[Funland] PHONG THUỶ - Sơ đàm về quan hệ giữa Hình thức và Bản chất (chủ yếu là về nhận thức khái niệm)

chaos

Xe đạp
Cháu xin một vé để nghe các cụ chỉ giáo ạ

Sweethome

Xe tăng
Hỏi, nhưng mà hỏi rất hay!
Đặc biệt hay ở câu cuối :"khái niệm Phong thuỷ tột cùng".
Người dùng câu chữ kiểu này là có một khả năng tư duy cao và rất năng động. Và vấn đề đó rất hay, tuy nhiên gần như không thể đề cập trên này, vì ngoài đời, thầy phong thuỷ hẳn hoi mà nghe đến vấn đề đó cũng mãi vẫn chưa hiểu. Hơn nữa, lại rất nhị tế. :-j:-j:-j
Cụ cứ cười em chứ em fun là chính ấy mà. Kiểu Kung fu có thể là bất kỳ thứ gì hiện hữu trong cuộc sống.
Em thì chưa có duyên học tập hay nghiên cứu mấy món này. Dưng mà quan điểm của em là thuận theo dòng chảy của tự nhiên. Dịch cũng có nghĩa là dòng chảy cụ nhỉ.

Có vẻ như người có tiền, có quyền mới giàu lên trong hơn 10 năm gần đây đang hiểu sai ý nghĩa của phong thủy mà mê tín thì đúng hơn.
Phú quý sinh lễ nghĩa.
Cơ mà nghèo lại càng nghèo, giàu lại càng giàu - Tinh thần lên thì nhanh nhạy, quyết gì đúng đấy. Đã nghèo thì lắm lo, càng lo càng hỏng việc. Phải vậy phỏng cụ.

Theo em, đồ phong thuỷ có tác dụng thực sự thì lại thường rất giản dị. Cái phức tạp là sự tính toán cho cái đồ ấy đủ lượng, đúng chất, và phương thức cũng như thời gian đặt, và thường kín đáo nếu không nói thì không ai biết.
Còn giờ thì phong trào thấy cái gì mang chữ phong thuỷ là mua, càng đắt càng mua, mua dùng bất kể lúc nào, đặt bất cứ đâu thậm chí còn tìm chỗ phô ra cho mọi người biết...:D:D:D
Cụ Trâu bật mí em cái gì đơn giản mà hữu dụng cho tuổi Ất mèo âm nam mí ạ.

"Phong thuỷ" chẳng qua cũng là việc con người vận dụng quy luật của tự nhiên để "thuận thiên" mà sống tốt hơn thôi!
Thuận thiên thừa vận hoàng đế chiếu viết cụ nhỉ

Cụ trauxanh và các cụ lý giải thế nào về những quan chức cỡ Chu Vĩnh Khang, Bạc Hy Lai...
Những người này, với thân phận của họ, họ có thể làm bất kể gì họ muốn. Việc mời gọi một thầy phong thủy giỏi dễ như lấy đồ trong túi, và đất nước TQ thì những thầy phong thủy giỏi không hiếm. Về tâm linh, lý số cũng tương tự.
Chắc hẳn cỡ Chu Vĩnh Khang... cũng đã cho mời gọi những cao nhân này. Vậy tại sao vẫn thân bại danh liệt như kết cục ngày hôm nay? Xét về mọi góc nhìn (phong thủy, tâm linh, lý số hay gì nữa) đều không thỏa đáng.
Dưới cái nhìn của các cụ thế nào ạ?

PS: Cuối năm cụ trâu rảnh thì em mời cụ chén rượu nhỉ?[/QUOTE]
Các cụ ấy chảy mạnh quá thành ra bơi mệt :)

Đúng thế vì thế mà 200 năm qua bọn lãnh đạo, chuyên gia phương tây chúng nó cứ làm theo ý chí, đi khắp quả đất và kéo xh chúng nó ngày càng văn minh, phát triển không sợ nghiệp hay ma quỷ gì cả

Dân mình đã nghèo còn sợ thần thánh ma quỷ nghiệp số này nọ cộng thêm bọn tham ô ăn cướp nữa thì muôn đời có phong thủy đến mấy cũng vẫn dậm chân tại chỗ; Quan trọng là bản thân mỗi người khi trưởng thành phải có đạo đức sống, đạo đức nghề không ngừng cố gắng học hỏi và lao động
Bọn chúng nó cũng có môn chiêm tinh học đấy chứ cụ.
Tây độc và Đông tà có cùng một thứ giống nhau: dựa trên các hiện tượng để nghiên cứu nhằm tìm và đưa ra được bản chất để ứng dụng. Tóm lại là có nghiên cứu thống kê rồi dựng lại mô hình để ứng dụng.
Bọn tây độc khác bọn đông tà là bọn tây độc chúng nó nghiên cứu và xây dựng thành lý thuyết để áp dụng đại chúng, nên có gì chúng nó phải public nấy; bọn đông tà thì nghiên cứu chủ yếu được làm và phục vụ cho số ít tầng lớp tinh hoa nên hầu hết là giấu mẹ nó hết đi, đến mức thất lạc.

