[Funland] Phụ nữ, Tình yêu và Hôn nhân

Yeuaibaygio

Xe container
Bởi vì cô ấy bước vào hôn nhân với lời hứa của chồng "ở nhà anh lo", nên giờ không thể yêu cầu cô ấy đi làm công nhân được, người ta sẽ không chịu. Còn thân ai nấy lo thì deal đổ bể rồi, không còn lựa chọn người ta mới có động lực. Hơn nữa ở với chồng phải chăm 2 đứa thì đi làm mệt chết, ly dị thì chỉ cần lo 1 đứa lớn thôi.
Thật ra lúc cưới cả 2 đều chủ quan: chồng nghĩ nuôi được vợ con, vợ nghĩ chồng nuôi được vợ con, trong khi chỗ dựa không vững chắc. Tất nhiên về lý thuyết ai cũng nói không nhờ bố mẹ 2 bên, nhưng mà gốc to thì cũng được nhờ nhiều lắm (và tinh thần cũng ổn hơn nhiều).

Ca này em cũng chẳng biết nói gì.

phuongmit

Xe cút kít
Ông thớt này có vẻ luyên thuyên thế nào ấy nhỉ.

Thớt này vợ thì đang nghỉ sinh, thế mà ở một thớt khác lại đi hỏi IVF?

Hay lại có bồ rồi, muốn đá vợ đi.

View attachment 8397845
Hỏi hộ ng khác thì sao
IVF quy trình nó nhiều thấy bà ra chính chủ hỏi còn lấy sổ ra ghi chả kịp lại còn đi hỏi hộ :)) hỏi hộ xong bác sĩ hỏi gì bảo đợi tí e hỏi bạn em xem ngày cuối vợ nó mua bvs là ngày nào thì cũng chớt người ;))

NNS

Xe ngựa
ko hiểu sao vc cụ chủ tính toán cuộc sống thế nào, việc nào trc, việc nào sau, cưới xin lúc chưa tốt nghiệp đh thì cũng bình thường, kể cả chửa đẻ, nhưng 1 là hoãn đẻ để tốt nghiệp nốt cái khóa học đang dang dở, 2 là lỡ rồi thì đẻ xong quay lại học cho xong, éo ai lại vui duyên mới quên mẹ nó cả nhiệm vụ, hành trang vào đời chả có cái bằng cấp gì lận lưng thì sau này tiến thoái làm sao? thà bảo ko học từ đầu nó còn đi 1 nhẽ....
1 nguyên tắc cơ bản cho cs là ko đứa nào ở nhà chơi ko cả, nhanh hư lắm, mà ko hư thì cũng sinh chuyện.....

my.eb

Xe điện
Đàn ông sức dài vai rộng hơn 30 tuổi, không bầu bì, không chửa đẻ, không việc nhà, không trông con, còn đang về xin vợ giúp đỡ kia. Phụ nữ trên 30 tuổi hai con bám hai bên học chứng chỉ gì mợ ví dụ cụ thể được không ạ?

Nhân viên kế toán của em tốt nghiệp đại học ra, thỉnh thoảng con ốm con đau, xin về sớm, hạch toán đầu nhảy thành đuôi, lương thông cảm và trả vừa cho thì 9 triệu/tháng, nhìn là muốn cho nghỉ việc rồi. Giờ không quan hệ quen thuộc ai cho vào lau bàn lau ghế thắp hương? Giờ chủ doanh nghiệp còn kiêm quét rác văn phòng, nếu tiết kiệm chi phí. Ai cũng biết quay youtube, ai cũng bán hàng online được thì học hành làm gì ạ?

