[Funland] PHONG THUỶ - Sơ đàm về quan hệ giữa Hình thức và Bản chất (chủ yếu là về nhận thức khái niệm)

trauxanh

Xe lăn
Căn hộ nhỏ, và kết cấu cố định rồi, nên các bộ vị chính không thay đổi được. Có vấn đề gì thì củng cố tại chỗ thôi.
Ban thờ thì cụ chuyển vào gần góc tường trái (chỗ đầu bức tranh ấy), tức là mặt ban nhìn về hướng Tây Nam. Nhà này duy nhất có 1 cách đặt như vậy.
Cái cửa ra ban công thì hạn chế mở nhé.
Bếp bất lợi, ảnh hưởng trực tiếp vào cụ, khiến cụ hao mòn và tập trung vào hệ thần kinh và huyết áp. Cái này khống chế đơn giản thôi, tại chỗ và gần như không tốn kém, tuy nhiên cần tính toán sao cho phù hợp.
Lưu ý cái cửa ban công và cái bếp cộng xấu với nhau, nên mới khuyên cụ ít mở cửa đó. Còn nếu việc mở cửa đó là cần thiết cho không khí và ánh sáng trong nhà thì phải có biện pháp củng cố ngoài ban công, mới mở thường xuyên được.

HUMMER H2 SUV

Xe container
Em vừa nhậu cả ngày về...
Chợt nhớ đoạn trước có vài ý kiến về nhà tiền thách hậu thu, tức là nhà thót (thóp) hậu....
Có đoạn thơ này:

Tiền khoan hậu hẹp tự quan hình
Trú trạch tứ thời bất an ninh
Tư tài phá tận nhân khẩu tử
Bi đề thân vong hữu thán thanh.

Về nhà nở hậu cũng có mấy câu kế tiếp. Tất nhiên đây chỉ là 1 điểm lưu ý khi gặp nhà thóp hậu, còn cần xem xét thêm các yếu tố khác tăng nặng hay giảm nhẹ cho việc này.
À mà mọi cái đều tuỳ thuộc mức độ, bất cập không tốt mà thái quá cũng không tốt. Ví như cái trụ sở Cục Hải quan Ninh Bình, nở hậu một cách quá đáng so với mặt tiền, và trở thành không tốt.
Anh Trâu ơi, Anh ngó hộ em cái nhà ở quê nhà em (ở trong khung đỏ) với ah. Giờ em mới để ý là đất thì thóp hậu, còn nhà trên đất thì xây kiểu nở hậu. Cái miếng đất đúng như cái hình em vẽ khung mầu đỏ luôn ah. Gian nhà này thì có ban thờ các cụ gia tiên, và thỉnh thoảng về quê chơi thì có chỗ ngủ. Nhà cách Đình làng khoảng 50-80m và cùng hướng với Đình làng ah.

---

Tinhdautreoxe.Com

Xe điện
Website
tinhdautreoxe.com
Căn hộ nhỏ, và kết cấu cố định rồi, nên các bộ vị chính không thay đổi được. Có vấn đề gì thì củng cố tại chỗ thôi.

Ban thờ thì cụ chuyển vào gần góc tường trái (chỗ đầu bức tranh ấy), tức là mặt ban nhìn về hướng Tây Nam. Nhà này duy nhất có 1 cách đặt như vậy.
Cái cửa ra ban công thì hạn chế mở nhé.
Bếp bất lợi, ảnh hưởng trực tiếp vào cụ, khiến cụ hao mòn và tập trung vào hệ thần kinh và huyết áp. Cái này khống chế đơn giản thôi, tại chỗ và gần như không tốn kém, tuy nhiên cần tính toán sao cho phù hợp.
Lưu ý cái cửa ban công và cái bếp cộng xấu với nhau, nên mới khuyên cụ ít mở cửa đó. Còn nếu việc mở cửa đó là cần thiết cho không khí và ánh sáng trong nhà thì phải có biện pháp củng cố ngoài ban công, mới mở thường xuyên được.
Dạ vâng ạ. Em cảm ơn cụ nhiều lắm. Nãy chờ tin cụ mãi mà ko thấy cụ nhắn vì cụ không quote em, may mà vào lại lại đọc được :D. Vậy là em sẽ xoay lại như hướng Tây Nam như căn nhà em đang ở là an tâm rồi. Hiện cái bếp với cái ban công căn này với căn em đang ở là giống nhau. Cũng không biết khắc phục như thế nào vì cái này em ko biết cụ ạ. Mong cụ giúp đỡ thêm.

