[Funland] Phú Quốc bao giờ trở lại

CRV-2015

Xe buýt
Mình đến PQ lần cuối năm 2020 và từ đó không có ý định quay lại nữa sau khi các TĐ lớn như Vin và Sun thâu tóm các khu đất ven biển và đổ bê tông hết cả. Thực sự rất rất tiếc cho PQ. Có nhiều cụ có thể thích việc hiện đại hóa du lịch theo cách xây dựng các khu vui chơi giải trí...nhưng theo em nên có quy hoạch và theo đặc điểm địa phương. Bản thân em thích đi du lịch những nơi còn giữ được nét tự nhiên, được cảm nhận nét đẹp tự nhiên chứ không đến những nơi kiến trúc lặp đi lặp lại của Vin và Sun.
Kiểu xây dựng thẳng tay phá mảng xanh, bê tông, tây hóa ở PQ gần đây chắc chắn sẽ dẫn đến việc rồi sẽ chỉ còn khách bình dân nội địa, đi lần cho biết (vì đắt đỏ) đến PQ thôi. Vì khách tây và khách nội có tiền thì họ sẽ đi sang châu âu, hay phu ket, sihanuck ville, boracay, ba li ... chứ ko đến cái nơi xây dựng hổ lốn, môi trường ô nhiễm rác ngập tràn, và cây xanh bị chặt phá vô tội vạ ...

RX470_HN

Xe tăng
Thành phố đảo mà du khách đi như ở trong đất liền là do đất biển bị chiếm hết . Quy hoạch thua cả mấy vùng biển nội địa như Cửa Lò, Thanh Hóa. Quảng Ninh, Hải Phòng... Em đánh giá quản lí đất đai của mấy ô được cho là có chyên môn mà làm lãnh đạo từ kiên gian đến Hà Nội là quá kém, kém hơn cả mấy ông không có chuyên môn.
HN thì ông chặt cây cật lực, PQ thì phân lô kịch liệt :D

Laman1214

Xe buýt
Em đi Tuy Hòa ấn tượng 1 thành phố biển nhỏ nhưng khu vực trung tâm quy hoạch rất bài bản, đường ven biển to và dài mấy km, đi vài trăm m lại có công viên và vườn hoa công cộng. Tiếc là chỉ khai thác được du lịch biển khoảng 6 tháng vì hay có mưa bão. PQ chỉ cần quy hoạch khu trung tâm Dương Đông giống Tuy Hòa thôi thì cũng ko tệ hại như bây giờ

Xe nội lước

Xe container
Đi đi em, Phú Quốc hay mà. Chị thích nhất cái bầu không khí trong veo của nó. Làm việc cật lực mấy, thức khuya, nhậu say, sáng hôm sau dậy vẫn thấy sảng khoái bình thường, không bị mệt mỏi. Biển đẹp lắm.
Mợ ở An Thới hay Dương Đông ?..
Em thấy đừng kỳ vọng quá thì sẽ thấy tuyệt vời.

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Em đi Tuy Hòa ấn tượng 1 thành phố biển nhỏ nhưng khu vực trung tâm quy hoạch rất bài bản, đường ven biển to và dài mấy km, đi vài trăm m lại có công viên và vườn hoa công cộng. Tiếc là chỉ khai thác được du lịch biển khoảng 6 tháng vì hay có mưa bão. PQ chỉ cần quy hoạch khu trung tâm Dương Đông giống Tuy Hòa thôi thì cũng ko tệ hại như bây giờ
Cụ nói về Tuy Hòa 6 tháng mưa bão làm em nghĩ nó ở ...... Hà Tĩnh kkk, thế Nha Trang cũng 6 tháng mưa bão à, sao nghe lạ thế nhỉ.
Còn vụ quy hoạch thì ông nào làm sau đỡ tình trạng cho doanh nghiệp ra bờ biển lấn bên kia đường, chiếm mặt nước. Như Quy Nhơn là đang mua lại Hoàng Yến và Hải Âu, Nha Trang đã di dời 1ông ở bên kia mặt biển. Tuy Hòa hình như mấy dự án của Thuận Thảo thời cũ vẫn nằm bên kia đường mà nhỉ

