[Funland] PHONG THUỶ - Sơ đàm về quan hệ giữa Hình thức và Bản chất (chủ yếu là về nhận thức khái niệm)

bmw123456

Xe hơi
Em hơi say, lại tán vui chút vậy...
Lâu lâu ngồi nhà xem ti vi, chương trình Nat geo, thấy nói về Đường ống lớn Atlas ở Thụy Sỹ...
Túm lại chương trình đó có nói về sự phát hiện của các nhà khoa học ở giai đoạn trước, rằng có một loại hạt năng lượng mang đặc tính đặc biệt xuyên qua không gian khắp vũ trụ, xuyên qua mọi vật thể, và xuyên qua cơ thể chúng ta từng phút luôn...
Chưa thể xác định loại hạt này xuất phát từ đâu, có vẻ là từ các trung tâm năng lượng mà con người chưa từng biết, không loại chất liệu nào cản được nó, năng lượng của nó giữ nguyên khi du hành qua vũ trụ, và tính chất tác động của nó là thay đổi theo thời gian ở từng nơi...
Và đây là lý do chính để xây dựng hệ thống Atlas tốn phí 3,3 tỷ Euro trong 15 năm, giờ đã hoàn thành và chỉ sử dụng được hệ thống này trong 10 năm, sau đó phải thay thế bằng 1 hệ thống khác hiện đại hơn để tiếp tục làm sáng tỏ bí mật đó...
Chương trình đó có nói rằng các nhà khoa học hy vọng khám phá ra bí mật của sự sống và bí mật của vũ trụ từ những hạt này.
Các cụ mợ thạo seach thử tìm chương trình này trên Nat Geo xem sao, chứ em không biết tìm qua Gúc.
Liên tưởng đến lý thuyết Đông phương về Cửu tinh. Xưa các nhà lý luận Đông phương đã dùng lý luận Cửu tinh phối Cửu cung trên trái đất, tức là 9 loại lực tác động của vũ trụ (thì các ông ấy lấy biểu tượng 9 vì sao từ Nhất bạch đến Cửu tử làm đại diện) mà bổ xuống đủ 9 vị trí trên trái đất, 9 vị trí mệnh cung của con người, ra các kết quả khác nhau. Lại tuần hoàn theo 81 lượng thiên xích mà thay đổi tính chất tác động qua thời gian theo nhiều chu kỳ vận, năm, tháng, ngày, giờ.
Liệu có gì chung không nhỉ?
Liệu có phải phương Đông đã tìm ra quy luật hoạt động và quy luật tác động của loại hạt vũ trụ kia xuống con người, phương vị, và các hoạt động trên trái đất...trước lâu rồi không?
Em không đủ trình để kết luận nhé, chỉ là 1 sự liên tưởng thôi...
Nhưng cũng thú vị! :D:D:D
Cụ trauxanh cho em hỏi một câu hơi ngoài lề một chút. Dạo trước có một ông cũng nghiên cứu về tâm linh lên tivi nói rằng gỗ trắc bên trung quốc mua về để xẻ ra, nghiền thành bột rồi cho vào bùa chú gọi tà mà, vì gỗ trắc thu hút mấy loại này. Ông ấy lên hẳn tivi nói nên em cũng không biết thực hư thế nào, chỉ biết là bên đồng kị người ta bán gỗ trắc theo cân, đắt lắm. Cụ trauxanh có thể giúp em mở mang kiến thức về việc này được không ak?

trauxanh

Xe lăn
Cụ trauxanh cho em hỏi một câu hơi ngoài lề một chút. Dạo trước có một ông cũng nghiên cứu về tâm linh lên tivi nói rằng gỗ trắc bên trung quốc mua về để xẻ ra, nghiền thành bột rồi cho vào bùa chú gọi tà mà, vì gỗ trắc thu hút mấy loại này. Ông ấy lên hẳn tivi nói nên em cũng không biết thực hư thế nào, chỉ biết là bên đồng kị người ta bán gỗ trắc theo cân, đắt lắm. Cụ trauxanh có thể giúp em mở mang kiến thức về việc này được không ak?
Em chả tin chuyện đó, và em cũng chả nghe nổi mấy ông trên ti vi.
Món này thì phải kêu lão HuyArt vào cho nó đúng chuyên môn ạ.

