[Funland] Phụ nữ, Tình yêu và Hôn nhân

Fan gentra

Xe điện
cụ giống em rồi đó ..vk ở nhà nuôi 2 đứa con và phục vụ bố mẹ già ..em chưa bg nhắc chuyện tiền nong với vk .và cũng ko nhắc vk nên đi làm gì ..vì sợ tổn thương ..thôi mình cố .có gì ăn đó thôi ...kaaa :(( :(( :(( :((

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Kính chào cccm,

Mấy ngày nay thời tiết và tâm trạng không tốt, chuyện gia đình trước giờ em chưa chia sẻ với bất kỳ ai. Hôm nay, em mạnh dạn chia sẻ để mong tìm được những chia sẻ, nhận định khách quan và chân thành từ cccm ạ.

Vợ chồng em lấy nhau được hơn 5 năm, đã có 2 mụn con. Em năm nay 32 tuổi còn vợ em 30 tuổi. Hiện vợ em đang nghỉ sinh bé thứ 2 ở nhà.
Kinh tế gia đình em từ khi 2 vợ chống lấy nhau đến giờ do 1 mình em lo toan, em đi kiếm tiền vợ em chỉ ở nhà chăm con (có 1 khoảng thời gian vợ em cũng đi làm nhưng tầm 1 năm là nghỉ). Thu nhập của em những năm trước thì cơ bản ổn, cuộc sống gia đình cũng đầy đủ, con cái không để thiếu thốn gì so với bạn bè cùng lứa. Tuy nhiên, năm nay công việc của em kém hẳn, thu nhập ngoài không còn, giờ chủ còn vẻn vẹnđồng lương, chính vì vậy e đang lo ngại thời gian tới kinh tế gia đình rất khó khăn, đời sống gia đình không đảm bảo. Trước giờ em không bao giờ giục hay bắt vợ em đi làm bởi lẽ em thương vợ, hồi vợ em gần tốt nghiệp thì chúng em tổ chức đám cưới, rồi có con nên vợ em không bố trí được thời gian thực tập để học tiếp lấy bằng đại học, vì vậy vợ em mang tiếng đi học đại học nhưng không có bằng. Thêm nữa vợ em cũng có chút bệnh, mặc dù em biết có bệnh (khi yêu côấy cũng nói với em) nhưng em vẫn quyết tâm cưới bởi vì hồi đó thực sự rất yêu vợ em. Nói về gia đình nhà ngoại thì gia đình bình thường, từ hồi lấy nhau cũng không cho vợ chồng em gì cả (thường con gái về nhà chồng em thấy ít nhất cũng cho cái kiềng, nhẫn để làm vốn, phí nhà em thì mẹ em cho đủ cả, và vợ em cưới xong cũng biết ý gửi mẹ em giữ, khi mua nhà bà cũng đưa cho để mua nhà), kể cả lúc vợ chồng em mua nhà cũng không hỗ trợ gì, vợ em có hỏi vay nhưng cho vay một ít và em cũng đã trả ông bà xong. Vợ chồng em sinh cháu ông bà cũng không cho gì cả, có bà ngoại thì chăm sóc lúc vợ em sinh nở. Em thì không quan trọng về mặt kinh tế lắm nhưng em nhiều khi rất buồn,e cảm thấy cách sống của ông bà không được tình cảm.Và em thấy tính cách vợ em sống cũng kiểu lạnh nhạt như vậy, bởi lẽ vợ em không biết quan tâm bố mẹ chồng (mặc dù bố mẹ em rất tạo điều kiện và quan tâm con cháu), không bao giờ gọi điện hỏi han ông bà, anh chị em gia đình em. Vợ chồng em cũng cãi nhau rất nhiều lần chuyện này rồi nhưng không có hồi kết vợ em vẫn thế, nhưng em thấy bản chất vợ em là tốt vẫn quan tâm thi thoảng mua đồ đạc biếu bố mẹ chồng.
Hiện tại, thời gian này em có nói với vợ: vợ nên tìm hiểu,chuẩn bị tìm kiếm công việc gì làm để có chi phí sinh hoạt gia đình chứ cứ thế này thì khôngổn , khéo phải bán xe đi để mà ăn mất. Nhưng khi vợ ck em nói đến chuyện này là vợ em lại không bình tĩnh và nói do em nên cô ấy mất hết ước mơ, tương lai, không có bằng tốt nghiệp đại học giờ không biết xin việc gì, những công việc như bán hàng,vvv thì bảo giờ lớn tuổi xin khó, nếu có xin được vài năm họ lại cho nghỉ, những công việc công ty ổn định có đóng bảo hiểm xã hội thì không có bằng đh nên ko xin được. Em bảo thế đi làm công nhân thì bảo mệt, sức khỏe không đảm bảo, còn phải chăm con cái.
Qua những tâm sự nêu trên, em muốn xin ý kiến các cụ cho em lời khuyên giải quyết như thế nào là hợp lý. Em nên tìm việc gì cho vợ làm luôn hay cho vợ đi học 1 cái nghề tầm 2 năm (ví dụ trung cấp dược sau đi bán thuốc, hoặc học trung cấp mầm non vì vợ em chăm con tương đối khéo). Hiện em đang rất mông lung, cuộc sống áp lực và e đang có dấu hiệu hơi trầm cảm vì công việc hiện tại của em cũng không được thuận lợi.
Em văn hơi kém, viết hơi dài kính mong cccm thông cảm và mong nhận được chia sẻ, lời khuyên chân thành các cccm đi trước. Trân trọng.
Cho mợ ý học làm đầu xem kụ ây

