[Funland] Phụ nữ học cao khó lấy chồng? Đàn ông không thích lấy vợ tờ sờ?

xukthal

Xe lăn
Về ngoại hình, em không xấu cũng không cận đâu ạ :)) Em cũng chăm sóc da, tập thể dục giữ gìn vóc dáng, tươi trẻ và biết tận hưởng cuộc sống, không phải mọt sách đâu ạ, em vẫn đi du lịch, cày phim, chơi game ầm ầm :D Chỉ là môi trường làm việc của em ít có cơ hội tiếp xúc với nam giới và thích tận hưởng cuộc sống tự do nên em chưa kiếm được mối nào
Em đoán mợ là LES chìm, chưa khai quật ;))

duy277

Xe tăng
Số 38 ngõ 860 Bạch Đằng, Hai Bà Trưng, Hà Nội.
Là em, cô gái khủng hoảng tinh thần vì Covid đúng một năm trước. Không hiểu duyên trời thế nào mà một năm sau em lại có tâm sự, lại lên cà phê tám chuyện với các cụ các mợ cho thông não đây ạ.

Chuyện là em vừa trúng học bổng đi học tờ sờ ở xứ sở cờ hoa. Người ta mà trúng học bổng thì ăn mừng cả tháng, em đây thì chỉ toàn nghe ca thán với can ngăn. Chủ yếu là các chị em, ai cũng bảo qua 30 rồi, học xong là xác định ế đến già, chả ông nào muốn lấy vợ học cao. Rồi học xong tờ sờ thì ai cũng hâm hâm dở dở, thành "mây ở tầng khác" nên chả ai thèm chơi :-ss

Em thì chả xi nhê gì với những lời bàn lùi ấy đâu, dù ai nói ngả nói nghiêng thì cuộc đời mình mình sống, việc mình mình cứ làm thôi. Em chỉ không hiểu tại sao mọi người lại có suy nghĩ như thế? Tại sao đàn ông học cao thì thành "anh chồng quốc dân" trong khi phụ nữ thì thành "gái ế bền vững"? Học vấn và hôn nhân có liên quan mật thiết đến vậy sao? Học cao sẽ biến phụ nữ thành một người không phù hợp với hôn nhân? Các cụ các mợ có đặt nặng vấn đề phù hợp học vấn trong hôn nhân? Các cụ có sợ lấy vợ học cao hơn mình không?

Em không biết mọi người quan niệm về học vấn thế nào. Riêng em chỉ coi nó là một con đường để phát triển bản thân. Học vấn chỉ là một điểm mạnh chứ không phải thứ để so sánh ai hơn ai. Người giỏi giao thương thì chọn làm kinh doanh, người mạnh chữ nghĩa thì chọn giảng đường làm con đường tiến thân. Người thích lăn lộn xông pha thì tự làm chủ, người không thích dẫn đầu thì làm lính. Người đi con đường nào cũng có tài hoa của riêng họ, so sánh thế nào cũng là khập khiễng. Các cụ các mợ nghĩ sao ạ?
Chuẩn r đó mợ, em buôn bán chợ dời quần đùi rách, gấu nhà tờ sờ 1 trường ĐH. Cơ bản vc vẫn tôn trọng nhau, mỗi người một hướng phấn đấu thôi ạ.
Gấu nhà thì bằng cấp trong nghề là rất qtrong, cũng như em tiền vốn xoay vòng vậy thôi.
Tất nhiên cảnh nhà em thì nó cũg lệch, thôi thì gạt bỏ sĩ diện, lựa nhau sống thôi ạ.

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện
Cứ học đi Mợ, chả liên quan mấy nếu Mợ ko tự cho ts là đỉnh của chóp

xukthal

Xe lăn
Cơ bản vc vẫn tôn trọng nhau, mỗi người một hướng phấn đấu thôi ạ.
Gấu nhà thì bằng cấp trong nghề là rất qtrong, cũng như em tiền vốn xoay vòng vậy thôi.
Vk là TS KH thì cụ phấn đấu thành TS Búa thép là ngang cơ :-j

matrix3011

Xe tăng
Là em, cô gái khủng hoảng tinh thần vì Covid đúng một năm trước. Không hiểu duyên trời thế nào mà một năm sau em lại có tâm sự, lại lên cà phê tám chuyện với các cụ các mợ cho thông não đây ạ.