chuot08

Xe lăn
Hoàn cảnh khu vực tệ quá nhỉ!
Tuy nhiên với thông tin như trên, kể cả có thêm chút thông tin nữa thì cũng không thể kết luận nổi ở đây cụ ạ.
Cái hình này có phản ánh được gì đâu, hơn nữa, có rất nhiều thứ có thể là nguyên nhân gây xấu như vậy. Những chỗ như này phải đến tận nơi, có thể thấy ngay nhưng cũng có khi cả tuần chưa tìm ra nguyên nhân đâu.
Nhân đây em nói chuyện về 1 xóm ở Dị Nậu (chuot08thena nếu biết có thể xác nhận giúp vụ này).
Cả 1 dải trong xóm đó, trong 1 quá trình dài sống trong hoảng sợ. Cứ đêm đến là nhiều hiện tượng kinh sợ xảy ra đến nỗi các nhà đều đóng cửa sớm. Nhưng bên ngoài thì vẫn kinh động, lợn kêu hộc lên, ngựa lồng hí loạn trong chuồng, xoong nồi trong các gian bếp đập vào nhau loảng xoảng...
Hàng chục nhà gặp hoạ, ví như xảy người điên loạn, xảy tai nạn nhiều, chết bất đắc kỳ tử khắp nhà nọ nhà kia, thậm chí có nhà sinh nhiều cả một đàn con mà cứ lần lượt chết hết trẻ này đến trẻ khác...
Thôn này có một nửa là theo Thiên chúa, lúc trước (nghe các người có tuổi kể lại) thì đâu có tin, đâu có sợ gì, và theo đạo thì không lập ban thờ gia tiên trong nhà, chỉ cần có Chúa. Thế mà đến giờ nhà nào cũng phải lập ban thờ, các chưác sắc Thiên chúa trong vùng đã làm đủ cách rồi mà không xử lý nổi hiện tượng và hậu quả kỳ quái kia...
Và các cụ "Ọp phơ khoa học" nhà ta cũng nên biết rằng, là khoa học cả đoàn về tập trung nghiên cứu các kiểu rồi nhé, không có kết luận nào được đưa ra cả!
2 lão kia, nhất là lão thena có thể có thông tin về chuyện này, thì giúp bổ xung nhé?
Trai vùng đó cũng nhiều đồng chí gớm đấy, mà còn phải chịu chuyện này.
Cũng là chuyện mở rộng cho vui. :D
Vụ này thì em chưa biết, dù có bạn ở đấy nhưng chỉ về nhậu và xem mấy di tích cổ. Để hôm nào về em khám phá xem! :)

cuongba

Xe buýt
Chắc Cụ nói gỗ sưa. Chứ gỗ trắc đâu có tác dụng thế.

soduvol

Xe tải
Chà chà...
Có mấy cái sau:
1/ Bản chất phong thuỷ là tự nhiên và các khoa học thì chỉ cố gắng mô phỏng tự nhiên. Phong thuỷ giờ qua nhiều tầng lớp ma mị huyền bí, chẳng qua là các đời thuật sỹ không hiểu hoặc là cố tình làm cho hư ảo đi. Vậy nên thế hệ chúng ta nếu ham thích thì cố gắng mà "vén mây cho sáng trăng vàng". :D
2/ Chỉ cần nói 1979 là mình bấm tay 1 phút ra hết mấy thứ liên quan đến niên mệnh, mệnh cung, và bát phối rồi. Không cần phải đưa lên đâu. :D
3/ Có thể bác kia tính đúng đấy, vì cách tính số phối mệnh người thì đâu cần dãy số đẹp như trên các trang mạng, nào là tam hoa nào là tứ quý, nào là sinh phát nào là gánh lặp... :))
4/ Tây Nam phối với Kỷ Mùi ra Hoạ hại. Tuy nhiên đó là phép tính theo Bát trạch thông thường, và là kết quả thấp nhất trong các kết quả phong thuỷ. Tuỳ chỗ địa mạch cụ thể, nếu là hướng cho phép của khí mạch đó thì Tây Nam lại là rất tốt, bất kể tuổi nào! :D
Cảm ơn Cụ trauxanh nhiều!
E cũng bớt hoang mang cại lọ thì nảy ra cái chai:((, "địa mạch" là dư lào đây:(.
Hy vọng sau này có duyên với Cụ khi có dip cầu cạnh nữa ah!