Nên khuyên bảo cái gì cũng đều là lý thuyết. Tay không mảnh bằng, tiền không có, hai con bám hai bên, nội trợ cơm nước cho chồng, mà lại còn đi làm kiếm tiền nữa thì kể chuyện viễn tưởng. Đặt trường hợp con gái mợ đi 40km về cho bú, nuôi tới đại học, mà nghỉ việc làm nội trợ, giờ chồng lên tâm sự như thế này mợ có đau không?
Comment của em có câu trả lời cho mợ rồi đấy ạ, chứng chỉ đánh máy, tin học văn phòng... này khác.
Nói chung mọi sự so sánh đều là khập khiễng, những gì mợ ko thấy ko có nghĩa là nó ko có trong xã hội, cũng như là mợ ko thấy nhưng em đã thấy thì sao :D.
Chém trên này chỉ để bày tỏ quan điểm, suy nghĩ cá nhân trước từng case thôi, chứ đèn nhà ai nhà nấy rạng, quan trọng gì :D
p.s: À em trả lời câu cuối của mợ nhé. Giả sử như thế, thương con thì thương con hay nói như mợ là đau, thì em cũng đau thật đấy, nhưng em sẽ ko đau bằng việc con mình ở nhà "mang tiếng" ăn bám chồng, chưa kể dần dần sự tôn trọng cũng chưa chắc đã còn, ko những của chồng mà còn của nhà chồng. Cái đó còn đau hơn nhiều, theo quan điểm của em. Nên làm người là phải làm việc để tự nuôi được mồm mình, rồi mới nói gì thì nói ạ >:D<

Chỉnh sửa cuối:

Hieumos

Xe container
Không vodka được cụ nữa. Nuôi 2 đứa con cũng vất vả đâu phải chuyện đùa. Nay kêu trông con, mai kêu kiếm tiền, xoay như chong chóng.
Tưởng giờ là thời đại phụ nữ vùng lên đòi bình đẳng giới. Ai cũng phải trông con, ai cũng được kiếm tiền chớ ?

duongqua

Xe container
Chuẩn là cặp đôi này là hậu quả của các thanh niên trẻ người non dạ.

1. Chén nhau nhưng không có biện pháp phòng ngừa, để có bầu.
2. Có bầu cũng không tính toán tương lai, cố mà lấy cái bằng đại học.
3. Xong đứa thứ nhất thì cũng không có kế hoạch gì cho tương lai, tiếp tục làm tập 2 khi kinh tế chưa ổn định.

Giờ thì vợ dằn vặt chồng làm mất tuổi thanh xuân, chồng thì dằn vặt vợ vì không hỗ trợ cho gia đình.
Cặp này duy trì được đến bây giờ theo e cũng khá là giỏi rồi vì chồng chắc cũng thuộc dạng năng động nhanh nhạy, chẳng qua vì lý do khách quan. Thôi thì giờ động viên nhau vượt qua khó khăn thôi, chứ giờ đang sướng quen rồi, tự dưng phải đi làm thì cũng cả 1 vấn đề. Vì vợ năm cuối mang bầu rồi cưới thì chắc chỉ gần 22 tuổi, giờ đã 30 rồi, tức là 8 năm ở nhà ăn sung mặc sướng chỉ trông con, chơi với con, kinh tế ổn định, giờ nghĩ đến lăn lộn đi làm e e là dễ trầm cảm lắm, không khéo còn nặng nề hơn là thôi cứ chồng tự bươn chải thôi.

Yeuaibaygio

Xe container
Comment của em có câu trả lời cho mợ rồi đấy ạ, chứng chỉ đánh máy, tin học văn phòng... này khác.
Nói chung mọi sự so sánh đều là khập khiễng, những gì mợ ko thấy ko có nghĩa là nó ko có trong xã hội, cũng như là mợ ko thấy nhưng em đã thấy thì sao :D.
Chém trên này chỉ để bày tỏ quan điểm, suy nghĩ cá nhân trước từng case thôi, chứ đèn nhà ai nhà ấy rạng, quan trọng gì :D
Cụ thớt bảo vợ khéo chăm trẻ con.

Một em gái 9x em quen, theo như em biết nó chỉ học hết cấp 3 (chắc thời nay chẳng còn ai mới hết cấp 2 nữa), làm linh tinh vớ vẩn xong lấy chồng, đẻ liền 3 năm 2 đứa con, chồng làm lái xe chở hàng, sau xin vào lái xe công ty. Nhà nội có nhà nhưng chúng nó ở nhà ngoại. Chị họ của cậu này có nghề trong lĩnh vực mầm non, thế là một thời gian sau em thấy bạn vợ mở lớp mầm non chuyên dạy trẻ đặc biệt (thiểu năng, tự kỷ...). Chắc là nó học vài chứng chỉ gì đó (nhanh và đơn giản thôi). Bây giờ khá phết, thấy cũng có khách hàng ổn định.

Nhưng nghề đấy cũng không chỉ cần biết chăm trẻ mà cần kỹ năng giao tiếp với phụ huynh rồi các cơ quan quản lý nữa.