VuNgoanMuc

Xe điện
cụ giống em rồi đó ..vk ở nhà nuôi 2 đứa con và phục vụ bố mẹ già ..em chưa bg nhắc chuyện tiền nong với vk .và cũng ko nhắc vk nên đi làm gì ..vì sợ tổn thương ..thôi mình cố .có gì ăn đó thôi ...kaaa :(( :(( :(( :((
Tính theo giá thị trường osin hiện nay thì vợ cụ cũng đang tạo ra khoảng 20tr/tháng rồi còn gì.. osin chăm người già 12 củ, osin chăm người trẻ 8 củ

Tony_Le

Xe container
Chưa hiểu em áp đặt cái gì, xây dựng phải có gạch có đá, chứ giờ con vợ không thích đi lao động chân tay lại có cụ khuyên là ép đi làm, thì xây cái gì nhỉ? :D Em thì đúng là nhất rồi, đoạn nào về nhì thì tự xử lý chứ không đổ lỗi cho người khác.

Thôi trả thớt cho cụ chủ hỏi người nào trả lời được đúng ý cụ ấy muốn.
Không thích bắt thích mới là hay chứ không thích thì thôi đâu cần nghe tư vấn. Còn để thích nó là quá trình, vạch ra được lộ trình là câu chuyện khác.

vanhai493

Xe điện
làm mấy việc bán đồ như ở tiệm văn phòng phẩm cạnh trường học chả hạn
làm đủ ăn là chủ yếu, mấy chỗ đó dc tầm 5-6tr
thứ nhất làm cho đỡ buồn tay chân
thứ 2 là cho đỡ lười, ở nhà quá lâu mắc bệnh lười đó

tôi nói bạn nghe, giờ vợ ở nhà nhiều, xem tíc tốc phu nhân tổng tài ngàn tỷ nhiều k tốt
nếu trẻ trâu thì dễ so sánh bạn với mấy bọn tổng tài rồi dễ ly dị, còn biết nghĩ thì đỡ hơn nhưng lâu dài cũng k tốt
h bạn cho con đi học tư tầm 3-4tr
và vợ làm dc 4-5tr hay kể cả 3tr cũng vẫn nên cho đi làm cho va chạm
ở voz cũng có thớt chồng lương 6k mà vợ chửi như con
Mình làm từ xa cho công ty bên Mẽo được gần 1 năm nay, thu nhập tầm 150tr, có vợ và 2 con. Vợ hiện thì không có nghề nghiệp gì, ở nhà trông con, kinh doanh mấy thứ mà đều không thành. Nhà cửa thì chưa có, xe cũng không.

