[Funland] PHONG THUỶ - Sơ đàm về quan hệ giữa Hình thức và Bản chất (chủ yếu là về nhận thức khái niệm)

trauxanh

Xe lăn
Cụ giải thích 1 chút về bộ vị để kết luận nữ thịnh của nhà này đi cụ. Em chỉ hiểu bên Hổ nở thôi ợ
Có thể nhận xét qua thế này:
Nhà này Long đoạn Hổ trường, tuy nhiên việc đó không quan trọng mà là việc phát động bạch hổ, nên nhà này nếu có con trai thì con trai cũng kém cỏi, mà đờn bà thì mạnh khá...
Cái nữa, là cái bếp, thấy ngay nữ chỉ huy...
Tiếp đó, khu vệ sinh là nam giới kém rồi..
Còn nữa, nhà này hình chữ Nữ...
Đó là những thứ riêng biệt rời rạc, còn nếu đã đủ kinh nghiệm để nhìn hình một cách tổng quát (kiểu như liếc qua), sẽ thấy là nữ nhân thực mà nam nhân hư.
Trong 4 yếu tố hình lý khí số, mới chỉ cần nhìn Hình cũng đã thấy như vậy.

XPQ

Xe cút kít
Vậy lý giải ra sao với 1 số trường hợp đặc biệt ở các thớt trước, ví như nhà này chết người, nhà kia chồng bỏ đi xa, tiền mua nhà nhà là của nữ, ông chủ nhà bị bệnh máu huyết.v.v. mà chỉ với 1 hình vẽ sơ đồ ngôi nhà và phương hướng nghệch ngoạc? :D
Hoặc hỏi luôn F.ACURA, mang cái bản thiết kế nhà biệt thự trong SG ra, nói ngay nhà này chết người rồi! Hắn bảo nhà cũng mới xây rất nhiều tiền, con trai duy nhất vừa thăng rồi.
Nhu cầu tâm sinh lý nào ở đây?
Chưa, em chưa bàn đến mục ấy.

Em đương nói về quan hệ giữa phong thủy và đời sống con người. Theo đó, nhu cầu của một người trong cuộc đời gồm những nhu cầu sinh học và nhu cầu xã hội. Có những nhu cầu đó thì mới lòi ra môn phong thủy.

Ở những cộng đồng tín ngưỡng khác nhau, mọi người đều có những nhu câu giống nhau với cả với tư cách là một ông người sinh học và một ông người xã hội.
Thời cổ đại bên Phi Châu, Ấn Độ, vùng Lưỡng Hà và Trung Hoa đều cũng có những môn nghiên cứu về thiên văn địa lý, gió máy nước nôi để lo cho sự ăn ở sinh hoạt được ấm đông mát hè, giồng cấy được thu hoạch có cái ăn cái mặc. Đấy là bởi từ nhu cầu của cuộc miu sinh con người mà sinh ra nhiều các môn khóa hóc, phong thủy cổ xưa là một trong những môn ấy.

xuantruong70t

Xe buýt
Hoặc bị đủ hết cụ ạ :)

Em fun thôi! Em cũng thích sau này ra sông!
Nhà cháu thích ra sông vì mọi dòng sông đều chảy ra biển,mà những khu nhà cháu thích lại gần biển ví dụ như Đồ sơn ,Quất lâm,..... nữa

matizvan2009

Xe ba gác
Ờ hay!
Có câu chuyện, nhà nọ vợ chồng hay xung đột kéo dài, mí đi hỏi thầy phong thủy...
Thầy đến xem, phán rằng: Cái giường này không tốt, phải thay bằng cái giường đơn (giường một) mới ổn...
Hai vợ chồng tạ ơn rồi thay giường theo đúng phong thủy, quả nhiên sau đó có giận nhau thì cũng chỉ qua 1 đêm là lại bình thường. :-B:-B:-B
thầy này chắc trẻ hơn thầy trauxanh nhiều :T:T:T

trauxanh

Xe lăn
Chưa, em chưa bàn đến mục ấy.

Em đương nói về quan hệ giữa phong thủy và đời sống con người. Theo đó, nhu cầu của một người trong cuộc đời gồm những nhu cầu sinh học và nhu cầu xã hội. Có những nhu cầu đó thì mới lòi ra môn phong thủy.

