[Funland] PHONG THUỶ - Sơ đàm về quan hệ giữa Hình thức và Bản chất (chủ yếu là về nhận thức khái niệm)

HUMMER H2 SUV

Xe container
Hỏi thêm mấy cái này, chú trả lời ngắn gọn vào từng câu, không diễn giải thêm gì nhé:
- Đây là vùng nào?
- Cái ao sau nhà bác gái be bé tương đối như thế à, hay to hơn nhiều?
- Bên phần nhà chú có người ở đó không, hay bỏ hoang?
- Nhìn hình GPS thấy chỗ góc chéo (ở phần chú ghi "vườn nhỏ" và "sân chơi" ấy) có 1 khối nhỏ. Khối đó là căn nhà phụ hay công trình gì, và nó có gắn liền vào tường nhà chính không?
Vâng ah.
1. Đây là vùng: Xã Yên Quang, Ý Yên, Nam Định ạ.
2. Cái ao to hơn nhiều ạ, to khoảng bằng miếng đất nguyên bản của Ông Bà Nội em để lại ạ.
3. Hiện nay chỉ có cái bàn thờ gia tiên ở đó. Cơ bản gọi là "bỏ hoang" cũng được ạ.
4. Ở chỗ góc chéo thì chỉ có cây sưa khoảng 4 tuổi nên tán lá khá to ah. Chỗ góc chéo đó ko có công trình gì ạ.
Em mô tả thêm ở 2 hình dưới đây ạ.

---***---

---***---

Anh ngó xem hộ em với nhé ạ.

trauxanh

Xe lăn
Vâng ah.
1. Đây là vùng: Xã Yên Quang, Ý Yên, Nam Định ạ.
2. Cái ao to hơn nhiều ạ, to khoảng bằng miếng đất nguyên bản của Ông Bà Nội em để lại ạ.
3. Hiện nay chỉ có cái bàn thờ gia tiên ở đó. Cơ bản gọi là "bỏ hoang" cũng được ạ.
4. Ở chỗ góc chéo thì chỉ có cây sưa khoảng 4 tuổi nên tán lá khá to ah. Chỗ góc chéo đó ko có công trình gì ạ.
Em mô tả thêm ở 2 hình dưới đây ạ.

---***---

---***---

Anh ngó xem hộ em với nhé ạ.
Đúng rồi!
Vì thế đất này là nữ làm chủ thôi, nam giới có 2 vấn đề:
- Phải ở chỗ khác, không ở lại đất này (cái này thì rõ rồi).
- Nếu ở lại thì nam giới rất kém và bị bệnh thần kinh hoặc trí não rất kém.
Dân tình ở cùng khu vực nói chung là cũng kém, không khá mọi mặt. Xuôi xuống dưới quanh khu quốc lộ 38B cắt qua sông thì dân ở đó khá hơn nhiều.
À mà chỗ này trước kia thầy V đã về lần nào chưa?

teamee

Xe tăng
Cụ trauxanh cho em hỏi 1 chút là phòng thờ ngay cạnh phòng vệ sinh có nguy hại gì không ạ? Nếu có thì cách khắc phục như thế nào ạ? Em cám ơn cụ.

trauxanh

Xe lăn
Cụ trauxanh cho em hỏi 1 chút là phòng thờ ngay cạnh phòng vệ sinh có nguy hại gì không ạ? Nếu có thì cách khắc phục như thế nào ạ? Em cám ơn cụ.
Nhìn chung thì ban thờ nên đặt nơi trang trọng và sạch sẽ. Chính vì thế mà xưa ban thờ thường được đặt gian giữa, và tất nhiên như vậy thì sẽ cách xa nhà vệ sinh. Nhà xưa thì ít nhất nhà vệ sinh cũng ở đầu hồi, hoặc cách biệt hẳn với nhà chính.
Bây giờ lại khác nhiều, kể cả có xây biệt thự thì phòng thờ cũng thường là một phòng riêng ở góc nào đó, không gian lớn đẹp nhất lại là phòng khách hoặc khu giải trí, sinh hoạt chung...Còn nhiều nhà dạng flat, căn hộ chung cư, không có không gian dành riêng hoặc trang trọng nhất cho thờ cúng nữa.
Ngoài yêu cầu đáp ứng toạ hướng cho ban thờ phù hợp, thì vị trí phòng thờ có thể sát nhà vệ sinh, với điều kiện bể phốt ở chỗ khác. Còn bể phốt ngay dưới vệ sinh thì phòng thờ hay ban thờ phải tránh ra xa.

