[Funland] Phụ nữ học cao khó lấy chồng? Đàn ông không thích lấy vợ tờ sờ?

Đá sỏi

Xe buýt
Chắc là mợ ý muốn nói đến việc tiến thân theo ý là nâng nhận thức lên một vị trí triết lý mới chứ không phải vị trí xã hội.

Công nhận nếu như mọi người nhận thức đúng và đủ về hôn nhân thì tỉ lệ hôn nhân khéo là không cao như thực tế.
Chúng ta thường nhìn nhận hôn nhân như một kết quả tốt đẹp của một mối tình mà quên mất cái thực tế là nó cũng là quá trình tiết chế (compromise) bản thân để chung sống với 1 cá thể có tập tính có khi là hơi khác.
Em thấy các cụ ngày xưa rất rất hiểu ý nghĩa của hôn nhân và các cụ sống với nhau rất trọn vẹn nghĩa tình. Để sống được như vậy, có lẽ các cụ đều đã xác quyết được vai trò và vị trí của mình trong gia đình. Ngày nay, em thấy gia đình nào mà vợ chồng làm được như vậy thì đều đầm ấm, vui vẻ.

gauto181

Xe tải
Các cụ mợ phải hỏi lại là: Phụ nữ XẤU học cao khó lấy chồng?
Do ngoài đời ngẫu nhiên vô tình thế nào thì thường một số chị em học cao lại hay xấu nên khó lấy chồng làm người ta lại hiểu sai nguyên nhân thôi ạ.

gis123

Xe điện
Xác định lấy chồng bên đó cũng không tệ. Thậm chí kiếm được giai ngon hơn VN.

Website
beelock.vn
Là em, cô gái khủng hoảng tinh thần vì Covid đúng một năm trước. Không hiểu duyên trời thế nào mà một năm sau em lại có tâm sự, lại lên cà phê tám chuyện với các cụ các mợ cho thông não đây ạ.

Chuyện là em vừa trúng học bổng đi học tờ sờ ở xứ sở cờ hoa. Người ta mà trúng học bổng thì ăn mừng cả tháng, em đây thì chỉ toàn nghe ca thán với can ngăn. Chủ yếu là các chị em, ai cũng bảo qua 30 rồi, học xong là xác định ế đến già, chả ông nào muốn lấy vợ học cao. Rồi học xong tờ sờ thì ai cũng hâm hâm dở dở, thành "mây ở tầng khác" nên chả ai thèm chơi :-ss

Em thì chả xi nhê gì với những lời bàn lùi ấy đâu, dù ai nói ngả nói nghiêng thì cuộc đời mình mình sống, việc mình mình cứ làm thôi. Em chỉ không hiểu tại sao mọi người lại có suy nghĩ như thế? Tại sao đàn ông học cao thì thành "anh chồng quốc dân" trong khi phụ nữ thì thành "gái ế bền vững"? Học vấn và hôn nhân có liên quan mật thiết đến vậy sao? Học cao sẽ biến phụ nữ thành một người không phù hợp với hôn nhân? Các cụ các mợ có đặt nặng vấn đề phù hợp học vấn trong hôn nhân? Các cụ có sợ lấy vợ học cao hơn mình không?

Em không biết mọi người quan niệm về học vấn thế nào. Riêng em chỉ coi nó là một con đường để phát triển bản thân. Học vấn chỉ là một điểm mạnh chứ không phải thứ để so sánh ai hơn ai. Người giỏi giao thương thì chọn làm kinh doanh, người mạnh chữ nghĩa thì chọn giảng đường làm con đường tiến thân. Người thích lăn lộn xông pha thì tự làm chủ, người không thích dẫn đầu thì làm lính. Người đi con đường nào cũng có tài hoa của riêng họ, so sánh thế nào cũng là khập khiễng. Các cụ các mợ nghĩ sao ạ?
[/QUO
Đàn ông học cao vẫn sẵn sàng tìm hiểu lấy vợ không học cao bằng mình
còn phụ nữ học cao họ có sẵn sàng như vậy không ạ?

dvhung243

Xe điện
Thôi nhường các anh , mả tổ nhà tôi chưa táng vào hàm rồng

Một loser said

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Em 32, học KHXH sẽ mất 5 năm, bang Texas. Em thì sẽ enjoy cuộc sống du học thôi vì đã trưởng thành rồi. Chỉ những lúc có người tạo áp lực lập gia đình là thấy nản.
Mợ 32 thì lo làm gì nữa vì hết tuổi phải lo rồi.

caodienducnhuan

[Tịch thu bằng lái]
1 là muốn lấy tiến si cũng đâu dễ như mua rau vậy
2 là tiến sĩ nước ngoài còn được, biết tiếng Anh, Pháp như Ngô bảo châu thì ai cũng tin có trình độ. Chứ tiến sĩ ở ta thì có giá trị quái gì. Mà đàn bà, thì không hiểu nhiều ả có trình độ gì mà học thạc sĩ tiến si nhỉ ? chắc soạn bài chữ đẹp, chăm chỉ.