Ở những cộng đồng tín ngưỡng khác nhau, mọi người đều có những nhu câu giống nhau với cả với tư cách là một ông người sinh học và một ông người xã hội.
Thời cổ đại bên Phi Châu, Ấn Độ, vùng Lưỡng Hà và Trung Hoa đều cũng có những môn nghiên cứu về thiên văn địa lý, gió máy nước nôi để lo cho sự ăn ở sinh hoạt được ấm đông mát hè, giồng cấy được thu hoạch có cái ăn cái mặc. Đấy là bởi từ nhu cầu của cuộc miu sinh con người mà sinh ra nhiều các môn khóa hóc, phong thủy cổ xưa là một trong những môn ấy.
Thì đúng là dư vậy mà!
Các thứ con người nghiên cứu ra, chả để phục vụ cho con người thì còn cho cái gì nữa? Thế nên là đương nhiên.
Qua 1 loạt thớt, người tham gia mà để ý tổng hợp lại, thì sẽ thấy được sự gắn kết có thật, cái ảnh hưởng qua lại có thật, giữa con người và thiên nhiên (phong thuỷ chân chính). Trong tình hình rỗi ren này, cái giả nhiều hơn cái thực, nhưng cái thực vẫn tồn tại, và chúng ta cần cô gắng mà phân biệt.
Giờ cái thực thường ẩn kỹ trong bối cảnh cải giả chiếm số đông, khoa trương lấn át...
Cũng có nhiều ý kiến rằng phải bàn phong thuỷ ở khía cạnh hàn lâm, xin thưa rằng hàn lâm thì chả có ai sai, nên chỉ thành cãi nhau như cuộc chiến luận kéo dài trăm năm của Huyền không Tàu. Cứ đưa vào thực tế mới rõ là đúng sai thế nào thôi!
Các dạng chỉ lý thuyết mà không thực tế thì mình gặp quá nhiều, ông nào nói chả hay. Khi ra trường hợp cụ thể thì ú a ú ớ, chả phán được cái gì đã xảy ra hoặc đang tồn tại, chỉ vẽ hươu vẽ vượn về tương lai, kiểu "phải làm thế này mí tốt"... Mình thì gọi đám đó là "hành binh trên giấy" hết, hoặc có sự kiện rồi mới nhảy vào phân tích rằng do cái nọ cái kia, gọi là "đánh đề sau sáu giờ ba mươi"...
Giờ cứ chả có thông tin gì, không biết tên tuổi mặt mũi ngày tháng xây nhà quan hệ gia đình...mà nhìn hình thiết kế hoặc đi ngang qua cổng nhà người ta mà phán được đúng nội tình đặc trưng, thì biết ngay là trình đến đâu, chứ không thì chỉ là mọt sách, chương cú thuộc làu mà chả dụng được tí nào, mà không cẩn thận lại thuộc làu toàn cái sai ấy chứ. :))
Như chúng ta là hậu sinh, thời buổi loạn cào cào, cát thì nhiều mà vàng thì ít. Có tâm có trí, có thích tìm hiểu thì cố mà đãi cát tìm vàng. Vàng vẫn có, nhưng bị cả đống cát đè lên rồi, không lộ thiên như ngày xưa vàng trên mặt đất nữa.
"Phải nói thế này mí đúng" mà chả có tí khả năng nhận xét thực tế nào, thì...:))

trauxanh

Xe lăn
Tiếc quá, năm sau e phải đăng ký mấy đc, mà ko hiểu cái lịch nó có bị dịch ko bác :D
Há há...
Cái đó là dân chủ, dân chủ không kịp thì phải tập trung. Cứ chờ phát hay dân chủ trước đã, xem sao...
Còn thì cứ phải rèn thường xuyên, không được rèn suông, mới đủ le vồ vào trận.

Thao trường ta đổ mồ hôi
Khi ra trận chiến đỡ rơi máu đào.

