[Funland] Phụ nữ, Tình yêu và Hôn nhân

starsn

Xe điện
Ông chồng thì tất nhiên là nhẹ nhàng hơn rồi.

Còn cô vợ thì lấy gì nuôi thân, nuôi con?

Trường hợp nào thì cũng phải đi làm, thì sao không thay đổi suy nghĩ mà trao đổi với chồng về dự định kiếm việc làm trong tương lai. Vừa giữ hạnh phúc gia đình, vừa cải thiện cuộc sống.
Bởi vì cô ấy bước vào hôn nhân với lời hứa của chồng "ở nhà anh lo", nên giờ không thể yêu cầu cô ấy đi làm công nhân được, người ta sẽ không chịu. Còn thân ai nấy lo thì deal đổ bể rồi, không còn lựa chọn người ta mới có động lực. Hơn nữa ở với chồng phải chăm 2 đứa thì đi làm mệt chết, ly dị thì chỉ cần lo 1 đứa lớn thôi.

P.S. em không gợi ý ly dị nhé, em nói theo mạch của mợ trên thôi. Tất nhiên ly dị là chuyện nghiêm trọng nhưng kiểu chồng này cũng gây bất mãn phết đấy ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Hieumos

Xe container
Bởi vì cô ấy bước vào hôn nhân với lời hứa của chồng "ở nhà anh lo", nên giờ không thể yêu cầu cô ấy đi làm công nhân được, người ta sẽ không chịu. Còn thân ai nấy lo thì deal đổ bể rồi, không còn lựa chọn người ta mới có động lực. Hơn nữa ở với chồng phải chăm 2 đứa thì đi làm mệt chết, ly dị thì chỉ cần lo 1 đứa lớn thôi.
Cụ cứ vin mãi vào cái từ "công nhân" thế nhỉ. Cụ thớt ăn nói kém nên viết không thoát ý thôi.

Ý định hiện tại của cụ thớt chỉ là bảo vợ suy nghĩ về việc đi làm khi con lớn một chút. Mà để phục vụ cho việc đi làm thì hiện tại đang ở nhà tranh thủ thời gian có thể học thêm bằng cấp nào đấy, như trung cấp y dược hoặc trung cấp mầm non.

Quan trọng là tư tưởng phải đả thông cái đã. Lấy lý do để bao biện thì chả đi đến đâu. Còn việc đi làm kiếm tiền thì vô vàn cách. Tự làm youtube quay linh tinh ở nhà chia sẻ kinh nghiệm chăm con cũng là một cách, chả mất công gì mấy mà chẳng may hợp thời thì lại kiếm được tiền.

Nhiều mợ ở nhà chăm con, loanh quanh bán hàng online, bán đồ ăn tự làm mà kiếm khá phết, chả cần bằng cấp gì cả.

Chỉnh sửa cuối:

Future_X

Xe máy
Em sợ với kiểu vợ cụ chủ ly dị nuôi thân cũng khó, chứ nuôi gì con, vì nói đến đi làm là mợ ấy xung đột, chứng tỏ mợ ấy chẳng muốn và chẳng có nhu cầu đi làm. "ở nhà anh lo" là khi cụ ấy có kinh tế lo được, còn khi không lo được là 1 người vợ cũng nên cùng gánh vác với chồng. Chẳng lẽ anh chết kệ xác anh, vì anh hứa lo cho tôi nên tôi không quan tâm à.

fundraiser

Xe container
Khác gì lừa con gái nhà người ta đang học đại học vì chửa đẻ mà không tốt nghiệp được giờ quay sang bảo đi làm công nhân thì quá là chơi xỏ người ta. Đọc ra tôi thấy thương cô vợ hơn. Cụ chủ nên biết ơn và thương vợ nhiều hơn. Vì bước vào hôn nhân mà chịu thiệt thòi như vậy. Thay vì thúc ép thì cho vợ làm hay kiếm tiền việc gì thấy thoải mái là được. Còn thu nhập giảm thì bảo vợ là anh thu nhập giảm nên nhà mình chi tiêu ít đi.

starsn

Xe điện
Em sợ với kiểu vợ cụ chủ ly dị nuôi thân cũng khó, chứ nuôi gì con, vì nói đến đi làm là mợ ấy xung đột, chứng tỏ mợ ấy chẳng muốn và chẳng có nhu cầu đi làm. "ở nhà anh lo" là khi cụ ấy có kinh tế lo được, còn khi không lo được là 1 người vợ cũng nên cùng gánh vác với chồng. Chẳng lẽ anh chết kệ xác anh, vì anh hứa lo cho tôi nên tôi không quan tâm à.
Gd không có thì 10-15tr cũng đủ tiêu, anh kia thanh niên làm gì mà không kiếm nổi 15tr mà phải "chết" à cụ?