badman1

Xe tải
E thấy Phú Quốc cho biến thành đặc khu như Ma Cao của Tàu, tạo thành béng 1 thiên đường cờ bạc như Las Vegas cho bọn Tàu bọn Tây vào chơi :)) chứ cần quái gì cảnh với vật cho nó mệt, thiên nhiên vào tay nhà ta thì toàn bị phá tan hoang thôi
Đồng quan điểm với cụ, sao cho nó hiện đại, thu tiền vè dc cho đất nước là ngon, để hoang vu mấy ng đến mà có đến thu được đáng bn đâu

phamthoaibk

Xe buýt
Du lịch giờ ở đâu không bê tông hoá nhiều cụ nhỉ. Em thấy có Mai Châu là còn hoang sơ ở miền Bắc theo cảm nhận cá nhân em.
Em đi mấy địa điểm miền trong như Quy Nhơn, Tuy Hòa, Nha Trang (ngoại thành + đảo) là còn giữ lại nét đẹp tự nhiên, phù hợp cho những cụ nào thích đi trải nghiệm. Hi vọng các tỉnh còn lại đừng quy hoạch bừa bãi rồi bán đất cho những TĐ chuyên phá hoại thiên nhiên, 1 đất nước trải dài ven biển từ Bắc vào Nam mà bị đổ bê tông hóa thì...ác mộng cụ ạ.

phamthoaibk

Xe buýt
Kiểu xây dựng thẳng tay phá mảng xanh, bê tông, tây hóa ở PQ gần đây chắc chắn sẽ dẫn đến việc rồi sẽ chỉ còn khách bình dân nội địa, đi lần cho biết (vì đắt đỏ) đến PQ thôi. Vì khách tây và khách nội có tiền thì họ sẽ đi sang châu âu, hay phu ket, sihanuck ville, boracay, ba li ... chứ ko đến cái nơi xây dựng hổ lốn, môi trường ô nhiễm rác ngập tràn, và cây xanh bị chặt phá vô tội vạ ...
Tiếc lắm cụ ạ. Ai đã từng đi PQ trước đây và mới quay lại mới thấy tiếc cho hòn đảo ngọc PQ như thế nào. PQ tự đánh mất mình, ko có tầm nhìn quy hoạch, chỉ biết phân lô bán nền nhanh nhất có thể cho các tư nhân và doanh nghiệp rồi mặc kệ họ làm gì thì làm...tan nát hết cả.

• Vodka
Reactions: j23

Halinh07

Xe tăng
Đi PQ các Cụ cứ nghỉ ở các khu như Salinda, Dusit, Veranda thì chả có gì để chê đâu. Thích đi lang thang thì thuê 1 chiếc xe 7 chỗ tự lái cả ngày cũng không đắt

j23

Xe container
Đi PQ các Cụ cứ nghỉ ở các khu như Salinda, Dusit, Veranda thì chả có gì để chê đâu. Thích đi lang thang thì thuê 1 chiếc xe 7 chỗ tự lái cả ngày cũng không đắt
Du lịch giờ ở đâu không bê tông hoá nhiều cụ nhỉ. Em thấy có Mai Châu là còn hoang sơ ở miền Bắc theo cảm nhận cá nhân em.
Mai Châu hoang sơ từ trước 2010 thôi chứ sau 2010 là King tộc cũng lên phối hợp dân bản Thái trắng khai thác nhưng dân Thái họ thuần và rất giữ gìn bản sắc nên ko bị phá hoại nhiều :)

Oteconde

Xe buýt
Tiếc lắm cụ ạ. Ai đã từng đi PQ trước đây và mới quay lại mới thấy tiếc cho hòn đảo ngọc PQ như thế nào. PQ tự đánh mất mình, ko có tầm nhìn quy hoạch, chỉ biết phân lô bán nền nhanh nhất có thể cho các tư nhân và doanh nghiệp rồi mặc kệ họ làm gì thì làm...tan nát hết cả.
Hehe, các cụ nhà ta quy hoạch PQ nó hướng đối tượng đến đại gia, tài phiệt, tỷ phú, rồi là chuyên gia tài chính, sòng bài cơ... Ở phải là Rì sọt 5-6-7 sao mới được. Dân thường, khách thường thì next. Vì thế nên bãi Biển nó mới bán hết cho các Resort rồi =)).
Được cái đi đường khá là thú vị, vì ko nghĩ là mình đang ở một hòn đảo, mà nghĩ là ở một vùng nội địa nào đó. hehe.
Các cụ tưởng để bán đất cho đại gia nó đầu tư resort là dễ à, cắt trên, cắt dưới nhiều lắm, mà toàn quan hệ to quốc gia quốc tế thôi, nên đội ký cấp phép ko ăn được nhiều đâu, vừa miếng, đủ ấm thôi :D
Nhưng công nhận có một cái kém là an ninh trật tự ko ổng nắm, gì chứ đã du lịch thì phải đảm bảo an ninh, chứ lâu lâu lại bắn nhau thì hết khách.