Chuyện là em vừa trúng học bổng đi học tờ sờ ở xứ sở cờ hoa. Người ta mà trúng học bổng thì ăn mừng cả tháng, em đây thì chỉ toàn nghe ca thán với can ngăn. Chủ yếu là các chị em, ai cũng bảo qua 30 rồi, học xong là xác định ế đến già, chả ông nào muốn lấy vợ học cao. Rồi học xong tờ sờ thì ai cũng hâm hâm dở dở, thành "mây ở tầng khác" nên chả ai thèm chơi :-ss

Em thì chả xi nhê gì với những lời bàn lùi ấy đâu, dù ai nói ngả nói nghiêng thì cuộc đời mình mình sống, việc mình mình cứ làm thôi. Em chỉ không hiểu tại sao mọi người lại có suy nghĩ như thế? Tại sao đàn ông học cao thì thành "anh chồng quốc dân" trong khi phụ nữ thì thành "gái ế bền vững"? Học vấn và hôn nhân có liên quan mật thiết đến vậy sao? Học cao sẽ biến phụ nữ thành một người không phù hợp với hôn nhân? Các cụ các mợ có đặt nặng vấn đề phù hợp học vấn trong hôn nhân? Các cụ có sợ lấy vợ học cao hơn mình không?

Em không biết mọi người quan niệm về học vấn thế nào. Riêng em chỉ coi nó là một con đường để phát triển bản thân. Học vấn chỉ là một điểm mạnh chứ không phải thứ để so sánh ai hơn ai. Người giỏi giao thương thì chọn làm kinh doanh, người mạnh chữ nghĩa thì chọn giảng đường làm con đường tiến thân. Người thích lăn lộn xông pha thì tự làm chủ, người không thích dẫn đầu thì làm lính. Người đi con đường nào cũng có tài hoa của riêng họ, so sánh thế nào cũng là khập khiễng. Các cụ các mợ nghĩ sao ạ?
Theo cách tích cực, những người khuyên mợ bàn lùi là lo cho mợ đấy, chứ không họ kệ chả quan tâm đâu.
Vì đời còn dài, tầm 40t mà chưa có gì nó buồn lắm á, không đơn giản đâu. THôi ở nhà lấy ck sinh con đi mợ ah :))

Zero.207

Xe tải
Em nhớ mang mang hình như vào quãng những năm 2013 - 2014 những thớt mợ mở đều xoay quanh vấn đề các cụ, mợ kết hôn năm bao tuổi, các cụ mợ có bị giục cưới.. vân vân và vân mấy vấn đề đấy. Vậy là sau 8 năm không tính thớt Cô Vy năm ngoái thì mọi việc vẫn nguyên xi hả mợ. Cá nhân em thì cứ quan điểm này: (thích tận hưởng cuộc sống tự do nên em chưa kiếm được mối nào) cho đàn ông xung quanh thèm đê ;))
Cụ nhầm rồi, em post ở đây tổng cộng có 5 thớt thôi, làm gì có thớt nào hỏi chuyện kết hôn, giục cưới 😂 Năm 2013 em mới có 24 tuổi thôi mà 🤣

Em không thích tám chuyện trên mạng xã hội, nên diễn đàn này năm cũng chỉ vào 1 lần thôi ạ 😅

Gần đây có nhiều chuyện phải suy nghĩ nên phải tìm cách giải toả tránh stress. Em thích chia sẻ ẩn danh như thế này, nghe tứ phương rồi tự cân bằng bản thân, thay vì nói với người thân, bạn bè.

Được gửi từ iPad Air - Otofun

Bình minh biển

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nhầm rồi, em post ở đây tổng cộng có 5 thớt thôi, làm gì có thớt nào hỏi chuyện kết hôn, giục cưới 😂 Năm 2013 em mới có 24 tuổi thôi mà 🤣

Em không thích tám chuyện trên mạng xã hội, nên diễn đàn này năm cũng chỉ vào 1 lần thôi ạ 😅

Gần đây có nhiều chuyện phải suy nghĩ nên phải tìm cách giải toả tránh stress. Em thích chia sẻ ẩn danh như thế này, nghe tứ phương rồi tự cân bằng bản thân, thay vì nói với người thân, bạn bè.

Mợ đừng để ý đến Cụ Chã. Cụ ý hết tuổi sinh nở rồi, trí nhớ sợ không minh mẫn nữa
Chỉ còn bọn em, góp ý mới chân thành thôi :D

TUCSON9389

Xe điện
Thông minh cũng đc, mà ngu cũng đc, nhưng phải đúng chỗ :))
Có điều các gái học cao thường nhà cửa, nội, ngoại giao kém.
thực tế hơi đắng lòng. cũng phải thôi, ko phải auto học giỏi là làm cái khác cũng giỏi, đôi khi nó là sự bù trừ

poiuy

Xe ba gác
Bạn em có 2 người nữ học cao, đều PGS, TS ở tầm 40 tuổi. 1 người lấy bạn cùng lớp lúc mới đỗ thạc sĩ, còn 1 người lấy chồng lúc hơn 35 tuổi, lúc đã là TS, lấy học trò kém 7 tuổi luôn.

fanmu12345

Xe điện
Vấn đề là sau khi mợ học xong, mợ có đồng ý lấy một anh chỉ học trung cấp hay cao đẳng hay không? Hay mợ cũng muốn lựa chọn những người có trình độ tương đương. Đàn ông chúng em không care vk học cao hay thấp, miễn đừng lấy cái bằng cấp ấy ra đè nén chúng em.
Cái này chuẩn nhất.