Thao trường thì sẵn quanh năm, chiến trường khốc liệt sẽ phải có, nhưng chưa định trước. :))

grandis0801

Xe buýt
Thì đúng là dư vậy mà!
Các thứ con người nghiên cứu ra, chả để phục vụ cho con người thì còn cho cái gì nữa? Thế nên là đương nhiên.
Qua 1 loạt thớt, người tham gia mà để ý tổng hợp lại, thì sẽ thấy được sự gắn kết có thật, cái ảnh hưởng qua lại có thật, giữa con người và thiên nhiên (phong thuỷ chân chính). Trong tình hình rỗi ren này, cái giả nhiều hơn cái thực, nhưng cái thực vẫn tồn tại, và chúng ta cần cô gắng mà phân biệt.
Giờ cái thực thường ẩn kỹ trong bối cảnh cải giả chiếm số đông, khoa trương lấn át...
Cũng có nhiều ý kiến rằng phải bàn phong thuỷ ở khía cạnh hàn lâm, xin thưa rằng hàn lâm thì chả có ai sai, nên chỉ thành cãi nhau như cuộc chiến luận kéo dài trăm năm của Huyền không Tàu. Cứ đưa vào thực tế mới rõ là đúng sai thế nào thôi!
Các dạng chỉ lý thuyết mà không thực tế thì mình gặp quá nhiều, ông nào nói chả hay. Khi ra trường hợp cụ thể thì ú a ú ớ, chả phán được cái gì đã xảy ra hoặc đang tồn tại, chỉ vẽ hươu vẽ vượn về tương lai, kiểu "phải làm thế này mí tốt"... Mình thì gọi đám đó là "hành binh trên giấy" hết, hoặc có sự kiện rồi mới nhảy vào phân tích rằng do cái nọ cái kia, gọi là "đánh đề sau sáu giờ ba mươi"...
Giờ cứ chả có thông tin gì, không biết tên tuổi mặt mũi ngày tháng xây nhà quan hệ gia đình...mà nhìn hình thiết kế hoặc đi ngang qua cổng nhà người ta mà phán được đúng nội tình đặc trưng, thì biết ngay là trình đến đâu, chứ không thì chỉ là mọt sách, chương cú thuộc làu mà chả dụng được tí nào, mà không cẩn thận lại thuộc làu toàn cái sai ấy chứ. :))
Như chúng ta là hậu sinh, thời buổi loạn cào cào, cát thì nhiều mà vàng thì ít. Có tâm có trí, có thích tìm hiểu thì cố mà đãi cát tìm vàng. Vàng vẫn có, nhưng bị cả đống cát đè lên rồi, không lộ thiên như ngày xưa vàng trên mặt đất nữa.
"Phải nói thế này mí đúng" mà chả có tí khả năng nhận xét thực tế nào, thì...:))
Cụ cho em hỏi cái. Ở nhà em có thầy phong thủy nói em không hợp với đất nhà em. Mà em thấy dịp gần đây em cứ ra ngoài đi làm thì không sao mà hôm nào được nghỉ ở nhà là người thường rất mệt kiểu như bị cúm ấy, cứ đi ra ngoài thì lại khoẻ re. Liệu có phải do việc em không hợp nhà đất không vậy cụ?

Main_GSM

Xe tăng
Kiến thức về phong thủy vô cùng rộng lớn, em hóng xem các cụ giãi bày ạ.

xe dột nóc

Xe tăng
Tất cả các học thuật chỉ có tác dụng hỗ trợ con người. Vấn đề cơ bản là giúp được 1 mà phá 10 thì đỡ sao được?
Cốt lõi, con người phải tốt thì mới nhận được cái tốt. Các học thuật phương Đông đều khuyên con người phải luôn cố gắng tốt.
Làm phong thuỷ cho đúng đạo trời đất, nhưng con người ở giữa trời đất lại quyết tâm phá bỏ đạo người, thì trách trời đất làm sao đây? :D
Đúng thế vì thế mà 200 năm qua bọn lãnh đạo, chuyên gia phương tây chúng nó cứ làm theo ý chí, đi khắp quả đất và kéo xh chúng nó ngày càng văn minh, phát triển không sợ nghiệp hay ma quỷ gì cả