Giờ mình cũng 35 tuổi rồi, làm đêm làm hôm theo giờ mẽo nhiều thấy sức khỏe suy giảm; cộng thêm ban ngày ở nhà miết, vợ nó ngứa mắt lại hay cãi lộn.

Theo các thím có nên di cư đi Úc, Can hay Mẽo ko?

MuathuHN252

Xe cút kít
Bây giờ bàn với vk là kinh tế khó khăn, gì mà ko cần thiết thì bớt tiêu lại, quần áo túi váy bớt mua sắm lại. Nếu bảo mà vk ko nghe, giãy ngược lên thì hãng trách. Còn nếu ở nhà nuôi dạy 2 con khéo, tính so với thuê Gv thì đi làm trả ko nổi lương cho Gv để chăm con đâu

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Theo em thì nên giải tán cụ ạ, sai thì sửa thôi. Cụ kia đi làm chỉ nuôi mình, gửi tiền nuôi con, còn trả vợ về nơi sản xuất cho bố mẹ nó nuôi tiếp. Cô vợ về với bố mẹ rồi thì khỏi phải ấm ức, muốn tử tế thì tìm cách đi làm, nuôi con, và hiểu rằng đừng có tin ai nói rằng "Về với anh đi, anh nuôi".

Hiện thực khách quan là như thế, tách ra không đứa nào phải oán trách đứa nào cả. Tự nuôi mình, tự nuôi con mình, tự nuôi bố mẹ mình. Khỏi phải tị, khỏi phải oán trách vợ chồng mất hết cả tình cảm.

Cảm thấy tự thấu hiểu được rồi thì trách nhiệm của ai nấy làm, giữ lấy gia đình. Không bên nào được mở miệng oán trách.
Mợ nhìn cực đoan nhưng ngẫm kỹ cũng có ý đúng ợ

Sophia2020

Xe hơi
Nhà giàu mới dễ đi làm chứ? Ông bà nội ngoại xoắn xuýt tranh nhau bế cháu, giúp việc sẵn trong nhà. Cứ mặc váy tô son đi học đi làm thì ai chả thích hơn là mặc đồ ở nhà bỉm sữa, nấu cơm cho chồng hả cụ? Các mợ trẻ ngồi văn phòng trốn việc nhà đầy ra kia kìa.

Nhà không có điều kiện vừa đi làm, vừa nội trợ, vừa chăm con. Đã thế thì lẽ ra được làm công việc văn phòng, bỏ qua những trường hợp làm chán ra rồi thích ra ngoài buôn bán kiếm tiền hơn, lại phải đi làm công việc tay chân. Cô vợ này là hiền lành chân chất yêu chồng thương con đấy ạ.
Em là phụ nữ mà đọc bài của mợ cũng không đồng ý được ạ. Yêu chồng thương con thì phải bỏ sức ra mà đi làm chứ yêu bằng mõm hả mợ. Cô vợ này là ở nhà mãi quen rồi nên sức ỳ lớn, giờ làm gì cũng ngại, kiếm lý do con cái để thoái thác.

Nêu muốn thì tìm cách, nêu không muốn thì tìm lý do.
Tất cả thu nhập cả nhà dựa vào anh chồng, nếu chẳng may anh này làm sao thì các con phải làm sao, rồi bố mẹ lại không có thu nhập nhiều thì sau này báo hiếu chăm các cụ bằng cách nào. Hay lại cũng dựa nốt vào anh chồng?