trauxanh

Xe lăn
Anh Trâu ơi, Anh ngó hộ em cái nhà ở quê nhà em (ở trong khung đỏ) với ah. Giờ em mới để ý là đất thì thóp hậu, còn nhà trên đất thì xây kiểu nở hậu. Cái miếng đất đúng như cái hình em vẽ khung mầu đỏ luôn ah. Gian nhà này thì có ban thờ các cụ gia tiên, và thỉnh thoảng về quê chơi thì có chỗ ngủ. Nhà cách Đình làng khoảng 50-80m và cùng hướng với Đình làng ah.

---
Nhà này chắc không phải là hướng ra đường nhỉ, vì nhìn cái nhà nằm dọc thế kia mà?
Và có 1 căn nhỏ ở phía Nam, không biết có gắn liền vào khối nhà chính không?

trauxanh

Xe lăn
Dạ vâng ạ. Em cảm ơn cụ nhiều lắm. Nãy chờ tin cụ mãi mà ko thấy cụ nhắn vì cụ không quote em, may mà vào lại lại đọc được :D. Vậy là em sẽ xoay lại như hướng Tây Nam như căn nhà em đang ở là an tâm rồi. Hiện cái bếp với cái ban công căn này với căn em đang ở là giống nhau. Cũng không biết khắc phục như thế nào vì cái này em ko biết cụ ạ. Mong cụ giúp đỡ thêm.
Được, cái này không khó.
P/s: Trước cũng không nhớ đã chỉ cho cụ ở nhà kia. :D

Tinhdautreoxe.Com

Xe điện
Website
tinhdautreoxe.com
Được, cái này không khó.
P/s: Trước cũng không nhớ đã chỉ cho cụ ở nhà kia. :D
Vâng. Cuối năm kia em có hỏi một lần cụ cũng bảo được mỗi hướng đó ạ. Giờ định ở chỉn chu hơn tí nên em lại hỏi lắm hơn. Em cảm ơn cụ.

trauxanh

Xe lăn
Vâng. Cuối năm kia em có hỏi một lần cụ cũng bảo được mỗi hướng đó ạ. Giờ định ở chỉn chu hơn tí nên em lại hỏi lắm hơn. Em cảm ơn cụ.
Em thường không nhớ gì, nói xong 1 tí là quên, kể cả tuổi tác của mọi người. Khi đến việc thì nạp lại dữ liệu tính lại từ đầu cho khách quan.
Kết quả năm kia và năm nay trùng hợp là do khí mạch vùng đó quy định, và kết cấu khối nhà vẫn thế, nên dùng được hướng đó. Chứ cũng vùng đó, khối nhà khác mà chính hướng Đông Tây Nam Bắc thì sẽ có 2 hướng khác nữa cho ban thờ. Ví dụ ở vùng đó có thể đặt ban thờ toạ Tây hướng Đông, nhưng như nhà cụ mà cho hướng ấy thì cụ đặt làm sao được?!
"Bát quái cửu cung kiêm cụ thể", mạch nào cũng có cho phép vài ba hướng tứ chính và tứ duy. Thế mới ghép được vào thực tế, không thì như nhiều nhà thấy bếp và ban thờ xoay chéo đi so với tường nhà. Các thầy làm như vậy nói thì hay lắm, nhưng làm mất bố nó Toạ của bếp và ban thờ. Mà cái Toạ lại cực kỳ quan trọng. Dân ta nhiều người cũng tưởng thật, cứ xì xào với nhau là xoay đi 1 tí cho hợp tuổi là ô kê!??? Thật là... :))

Tinhdautreoxe.Com

Xe điện
Website
tinhdautreoxe.com
Em thường không nhớ gì, nói xong 1 tí là quên, kể cả tuổi tác của mọi người. Khi đến việc thì nạp lại dữ liệu tính lại từ đầu cho khách quan.