quocviet

Xe container
Nhìn chung thì ban thờ nên đặt nơi trang trọng và sạch sẽ. Chính vì thế mà xưa ban thờ thường được đặt gian giữa, và tất nhiên như vậy thì sẽ cách xa nhà vệ sinh. Nhà xưa thì ít nhất nhà vệ sinh cũng ở đầu hồi, hoặc cách biệt hẳn với nhà chính.
Bây giờ lại khác nhiều, kể cả có xây biệt thự thì phòng thờ cũng thường là một phòng riêng ở góc nào đó, không gian lớn đẹp nhất lại là phòng khách hoặc khu giải trí, sinh hoạt chung...Còn nhiều nhà dạng flat, căn hộ chung cư, không có không gian dành riêng hoặc trang trọng nhất cho thờ cúng nữa.
Ngoài yêu cầu đáp ứng toạ hướng cho ban thờ phù hợp, thì vị trí phòng thờ có thể sát nhà vệ sinh, với điều kiện bể phốt ở chỗ khác. Còn bể phốt ngay dưới vệ sinh thì phòng thờ hay ban thờ phải tránh ra xa.
Em chào thầy ạ ;;) ;;) ;;)

quocviet

Xe container

HUMMER H2 SUV

Xe container
Đúng rồi!
Vì thế đất này là nữ làm chủ thôi, nam giới có 2 vấn đề:
- Phải ở chỗ khác, không ở lại đất này (cái này thì rõ rồi).
- Nếu ở lại thì nam giới rất kém và bị bệnh thần kinh hoặc trí não rất kém.
Dân tình ở cùng khu vực nói chung là cũng kém, không khá mọi mặt. Xuôi xuống dưới quanh khu quốc lộ 38B cắt qua sông thì dân ở đó khá hơn nhiều.
À mà chỗ này trước kia thầy V đã về lần nào chưa?
Em cảm ơn Anh ah. Thầy V chưa về đây lần nào Anh ạ.
Về nữ làm chủ thì ko riêng gì nhà em. Mấy nhà hàng xóm bên cạnh cũng vậy, em toàn thấy mấy bà, mấy chị cầm trịch hết. :D

trauxanh

Xe lăn
Em cảm ơn Anh ah. Thầy V chưa về đây lần nào Anh ạ.
Về nữ làm chủ thì ko riêng gì nhà em. Mấy nhà hàng xóm bên cạnh cũng vậy, em toàn thấy mấy bà, mấy chị cầm trịch hết. :D
Cái thế đất chỗ đó như vậy. :D

ltlinh

Xe tăng
lâu không vào topic kiểu này của cụ chủ, tiêu đề nghe hay thế rồi một lúc lại xoay quanh đi xem nhà trên giấy :D, đúng là tít mù nó lại vòng quanh :D.

teamee

Xe tăng
Em cám ơn cụ. Để em về check lại xem bể phốt ở vị trí nào vì đấy là nhà bố mẹ em. Nếu phòng thờ và nhà vệ sinh ở tầng 3 mà bể phốt ở dưới phòng vệ sinh theo hướng thẳng đứng thì có tính không cụ nhỉ?

OneForMe

Xe hơi
Hôm trước thấy thớt nay hay ngồi đọc cả buổi
Nay nhờ cụ trauxanh xem hộ em tí được không :D

Cụ chịu khó Zôm lên cho e.
Chỗ đen đen sát cái nhà đỏ đỏ là nhà WC ( cái này do trước nhà e ở nhà Ngang nên xây đó).
Nhà e thì hiện tại bình thường, coi trong khu vực thì cũng thuộc khá :D, chủ yêu là do em đi làm công việc ổn định so với mặt bằng nông thôn ở nhà. Từ ngày xây nhà mới (nhà đỏ đỏ) thì em đi làm không được lộc lá như trước. Bù lại quá trình xây nhà rất an toàn ko gặp trục trặc gì cả, ở được 2 năm rồi ko vấn đề gì cả ( chỗ em xây nhà rất khó do toàn đất chưa sổ đỏ :D).
Em thì thuộc dạng người tu duy đổi mới vẫn tin vào nổ lực bản thân là hơn, sống tốt với mọi ngươì, làm việc thiện giúp mọi người.

trauxanh

Xe lăn
lâu không vào topic kiểu này của cụ chủ, tiêu đề nghe hay thế rồi một lúc lại xoay quanh đi xem nhà trên giấy :D, đúng là tít mù nó lại vòng quanh :D.