Biết là đi làm sẽ vất nhưng cố gắng thu xếp thì mọi việc cũng sẽ ổn cả thôi.
Cách đây nhiều năm, lúc em 30 tuồi, vừa đẻ đứa thứ 2, sức khỏe cũng yếu. Mà cũng vừa phải chăm sức khỏe bản thân, vừa đi làm, vừa chăm 2 đứa ko nhờ được nội ngoại, vẫn khởi nghiệp và mở công ty để thêm thu nhập.

Sophia2020

Xe hơi
Nếu cô vợ khởi nghiệp, mở công ty, tự nuôi mình nuôi con được thì có gì để bàn nữa hả mợ? Bằng tốt nghiệp cấp 3, gia đình còn không có tiền cho con gái đi lấy chồng kia kìa.

Ở trên này thiếu phụ nữ tự mình kiếm tiền lập nghiệp đâu mà mợ phải nhắc là mợ tự kiếm tiền tự nuôi con được.
Vẫn phải kể ra chứ mợ :D, trên đời này người nói đạo lý thì nhiều lắm, làm mới khó.

a2z

Xe hơi
Cụ bình tĩnh trả lời mấy câu hỏi này rồi đưa giải pháp sẽ dễ hơn.
- Vợ không học hết đại học, lỡ dở --> có phần lỗi của mình không?
- Vợ ở nhà chăm con, phụ thuộc chồng --> Có phải là thiệt thòi, và sự hy sinh không?
- Bố mẹ vợ không hỗ trợ là do không có điều kiện không?
- Thu nhập giảm sút có phải lỗi do mình không?
- Mình còn yêu vợ không? (em có cảm giác cụ hơi coi thường vợ và nhà vợ, kỳ vọng nhiều rồi thất vọng)

Sophia2020

Xe hơi
Đúng rồi.

Thế nên mình ở vị thế có kiến thức bằng cấp, có tiền để lập nghiệp thì nên có cái nhìn vị tha với phụ nữ thiếu bằng cấp, tin tưởng dựa dẫm vào chồng cả chục năm, tiền không có, kinh nghiệm quan hệ cũng không. Không thương người ta thì thôi còn muốn xỉa xói gì thế mợ?
Mỗi người đều phải chịu trách nhiệm về lựa chọn của mình.
Dùng hoàn cảnh để đổ lỗi cho người khác là không được, kể cả là phụ nữ thì sống dựa dẫm vào người khác kể cả chồng cũng là không nên. Điều này tất yếu sẽ dẫn tới sự coi thường dù sớm hay muộn mợ ạ. Rồi lại cầu mong người khác thương hại để làm gì?

Future_X

Xe máy
Em là phụ nữ mà đọc bài của mợ cũng không đồng ý được ạ. Yêu chồng thương con thì phải bỏ sức ra mà đi làm chứ yêu bằng mõm hả mợ. Cô vợ này là ở nhà mãi quen rồi nên sức ỳ lớn, giờ làm gì cũng ngại, kiếm lý do con cái để thoái thác.

Nêu muốn thì tìm cách, nêu không muốn thì tìm lý do.
Tất cả thu nhập cả nhà dựa vào anh chồng, nếu chẳng may anh này làm sao thì các con phải làm sao, rồi bố mẹ lại không có thu nhập nhiều thì sau này báo hiếu chăm các cụ bằng cách nào. Hay lại cũng dựa nốt vào anh chồng?

