5 đồng chí công an đứng ở trên thi nhau chặn các xe ô tô, xe máy đi quá tốc độ. Em & thằng bạn đàng hoàng tà tà tiến tới vì tự tin là mình chỉ đi có 38km. Ai dè em lại bị tuýt còi, thằng cha công an nghiêm mặt rồi nói em bị phạt vì xe chỉ có... 1 gương, thiếu gương bên phải nữa. Ôi trời ơi, không ngờ lại "rắn" đến mức thế. Nếu Hà Nội mà bắt như thế này có mà không còn chỗ chứa xe vi phạm nữa. Người có 1 gương như em là còn tử tế chán, đầy thằng còn chẳng có cái gương nào. Thế là em bị giữ cả GPLX & Đăng kí xe. Em cãi lý là luật Giao thông chỉ phạt tiền thôi chứ không được giữ giấy tờ xe, thằng công an nói "Anh cứ search Google thoải mái đi, chúng tôi cứ giữ, sau này anh muốn kiện thì kiện". Em ức đến tận cổ nhưng thôi đành đi, dây với cái lũ này chỉ mệt. Thằng bạn em nói rằng dân thành phố này quá quen với những trò của công an ở đây nên cảnh giác lắm rồi, giờ chỉ có dân bên ngoài vào chưa quen nên mới bị bắt thôi. Mà đúng thật, em để ý những xe bị bắt toàn là biển số tỉnh lẻ thôi, mà nhìn những người bị bắt thì khổ quá, cứ run lập cập, có những người là nông dân trông lại càng khổ. Có đồng chí đi xe ô tô biển 89 cũng bị chặn vì đi quá tốc độ.
Mà chuối ở cái là không chỉ có cái bốt này đâu nhé, đi thêm 200m nữa em lại gặp thêm 1 chốt công an nữa, cũng khoảng 4,5 tên. Rồi thêm khoảng 2km nữa lại gặp tốp khác, lần này chúng nó đứng đối diện bên kia đường, tóm lại trong khoảng có 3km mà có đến 3 chốt chặn. Kiểu này thì đến con ruồi cũng chán chẳng buồn chết.
Có mấy nội dung trao đổi với bác như sau:

1. Nếu CSGT không vi phạm pháp luật, làm việc đúng nguyên tắc, thì đề nghị bác sử dụng từ ngữ phù hợp trên diễn đàn
2. Theo Nghị định 34/2010/NĐ-CP - Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực GTĐB dưới đây:

[FONT=&quot]Điều 20. Xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông[/FONT]
[FONT=&quot]1. Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:[/FONT]
a) Không có còi; đèn soi biển số; đèn báo hãm; gương chiếu hậu bên trái người điều khiển hoặc có nhưng không có tác dụng;
b) Gắn biển số không đúng quy định; biển số không rõ chữ, số; biển số bị bẻ cong, bị che lấp, bị hỏng;
[FONT=&quot]c) Điều khiển xe không có [/FONT] đèn tín hiệu h[FONT=&quot]oặc có nhưng không có tác dụng[/FONT].
Cho nên nếu bác bị giữ giấy tờ xe (không biết có bị giữ xe không?) thì bác cho cái biên bản xử phạt lên đây để anh em biết chính xác nội dung xử phạt đó.

Theo Nghị định nói trên, các loại moto, xe máy chỉ yêu cầu có ít nhất một gương chiếu hậu bên trái còn tác dụng.

niceshot

Xe container
lại nói xe 2 bánh, cách đây 2 năm, ông già em có chơi mấy anh xxx lập trạm gần nhà em một vố, chả là đội xxx này dời đến cách nhà em khoảng 500m để làm trạm lưu động, ông già em đi xe máy qua có treo sẵn mũ bảo hiểm rồi, xxx toét vào, ông già em xuống, đưa đủ giấy tờ luôn, xxx bảo lập biên bản vì bác không đội mũ bảo hiểm, ông già không nói gì, xxx viết xong bảo bác ký vào đây, ông già bảo ký cái gì, xxx bảo lỗi bác không đội MBH, ông già em nói nguyên văn thế này ( thế cái mả bố thằng nào trên đầu tao đây ):-bd . kakakakaka, trong lúc xxx lập biên bản ông già em đã lấy mũ và đội lên đầu rồi. thế là thằng xxx già nhất ( có kinh nghiệm ) ra bảo, thôi bác đi đi, nhưng ông già em bảo làm mất thời gian của ông ấy, rồi ông già em nói linh tinh nhiều chuyện....bọn xxx mất cả buổi giải quyết. vì ông già em ghét bọn xxx này sẵn nên mới làm thế, còn chuyện khác nữa hôm nào em kể tiếp về cái trạm lưu động gần nhà em dính chưởng của ông già em và mấy đám thanh niên gần đấy...vui lắm.
Chả thấy hành động của ông già cụ có gì đáng để khoe cả!?