Em túm lại là không muốn thì đầy lý do, muốn thì đầy cách.

my.eb

Xe điện
Cụ thớt bảo vợ khéo chăm trẻ con.

Một em gái 9x em quen, theo như em biết nó chỉ học hết cấp 3 (chắc thời nay chẳng còn ai mới hết cấp 2 nữa), làm linh tinh vớ vẩn xong lấy chồng, đẻ liền 3 năm 2 đứa con, chồng làm lái xe chở hàng, sau xin vào lái xe công ty. Nhà nội có nhà nhưng chúng nó ở nhà ngoại. Chị họ của cậu này có nghề trong lĩnh vực mầm non, thế là một thời gian sau em thấy bạn vợ mở lớp mầm non chuyên dạy trẻ đặc biệt (thiểu năng, tự kỷ...). Chắc là nó học vài chứng chỉ gì đó (nhanh và đơn giản thôi). Bây giờ khá phết, thấy cũng có khách hàng ổn định.

Nhưng nghề đấy cũng không chỉ cần biết chăm trẻ mà cần kỹ năng giao tiếp với phụ huynh rồi các cơ quan quản lý nữa.

Em túm lại là không muốn thì đầy lý do, muốn thì đầy cách.
Vầng :D >:D<

starsn

Xe điện
Tưởng giờ là thời đại phụ nữ vùng lên đòi bình đẳng giới. Ai cũng phải trông con, ai cũng được kiếm tiền chớ ?
Nhà cụ chủ đã phân công lao động rồi cụ ợ, cụ ấy có trông con không? Chứ em thì chồng ở nhà trông con em nuôi thoải mái.

my.eb

Xe điện
Ở nhà nuôi con không phải là ăn bám, đứa nào nói thế vạch vôi vào mồm nó, mợ ạ.

Cô vợ mà khôn được giống mợ, giống em, giống nhiều người thì đã không đến nông nỗi bây giờ. Ít nhất sẽ học hành tử tế, lấy bằng đầy đủ, thủ thế lo thân nhỡ ra có một ngày chồng chán, chồng bỏ, chồng chê thì sao. Cô bé ấy lãng mạn quá nên mới nghĩ cuộc sống đơn giản là đám cưới rồi hạnh phúc bên nhau mãi mãi. Lẽ ra lấy được một người vợ đơn thuần, khéo chăm con như thế thì phải trở thành một người chồng hạnh phúc mới đúng. Kiếm tiền về đưa cho vợ thôi là nó đã hài lòng rồi.

Em ấy mà, không chuyện rửa bát quét nhà, tiền có thể kiếm, con có thể thuê người trông, chứ đừng hòng mà bắt em ở nhà. Nên em có dám mang em hay mợ ra so với cô vợ đâu?
Vâng, em nhất trí cao :D >:D<
Cơ mà em gái nó mới có 3 chục,đang hừng hực, điện nước đầy đủ thế mà bảo mang nó ra sánh với em (là em biêt em bao tuổi, còn mợ em ko dám giả sử), nó chả oánh cho chẳng hết, tiêu chí nào mà dám so với sánh X_X
Còn vạch vôi vào mồm thì em sợ là tốn vôi đấy mợ vì người làng đông lắm
just for fun nhé mợ, hihi >:D<

Fan gentra

Xe điện
Tính theo giá thị trường osin hiện nay thì vợ cụ cũng đang tạo ra khoảng 20tr/tháng rồi còn gì.. osin chăm người già 12 củ, osin chăm người trẻ 8 củ
vâng vì thế em đi làm được có 20 củ đưa hết cho osin luôn đó cụ !đi đâu toàn phải xin osin tiền mới đau .. :D :D :D :D p/s :à mà con thì củaosin , chia 1/2. bốmẹ già là người muaosin về chia 1/2 cụ nhẩy ..:D:D:D

starsn

Xe điện
Nhà em có con gái nhé. Em cũng tuyên bố giống mợ Starsn. Cậu nào ở nhà trông nhà, nuôi con, một lòng yêu thương vợ, thì ở nhà con gái em nuôi thoải mái nhé.
Mong có nhiều cô gái như thế này cho xh đỡ định kiến ạ. Nhiều người mong vợ chịu ở nhà mà không được. Nhiều người cần vợ đi làm, cũng tốt, nhưng phải chọn từ đầu chứ đợi tiện đâu bảo đấy là mệt.