Kết quả năm kia và năm nay trùng hợp là do khí mạch vùng đó quy định, và kết cấu khối nhà vẫn thế, nên dùng được hướng đó. Chứ cũng vùng đó, khối nhà khác mà chính hướng Đông Tây Nam Bắc thì sẽ có 2 hướng khác nữa cho ban thờ. Ví dụ ở vùng đó có thể đặt ban thờ toạ Tây hướng Đông, nhưng như nhà cụ mà cho hướng ấy thì cụ đặt làm sao được?!
"Bát quái cửu cung kiêm cụ thể", mạch nào cũng có cho phép vài ba hướng tứ chính và tứ duy. Thế mới ghép được vào thực tế, không thì như nhiều nhà thấy bếp và ban thờ xoay chéo đi so với tường nhà. Các thầy làm như vậy nói thì hay lắm, nhưng làm mất bố nó Toạ của bếp và ban thờ. Mà cái Toạ lại cực kỳ quan trọng. Dân ta nhiều người cũng tưởng thật, cứ xì xào với nhau là xoay đi 1 tí cho hợp tuổi là ô kê!??? Thật là... :))
Dạ vâng ạ. Như cụ nói trước đây là hướng đặt tùy thuộc vào khí mạch. Nên căn này em tính mua cũng an tâm vì trong một khối, cùng một hướng. Nhưng nó to hơn chút nên muốn hỏi sâu hơn. Ví dụ nhà đang ở có cái bếp hướng lỗi. Nhiều người cũng bảo em là phải nghiêng đi một tí, nhưng em nghĩ phong thủy thì phải tiện dụng rõ là kết cấu cái nhà nó vậy mà giờ làm chéo đi đứng nấu nướng vẹo lưng để cho đúng thì em nghĩ không đúng.

comay8x

[Tịch thu bằng lái]
trauxanh Anh ơi, tự nhiên tự lành đổi bàn thờ có được ko anh hay phải đợi theo mùa dịp hay như thế nào ạ? Vì bàn thờ nhà em là treo mà em đang muốn đổi xuống bàn nhưng vị trí hướng bàn thờ hiện tại lại ko đặt bàn được do thiết kế đồ fit. Em tìm cái bản vẽ nhà và gửi anh ngó giùm em cái hướng nha, tks anh.

trauxanh

Xe lăn
trauxanh Anh ơi, tự nhiên tự lành đổi bàn thờ có được ko anh hay phải đợi theo mùa dịp hay như thế nào ạ? Vì bàn thờ nhà em là treo mà em đang muốn đổi xuống bàn nhưng vị trí hướng bàn thờ hiện tại lại ko đặt bàn được do thiết kế đồ fit. Em tìm cái bản vẽ nhà và gửi anh ngó giùm em cái hướng nha, tks anh.
"Tự nhiên tự lành" thì đổi làm gì?
Còn phải đổi, thì phải tính toạ vị, tính thời gian phù hợp. Cái thời gian phải đáp ứng được mấy điều kiện: không xung đột khí mạch; không xung đột toạ vị; lợi cho việc làm ban thờ; không phạm kiêng kỵ thời không.
Bất cứ ngày giờ nào đáp ứng được mấy yêu cầu đó thì đều tân lập an vị được, chứ không phải mùa hay dịp.

Cây hồng xiêm

Xe đạp
Nhờ cụ Trâu xanh xem dùm em bố trí nhà như này có sao không? Em về ở từ 2/2015, dạo đây có vài việc không tốt lắm. Nhà em ở Trần Cung, Cổ Nhuế, ngõ 354 ạ. Cảm ơn cụ và chúc cụ năm mới an lành.

Cây hồng xiêm

Xe đạp
Mặt bằng đây ạ. Chồng sinh 1981; vợ 1983 ạ.

Chỉnh sửa cuối:

matizvan2009

Xe ba gác
À, đầu năm em xin hỏi và bàn về vấn đề đầu giường ngủ vs cửa sổ.
Em đọc thấy nhiều sách viết không nên để đầu giường liền cửa sổ nhưng em thấy điều này đúng nếu ở tầng 1 với lý do an ninh chứ ở tầng 2 trở lên thì không sao phải không ah

