[Funland] PHONG THUỶ - Sơ đàm về quan hệ giữa Hình thức và Bản chất (chủ yếu là về nhận thức khái niệm)

teamee

Xe tăng
Phá thì phải phá cái bể phốt ấy chứ, mấy đồ chậu bệt ở trên thì ý nghĩa gì đâu.
Còn không có điều kiện làm như vậy thì sẽ phải dùng biện pháp khác để giảm thiểu cái uế khí đó xung uế khí đó đi
Vâng em cám ơn cụ. Ví dụ như xây hoặc tạo 1 bức tường/vách giáp phòng vệ sinh tạo thành 1 "phòng giả" nhỏ nhỏ giữa phòng thờ và phòng vệ sinh thì có tác dụng không cụ.

trauxanh

Xe lăn
Vâng em cám ơn cụ. Ví dụ như xây hoặc tạo 1 bức tường/vách giáp phòng vệ sinh tạo thành 1 "phòng giả" nhỏ nhỏ giữa phòng thờ và phòng vệ sinh thì có tác dụng không cụ.
Nếu bể phốt bên dưới thì nguyên tắc là càng cách càng tốt. Thế nhưng việc xây tường phòng còn liên quan đến thẩm mỹ và công năng chung, chứ đâu phải cứ xây khi mà nó làm lộn xộn hết cả? :D

OneForMe

Xe hơi
Cụ/mợ nói hết thế rồi thì còn gì nữa? :)
Đất này ổn, nhưng tốt cho nam chứ nữ không ăn thua. Tuy nhiên nữ lại hơi bướng.
Cái vệ sinh đấy không ảnh hưởng gì đâu cụ/mợ.
Cảm ơn cụ trauxanh nhiều nhé.
Em là Nam :D, con một.
Nó có ảnh hưởng tình duyên của em ko cụ ơi, tại em yêu 2 người thì đều thành độc Nữ (em trai của ny cũ,và anh trai cảu ny hiện tại đều mất vì bệnh và tai nạn =.= )

HVS

Xe tăng
vâng cụ xem giúp em với. Em định chuyển bếp theo hình mũi tên, sau nhà thì em bỏ phần sân bê tông để kéo dài vườn vào. Sau nhà em là 1 căn đối xứng y hệt nhà e, cách nhau 1 bức tường gạch. Em cũng định bỏ bớt 1 wc tầng 1 đi. em cũng định đặt 1 tảng đá to ở vị trí A. Cụ xem giúp em t2 và t3 nữa cụ nhé. Cám ơn cụ nhiều. Vụ đặt đá chắc phải nhờ cụ rồi.

Ra Tết rồi, cụ rảnh rỗi xem giúp em với.

teamee

Xe tăng
Nếu bể phốt bên dưới thì nguyên tắc là càng cách càng tốt. Thế nhưng việc xây tường phòng còn liên quan đến thẩm mỹ và công năng chung, chứ đâu phải cứ xây khi mà nó làm lộn xộn hết cả? :D
Đúng là cũng không thể làm thế được. Để em về hỏi lại vị trí bể phốt xem sao. Em cám ơn cụ nhiều.

Cây hồng xiêm

Xe đạp
Ở khu vực này thì hướng Tốn Tỵ đó là chưa đắc mạch, và nếu cụ đo đúng thì nhà rơi vào Tiểu không vong, là xấu
Kinh tế tương đối ổn.
Các vấn đề nảy sinh xấu có thể do cái Tiểu không vong, hoặc do thêm các sát nội (bể phốt bể ngầm) hay sát ngoại (thế đất hoặc các công trình xung quanh) mà trên bản vẽ này không thể hiện được.
Cảm ơn cụ đã giải đáp giúp em. Nhà em ở chung cư nên công trình ngầm em không rõ lắm. Em muốn hỏi thêm là giường ngủ mẹ con đặt sau bức tường có ban thờ thế có sao không ạ? Và ghế sofa dưới ban thờ thế có sao không ạ? Bàn thờ ở vị trí đó với nhà em đã ổn chưa. Cảm ơn cụ ạ.

trauxanh

Xe lăn
Biết là khó xem rồi ạ :( em chỉ muốn biết sơ bộ tổng thể đại loại là khu đấy sinh sống có ổn không thôi ạ ! vì thấy gần chùa với nghĩa trang quá :( trong vòng 100 bước chân thôi !
Chùa với nghĩa trang chỉ ảnh hưởng khi trong nhà (đặc biệt người già và trẻ em) thấy bất ổn về tinh thần. Nếu không thì không sao vì nghĩa trang đó nằm đúng vị mộ khố có với nhà cụ.
Còn nếu thấy ảnh hưởng thì phải xử lý.