Con 1-2 tuổi không thuê người trông thì làm ăn học hành gì được?

fundraiser

Xe container
Cái chính là phải hiểu hoàn cảnh của vợ cụ chủ là không tốt nghiệp, ko có bằng đại học. Ko bằng đại học, ko kinh nghiệm kiếm việc kiểu gì giờ này được. Ở nhà chăm con cho chồng yên tâm công tác là phải chịu hi sinh sự nghiệp của mình. Đến khi con lớn chút rồi lạ bảo vợ, vợ ơi đi làm đi. Mịa, chơi thế ai chơi cho lại. Thực ra kiểu gia đình Nhật Bản Hàn Quốc thì vợ ở nhà chồng đi làm cũng bình thường. Tôi cũng đang hoàn cảnh như cụ chủ là vợ cũng ở nhà chăm con. Vợ tôi bằng cấp còn nhiều (FTU master UK) mà tôi còn chả dám ép đi làm. Nói gì thì nói sáng 6h30 đi làm chiều 7h mới về chả phải nghĩ ngợi gì ở nhà con cái. Hôm nào vợ ốm phát là cuồng cuồng đưa đón con mệt phát rầu. Tối còn dạy con học nữa. Thế nên mỗi người 1 vai trò. Mong cụ thớt nghĩ lại và thương vợ mình hơn.

duongqua

Xe container
Khổ cụ rồi, ai bảo hồi yêu đương không động viên nhau rồi giữ cho nhau đến lúc cầm cái bằng TN ĐH đã rồi hãy chửa đẻ với cưới, đằng này ko kiềm chế được sự sung sướng. Nói luôn là cụ lấy vợ vẫn còn trẻ con, rồi chắc hồi đó cụ thề non hẹn biển có gì a lo tất, e và con chỉ việc ăn chơi để a kiếm tiền. Giờ thì nhận kết quả rồi.
Thôi thì bây giờ khuyên nhủ dần dần động viên vợ thôi, còn ko thì có gì ăn nấy, điều kiện thế nào thì nuôi con thế đó. Từ từ rồi tính tiếp vậy.

Future_X

Xe máy
Gd không có thì 10-15tr cũng đủ tiêu, anh kia thanh niên làm gì mà không kiếm nổi 15tr mà phải "chết" à cụ?

Con 1-2 tuổi không thuê người trông thì làm ăn học hành gì được?
Bằng ấy tiền nhà cụ ấy đủ tiêu hay không thì em chịu, nếu muốn người ta tìm cách không muốn người ta tìm lý do. Rất nhiều chị em có con bé vẫn làm và đồng hành chia sẻ với chồng trong cuộc sống, còn nếu cụ ấy nói muốn vợ đi làm đi học thì nhà người ta sẽ bố trí được phương án trông con trẻ. Vấn đề chỉ là mợ ấy ở nhà lâu năm nói đến đi làm ...thì ngại và lười thôi.
Khi mợ ấy đổi cho chồng do chồng nên mợ ấy mất tương lai, thì em thấy mợ ấy là người sống thích đổ lỗi. Em nói thật đúng là cụ chủ có rủ rê, có thề, có hứa ...nhưng cụ ấy không thể ép hay bắt mợ ấy nghỉ học ko đi làm, tất cả mọi quyết định là do mợ ấy, mợ ấy là 1 con người bình thường có ăn có học không ai có thể ép được.