Anh.Em

Xe buýt
Cụ nào tổng hợp lại seri bài của Cụ trauxanh để Em học hỏi với, Em tìm hoài không được

phutmot

Xe đạp
Cháu xin một vé để nghe các cụ chỉ giáo ạ
Em thấy con người ta thường thì chỉ thích những điều vừa vừa với tai mình, vừa với hiểu biết của mình nhưng lại thích hóng thích biết những thứ mà thực ra có phô bày ngay trước mắt cũng là quá với khả năng. Ấy mà thế qué nào trc sự vât hiện tượng đó lại đem cái biết hạn hẹp của mình ra để lý giải rồi phán xét này nọ kiểu như thôi thì mình cứ sống tốt là được, cứ bình an là được, cứ thiết thực là được...

Vâng, em ủn thớt để hóng tiếp ạ, miễn cứ thiết thực là được. :D

trauxanh

Xe lăn
Săp tết rồi bác Trâu Xanh lại úp đết tuổi xông nhà với mấy bài cúng đê :)
Ồi...
Mấy cái đó chém ở thớt nào đó rồi, vui là chính chứ nhắc lại tiếp làm gì. :D

Em thấy con người ta thường thì chỉ thích những điều vừa vừa với tai mình, vừa với hiểu biết của mình nhưng lại thích hóng thích biết những thứ mà thực ra có phô bày ngay trước mắt cũng là quá với khả năng. Ấy mà thế qué nào trc sự vât hiện tượng đó lại đem cái biết hạn hẹp của mình ra để lý giải rồi phán xét này nọ kiểu như thôi thì mình cứ sống tốt là được, cứ bình an là được, cứ thiết thực là được...

Đặc tính chung của con người như vậy mà cụ!
Còn các sự kiện khách quan, có thể chưa chắc hợp tai, nhưng vẫn phải nói nếu thuộc phạm vi cho phép và đối tượng cần nghe chấp nhận. Còn tất nhiên những chuyện tế nhị hoặc ảnh hưởng xấu đến tâm lý thì nên tránh public ở môi trường này.
Mà cụ cũng lại như nhiều cụ, chỉ hóng thôi sao? :D
Quán cà phê này, đặc biệt là những thớt như này là nơi ai quan tâm thì tham gia tự do, vừa là vui gặp gỡ, vừa là đóng góp các khía cạnh cho chủ đề.
Hiểu biết của con người, đặc biệt là của một cá nhân thì luôn hữu hạn. Cần có thêm bổ xung các góc quan sát kiến giải cũng như các nhận định dựa trên nhiều phẩm chất học thuật khác nhau, để bổ xung hình ảnh cho đầy đủ, mặc dù trong phạm vi giao tiếp này khó mà đi đến tận cùng mọi nhẽ.
Vậy nên mục tiêu đơn giản thôi, là đánh giá ảnh hưởng sát thực và tăng cường kiến thức lẫn nhau.
Bất kể ai tham gia cũng không phải là thầy, mà đều là học trò của nhau cả, miễn sao nhận thức của mỗi người đều được tăng lên. Đó mới là bổ ích!
Các cụ mợ phải tham gia nhiệt tình vào, biết gì có thể nói được thì nói trong phạm vi tự mình cho phép. Và ai hỏi gì hay có kiến giải mới lạ gì về vấn đề đang nổi lên, thì cứ tự nhiên, sẽ có được ít nhất một chút giải thích ở góc độ nào đó.
Thế mới vui và có ích, phỏng ạ? :D:D:D

grandis0801

Xe buýt
Em chạ biết tý gì, ngay đến cơ bản nhất còn chưa thông nên chả biết góp ý hay phản biện giề. Chỉ hóng các cụ dăm năm biết đâu có tý vốn cho đỡ bị lừa :D:D:D