lx125_black

Xe container
Mình đến PQ lần cuối năm 2020 và từ đó không có ý định quay lại nữa sau khi các TĐ lớn như Vin và Sun thâu tóm các khu đất ven biển và đổ bê tông hết cả. Thực sự rất rất tiếc cho PQ. Có nhiều cụ có thể thích việc hiện đại hóa du lịch theo cách xây dựng các khu vui chơi giải trí...nhưng theo em nên có quy hoạch và theo đặc điểm địa phương. Bản thân em thích đi du lịch những nơi còn giữ được nét tự nhiên, được cảm nhận nét đẹp tự nhiên chứ không đến những nơi kiến trúc lặp đi lặp lại của Vin và Sun.
Em đến PQ lần đầu tiên đâu đó 2010, sau đó cứ 3 năm thì lại đi lại PQ, mỗi lần đi là thấy 1 khác biệt. Nhưng giờ thì ko khoái nữa rồi, toàn bê tông phát ngán, đồ ăn thì đắt đỏ.

Pigwalk

Xe container
Ở PQ thì cụ lên Gành Dầu - nằm ở bắc đảo, sẽ tránh được cái cảnh xô bồ chen chúc, vẫn còn rất nhiều những nét bản địa, ăn uống rẻ hơn, có những hàng quán view hoàng hôn rất đẹp, và đi các hòn là thích.

Laman1214

Xe buýt
Cụ nói về Tuy Hòa 6 tháng mưa bão làm em nghĩ nó ở ...... Hà Tĩnh kkk, thế Nha Trang cũng 6 tháng mưa bão à, sao nghe lạ thế nhỉ.
Còn vụ quy hoạch thì ông nào làm sau đỡ tình trạng cho doanh nghiệp ra bờ biển lấn bên kia đường, chiếm mặt nước. Như Quy Nhơn là đang mua lại Hoàng Yến và Hải Âu, Nha Trang đã di dời 1ông ở bên kia mặt biển. Tuy Hòa hình như mấy dự án của Thuận Thảo thời cũ vẫn nằm bên kia đường mà nhỉ

View attachment 8345585
Vâng ban đầu e cũng thấy lạ vì Tuy Hòa gần Nha Trang nhưng từ tháng 10 đến tháng 3 hầu như ko tắm được vì biển động và hay mưa. Đường Độc Lập này chạy dài mấy km ven biển, hình như đang có quy hoạch kéo dài tiếp đường này. Cụ xem trên google map khu trung tâm quy hoạch đường xá chia lô như ô bàn cờ đẹp thật. Tiếc là nó bị kẹp giữa Quy Nhơn và Nha Trang nên chủ yếu khai thác du lịch nội địa, thành phố cũng chưa thật sự phát triển. Em mua căn condotel 31m2 của Apec có 600tr nhưng cũng bán rồi. Nếu giữ lại cho thuê chắc cũng túc tắc thu được 4-5tr/tháng.

Chỉnh sửa cuối:

Pigwalk

Xe container
Thành phố đảo mà du khách đi như ở trong đất liền là do đất biển bị chiếm hết . Quy hoạch thua cả mấy vùng biển nội địa như Cửa Lò, Thanh Hóa. Quảng Ninh, Hải Phòng... Em đánh giá quản lí đất đai của mấy ô được cho là có chyên môn mà làm lãnh đạo từ kiên gian đến Hà Nội là quá kém, kém hơn cả mấy ông không có chuyên môn.
HN thì ông chặt cây cật lực, PQ thì phân lô kịch liệt :D