Joker Tiger

Xe tăng
Là em, cô gái khủng hoảng tinh thần vì Covid đúng một năm trước. Không hiểu duyên trời thế nào mà một năm sau em lại có tâm sự, lại lên cà phê tám chuyện với các cụ các mợ cho thông não đây ạ.

Chuyện là em vừa trúng học bổng đi học tờ sờ ở xứ sở cờ hoa. Người ta mà trúng học bổng thì ăn mừng cả tháng, em đây thì chỉ toàn nghe ca thán với can ngăn. Chủ yếu là các chị em, ai cũng bảo qua 30 rồi, học xong là xác định ế đến già, chả ông nào muốn lấy vợ học cao. Rồi học xong tờ sờ thì ai cũng hâm hâm dở dở, thành "mây ở tầng khác" nên chả ai thèm chơi :-ss

Em thì chả xi nhê gì với những lời bàn lùi ấy đâu, dù ai nói ngả nói nghiêng thì cuộc đời mình mình sống, việc mình mình cứ làm thôi. Em chỉ không hiểu tại sao mọi người lại có suy nghĩ như thế? Tại sao đàn ông học cao thì thành "anh chồng quốc dân" trong khi phụ nữ thì thành "gái ế bền vững"? Học vấn và hôn nhân có liên quan mật thiết đến vậy sao? Học cao sẽ biến phụ nữ thành một người không phù hợp với hôn nhân? Các cụ các mợ có đặt nặng vấn đề phù hợp học vấn trong hôn nhân? Các cụ có sợ lấy vợ học cao hơn mình không?

Em không biết mọi người quan niệm về học vấn thế nào. Riêng em chỉ coi nó là một con đường để phát triển bản thân. Học vấn chỉ là một điểm mạnh chứ không phải thứ để so sánh ai hơn ai. Người giỏi giao thương thì chọn làm kinh doanh, người mạnh chữ nghĩa thì chọn giảng đường làm con đường tiến thân. Người thích lăn lộn xông pha thì tự làm chủ, người không thích dẫn đầu thì làm lính. Người đi con đường nào cũng có tài hoa của riêng họ, so sánh thế nào cũng là khập khiễng. Các cụ các mợ nghĩ sao ạ?
Cứ việc gì dễ làm trước. Nếu việc học TS dễ hơn lấy chồng thì cứ học đã, lấy chồng sau. Sang bển kiếm một anh đang NCS là đẹp.

jang

Xe tăng
Vấn đề là sau khi mợ học xong, mợ có đồng ý lấy một anh chỉ học trung cấp hay cao đẳng hay không? Hay mợ cũng muốn lựa chọn những người có trình độ tương đương. Đàn ông chúng em không care vk học cao hay thấp, miễn đừng lấy cái bằng cấp ấy ra đè nén chúng em.

k66473

Xe tăng
Thời sinh viên em đọc được bài viết về học vấn của phụ nữ. Họ quy định phụ nữ tốt nghiệp đại học là 10 điểm. Học thấp hơn hoặc cao hơn là bị trừ điểm. Trình độ tiến sĩ và thất học là bằng điểm nhau.

Em bổ sung bài viết ngày xưa (google được).

Trích dẫn:
Gái không nên quá dốt, dốt chán lắm, mà cũng không nên quá giỏi, giỏi còn chán hơn là dốt. Về phần kiến thức ta lấy chuẩn là tốt nghiệp ĐH - cho 40 điểm. Nếu tốt nghiệp phổ thông trung học hoặc Master (Thạc sỹ) được 30 điểm, cấp 2 hoặc tiến sỹ: 20 điểm, cấp 1 hoặc trên tiến sỹ (phó giáo sư): 10 điểm. Giáo sư hoặc mù chữ: 0 điểm.

Chỉnh sửa cuối:

xukthal

Xe lăn
Em thấy các thể loại bằng Tiến sĩ về VN chỉ có tác dụng làm đẹp hồ sơ, ko có giá trị chuyên môn. Điển hình là các cụ làm chén chị, đa phần ông nào cũng TS với PTS, 1 số còn là GS cơ :))

tuanna0510

Xe tải
Cơ quan vợ em có vài chị Tờ Sờ đang trong tình trạng ế mợ ạ. Ko phải đàn ông chúng em sợ cái học vị TS mà vì lúc này tầm nhìn của các TS cao quá. Bọn em bị loại từ vòng gửi xe rồi :)).
Gấu nhà em cũng Master nước ngoài về xong là em thịt luôn chứ ko để cho học cao nữa. Giờ hoàn thành nghĩa vụ gia đình rồi thì muốn học gì thì học.
Bản thân em cũng vừa cố xong cái Master cho bằng vợ :D

Zero.207

Xe tải
Cảm ơn các cụ các mợ đã cho ý kiến. Em xin hồi đáp một số thắc mắc của các cụ các mợ trong cùng 1 post luôn ạ.

Em không xin lời khuyên "nên hay không nên đi học", em đang muốn biết cách nghĩ của các cụ các mợ về câu hỏi em nêu trong bài viết. Em chắc chắn là sẽ đi học rồi, em cũng không quá lo chuyện ế bền vững, chỉ là muốn chuẩn bị sẵn tâm lý và tìm cách trả lời hợp lý mỗi khi có người tạo áp lực chuyện chồng con. Chia sẻ tích cực của một số cụ đã giúp em phấn chấn hơn, tinh thần thoải mái hơn, em rất cảm ơn ạ.

Đây không phải lần đầu em sang Mỹ du học nên cũng không háo hức hoặc xa lạ gì với môi trường bên đó. Các cụ trên này chả biết em là ai (profile em trống không) nên chả có động cơ gì để em lên đây khoe mẽ. Cũng vì muốn thoải mái trải lòng nên em mới post ở đây chứ không phải VietPhD trên Fb :D

Về ngoại hình, em không xấu cũng không cận đâu ạ :)) Em cũng chăm sóc da, tập thể dục giữ gìn vóc dáng, tươi trẻ và biết tận hưởng cuộc sống, không phải mọt sách đâu ạ, em vẫn đi du lịch, cày phim, chơi game ầm ầm :D Chỉ là môi trường làm việc của em ít có cơ hội tiếp xúc với nam giới và thích tận hưởng cuộc sống tự do nên em chưa kiếm được mối nào 😅

xukthal

Xe lăn
Cơ quan vợ em có vài chị Tờ Sờ đang trong tình trạng ế mợ ạ. Ko phải đàn ông chúng em sợ cái học vị TS mà vì lúc này tầm nhìn của các TS cao quá. Bọn em bị loại từ vòng gửi xe rồi :)).
Gấu nhà em cũng Master nước ngoài về xong là em thịt luôn chứ ko để cho học cao nữa. Giờ hoàn thành nghĩa vụ gia đình rồi thì muốn học gì thì học.
Bản thân em cũng vừa cố xong cái Master cho bằng vợ :D
:)) :)) Học cao quá hay coi thường người lao động lắm :-jHọc TS nên về các Viện nghiên cứu hoặc các trườngĐH/Học viện công tác,ở đó đồng nghiệp sẽ ngang tầm chứ vào các cơ quan/công ty bình thường khó hòa nhập lắm, chuyện lấy chồng các khó gấp bội.
Ps: Cty em cách đây 5 năm cũng có em TS ngành than về làm việc mà chưa có gì, toàn anh em công nhân đẹp trai khỏe mạnh mà ko chấm được anh nào, sau đi đâu ko rõ :))

tuanna0510

Xe tải
:)) :)) Học cao quá hay coi thường người lao động lắm :-jHọc TS nên về các Viện nghiên cứu hoặc các trườngĐH/Học viện công tác,ở đó đồng nghiệp sẽ ngang tầm chứ vào các cơ quan/công ty bình thường khó hòa nhập lắm, chuyện lấy chồng các khó gấp bội.
Ps: Cty em cách đây 5 năm cũng có em TS ngành than về làm việc mà chưa có gì, toàn anh em công nhân đẹp trai khỏe mạnh mà ko chấm được anh nào, sau đi đâu ko rõ :))
Theo em nghĩ là khó cụ ạ, có thể họ ko coi thường ng lao động như cụ nói đâu. Nhưng hệ tư tưởng của anh CN và chị TS khác nhau nhiều quá cụ ạ. Chốt lại là ko hợp.

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Cảm ơn các cụ các mợ đã cho ý kiến. Em xin hồi đáp một số thắc mắc của các cụ các mợ trong cùng 1 post luôn ạ.

Em không xin lời khuyên "nên hay không nên đi học", em đang muốn biết cách nghĩ của các cụ các mợ về câu hỏi em nêu trong bài viết. Em chắc chắn là sẽ đi học rồi, em cũng không quá lo chuyện ế bền vững, chỉ là muốn chuẩn bị sẵn tâm lý và tìm cách trả lời hợp lý mỗi khi có người tạo áp lực chuyện chồng con. Chia sẻ tích cực của một số cụ đã giúp em phấn chấn hơn, tinh thần thoải mái hơn, em rất cảm ơn ạ.

Đây không phải lần đầu em sang Mỹ du học nên cũng không háo hức hoặc xa lạ gì với môi trường bên đó. Các cụ trên này chả biết em là ai (profile em trống không) nên chả có động cơ gì để em lên đây khoe mẽ. Cũng vì muốn thoải mái trải lòng nên em mới post ở đây chứ không phải VietPhD trên Fb :D

Về ngoại hình, em không xấu cũng không cận đâu ạ :)) Em cũng chăm sóc da, tập thể dục giữ gìn vóc dáng, tươi trẻ và biết tận hưởng cuộc sống, không phải mọt sách đâu ạ, em vẫn đi du lịch, cày phim, chơi game ầm ầm :D Chỉ là môi trường làm việc của em ít có cơ hội tiếp xúc với nam giới và thích tận hưởng cuộc sống tự do nên em chưa kiếm được mối nào 😅
Nếu mợ không xấu thì chúc mừng mợ nhé. Nói gì thì nói con gái thì cứ phải xinh hoặc ít nhất là không xấu cái đã. Các chuyện khác tính sau.

TUCSON9389

Xe điện

chả xi nhê gì mà lên đây lập thớt à
tây nó có cái câu: do the righ thing at the righ time. qua 30 tuối mà chưa chồng thì xác định khi nào lấy chồng, khi nào sinh con hả mợ? nếu mợ xác định ko lấy chồng, ko sinh con thì cứ đường mợ mợ đi
còn nếu muốn lấy chồng, sinh con thì tầm 30 e là cũng hơi có tí muộn,

Chym xinh

[Tịch thu bằng lái]

Nhà iêm cũng chơi pho dum lâu lâu, thỉnh thoảng cũng gặp post có nội dung dư lày. Sau đóa, tình cờ cũng được biết 1 vài mợ ngoài đời thực...
Khà khà

alceste

Xe điện
Thực tế, ít nhất với chị trải nghiệm, là học vị thì ko quan trọng, cái quan trọng là khó đến với nhau (hoặc đến nhưng khó sống với nhau hạnh phúc) khi khác quan điểm, khác trình độ. Nên các cụ nói, nồi nào úp vung nấy cũng có lý.

Em sau này ko nhất thiết phải lấy người cũng có cùng trình độ học vấn như mình, nhưng nếu không có đủ kinh nghiệm sống hay hiểu biết hay trình độ, nói chuyện rất chán, mình nói nó chẳng hiểu gì, nó nói toàn những chuyện mình mình ko muốn nghe, hoặc conflict về mặt quan điểm,

Kiểu, nếu đã ra nngoài đi học, đi đây đi đó, đã du lịch nước ngoài, hiểu biết về lịch sử văn hóa, thể thao ở mức độ tương đối, xong lại được paired để nói chuyện với 1 ông ếch ngồi đáy giếng, think local, act micro, nói về cái gì cũng ko biết, ko hiểu, ko quan tâm. Thì làm sao có thể duy trì mối quan hệ hay nói chuyện được. Mới bắt đầu đã thế thì sau này nhỡ có lấy nhau cũng ko sôgns đươc vì bản thân mình cũng cảm thấy rất nhàm chán.

Cô em mình, cũng làm quen và bắt đầu dating với 1 anh, có học đh, gia đình cơ bản, 30+ vẫn sống với bố mẹ, chưa ra nước ngoài bao h. Lần đi chơi đầu tiên, nói chuyện xong kể chuyện anh vẫn đi nghỉ mát với cơ quan mẹ nên anh được đi máy bay rồi,, hỏi anh có chơi thể thao ko, anh bảo hồi ĐH anh có đá bóng :O

Nhưng có những người thậm chí chỉ học ĐH, nhưng đọc nhiều, hiểu nhiều, tư duy tốt, nói chuyện với họ rất thú vị

Hoặc ngay ở đây thôi, có đầy ông, mình có cố gắng giải thích hay đưa thêm thông tin, họ cũng ko thể hiểu nổi vì họ ko làm việc ở tầm đó, ko hiểu về những lãnh vực đó, ko có những knghiem đó, ko đi ra nước ngoài, sống trong xã hội nước ngoài bao h, nên có nói thêm họ cũng ko hiểu được, Nên thôi, mình im lặng cho lành.