Biết là đi làm sẽ vất nhưng cố gắng thu xếp thì mọi việc cũng sẽ ổn cả thôi.
Cách đây nhiều năm, lúc em 30 tuồi, vừa đẻ đứa thứ 2, sức khỏe cũng yếu. Mà cũng vừa phải chăm sức khỏe bản thân, vừa đi làm, vừa chăm 2 đứa ko nhờ được nội ngoại, vẫn khởi nghiệp và mở công ty để thêm thu nhập.
Em cũng nghĩ như mợ, mợ ấy áp đặt đổi lỗi cho hết cụ chủ và muốn đàn ông phải gánh hết trách nhiệm. Đúng như mợ nói không muốn tìm lý do. Xung quanh em không thấy các bạn nữ có rất nhiều khó khăn trong cuộc sống, thậm chí có cô bạn bệnh tim yếu, cũng đẻ 2 đứa con, ...nhưng các mợ ấy vẫn phải cố gắng đi làm vì biết rằng không thể để hết gánh nặng lên vai chồng, nếu đổ hết gánh nặng lên vai chồng rồi sinh áp lực cũng sớm muộn có ngày toang. Còn cứ tiếp tục ở nhà như này chỉ chây ì ra, và không muốn đi làm đâu.
Em cũng chịu cách áp đặt của mợ kia. Chính mợ ấy mới là người không có tính chất xây dựng, chỉ muốn giữ nguyên hiện trạng kệ mẹ ông chồng.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Ngu ý của em là kụ thớt minh bạch toàn bộ tiền nong và chia gấu nửa tiền và 1 phần công việc chi tiêu gia đình cho gấu lo. Gấu có tinh thần đi làm thì mới đi làm được. Kụ chủ thì cũng đừng ra vẻ để gấu tự hiểu... Xác định không minh bạch thì chả ai hiểu đâu

Hieumos

Xe container
Ông thớt này có vẻ luyên thuyên thế nào ấy nhỉ.

Thớt này vợ thì đang nghỉ sinh, thế mà ở một thớt khác lại đi hỏi IVF?

Hay lại có bồ rồi, muốn đá vợ đi.

MuathuHN252

Xe cút kít

Tony_Le

Xe container
Mỗi người đều phải chịu trách nhiệm về lựa chọn của mình.
Dùng hoàn cảnh để đổ lỗi cho người khác là không được, kể cả là phụ nữ thì sống dựa dẫm vào người khác kể cả chồng cũng là không nên. Điều này tất yếu sẽ dẫn tới sự coi thường dù sớm hay muộn mợ ạ. Rồi lại cầu mong người khác thương hại để làm gì?
Nhìn thấy hoàn cảnh mà không đề ra phương xử lý mới là kém cỏi. Hôm nay chồng mới bớt thu nhập đã thế, mai chẳng may mất việc hay đen đủi hơn mất khả năng lao động thì ôm con chết đói sao. Đời người ai nói trước điều gì đâu, nếu lấy chồng giàu ngay, có cục tiền phòng thân thì khỏi nghĩ, không có cục đó thì phải lo lắng tìm giải pháp mới đúng chứ. Bất kể trình độ là gì, học hết lớp 3 muốn đi làm vẫn có việc.

Hieumos

Xe container
Nhìn thấy hoàn cảnh mà không đề ra phương xử lý mới là kém cỏi. Hôm nay chồng mới bớt thu nhập đã thế, mai chẳng may mất việc hay đen đủi hơn mất khả năng lao động thì ôm con chết đói sao. Đời người ai nói trước điều gì đâu, nếu lấy chồng giàu ngay, có cục tiền phòng thân thì khỏi nghĩ, không có cục đó thì phải lo lắng tìm giải pháp mới đúng chứ. Bất kể trình độ là gì, học hết lớp 3 muốn đi làm vẫn có việc.
Nói ra thì bảo phân biệt vùng miền, chứ em thấy giống suy nghĩ của một số chị em miền Tây. Chồng có tiền thì theo, hết tiền thì bỏ đi lấy chồng mới.

starsn

Xe điện
Em cũng nghĩ như mợ, mợ ấy áp đặt đổi lỗi cho hết cụ chủ và muốn đàn ông phải gánh hết trách nhiệm. Đúng như mợ nói không muốn tìm lý do. Xung quanh em không thấy các bạn nữ có rất nhiều khó khăn trong cuộc sống, thậm chí có cô bạn bệnh tim yếu, cũng đẻ 2 đứa con, ...nhưng các mợ ấy vẫn phải cố gắng đi làm vì biết rằng không thể để hết gánh nặng lên vai chồng, nếu đổ hết gánh nặng lên vai chồng rồi sinh áp lực cũng sớm muộn có ngày toang. Còn cứ tiếp tục ở nhà như này chỉ chây ì ra, và không muốn đi làm đâu.
Em cũng chịu cách áp đặt của mợ kia. Chính mợ ấy mới là người không có tính chất xây dựng, chỉ muốn giữ nguyên hiện trạng kệ mẹ ông chồng.
Em nghĩ chuyện này cả 2 phía.