View attachment 8345111
Đây cũng là bài học đắt giá cho các thành phố biển. Đà Nẵng, Nha Trang, Hạ Long,.. giờ đang phải thu hồi, giải tỏa các resort chắn biển để trả lại mặt biển cho cảnh quan công cộng.
Chứ ai đời đi từ nam lên bắc đảo PQ theo tuyến phía tây từ An Thới - Dương Tơ, Suối Mây - Dương Đông - Cửa Cạn - Gành Dầu toàn đi trong phố, chả thấy biển đâu cả.

j23

Xe container
Vâng ban đầu e cũng thấy lạ vì Tuy Hòa gần Nha Trang nhưng từ tháng 10 đến tháng 3 hầu như ko tắm được vì biển động và hay mưa. Đường Độc Lập này chạy dài mấy km ven biển, hình như đang có quy hoạch kéo dài tiếp đường này. Cụ xem trên google map khu trung tâm quy hoạch đường xá chia lô như ô bàn cờ đẹp thật. Tiếc là nó bị kẹp giữa Quy Nhơn và Nha Trang nên chủ yếu khai thác du lịch nội địa, thành phố cũng chưa thật sự phát triển. Em mua căn condotel 31m2 của Apec có 600tr nhưng cũng bán rồi. Nếu giữ lại cho thuê chắc cũng túc tắc thu được 4-5tr/tháng.
Tuy Hoà bị quá vắng và các bãi nhỏ xa trung tâm mới đẹp về cảnh quan, trước Covid em cũng đi chơi và tranh thủ thực địa 3 ngày, thấy các làng bắt đầu lác đác có mô hình homestay do dân Bắc vào vài nhưng cũng xác định câu chuyện KD ra tiền đc là phải chục năm nữa từ thời đó tức phải 2027-2030, giờ dính Covid và U Cà thì chắc phải tính tới mốc 2030 thật, năm ngoái 2023 thì dân đầu tư kêu lắm, số lượng khách và dịch vụ còn sụt giảm so với 2022, đỉnh cao vẫn là 2021

Tac ke

Xe buýt
PQ bị khách chê (trong đó có tôi) là do Chính quyền quy hoạc kém ( hoặc đã ăn tiền nên cố tình lờ đi những sai phạm) thôi.
Nhiều cụ chế "bê tông" nhiều quá, cái này không hẳn tệ. PQ cần phải được xây dựng, và theo tôi là cần phải được "bê tông" mạnh hơn nữa.
Nhưng cái chính là quy hoạch.
Một xứ đảo mà đến đó, đi các con đường không hề nhìn thấy biển, không hề có cảm giác ở 1 xứ đảo nếu không lưu trú ở 1 Resort ven biển. Tại sao Chính quyền lại cấp phép cho xây dựng các Resort, các Thị trấn chắn hết bãi biển vậy ? Những Resort, Thị trấn này bỗng nhiên trở thành "lãnh địa" của các Chủ sở hữu Resort và Thị Trấn đó.....
Thử hỏi các cụ, tại sao PQ không quy hoạch con đường đi sát biển ? Các Resort, KS, Thị trấn gì gì nữa thì hãy nằm phía trong con đường, để mọi người khách đến PQ và người dân PQ được hưởng cái không khí biển mỗi khi đi trên con đường này. :D
Thêm nữa là tại sao CQ lại để Sun xây dựng 1 khu địa trung hải giả cầy, phá nát cái đảo như vậy.

QMintech

Xe tăng
Thêm nữa là tại sao CQ lại để Sun xây dựng 1 khu địa trung hải giả cầy, phá nát cái đảo như vậy.
Khu này e m nghĩ phải cỡ 5-10k căn hộ mà vắng tanh, hỏi ra thì rẻ cũng 20 tỏi.

Khem

Xe buýt
Mợ ở An Thới hay Dương Đông ?..
Em thấy đừng kỳ vọng quá thì sẽ thấy tuyệt vời.
Em ở Hà Nội cụ ạ, hihi. Em có công việc ở Gành Dầu và An Thới, mức độ chính như nhau. Có thời gian đến cả nửa năm trời, sáng 5-7h em phi từ An Thới lên Gành Dầu, tối từ 19h đến 22h tùy hôm phi trở về An Thới để xếp đặt công việc, ngủ một giấc, rồi mai lại tiếp tục. Vậy mà người khỏe hơn bây giờ, mỗi việc ăn với chơi cụ ạ.