HUMMER H2 SUV

Xe container
Nhà này chắc không phải là hướng ra đường nhỉ, vì nhìn cái nhà nằm dọc thế kia mà?
Và có 1 căn nhỏ ở phía Nam, không biết có gắn liền vào khối nhà chính không?
Thửa đất này đúng là có 1 nhà nữa bên cạnh cùng nằm trên thửa đất đó. Đất này trước là của Bà Nội em để lại, rồi Bố em cắt đôi ra, cho con của Chị gái 1 nửa để xây nhà ở. Căn nhà đó nằm bên tay trái nếu đứng ở đường nhìn vào ạ. Giờ 2 căn hộ đều đã được tách sổ đỏ rồi ạ. 2 nhà này chung 1 cổng (theo hình vẽ ạ)
Nhà nhìn ra đường Anh ah. Trước nhà là sân, rồi có bức tường cao khoảng 1.5 để ngăn đường với nhà ạ. Tiếp theo là mương nhỏ và bên kia mương là cánh đồng ạ.
Bên tay phải nhà em thì có ngõ để vào 1 nhà nữa ở đằng sau lưng nhà. Nhà thì ban thờ ở phòng ngoài tầng 2, phòng trong thì là phòng ngủ. tầng 1 thì có bếp ạ.
Anh ngó hộ em xem nhà này có gì nghiêm trọng không với ạ.
---***---

city_102

Xe buýt
Đầu xuân năm mới em xin chúc cụ trauxanh các cụ các mợ và gia đình An Ninh Khang Thái,Vạn Sự Tốt Lành
@ Hôm nay mùng 9 nên em chúc cccm cả năm lên đỉnh liên tục nhé :)

lynklee

Xe máy
kiến thức sâu rộng quá. cảm ơn bác chủ thớt

Nam Tào

Xe điện
Em đọc thấy nhiều sách viết không nên để đầu giường liền cửa sổ nhưng em thấy điều này đúng nếu ở tầng 1 với lý do an ninh chứ ở tầng 2 trở lên thì không sao phải không ah
Tầng nào cũng không nên cụ ạ ! dễ bị gió lùa cảm lạnh lắm ;))

Nhà cụ li thân à ? :-/:-/

trauxanh

Xe lăn

Ở khu vực này thì hướng Tốn Tỵ đó là chưa đắc mạch, và nếu cụ đo đúng thì nhà rơi vào Tiểu không vong, là xấu.
Kinh tế tương đối ổn.
Các vấn đề nảy sinh xấu có thể do cái Tiểu không vong, hoặc do thêm các sát nội (bể phốt bể ngầm) hay sát ngoại (thế đất hoặc các công trình xung quanh) mà trên bản vẽ này không thể hiện được.

trauxanh

Xe lăn
Đầu giường để cửa sổ gọi là "kháo toạ", không tốt. Cái "kháo" này (bệ cửa sổ) bằng với đầu giường thì không tốt nhiều, còn càng cao hơn so với đầu giường thì càng giảm nhẹ.

trauxanh

Xe lăn
Thửa đất này đúng là có 1 nhà nữa bên cạnh cùng nằm trên thửa đất đó. Đất này trước là của Bà Nội em để lại, rồi Bố em cắt đôi ra, cho con của Chị gái 1 nửa để xây nhà ở. Căn nhà đó nằm bên tay trái nếu đứng ở đường nhìn vào ạ. Giờ 2 căn hộ đều đã được tách sổ đỏ rồi ạ. 2 nhà này chung 1 cổng (theo hình vẽ ạ)
Nhà nhìn ra đường Anh ah. Trước nhà là sân, rồi có bức tường cao khoảng 1.5 để ngăn đường với nhà ạ. Tiếp theo là mương nhỏ và bên kia mương là cánh đồng ạ.
Bên tay phải nhà em thì có ngõ để vào 1 nhà nữa ở đằng sau lưng nhà. Nhà thì ban thờ ở phòng ngoài tầng 2, phòng trong thì là phòng ngủ. tầng 1 thì có bếp ạ.
Anh ngó hộ em xem nhà này có gì nghiêm trọng không với ạ.
---***---
Hỏi thêm mấy cái này, chú trả lời ngắn gọn vào từng câu, không diễn giải thêm gì nhé:
- Đây là vùng nào?
- Cái ao sau nhà bác gái be bé tương đối như thế à, hay to hơn nhiều?
- Bên phần nhà chú có người ở đó không, hay bỏ hoang?
- Nhìn hình GPS thấy chỗ góc chéo (ở phần chú ghi "vườn nhỏ" và "sân chơi" ấy) có 1 khối nhỏ. Khối đó là căn nhà phụ hay công trình gì, và nó có gắn liền vào tường nhà chính không?