trauxanh

Xe lăn
Cảm ơn cụ trauxanh nhiều nhé.
Em là Nam :D, con một.
Nó có ảnh hưởng tình duyên của em ko cụ ơi, tại em yêu 2 người thì đều thành độc Nữ (em trai của ny cũ,và anh trai cảu ny hiện tại đều mất vì bệnh và tai nạn =.= )
Đã nói đất này hợp nam, nam mạnh. Sau có nữ về thì củng cố chút cho nữ là ổn.
Còn thì toàn có duyên với độc nữ là tốt quá còn gì? Lấy vợ kèm theo cả sổ đỏ mà! :))

trauxanh

Xe lăn
Cảm ơn cụ đã giải đáp giúp em. Nhà em ở chung cư nên công trình ngầm em không rõ lắm. Em muốn hỏi thêm là giường ngủ mẹ con đặt sau bức tường có ban thờ thế có sao không ạ? Và ghế sofa dưới ban thờ thế có sao không ạ? Bàn thờ ở vị trí đó với nhà em đã ổn chưa. Cảm ơn cụ ạ.
Nhà này được bếp tốt, nên đỡ lo kinh tế.
Ban thờ không đúng mạch.
Giường ngủ sau ban không ảnh hưởng gì.
Bàn ghế dưới ban thì làm ban thờ động, không tốt. Ban thờ nên được tĩnh.
Các phiền hà khác là do ảnh hưởng của tiểu không vong, cái này dùng phép cứu bần hoàng tuyền thuỷ là ổn.

irreguler

Xe hơi
Em thường không nhớ gì, nói xong 1 tí là quên, kể cả tuổi tác của mọi người. Khi đến việc thì nạp lại dữ liệu tính lại từ đầu cho khách quan.
Kết quả năm kia và năm nay trùng hợp là do khí mạch vùng đó quy định, và kết cấu khối nhà vẫn thế, nên dùng được hướng đó. Chứ cũng vùng đó, khối nhà khác mà chính hướng Đông Tây Nam Bắc thì sẽ có 2 hướng khác nữa cho ban thờ. Ví dụ ở vùng đó có thể đặt ban thờ toạ Tây hướng Đông, nhưng như nhà cụ mà cho hướng ấy thì cụ đặt làm sao được?!
"Bát quái cửu cung kiêm cụ thể", mạch nào cũng có cho phép vài ba hướng tứ chính và tứ duy. Thế mới ghép được vào thực tế, không thì như nhiều nhà thấy bếp và ban thờ xoay chéo đi so với tường nhà. Các thầy làm như vậy nói thì hay lắm, nhưng làm mất bố nó Toạ của bếp và ban thờ. Mà cái Toạ lại cực kỳ quan trọng. Dân ta nhiều người cũng tưởng thật, cứ xì xào với nhau là xoay đi 1 tí cho hợp tuổi là ô kê!??? Thật là... :))
Em thường không nhớ gì, nói xong 1 tí là quên, kể cả tuổi tác của mọi người. Khi đến việc thì nạp lại dữ liệu tính lại từ đầu cho khách quan.
Kết quả năm kia và năm nay trùng hợp là do khí mạch vùng đó quy định, và kết cấu khối nhà vẫn thế, nên dùng được hướng đó. Chứ cũng vùng đó, khối nhà khác mà chính hướng Đông Tây Nam Bắc thì sẽ có 2 hướng khác nữa cho ban thờ. Ví dụ ở vùng đó có thể đặt ban thờ toạ Tây hướng Đông, nhưng như nhà cụ mà cho hướng ấy thì cụ đặt làm sao được?!
"Bát quái cửu cung kiêm cụ thể", mạch nào cũng có cho phép vài ba hướng tứ chính và tứ duy. Thế mới ghép được vào thực tế, không thì như nhiều nhà thấy bếp và ban thờ xoay chéo đi so với tường nhà. Các thầy làm như vậy nói thì hay lắm, nhưng làm mất bố nó Toạ của bếp và ban thờ. Mà cái Toạ lại cực kỳ quan trọng. Dân ta nhiều người cũng tưởng thật, cứ xì xào với nhau là xoay đi 1 tí cho hợp tuổi là ô kê!??? Thật là... :))
Cụ Trâu hình như vừa giải thích xem giúp cho các cụ nhờ xem vừa "tâm truyền" để thử xem ai có duyên Phong thuỷ hay sao ấy nhỉ?

OneForMe

Xe hơi
Nhà này được bếp tốt, nên đỡ lo kinh tế.
Ban thờ không đúng mạch.
Giường ngủ sau ban không ảnh hưởng gì.
Bàn ghế dưới ban thì làm ban thờ động, không tốt. Ban thờ nên được tĩnh.
Các phiền hà khác là do ảnh hưởng của tiểu không vong, cái này dùng phép cứu bần hoàng tuyền thuỷ là ổn.
OK Cảm ơn cụ, mời tiếp rượu cụ mà ko được :D