my.eb

Xe điện
Chính tầm trên dưới 30 có 2 con rồi giờ đi xin việc lại dễ các cụ mợ ạ, vì tầm đó vào cty nào là ko phải nghỉ thai sản nữa, rồi tuổi í còn đang sung sức ko ngại việc. Ko có bằng ĐH thì đi học mấy cái chứng chỉ này nọ rồi xin làm văn phòng này khác. Đầy em gái khéo léo, nghiệp vụ toàn đi mua đồ lễ cho sếp, rồi bày biện hoa quả thắp hương... rồi mua bán văn phòng phẩm đồ ăn giấy vs này khác, đầy việc ko tên, bằng cấp ĐH xếp xó :D.À nhưng lương cũng chỉ tầm 10tr quay đầu thôi ko cao ngất được,nhưng tùy nếu hợp gu với sếp thì có thế có thu nhập mềm, (trong sáng nhé, ko phải trong tối đâu ạ)
Chứ tầm trên 40<x< 50 bị đẩy ra đường mới con nai vàng ngơ ngác,
Trên 50 thì thôi hẳn, về làm thuê cho chồng :D

fundraiser

Xe container
Chính tầm trên dưới 30 có 2 con rồi giờ đi xin việc lại dễ các cụ mợ ạ, vì tầm đó vào cty nào là ko phải nghỉ thai sản nữa, rồi tuổi í còn đang sung sức ko ngại việc. Ko có bằng ĐH thì đi học mấy cái chứng chỉ này nọ rồi xin làm văn phòng này khác. Đầy em gái khéo léo, nghiệp vụ toàn đi mua đồ lễ cho sếp, rồi bày biện hoa quả thắp hương... rồi mua bán văn phòng phẩm đồ ăn giấy vs này khác, đầy việc ko tên, bằng cấp ĐH xếp xó :D.À nhưng lương cũng chỉ tầm 10tr quay đầu thôi ko cao ngất được,nhưng tùy nếu hợp gu với sếp thì có thế có thu nhập mềm, (trong sáng nhé, ko phải trong tối đâu ạ)
Chứ tầm trên 40<x< 50 bị đẩy ra đường mới con nai vàng ngơ ngác,
Trên 50 thì thôi hẳn, về làm thuê cho chồng :D
ngày làm osin tối nàm ca ve mà được trả lương thấp quá :)))

Hieumos

Xe container
Khổ cụ rồi, ai bảo hồi yêu đương không động viên nhau rồi giữ cho nhau đến lúc cầm cái bằng TN ĐH đã rồi hãy chửa đẻ với cưới, đằng này ko kiềm chế được sự sung sướng. Nói luôn là cụ lấy vợ vẫn còn trẻ con, rồi chắc hồi đó cụ thề non hẹn biển có gì a lo tất, e và con chỉ việc ăn chơi để a kiếm tiền. Giờ thì nhận kết quả rồi.
Thôi thì bây giờ khuyên nhủ dần dần động viên vợ thôi, còn ko thì có gì ăn nấy, điều kiện thế nào thì nuôi con thế đó. Từ từ rồi tính tiếp vậy.
Chuẩn là cặp đôi này là hậu quả của các thanh niên trẻ người non dạ.

1. Chén nhau nhưng không có biện pháp phòng ngừa, để có bầu.
2. Có bầu cũng không tính toán tương lai, cố mà lấy cái bằng đại học.
3. Xong đứa thứ nhất thì cũng không có kế hoạch gì cho tương lai, tiếp tục làm tập 2 khi kinh tế chưa ổn định.

Giờ thì vợ dằn vặt chồng làm mất tuổi thanh xuân, chồng thì dằn vặt vợ vì không hỗ trợ cho gia đình.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Cái em nghĩ ko phải tình huống xấu nhất là tan đàn xẻ nghé như mợ nói,
Mà cái em thấy là em gái đó thiếu ý chí mợ ạ. Khó khăn thì trong cuộc sống này, với phụ nữ (ở Việt Nam) khi có con nhỏ, ai chẳng khó khăn. Cá nhân em đã từng đi làm khi con mới 1 tháng 10 ngày, ngày đi lại 2 chiều tổng sổ 40km để về cho con bú, mọi người cũng bảo hao tổn sức khỏe, nhưng em ko thể nằm đấy để dưỡng sức khi con thiếu tiền mua sữa và cơ hội công việc mình tìm kiêm nó đến ... Cái chính là mình muốn thế nào và mình phải đánh đổi thôi mợ ạ,
Muốn thì tìm cách, ko muốn thì tìm lý do. Ai chẳng nghĩ mình có lý, nhưng cái vô lý là cuộc sống gia đình cần sự chung vai gánh vác và khó khăn cũng chỉ như một thử thách để làm chặt thêm quan hệ vợ chồng. Ngược lại thì nó lỏng lẻo hơn bao giờ hết, mọi lời nói yêu thương cũng đều xáo rỗng,...
Đồng quan điểm với mợ, có thể lúc đang học năm cuối bầu bí sinh con nên bỏ dở dang việc học hành, nhưng với người biết toan tính thì họ sẽ xin bảo lưu, sau khi sinh con họ sẽ học tiếp để lấy tấm bằng. Còn việc đi làm hay chưa là chuyện khác, cũng có thể cụ thớt yêu thương chiều chuộc và bao bọc nên vợ bị chây ỳ, thiếu tự tin vào bản thân. Nhưng là phụ nữ với vai trò hậu phương của gia đình (đặc biệt mợ này ở nhà) thì phải biết hoàn cảnh kinh tế nhà mình ntn để toan liệu cũng như việc quản lý chi tiêu hay kiếm việc làm san sẻ với chồng chứ!