fundraiser

Xe container
Tính theo giá thị trường osin hiện nay thì vợ cụ cũng đang tạo ra khoảng 20tr/tháng rồi còn gì.. osin chăm người già 12 củ, osin chăm người trẻ 8 củ
Tuần phục vụ chồng 3 nháy, tháng 9 phát tính bèo ra cũng 10 củ :) Thế là tháng vợ cụ ấy tạo ra giá trị gần 30 củ chứ ít ỏi gì đâu :D

TXM3b

Xe buýt
ôi e nói thật với cụ nhé, vợ cụ có muốn đi làm hay không thôi, do tính người, chứ vợ e mà nghỉ việc, ở nhà độ tuần là dựng hết cả lên, lo đi tìm việc khắp nơi, ở nhà buồn k chịu được, dù nhà e mấy đứa con nhỏ k có người giúp việc
Hồi vc e lấy nhau, vợ e cũng đang học liên thông lên đại học, còn 8 tháng nữa mới thi để có bằng, lấy chồng thì ngày đi làm, tối đi học thêm nốt để có bằng, kế hoạch lại mất 6 tháng, giờ cũng đang đi tìm việc do việc cũ quĩ họ dừng dự án, cứ sốt hết lên, mà e cứ mắng cho, vì hiện tại nhà k có ngv, giờ ở nhà con cái có người đưa đón, mà vẫn làm cv của 1 công ty phần mềm online, lương 15 củ đủ nuối mồm, nhưng vẫn thích đi làm thêm 1 việc nữa cơ, nên chung qui lại, em vẫn nghĩ do gấu cụ ở nhà quen rồi hehe

Hieumos

Xe container
Nhà cụ chủ đã phân công lao động rồi cụ ợ, cụ ấy có trông con không? Chứ em thì chồng ở nhà trông con em nuôi thoải mái.
Nhà em có con gái nhé. Em cũng tuyên bố giống mợ Starsn. Cậu nào ở nhà trông nhà, nuôi con, một lòng yêu thương vợ, thì ở nhà con gái em nuôi thoải mái nhé.
Các mợ nói thế là nói theo kiểu dỗi.

Xã hội hiện tại thì trong gia đình chẳng nên ai ở nhà ăn bám ai cả. Ai cũng nên có công việc, có thu nhập riêng và ai cũng phải san sẻ công việc trông con, làm việc nhà.

Chỉ cần một người ở nhà không làm gì, dù chồng hay vợ thì kiểu gì cũng sẽ là quả bom nổ chậm. Chỉ cần đứa đi làm vác căng thẳng ngoài xã hội về nhà, xong rồi nhỡ mồm câu "suốt ngày ở nhà ăn bám" là tan cái gia đình.

Sophia2020

Xe hơi
Chính tầm trên dưới 30 có 2 con rồi giờ đi xin việc lại dễ các cụ mợ ạ, vì tầm đó vào cty nào là ko phải nghỉ thai sản nữa, rồi tuổi í còn đang sung sức ko ngại việc. Ko có bằng ĐH thì đi học mấy cái chứng chỉ này nọ rồi xin làm văn phòng này khác. Đầy em gái khéo léo, nghiệp vụ toàn đi mua đồ lễ cho sếp, rồi bày biện hoa quả thắp hương... rồi mua bán văn phòng phẩm đồ ăn giấy vs này khác, đầy việc ko tên, bằng cấp ĐH xếp xó :D.À nhưng lương cũng chỉ tầm 10tr quay đầu thôi ko cao ngất được,nhưng tùy nếu hợp gu với sếp thì có thế có thu nhập mềm, (trong sáng nhé, ko phải trong tối đâu ạ)
Chứ tầm trên 40<x< 50 bị đẩy ra đường mới con nai vàng ngơ ngác,
Trên 50 thì thôi hẳn, về làm thuê cho chồng :D
30 tuổi rồi mà cụ chủ không thuyết phục vợ đi làm gì hoặc học thêm gì để chuẩn bị đi làm trong thời gian tới, và cứ duy trì tình trạng này tầm 5-10 năm tới thì cụ chủ cứ xác định là nuôi vợ đến già luôn ạ.

Cụ chủ cấm được ốm đau, thất nghiệp ... Chứ mà cụ mà ngã ra đấy là toang ngay. Cũng tại cụ chủ thôi, chết cái mồm... ai bảo ngày xưa hứa này hứa kia.

Chỉnh sửa cuối: