[Funland] Phụ nữ học cao khó lấy chồng? Đàn ông không thích lấy vợ tờ sờ?

caodienducnhuan

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều ả đàn bà ế, hay gì đó phức tạp, là do dám tự mình đứng lên trên tập tục xã hội or cho rằng mình cao hơn đàn ông. Ví dụ có thể họ nhìn 1 người đàn ông có vẻ kém trong mắt họ, hoặc kém hơn. Nhưng đàn ông nó khác, có những điểm mà phụ nữ không hiểu được.

Ví dụ đàn ông được giảng dạy về chăm sóc mồ mả, thờ cúng, chăm sóc bố mẹ, anh em, quan tâm họ hàng. Cái đấy người cha không dắt 1 đứa con gái đi theo để thực hành, mà thường dắt thằng con trai trong nhà.

Vì thế, đàn bà không nhìn ra được, nếu ở một mình, mình không có quan hệ xã hội về dòng họ, không được thờ cúng nếu chết đi khi ở một mình.thì suốt đời vất vả.

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Đồng ý với quan điểm của mợ. Chung quy thì vẫn cứ là "mây tầng nào thì gặp mây tầng đó". Tuy nhiên cái quan trọng nhất là mây ở tầng đó nó có muốn gặp mình hay không.

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Học cao nhà giàu hay gì gì mà sợ thì chỉ có mấy anh tự ti thôi.
Em thì cứ phải trẻ, điện nước đầy đủ, biết sống là em yêu.
Nếu cho em yêu lại từ đầu.

Zerodaide

Xe buýt
Là em, cô gái khủng hoảng tinh thần vì Covid đúng một năm trước. Không hiểu duyên trời thế nào mà một năm sau em lại có tâm sự, lại lên cà phê tám chuyện với các cụ các mợ cho thông não đây ạ.

Chuyện là em vừa trúng học bổng đi học tờ sờ ở xứ sở cờ hoa. Người ta mà trúng học bổng thì ăn mừng cả tháng, em đây thì chỉ toàn nghe ca thán với can ngăn. Chủ yếu là các chị em, ai cũng bảo qua 30 rồi, học xong là xác định ế đến già, chả ông nào muốn lấy vợ học cao. Rồi học xong tờ sờ thì ai cũng hâm hâm dở dở, thành "mây ở tầng khác" nên chả ai thèm chơi :-ss

Em thì chả xi nhê gì với những lời bàn lùi ấy đâu, dù ai nói ngả nói nghiêng thì cuộc đời mình mình sống, việc mình mình cứ làm thôi. Em chỉ không hiểu tại sao mọi người lại có suy nghĩ như thế? Tại sao đàn ông học cao thì thành "anh chồng quốc dân" trong khi phụ nữ thì thành "gái ế bền vững"? Học vấn và hôn nhân có liên quan mật thiết đến vậy sao? Học cao sẽ biến phụ nữ thành một người không phù hợp với hôn nhân? Các cụ các mợ có đặt nặng vấn đề phù hợp học vấn trong hôn nhân? Các cụ có sợ lấy vợ học cao hơn mình không?

Em không biết mọi người quan niệm về học vấn thế nào. Riêng em chỉ coi nó là một con đường để phát triển bản thân. Học vấn chỉ là một điểm mạnh chứ không phải thứ để so sánh ai hơn ai. Người giỏi giao thương thì chọn làm kinh doanh, người mạnh chữ nghĩa thì chọn giảng đường làm con đường tiến thân. Người thích lăn lộn xông pha thì tự làm chủ, người không thích dẫn đầu thì làm lính. Người đi con đường nào cũng có tài hoa của riêng họ, so sánh thế nào cũng là khập khiễng. Các cụ các mợ nghĩ sao ạ?
Giữa cái thời buổi nhìn đâu cũng thấy trường dh, tùy tiện hỏi chị shiper hay anh grap không khéo cũng có mấy tấm bằng cất trong tủ nhà ấy chứ.vấn đề học vấn không quá quan trọng nữa, mợ nếu muốn có thể học được, nhưng cái bạn bè người thân nhìn vào là số tuổi của mợ ấy. 3x rồi thì sẽ khó yêu hơn (tình cảm nó chai sạn rồi),phạm vi lựa chọn hẹp hơn ( cùng lứa nó có con rồi) , rồi nếu kết hôn thì đẻ đái cũng khó khăn hơn, đứa đầu chưa đủ cứng cáp thì phải nghĩ ngay đến đứa thứ hai, ba. Nói chung nếu mợ vừa học vừa tranh thủ kiếm nhông luôn là tốt nhất. Giờ đàn ông cũng thực dụng lắm, thời buổi kinh tế khó khăn bây giờ nếu cả vợ, chồng cùng làm ra kinh tế vẫn tốt hơn mỗi mình người chồng.

dpbd90

Xe tải
Cảm ơn các cụ các mợ đã cho ý kiến. Em xin hồi đáp một số thắc mắc của các cụ các mợ trong cùng 1 post luôn ạ.

Em không xin lời khuyên "nên hay không nên đi học", em đang muốn biết cách nghĩ của các cụ các mợ về câu hỏi em nêu trong bài viết. Em chắc chắn là sẽ đi học rồi, em cũng không quá lo chuyện ế bền vững, chỉ là muốn chuẩn bị sẵn tâm lý và tìm cách trả lời hợp lý mỗi khi có người tạo áp lực chuyện chồng con. Chia sẻ tích cực của một số cụ đã giúp em phấn chấn hơn, tinh thần thoải mái hơn, em rất cảm ơn ạ.

Đây không phải lần đầu em sang Mỹ du học nên cũng không háo hức hoặc xa lạ gì với môi trường bên đó. Các cụ trên này chả biết em là ai (profile em trống không) nên chả có động cơ gì để em lên đây khoe mẽ. Cũng vì muốn thoải mái trải lòng nên em mới post ở đây chứ không phải VietPhD trên Fb :D

Về ngoại hình, em không xấu cũng không cận đâu ạ :)) Em cũng chăm sóc da, tập thể dục giữ gìn vóc dáng, tươi trẻ và biết tận hưởng cuộc sống, không phải mọt sách đâu ạ, em vẫn đi du lịch, cày phim, chơi game ầm ầm :D Chỉ là môi trường làm việc của em ít có cơ hội tiếp xúc với nam giới và thích tận hưởng cuộc sống tự do nên em chưa kiếm được mối nào 😅
Chúc mừng mợ !!! Nếu bây giờ mợ chưa có mối thì có lẽ cái vòng tròn quan hệ của mợ chưa phù hợp thôi.

Nhớ bà chị của mình năm xưa ở quê cũng thuộc diện giống mợ (so với quê), chả lấy được ai xong xuống hà nội học cao học cái đổi môi trường là yên bề gia thất hạnh phúc ngay

mmxhung

Xe điện
Vấn đề là ngoài 30 khả năng sinh sản giảm rồi, càng để lâu chất lượng sản phẩm càng xuống nên mới phải thực hiện sớm. Còn để tập 2, tập 3 thì tùy tâm.

letrungthanh17

Xe tăng
Đàn ông thích sờ tơ chứ vợ tờ sờ thì cũng còn tuỳ người. NGoài 30t thì phụ nữ không lấy chồng thì thường khó tính và kén lắm.

gongga

[Tịch thu bằng lái]
Đàn ông không thích vợ học cao không phải GATO hay tự ti đâu.

Đơn giản là gái học cao thường rất kém về việc nhà hay giao tế xã hội.

Mà những cái đó mới cần thiết trong đời thường.

xukthal

Xe lăn
Nói chung trọn đời cho Khoa học thì hẵng học TS :))

Hooks

Xe tăng
Phụ nữ học vấn cao thì khó lấy chồng là có thật, là hiện tượng khách quan và nó không liên quan tới bằng cấp mà liên quan tới khả năng tư duy.

Một ví dụ ở mức thấp là xin việc làm. Người có bằng TS thì không thích hoặc ko chấp nhận công việc của một cử nhân, nếu ko bị thúc ép về kinh tế. Bản thân việc lựa chọn này đã thu hẹp thị trường lao động, thu hẹp khả năng lựa chọn... bởi cty cần tuyển TS luôn ít hơn nhiều lần so với cty tuyển chọn cử nhân. TS mà chấp nhận công việc của cử nhân để có thu nhập hàng tháng thì sớm hay muộn họ cũng trở nên mệt mỏi, chán nản với công việc. Đấy là do tư duy, do khả năng của họ ko được phát huy trong môi trường thấp hơn.

Lập gia đình thì nó còn phức tạp và trừu tượng hơn bởi nó còn liên quan đến tình cảm, tâm sinh lý. Phụ nữ luôn mong muốn lấy người chồng có khả năng (tư duy) ít nhất là ngang bằng hoặc hơn mình. Những người Phụ nữ đi nhiều, học nhiều, thành đạt trong một lĩnh vực nào đó thì khả năng tư duy càng cao, đặc biệt nhưng Phụ nữ có tư duy logic tốt thì lại càng khó kiếm tìm "đối tượng" vì "thị trường" đã bị thu hẹp đi nhiều.

Đàn ông sợ việc thua sút bạn đời. Họ thường lựa chọn bạn đời trong "khu vực an toàn". Những người học vấn cao thì có thể chấp nhận người vợ học vấn tương đương hoặc nhỉnh hơn chút, nhưng ko nhiều. Người thành đạt thì thường muốn lấy một housewife hơn là lấy một phụ nữ cũng bận rộn như mình. Vậy nên "thị trường" cho các mợ lại càng hẹp.

Tuổi tác cũng là một vấn đề. Học vấn cao đồng nghĩa việc bỏ ra quá nhiều thời gian cho học hành. Đến khi muốn kiếm đối tượng thì đàn ông bằng hoặc hơn tuổi đã có gia đình hoặc họ thích các em trẻ tuổi hơn nhiều lần. "thị trường" hẹp lại càng hẹp.

Gia đình mà vợ chồng có tư duy tương đương, hiểu biết tương đương... cùng một phong cách sống, thì dễ sống hơn nhiều vì ít khi "một bên phải nhịn" xảy ra. Và cũng chớ coi thường "môn đăng hộ đối" trong việc lập gia đình.

Thế giới hiện đại thì lựa chọn cuộc sống cho bản thân được ưu tiên, mình thích thì mình làm thôi. Nhưng nếu có thể, chon lựa bạn đời hợp ý rồi tiếp tục học hành là điều tốt nhất.

winnghiepdu

Xe điện
Nếu mà vợ không chê thì em xếp hàng ah.

Cảm ơn các cụ các mợ đã cho ý kiến. Em xin hồi đáp một số thắc mắc của các cụ các mợ trong cùng 1 post luôn ạ.

Em không xin lời khuyên "nên hay không nên đi học", em đang muốn biết cách nghĩ của các cụ các mợ về câu hỏi em nêu trong bài viết. Em chắc chắn là sẽ đi học rồi, em cũng không quá lo chuyện ế bền vững, chỉ là muốn chuẩn bị sẵn tâm lý và tìm cách trả lời hợp lý mỗi khi có người tạo áp lực chuyện chồng con. Chia sẻ tích cực của một số cụ đã giúp em phấn chấn hơn, tinh thần thoải mái hơn, em rất cảm ơn ạ.

Đây không phải lần đầu em sang Mỹ du học nên cũng không háo hức hoặc xa lạ gì với môi trường bên đó. Các cụ trên này chả biết em là ai (profile em trống không) nên chả có động cơ gì để em lên đây khoe mẽ. Cũng vì muốn thoải mái trải lòng nên em mới post ở đây chứ không phải VietPhD trên Fb :D

Về ngoại hình, em không xấu cũng không cận đâu ạ :)) Em cũng chăm sóc da, tập thể dục giữ gìn vóc dáng, tươi trẻ và biết tận hưởng cuộc sống, không phải mọt sách đâu ạ, em vẫn đi du lịch, cày phim, chơi game ầm ầm :D Chỉ là môi trường làm việc của em ít có cơ hội tiếp xúc với nam giới và thích tận hưởng cuộc sống tự do nên em chưa kiếm được mối nào 😅
Em nhớ mang mang hình như vào quãng những năm 2013 - 2014 những thớt mợ mở đều xoay quanh vấn đề các cụ, mợ kết hôn năm bao tuổi, các cụ mợ có bị giục cưới.. vân vân và vân mấy vấn đề đấy. Vậy là sau 8 năm không tính thớt Cô Vy năm ngoái thì mọi việc vẫn nguyên xi hả mợ. Cá nhân em thì cứ quan điểm này: (thích tận hưởng cuộc sống tự do nên em chưa kiếm được mối nào) cho đàn ông xung quanh thèm đê ;))

xukthal

Xe lăn

Laixe80

Xe tăng

Mợ tự mô tả về mình là xuynh, tươi trẻ, thích tận hưởng cuộc sống, nhưng đã 32 mùa bánh chưng rồi mà chưa kiếm được mối nào là rất vô lý. Các em gái thực sự như vậy thì 99.99% là đã có vài mối tình rồi. Vậy dứt khoát có ít nhất 1 trong vài thông tin vừa nêu là fake :D

chengon

Xe hơi
Vấn đề nó nằm ở chỗ là ‘ít có phụ nữ học cao lại có quan điểm tốt như mợ và thực tế hàng ngày có đúng như quan điểm lý thuyết đó hay không?’ nên mới có quan điểm là ‘đàn ông không thích lấy phụ nữ học cao’.

Fim

Xe điện

Mợ trích phần bôi đậm cứ như nyc của em :T :T
Kiểu này là đòi hỏi phải gặp "soulmate" chứ còn lại thà ế tới già nè.