Đúng rồi cụ, xem nhà trên giấy cũng như chúng ta chém gió qua mạng thôi, đều là những phương tiện truyền tải thông tin cả.
Chứ mà xem nhà trực tiếp thì tốn tiền đấy, và lợi ai thì người đó biết, chứ những người quan tâm chả được hóng, chả được trao đổi, chả được hỏi han gì cả.
Cụ thấy tiêu đề hay thì cụ đóng góp chút đi, nhiều người tham gia đang muốn tìm hiểu về lĩnh vực này. :D

trauxanh

Xe lăn
Em cám ơn cụ. Để em về check lại xem bể phốt ở vị trí nào vì đấy là nhà bố mẹ em. Nếu phòng thờ và nhà vệ sinh ở tầng 3 mà bể phốt ở dưới phòng vệ sinh theo hướng thẳng đứng thì có tính không cụ nhỉ?
Không nên đặt như vậy cụ ạ.

trauxanh

Xe lăn
Hôm trước thấy thớt nay hay ngồi đọc cả buổi
Nay nhờ cụ trauxanh xem hộ em tí được không :D

Cụ chịu khó Zôm lên cho e.
Chỗ đen đen sát cái nhà đỏ đỏ là nhà WC ( cái này do trước nhà e ở nhà Ngang nên xây đó).
Nhà e thì hiện tại bình thường, coi trong khu vực thì cũng thuộc khá :D, chủ yêu là do em đi làm công việc ổn định so với mặt bằng nông thôn ở nhà. Từ ngày xây nhà mới (nhà đỏ đỏ) thì em đi làm không được lộc lá như trước. Bù lại quá trình xây nhà rất an toàn ko gặp trục trặc gì cả, ở được 2 năm rồi ko vấn đề gì cả ( chỗ em xây nhà rất khó do toàn đất chưa sổ đỏ :D).
Em thì thuộc dạng người tu duy đổi mới vẫn tin vào nổ lực bản thân là hơn, sống tốt với mọi ngươì, làm việc thiện giúp mọi người.
Cụ/mợ nói hết thế rồi thì còn gì nữa? :)
Đất này ổn, nhưng tốt cho nam chứ nữ không ăn thua. Tuy nhiên nữ lại hơi bướng.
Cái vệ sinh đấy không ảnh hưởng gì đâu cụ/mợ.

teamee

Xe tăng
Không nên đặt như vậy cụ ạ.
Em cám ơn cụ. Giả sử nếu đúng TH đấy mà không thể chuyển ban thờ ra phòng khác thì có cách nào khắc phục không ạ? Ví dụ như cứ để thế không dùng phòng vệ sinh đó nữa hay phá bỏ phòng vệ sinh coi như phòng đó là phòng kho chẳng hạn.

trauxanh

Xe lăn
Em cám ơn cụ. Giả sử nếu đúng TH đấy mà không thể chuyển ban thờ ra phòng khác thì có cách nào khắc phục không ạ? Ví dụ như cứ để thế không dùng phòng vệ sinh đó nữa hay phá bỏ phòng vệ sinh coi như phòng đó là phòng kho chẳng hạn.
Phá thì phải phá cái bể phốt ấy chứ, mấy đồ chậu bệt ở trên thì ý nghĩa gì đâu.
Còn không có điều kiện làm như vậy thì sẽ phải dùng biện pháp khác để giảm thiểu cái uế khí đó xung uế khí đó đi

trauxanh

Xe lăn
Các cụ xem map nào mà nét nhỉ ! của em cứ mờ tịt nên chả xác định chính xác nhà mình là cái nào :(
Em mạn phép nhờ cụ trauxanh ngó thử xem khu nhà em ở có vấn đề gì xấu không ạ ? vì mờ quá nên em khoanh đại khái nhà em nằm trong ô màu đỏ , nhà hướng tây ạ ! ô màu xanh là khu nghĩa trang !
Cảm ơn cụ ạ !
Thế này thì ngó cái gì ạ? :D