Đàn ông nhìn xuống, đàn bà nhìn lên

Đàn ông là tiến sĩ, nhìn xuống thì dưới mắt đàn ông là hàng triệu cô gái từ trình độ lớp 12 đến tiến sĩ, đều có thể làm vợ được.

Đàn bà là tiến sĩ, nhìn lê n thì chỉ thấy có 1 ông tiến sĩ phía trên, nên cơ hội lấy chồng thấp lắm. Vì phụ nữ không chịu nhìn xuống để lấy 1 ông trung cấp, hay 1 ông cao đẳng.

ocean08

Xe điện
Có thể ở Việt Nam khó lấy vì lý do nào đấy nhưng sang Tây có khi gặp chú Tây hợp gu, lấy luôn!

Haha =)) mợ giống em phết. Em cũng thỉnh thoảng ăn rồi mà lại nghĩ mình chưa ăn =))
Đúng là ai vào nick mợ thì nhìn thấy có 5 thớt thật. Nhưng em thì khác, em nhìn thấy tròm trèm có 32 thớt thôi ;))

Mợ đừng để ý đến Cụ Chã. Cụ ý hết tuổi sinh nở rồi, trí nhớ sợ không minh mẫn nữa
Chỉ còn bọn em, góp ý mới chân thành thôi :D
Cái này em nhận, vì em sinh hoạt ở câu lạc bộ hai tạ thóc rồi ;)

niceshot

Xe container

Bỏ qua các lời dèm pha, vững bước tiến lên trên con đường đã chọn đi em!

Học về mà thấy khó lấy chồng quá thì inbox a :) a giới thiệu cho

VT Entertainment

Xe buýt
Nay rảnh ngồi lướt OF thấy mấy thớt hay ghê :D. Đọc thớt mợ làm tôi nhớ lại 1 bài báo từ năm 97 luôn, hồi đó nhà ở quê, toàn mót lại báo cũ, buổi trưa hè hay ở nhà đọc hết cái này đến cái khác, mà chả hiểu sao cái bài báo đó lại in dấu lâu thế ko biết :D Tựa đề nó chỉ đơn giản là "Gái giỏi khó lấy chồng". Đại ý và dẫn chứng trong bài đó thì là do các mợ say mê học hành hoặc phát triển sự nghiệp cá nhân quá mà bỏ qua cái thời vàng son (vàng son cho việc lấy chồng ý) đến khi tươm tất thì đã gần hết tuổi băm rồi, thường cũng phải trên 35. Ở cái tuổi đó mà muốn tìm chồng thì sẽ khó vì các anh nam tầm đó đa số trong ấm ngoài êm hết rồi, các cậu trẻ hơn thì lại thuộc lớp...trẻ ranh, suy nghĩ, cách sống nó khác nên ko thích, mà già hơn thì cũng đa phần là các cụ 1 lần dang dở, còn các anh tầm tuổi đó mà vẫn đơn độc cũng thường bị cho là có vấn đề rồi, huống chi là các chị. Cái suy nghĩ này có khi đến giờ vẫn tồn tại ý chứ ko nói thời hơn 20 năm trước đâu. Bản thân mình biết ít nhất 4 cô bạn trên 35 rồi, họ giỏi ko ư, rất giỏi, ở HN luôn, tự mua nhà, mua xe, tiền đi làm chỉ dành đi du lịch các nơi các kiểu, nhưng cứ độc thân và vẫn chưa có gì mới. Có 1 cô cũng du học Ý và ở lại 9 năm, về VN tâm sự bị shock văn hóa, lại quay lại Ý rồi... Chốt lại là 2021 rồi, mợ thích học cứ học thôi, nhưng nếu tìm được anh Tây nào thì theo mình đó là best, chứ lại về VN nữa thì cũng phải xác định dần kịch bản hoặc biết đâu lúc đó lại ko thích chống lầy nữa :D

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Nói gì nói, có ảnh tư vấn mới chuẩn được ạ
Thường là, xinh thì làm gì cũng đúng :)
Đúng cho đến lúc còn xinh.chứ học xong còn xinh hay k thì lúc đó tính tiếp :)) .cô nào chồng bỏ chồng chê vào taythầy biển chồng mê đến già:))=))

Laixe80

Xe tăng
Haha =)) mợ giống em phết. Em cũng thỉnh thoảng ăn rồi mà lại nghĩ mình chưa ăn =))
Đúng là ai vào nick mợ thì nhìn thấy có 5 thớt thật. Nhưng em thì khác, em nhìn thấy tròm trèm có 32 thớt thôi ;))
Wow, đúng là kỳ án, dưng mà em tin cụ ;;)

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Chủ thớt định học ts mà tư duy chẳng ts tẹo nào.lên đây khác gì đẽo cày giữa đường.mình thích thì mình học.K lấy việt thì lấy tây.K lấy ai thì ở mình