Dân mình đã nghèo còn sợ thần thánh ma quỷ nghiệp số này nọ cộng thêm bọn tham ô ăn cướp nữa thì muôn đời có phong thủy đến mấy cũng vẫn dậm chân tại chỗ; Quan trọng là bản thân mỗi người khi trưởng thành phải có đạo đức sống, đạo đức nghề không ngừng cố gắng học hỏi và lao động

matizvan2009

Xe ba gác
Cụ cho em hỏi cái. Ở nhà em có thầy phong thủy nói em không hợp với đất nhà em. Mà em thấy dịp gần đây em cứ ra ngoài đi làm thì không sao mà hôm nào được nghỉ ở nhà là người thường rất mệt kiểu như bị cúm ấy, cứ đi ra ngoài thì lại khoẻ re. Liệu có phải do việc em không hợp nhà đất không vậy cụ?
hay là tại gấu nhà cụ xinh quá.

Ở nhà nằm ỳ hay ngồi 1 chỗ xem tv, điện thoại, ngủ lắm... khí huyết kém lưu thông, nó mụ người đi, ra ngoài làm việc ăn chơi lại chả tỉnh như sáo, em toàn thế :D

trauxanh

Xe lăn
Cái này thì ngồi đây làm sao mà biết được ông thầy kia nói thế dựa trên điểm nào?

grandis0801

Xe buýt
Ở nhà nằm ỳ hay ngồi 1 chỗ xem tv, điện thoại, ngủ lắm... khí huyết kém lưu thông, nó mụ người đi, ra ngoài làm việc ăn chơi lại chả tỉnh như sáo, em toàn thế :D
Nếu chỉ mỏi bt thì ko sao nhưng từ sáng ngủ dậy là kiểu gì em cũng bị tịt mũi, rát cổ. Các hôm đi làm thì không sao. Bình thường em cũng hay hút thuốc nhưng ở nhà thì ko sờ nổi vào điếu nào được vì mệt hút chả thấy ngon mà cảm giác mệt thêm. Ấy mà chỉ cần nhảy sang nhà thằng bạn hàng xóm 1 lúc là lại khoẻ. Về lại thế:((

grandis0801

Xe buýt
Cái này thì ngồi đây làm sao mà biết được ông thầy kia nói thế dựa trên điểm nào?
Ông ấy bảo em ở đất này không làm ăn gì được, không đau ốm vận hạn là may rồi. Cũng có giải thích bla bla rằng thì là mà tại sao lại thế nhưng em hiểu sao nổi cứ vâng dạ thôi :D . Mà ông ấy còn bảo ko phải mê tín mà chỉ là phong thủy cúng bái cũng chả được. Nhẽ đây là số của em!
P/s: mà chính ông này là người mấy năm trước cảnh báo em sạt nghiệp mà em ko nghe

trauxanh

Xe lăn
Mấy trang trước em có đưa ra vài thuật ngữ thường dùng (thuật ngữ ở đây có thể coi tương đương là câu cửa miệng, hoặc khái niệm in trong đầu ta) về long mạch. Thường thấy ai cũng thỉnh thoảng nói kiểu động long mạch, đứt long mạch, hoặc hàn long mạch...Vậy thì nó là thế nào?
Và tất nhiên còn rất nhiều cụm từ liên quan đến phong thủy thường được dùng nữa, nhưng quan niệm và hiểu biết về các cụm từ đó rất mơ hồ. Chúng ta cứ đưa ra bàn đến đâu thì đến, cho sáng tỏ ra càng nhiều càng tốt thôi. :D

trauxanh

Xe lăn
Ông ấy bảo em ở đất này không làm ăn gì được, không đau ốm vận hạn là may rồi. Cũng có giải thích bla bla rằng thì là mà tại sao lại thế nhưng em hiểu sao nổi cứ vâng dạ thôi :D . Mà ông ấy còn bảo ko phải mê tín mà chỉ là phong thủy cúng bái cũng chả được. Nhẽ đây là số của em!
Cũng có nhiều khuôn đất như vậy thật, sẽ cứ là như thế nếu không được cải tạo.
Tuy nhiên trong trường hợp này thì là không hợp với tất cả mọi người chứ sao lại nói là chỉ không hợp với cụ?