trauxanh

Xe lăn
Cảm ơn Cụ trauxanh nhiều!
E cũng bớt hoang mang cại lọ thì nảy ra cái chai:((, "địa mạch" là dư lào đây:(.
Hy vọng sau này có duyên với Cụ khi có dip cầu cạnh nữa ah!
Cái cụ đang hoang mang, thì đã được dần dần trình bày trong 3-4 thớt trước...
Đó là sức mạnh lớn nhất của thiên nhiên chi phối đến cả 1 vùng miền, tỉnh lỵ, đến 1 ngôi mộ hay 1 ngôi nhà.
Nếu cụ theo dõi từ những thớt đầu, sẽ thấy ngờ ngợ rằng có cái gì đó lớn hơn những thứ ta thấy như tuổi tác hay là một căn nhà đẹp đẽ. Và cũng có vài đoạn, vài bài thơ nói về khí mạch.
Với khả năng nhận thức ý nghĩa của những người bận rộn trăm công nghìn việc trên đời thì chỉ cần biết được như thế là đủ. Còn để hiểu rõ nó, có thể dùng được nó thì...nhẽ nó không phải là kiến thức phổ thông, sẽ mất nhiều công sức đấy. :D

soduvol

Xe tải
Cái cụ đang hoang mang, thì đã được dần dần trình bày trong 3-4 thớt trước...
Đó là sức mạnh lớn nhất của thiên nhiên chi phối đến cả 1 vùng miền, tỉnh lỵ, đến 1 ngôi mộ hay 1 ngôi nhà.
Nếu cụ theo dõi từ những thớt đầu, sẽ thấy ngờ ngợ rằng có cái gì đó lớn hơn những thứ ta thấy như tuổi tác hay là một căn nhà đẹp đẽ. Và cũng có vài đoạn, vài bài thơ nói về khí mạch.
Với khả năng nhận thức ý nghĩa của những người bận rộn trăm công nghìn việc trên đời thì chỉ cần biết được như thế là đủ. Còn để hiểu rõ nó, có thể dùng được nó thì...nhẽ nó không phải là kiến thức phổ thông, sẽ mất nhiều công sức đấy. :D
E cũng rất đồng quan điểm với cụ về vấn đề chuyên môn sâu, "nhất nghệ tinh, nhất thân vinh".
Kiến thức vô hạn và sức người có hạn, những việc mình không biết thì tìm người giỏi việc đó giúp và tất nhiên phải đáp trả công sức tương xứng.
Việc có mong muốn tìm hiểu vấn đề nọ kia chỉ để mở mang tầm hiểu biết, đặc biệt các nội có nguồn gốc lâu đời và đã được thừa nhận như: Tôn giáo, Phong thủy, Tâm linh... khoa học chưa chứng minh được nhưng cũng không thể phủ nhận. Chung quy cũng là để phục vụ nhu cầu nào đó của con người mà thôi.
Hiểu biết đôi khi chỉ để khi nghe thì có sự chọn lọc các thông tin cần thiết phải không Cụ???

trauxanh

Xe lăn
E cũng rất đồng quan điểm với cụ về vấn đề chuyên môn sâu, "nhất nghệ tinh, nhất thân vinh".
Kiến thức vô hạn và sức người có hạn, những việc mình không biết thì tìm người giỏi việc đó giúp và tất nhiên phải đáp trả công sức tương xứng.
Việc có mong muốn tìm hiểu vấn đề nọ kia chỉ để mở mang tầm hiểu biết, đặc biệt các nội có nguồn gốc lâu đời và đã được thừa nhận như: Tôn giáo, Phong thủy, Tâm linh... khoa học chưa chứng minh được nhưng cũng không thể phủ nhận. Chung quy cũng là để phục vụ nhu cầu nào đó của con người mà thôi.
Hiểu biết đôi khi chỉ để khi nghe thì có sự chọn lọc các thông tin cần thiết phải không Cụ???
Đúng rồi cụ!
Mở những thớt này, thực tình thì em cũng có mục đích là xóa bớt những thứ hư ảo và vô giá trị mà hiện đang tung hoành làm loạn xã hội. Tất nhiên là trình độ có hạn cộng với lượng kiến thức của môn này quá lớn và quá sâu, diễn đàn lại không phải chuyên môn về thứ này, nên cũng chỉ mới thực hiện được trong phạm vi rất nhỏ.
Thế nhưng ai để ý thì cũng phân biệt được khá nhiều, và có nhận thức rõ cái gì quan trọng cái gì hư ảo, và gặp các thầy vớ vẩn bên ngoài cũng chiếm thượng phong ngay.
Nhân chuyện, có 1 ọp phơ chơi với em, từng ngồi 1 bàn nhậu với 5-6 ông phong thủy, mà chém vài nhát là các ông kia tôn làm đàn anh luôn, xin số đt hẹn hò gặp gỡ... :))
Ngay như ngày mai Chủ nhật có 1 hội thảo phong thủy cho những người tuổi 1976 do 1 phong thủy sư tổ chức, hắn chém 1 phát mà bị đá ra không cho tham dự luôn! =))
Hắn đâu rồi nhể, tỉnh rượu chưa? =))