Nam Tào

Xe điện
Chùa với nghĩa trang chỉ ảnh hưởng khi trong nhà (đặc biệt người già và trẻ em) thấy bất ổn về tinh thần. Nếu không thì không sao vì nghĩa trang đó nằm đúng vị mộ khố có với nhà cụ.
Còn nếu thấy ảnh hưởng thì phải xử lý.
Vâng ạ !
Em cảm ơn cụ nhiều ! :)

trauxanh

Xe lăn
Nay em tìm được cái bản vẽ mặt bằng ! Em nhờ cụ ngó qua xem bố trí có ổn không ạ :)
- màu đỏ là bàn thờ
- vàng là sofa và TV
- xanh là bàn ăn
- tủ lạnh dịch về ô màu trắng ạ
Tầng 2 thì em chưa tìm thấy nhưng đại loại bên trên chia 2 phòng , nhà tắm trên khu bếp nhưng lùi lại 1 tí , không đè trên bếp nấu :)
Nhà hướng tây lệch bắc mấy độ ạ.
Ảnh đây ạ :
Nhà bình thường...
Chỗ tủ lạnh mà đặt bếp thì mới tốt...
Nữ dễ ốm đau nam dễ chơi bời (chơi bời ở đây tức là đam mê cái gì đó, tiêu tốn cái gì đó ngoài mức trung bình).

trauxanh

Xe lăn
Cả tuần nay mỗi ngày em ở một tỉnh, ít vào thớt được...
Hôm nay ngủ bù, vừa mới dậy. :D

Nam Tào

Xe điện
Nhà bình thường...
Chỗ tủ lạnh mà đặt bếp thì mới tốt...
Nữ dễ ốm đau nam dễ chơi bời (chơi bời ở đây tức là đam mê cái gì đó, tiêu tốn cái gì đó ngoài mức trung bình).
Hơ... chỗ tủ lạnh vốn định đặt bếp đấy ạ ( cụ nhìn bản vẽ có dấu vết cũ ) ! chả biết ông bà nhà em xem thầy nào bảo quay lại đấy :(

trauxanh

Xe lăn
Hơ... chỗ tủ lạnh vốn định đặt bếp đấy ạ ( cụ nhìn bản vẽ có dấu vết cũ ) ! chả biết ông bà nhà em xem thầy nào bảo quay lại đấy :(
Đó là bản vẽ thôi chứ có phải ảnh chụp thực tế đâu mà có dấu vết? :D
Em có ông bạn OF già, nghe thầy giang hồ chuyển bếp và làm mới hết hơn 200, đẹp lắm nhưng sai bét cả...
Cộng thêm vài thứ nghiêm trọng, thế là phát tác...
Đang yên đang lành thì dính vụ xôn xao OF hàng năm trời (không phảỉ tư cách đạo đức hay gian dối gì đâu nhé), rồi vợ cũng bị lục sát, chồng thì tí nữa trả tiền internet bằng tiền âm phủ (vì giờ cũng vẫn chơi diễn đàn đây)...
Thế rồi mới kêu với em, em mới biết chuyện. Em đến giúp thì lại còn đưa cả thầy đợi sẵn để thử thằng bạn, lộn cả ruột, em phán thẳng cái nhà của thầy cho thầy sáng mắt ra...
Giờ thì còn ngon hơn em nhiều! :))
Sau thầy đó lại nói với ông bạn nhờ em sửa cho chính nhà thầy, em từ chối... :))
Nguyên do là có vài cái ác sát phục binh chờ cơ hội, đi chuyển cái bếp vào chỗ hỏng tốn cả mớ tiền to mà kích động mọi thứ xấu phát động. Chứ nếu các thứ kia không có thì cái bếp sai cũng chỉ ảnh hưởng vừa vừa thôi, không đến nỗi.
Cả vợ cả chồng phấn khởi lắm, mà chả cảm ơn được câu nào. Chỉ có tiện đâu là kéo đi uống rượu, thật là giết nhau. :))

quocviet

Xe container
Em có ông bạn OF già, nghe thầy giang hồ chuyển bếp và làm mới hết hơn 200, đẹp lắm nhưng sai bét cả...
Đang yên đang lành thì dính vụ xôn xao OF hàng năm trời (không phảỉ tư cách đạo đức hay gian dối gì đâu nhé), rồi vợ cũng bị lục sát, chồng thì tí nữa trả tiền internet bằng tiền âm phủ (vì giờ cũng vẫn chơi diễn đàn đây)...
Thế rồi mới kêu với em, em mới biết chuyện. Em đến giúp thì lại còn đưa cả thầy đợi sẵn để thử thằng bạn, lộn cả ruột, em phán thẳng cái nhà của thầy cho thầy sáng mắt ra...
Sau thầy đó lại nói với ông bạn nhờ em sửa cho chính nhà thầy, em từ chối... :))
Nguyên do là có vài cái ác sát phục binh chờ cơ hội, đi chuyển cái bếp vào chỗ hỏng tốn cả mớ tiền to mà kích động mọi thứ xấu phát động. Chứ nếu các thứ kia không có thì cái bếp sai cũng chỉ ảnh hưởng vừa vừa thôi, không đến nỗi.
Cả vợ cả chồng phấn khởi lắm, mà chả cảm ơn được câu nào. Chỉ có tiện đâu là kéo đi uống rượu, thật là giết nhau. :))
Sang tuần The Corner, anh ới :D

Bố của thầy của thầy của thầy ! :))