Đàn ông, nhà 2 con nhỏ (chưa biết nhỏ đến đâu) mà cụ chủ khó khăn tí kêu vợ đi làm công nhân là em thấy không ổn, không có tinh thần gánh vác gia đình theo trách nhiệm ngầm hiểu ban đầu. Khó khăn thì khó khăn đến đâu? Chỉ có lương thì hết giờ về làm shipper, làm sao mà không nuôi nổi gia đình? Nói chung bản thân anh chồng không ổn.

Về phía cô vợ, mình chưa hiểu cụ thể hoàn cảnh nên không nói được, sức khỏe yếu như nào, con nhỏ tuổi nào, học hành đưa đón thế nào, giờ có lựa chọn đi làm gì được bao nhiêu..

Cá nhân em sẽ đi làm dù vất vả (chú thích là em ít làm việc nhà nhé, không có chế độ vừa kiếm tiền vừa làm osin đâu), nhưng cách nghĩ mỗi người mỗi khác, vấn đề là gia đình họ trước giờ vẫn vậy, mà cụ chủ thớt thay đổi bản thân trước dễ hơn tính thay đổi người khác nhiều.

Chỉnh sửa cuối:

Tony_Le

Xe container
Nói ra thì bảo phân biệt vùng miền, chứ em thấy giống suy nghĩ của một số chị em miền Tây. Chồng có tiền thì theo, hết tiền thì bỏ đi lấy chồng mới.
Oan quá, ngoài một số ít người như cụ nói, chị em miền Tây rất chăm chỉ làm việc, khắp mọi miền Tổ cuốc chỗ nào cũng có mặt, gửi tiền về cho gia đình nha. :D

Future_X

Xe máy
Em nghĩ chuyện này cả 2 phía.

Đàn ông, nhà 2 con nhỏ (chưa biết nhỏ đến đâu) mà cụ chủ khó khăn tí kêu vợ đi làm công nhân là em thấy không ổn, không có tinh thần gánh vác gia đình theo trách nhiệm ngầm hiểu ban đầu. Khó khăn thì khó khăn đến đâu? Chỉ có lương thì hết giờ về làm shipper, làm sao mà không nuôi nổi gia đình? Nói chung bản thân anh chồng không ổn.

Về phía cô vợ, mình chưa hiểu cụ thể hoàn cảnh nên không nói được, sức khỏe yếu như nào, con nhỏ tuổi nào, học hành đưa đón thế nào, giờ có lựa chọn đi làm gì được bao nhiêu..

Cá nhân em sẽ đi làm dù vất vả, nhưng cách nghĩ mỗi người mỗi khác, vấn đề là gia đình họ trước giờ vẫn vậy, mà cụ chủ thớt thay đổi bản thân trước dễ hơn tính thay đổi người khác nhiều.
Em không bênh chủ thớt, vì câu chuyện cụ ấy kể cũng có phần nào thôi. Nhưng mợ ấy giọng văn kiểu đổ lỗi hết cho người khác, kiểu ông cưới tôi khi tôi chưa tốt nghiệp ĐH ông là chồng ông phải có trách nhiệm ....Em nói thật cuộc đời này chúng ta chẳng thể đòi hỏi 1 ai phải có trách nhiệm với cuộc đời mình kể cả bố mẹ mình, nữa là 1 người là chồng, ...

• Vodka
Reactions: Xep