F.ACURA

Xe container
Đúng rồi cụ!
Mở những thớt này, thực tình thì em cũng có mục đích là xóa bớt những thứ hư ảo và vô giá trị mà hiện đang tung hoành làm loạn xã hội. Tất nhiên là trình độ có hạn cộng với lượng kiến thức của môn này quá lớn và quá sâu, diễn đàn lại không phải chuyên môn về thứ này, nên cũng chỉ mới thực hiện được trong phạm vi rất nhỏ.
Thế nhưng ai để ý thì cũng phân biệt được khá nhiều, và có nhận thức rõ cái gì quan trọng cái gì hư ảo, và gặp các thầy vớ vẩn bên ngoài cũng chiếm thượng phong ngay.
Nhân chuyện, có 1 ọp phơ chơi với em, từng ngồi 1 bàn nhậu với 5-6 ông phong thủy, mà chém vài nhát là các ông kia tôn làm đàn anh luôn, xin số đt hẹn hò gặp gỡ... :))
Ngay như ngày mai Chủ nhật có 1 hội thảo phong thủy cho những người tuổi 1976 do 1 phong thủy sư tổ chức, hắn chém 1 phát mà bị đá ra không cho tham dự luôn! =))
Hắn đâu rồi nhể, tỉnh rượu chưa? =))
Lão nào mà chuyên ném đá cuộc họp thế nhể :))

CherryOne

Xe điện
Téo à ! Mình ko biết vụ ấy ra răng ...cơ mà về cơ bản mà lói là chả gí cò mà buồn cười cả !

Mần răng lại rứa ? Ấy là vì nếu nói về công việc thì người ta xét cái hiệu quả ! Nói về chuyên môn thì người ta xét cái năng lực , nội lực của cá nhân mỗi người . Ấy nên , một khi Téo câu đợp hồng mệnh giá nhớn tạo công ăn việc làm , doanh thu và danh tiếng thì Téo có nằm ngồi , đứng ...xiên xéo cũng chả ai dám cười Téo cả ...chưa kể lại coi đó là hiệu ứng mới năng động thành trào cmn lưu mới ấy chứ lị ! :D

Nên có câu : Tâm chưa tịnh thì thuy phỏng vô ích ! Ló là như rứa ! Vậy nên tập trung vào chuyên môn cho chính mình đã .

Mạn phép cụ Trâu cháu lanh chanh mấy nhời vứi ng quen tí thôi ạ ! Mong cụ đại xá ! :)
Để em ủ thêm cái vụ này nhá

CherryOne

Xe điện
Cũng tùy, không buồn cười lắm.
Nhưng mà có 1 hướng hay sao mà phải kê được mỗi 1 cách thế nhỉ?
Vâng, hiện bàn e và sếp đang kê vuông góc vs nhau, e muốn chéo 1 tí cho chuẩn hướng sợ nhìn nó xộc xệch ko anh nhỉ

trauxanh

Xe lăn
Vâng, hiện bàn e và sếp đang kê vuông góc vs nhau, e muốn chéo 1 tí cho chuẩn hướng sợ nhìn nó xộc xệch ko anh nhỉ
Tuỳ không gian và thẩm mỹ chung, chứ sao biết được là có được hay không, mà cho ý kiến? :D