starsn

Xe điện
Bằng ấy tiền nhà cụ ấy đủ tiêu hay không thì em chịu, nếu muốn người ta tìm cách không muốn người ta tìm lý do. Rất nhiều chị em có con bé vẫn làm và đồng hành chia sẻ với chồng trong cuộc sống, còn nếu cụ ấy nói muốn vợ đi làm đi học thì nhà người ta sẽ bố trí được phương án trông con trẻ. Vấn đề chỉ là mợ ấy ở nhà lâu năm nói đến đi làm ...thì ngại và lười thôi.
Khi mợ ấy đổi cho chồng do chồng nên mợ ấy mất tương lai, thì em thấy mợ ấy là người sống thích đổ lỗi. Em nói thật đúng là cụ chủ có rủ rê, có thề, có hứa ...nhưng cụ ấy không thể ép hay bắt mợ ấy nghỉ học ko đi làm, tất cả mọi quyết định là do mợ ấy, mợ ấy là 1 con người bình thường có ăn có học không ai có thể ép được.
Cụ nói có lý của cụ, tất nhiên sự việc phải nhìn cả 2 chiều. Bất kể trai gái mình cứ làm tốt phận sự của mình là tốt nhất rồi mới trách người khác. Nên em khuyên cụ chủ thế thôi. Nếu vợ cụ ấy hỏi em lại khuyên kiểu kia :)

nadushop

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Trước tiên cụ hãy nghĩ thế này: vợ cụ đã hy sinh rất nhiều để cụ có hai thiên thần F1 tuyệt vời. Phụ nữ về căn bản là họ rất vất vả. Hãy nhìn rộng ra và cảm thông với vợ. Lúc cụ đi kiếm tiền thì vợ ở nhà quần quật với 2 đứa con, cơm nước nhà cửa. Những việc đó cũng không nhẹ hơn so với việc cụ đi kiếm tiền đâu.

starsn

Xe điện
Đàn ông sức dài vai rộng hơn 30 tuổi, không bầu bì, không chửa đẻ, không việc nhà, không trông con, còn đang về xin vợ giúp đỡ kia.
Hic, em đồng ý đoạn này, không thể hiểu được đàn ông 30 tuổi không ràng buộc gì mà không nuôi được gia đình.

starsn

Xe điện
Cái chính là phải hiểu hoàn cảnh của vợ cụ chủ là không tốt nghiệp, ko có bằng đại học. Ko bằng đại học, ko kinh nghiệm kiếm việc kiểu gì giờ này được. Ở nhà chăm con cho chồng yên tâm công tác là phải chịu hi sinh sự nghiệp của mình. Đến khi con lớn chút rồi lạ bảo vợ, vợ ơi đi làm đi. Mịa, chơi thế ai chơi cho lại. Thực ra kiểu gia đình Nhật Bản Hàn Quốc thì vợ ở nhà chồng đi làm cũng bình thường. Tôi cũng đang hoàn cảnh như cụ chủ là vợ cũng ở nhà chăm con. Vợ tôi bằng cấp còn nhiều (FTU master UK) mà tôi còn chả dám ép đi làm. Nói gì thì nói sáng 6h30 đi làm chiều 7h mới về chả phải nghĩ ngợi gì ở nhà con cái. Hôm nào vợ ốm phát là cuồng cuồng đưa đón con mệt phát rầu. Tối còn dạy con học nữa. Thế nên mỗi người 1 vai trò. Mong cụ thớt nghĩ lại và thương vợ mình hơn.
Không vodka được cụ nữa. Nuôi 2 đứa con cũng vất vả đâu phải chuyện đùa. Nay kêu trông con, mai kêu kiếm tiền, xoay như chong chóng.