Anh.Em

Xe buýt
Chào các Cụ! Hiện giờ Em thấy nhiều nhà chơi lọ lộc bình, cá nhân Em cũng thấy đẹp và định sắm về trang trí phòng thờ và phòng khách. Nhưng cũng băn khoăn không biết ý nghĩa của chúng lắm nên lên đây mạo muội hỏi ý kiến các Cụ.

chuot08

Xe lăn
Chào các Cụ! Hiện giờ Em thấy nhiều nhà chơi lọ lộc bình, cá nhân Em cũng thấy đẹp và định sắm về trang trí phòng thờ và phòng khách. Nhưng cũng băn khoăn không biết ý nghĩa của chúng lắm nên lên đây mạo muội hỏi ý kiến các Cụ.
Lộc bình chỗ sân Mỹ Đình đang có hội chợ Tết, có cặp vân da báo cao suýt 2m, e hỏi giá đâu khoảng mấy chục ko nhớ.
Còn ý nghĩa lộc bình là lộc nó cũng bình bình thôi! Thời buổi khó khăn, bình là tốt rồi! :P

phutmot

Xe đạp
Ồi...

Còn các sự kiện khách quan, có thể chưa chắc hợp tai, nhưng vẫn phải nói nếu thuộc phạm vi cho phép và đối tượng cần nghe chấp nhận. Còn tất nhiên những chuyện tế nhị hoặc ảnh hưởng xấu đến tâm lý thì nên tránh public ở môi trường này.
Quán cà phê này, đặc biệt là những thớt như này là nơi ai quan tâm thì tham gia tự do, vừa là vui gặp gỡ, vừa là đóng góp các khía cạnh cho chủ đề.
Hiểu biết của con người, đặc biệt là của một cá nhân thì luôn hữu hạn. Cần có thêm bổ xung các góc quan sát kiến giải cũng như các nhận định dựa trên nhiều phẩm chất học thuật khác nhau, để bổ xung hình ảnh cho đầy đủ, mặc dù trong phạm vi giao tiếp này khó mà đi đến tận cùng mọi nhẽ.
Vậy nên mục tiêu đơn giản thôi, là đánh giá ảnh hưởng sát thực và tăng cường kiến thức lẫn nhau.
Bất kể ai tham gia cũng không phải là thầy, mà đều là học trò của nhau cả, miễn sao nhận thức của mỗi người đều được tăng lên. Đó mới là bổ ích!
Các cụ mợ phải tham gia nhiệt tình vào, biết gì có thể nói được thì nói trong phạm vi tự mình cho phép. Và ai hỏi gì hay có kiến giải mới lạ gì về vấn đề đang nổi lên, thì cứ tự nhiên, sẽ có được ít nhất một chút giải thích ở góc độ nào đó.
Vâng cụ, em nghĩ thế nào thì nói ra thế ấy, thì thế có phải là đã tham gia ko ạ.
Mà hình như cụ đã biết em thì phải. :D

chaos

Xe đạp

Ồi...

Như cụ Trâu đã giải thích.
Cháu thì khả năng cũng có hạn như cụ nói nhưng thiết nghĩ mọi thứ đều có nguyên do. Vạn vật vận động theo một quy luật nào đó.
Chỉ là khả năng hữu hạn của con người chưa hiểu biết được quy luật đấy để nắn cái mình mon muốn theo các quy luật.
ko biết cụ #phutmot có cao kiến gì nữa ko ạ

phutmot

Xe đạp
Như cụ Trâu đã giải thích.
Cháu thì khả năng cũng có hạn như cụ nói nhưng thiết nghĩ mọi thứ đều có nguyên do. Vạn vật vận động theo một quy luật nào đó.
Chỉ là khả năng hữu hạn của con người chưa hiểu biết được quy luật đấy để nắn cái mình mon muốn theo các quy luật.

ko biết cụ #phutmot có cao kiến gì nữa ko ạ
Cao thấp gì chứ cụ, cái qui luật nào đó đó có phải là Thành - Trụ - Hoại - Không ko ạ.
Như cụ nào bên trên đó có nói Dịch là dòng chảy thì là Phong, là Thủy có phải cũng là dòng chảy ko, cuộc đời mỗi người cũng có phải là dòng chảy ko?

Trên trời, dưới đất có chỗ nào ko tuân theo qui luật này ko? nếu có thì là chỗ nào?

Hầy à, kể ra cũng mất công ra phết. :D

4banhxequay

Xe điện
Cháu chỉ quan niệm phong - thủy theo khoa học hiện đại là chuẩn nhất