wtpwt

Xe điện
Em hơi say, lại tán vui chút vậy...
Lâu lâu ngồi nhà xem ti vi, chương trình Nat geo, thấy nói về Đường ống lớn Atlas ở Thụy Sỹ...
Túm lại chương trình đó có nói về sự phát hiện của các nhà khoa học ở giai đoạn trước, rằng có một loại hạt năng lượng mang đặc tính đặc biệt xuyên qua không gian khắp vũ trụ, xuyên qua mọi vật thể, và xuyên qua cơ thể chúng ta từng phút luôn...
Chưa thể xác định loại hạt này xuất phát từ đâu, có vẻ là từ các trung tâm năng lượng mà con người chưa từng biết, không loại chất liệu nào cản được nó, năng lượng của nó giữ nguyên khi du hành qua vũ trụ, và tính chất tác động của nó là thay đổi theo thời gian ở từng nơi...
Và đây là lý do chính để xây dựng hệ thống Atlas tốn phí 3,3 tỷ Euro trong 15 năm, giờ đã hoàn thành và chỉ sử dụng được hệ thống này trong 10 năm, sau đó phải thay thế bằng 1 hệ thống khác hiện đại hơn để tiếp tục làm sáng tỏ bí mật đó...
Chương trình đó có nói rằng các nhà khoa học hy vọng khám phá ra bí mật của sự sống và bí mật của vũ trụ từ những hạt này.
Các cụ mợ thạo seach thử tìm chương trình này trên Nat Geo xem sao, chứ em không biết tìm qua Gúc.
Liên tưởng đến lý thuyết Đông phương về Cửu tinh. Xưa các nhà lý luận Đông phương đã dùng lý luận Cửu tinh phối Cửu cung trên trái đất, tức là 9 loại lực tác động của vũ trụ (thì các ông ấy lấy biểu tượng 9 vì sao từ Nhất bạch đến Cửu tử làm đại diện) mà bổ xuống đủ 9 vị trí trên trái đất, 9 vị trí mệnh cung của con người, ra các kết quả khác nhau. Lại tuần hoàn theo 81 lượng thiên xích mà thay đổi tính chất tác động qua thời gian theo nhiều chu kỳ vận, năm, tháng, ngày, giờ.
Liệu có gì chung không nhỉ?
Liệu có phải phương Đông đã tìm ra quy luật hoạt động và quy luật tác động của loại hạt vũ trụ kia xuống con người, phương vị, và các hoạt động trên trái đất...trước lâu rồi không?
Em không đủ trình để kết luận nhé, chỉ là 1 sự liên tưởng thôi...
Nhưng cũng thú vị! :D:D:D
Em cũng không muốn làm mất vui cụ thêm 1 lần nữa.
Em chỉ giả nhời cho cụ nào thích sợt thôi nhé. Nó là máy tốc hạt, và hạt cần tìm là hạt higgs. Nó là dự toán của các nhà vật lý lý thuyết, để giải thích một số hiện tượng vật lý. Nó là một hạt trong lý thuyết đang muốn tìm ra, chứ không phải là hạt người ta biết mà chưa giải thích đc.
Giờ khoa học còn có lý thuyết kinh hơn là vũ trụ giả lập cụ trâu nhá. Nếu vũ trụ giả lập thì mấy cụ phong thủy là hacker.
P/s: Lý thuyết trên của cụ nói chưa kỹ làm em chưa hình dung được. Nên chưa thấy liên quan mấy cụ ạ. :))

trauxanh

Xe lăn

trauxanh

Xe lăn
Em cũng không muốn làm mất vui cụ thêm 1 lần nữa.
Em chỉ giả nhời cho cụ nào thích sợt thôi nhé. Nó là máy tốc hạt, và hạt cần tìm là hạt higgs. Nó là dự toán của các nhà vật lý lý thuyết, để giải thích một số hiện tượng vật lý. Nó là một hạt trong lý thuyết đang muốn tìm ra, chứ không phải là hạt người ta biết mà chưa giải thích đc.
Giờ khoa học còn có lý thuyết kinh hơn là vũ trụ giả lập cụ trâu nhá. Nếu vũ trụ giả lập thì mấy cụ phong thủy là hacker.
P/s: Lý thuyết trên của cụ nói chưa kỹ làm em chưa hình dung được. Nên chưa thấy liên quan mấy cụ ạ. :))
Đố cụ biết 1 đời thì em mất vui bao nhiêu lần?
Em là khó mất vui lắm đấy ạ!
Còn nếu cụ đọc kỹ phần còm trên của em thì cụ không bị nhầm về mục tiêu của còm đó như này đâu. Các loại hạt hay siêu hạt thì giờ chúng ta đều nghe cả, chứ có gì mà phải giải thích đó là hạt gì với em?
Còn khoa học là em ủng hộ, cuộc sống thường ngày của ta đang là thụ hưởng các thành tựu khoa học đây thây.
Thế nhưng cụ nào dùng khoa học mà phán được vài trường hợp theo các hinh vẽ như trong các thớt này, thì em lại chuyển sang nghiên cứu khoa học. Chứ trước theo khoa học mãi rồi mà chả nhìn được cái gì trong mảng này cả.
Hay cụ giúp thử chút xem sao? :-?:-?:D:D