[Funland] PHONG THUỶ - Sơ đàm về quan hệ giữa Hình thức và Bản chất (chủ yếu là về nhận thức khái niệm)

Gentra hn

Xe buýt
Cụ trauxanh và các cụ cho e hỏi chút nếu không phiền ah. E đang lăn tăn vị trí để ban thờ trong nhà, nhà chung cư nhỏ nên vị trí để ban thờ cũng bị hạn chế. Cụ cho hỏi như hình vẽ thì e nên để ban thờ ở vị trí số 1 hay số 2 ah, e tuổi Tân Dậu. Cảm ơn cụ nhiều

Pót hỏi rất hay, và người hỏi (không biết là có kiến nghiên cứu hay chưa) là người có đầu óc tốt, vì ít người có thể tư duy tách bạch được để hỏi mấy vấn đề đó trong 1 còm.
Vậy em chia còm của cụ ra vài phần để trả lời, tuy nhiên, đây là kiến giải theo nhận thức riêng của em nhé, chứ không có sách vở nào nói về những vấn đề này:

Vậy là cụ mới đọc thớt này thôi ạ? :D
Can Chi là 2 đại lượng biểu kiến, nội hàm của nó là tính chất riêng biệt của thời mệnh, được các cụ xưa dùng Can và Chi để làm đơn vị cho phân biệt ra.
Mỗi Can mỗi Chi đều có đặc tính riêng, và ra nhiều kết quả phối ghép khác nhau khi mọi thứ liên quan đến thời mệnh đều là tổ hợp của cả Can và Chi, ví dụ người tuổi Bính Dần...chẳng hạn. Các tổ hợp đó đều có tính chất riêng, có thể gọi là Khí hay Năng lượng.
Việc 1 tổ hợp Khí đó với 1 nguồn khác (ở trên là "xông nhà" hoặc trong cuộc sống thì là rất nhiều sự tương tác), tất nhiên có tác động qua lại. Có thể tốt nhiều, tốt ít, bình hòa, xấu ít, hay xấu nhiều. Vấn đề ở chỗ cái khi đó triệt hại nhau hay nâng đỡ nhau, độ hòa nhập hay xung đột của nó.
Có nhiều loại khí, sinh khí có mà tử khí cũng có...trong các mối quan hệ tương tác đó. Thậm chí còn nhiều khí khác, chẳng hạn Hồng loan khí của nhau thì quấn quýt nhau không rời, Mộc dục khí của nhau thì cứ gặp nhau là đi nhà lao động...
Còn cái đồng khí là giữa các cá thể với nhau, chứ chưa hẳn là tốt về mặt xã hội hay tốt về mặt hậu quả. Chẳng hạn như 2 thằng cướp mà đồng khí với nhau thì khi gặp nhau có thể tạo ra 1 nhóm cướp rất gắn bó và thống nhất. :D

Thiện- Địa- Nhân.
Vậy là con người đứng bét bảng!
Khí mạch mang tính Thiên Địa, mạnh hơn khí mạch của con người nhiều.
Vậy khi vợ chồng tuyệt mạng mà ở ngôi nhà đắc khi thì cái tuyệt mạng kia giảm thiểu, vợ chồng hoàn hảo nhưng ở ngôi nhà khí xấu thì có thể tệ hơn cả tuyệt mạng.

Thời gian sinh tạm coi là yếu tố Tiên thiên, là có trước và cố định sẵn trong mỗi con người.
Khí mạch hội tụ trong ngôi nhà sẽ tác động vào con người ở đó trong quá trình sinh trưởng sau đó, tạm coi là yếu tố Hậu thiên.
Tất cả các yếu tố này đã hình thành nên 1 người, và bản thân người đó chuyển hóa những thứ đó thành phẩm chất riêng. Tuy nhiên, phẩm chất riêng đó vẫn mang các yếu tố đặc trưng của 2 nền tảng sinh ra nó.
Việc xét tuổi chỉ với đơn thuần theo yếu tố thời sinh thì em cũng thường có ý kiến rồi, là không toàn diện. Ví như ra Viện C thì trong 1 giờ có vài trăm cu con sinh ra, nhẽ nào số mệnh giống nhau? Chỉ có một số yếu tố nền tảng Tiên thiên giống nhau thôi, còn thì Hậu thiên chi phối nửa còn lại. dẫn đến kết quả số mệnh sẽ khác nhau!

Cái này chả có lý nào cả, chắc do ông bà tự nghĩ ra các cách gọi là vải thưa che mắt Thánh thôi.

Cái này cũng vậy, không có lý nào cả! :D:D:D
Kiến giải của lão hay quá ! Cháu thích cái đoạn mấy thèng Hồng Mộc giục nhau đi lao động quá :)) Ấy cơ mà từ đó lại ( cái tính nhìn người ngẫm mình ) sao cháu cứ bị mầy thèng Lưu Thuỷ Đà la nó rủ dê vào quán nhậu nhỉ ? :)) ...mà chi bộ xem mấy thành viên cũng nan y dống cháu sao ấy ?

Chậc chậc ...lăn tăn quá đi , quá bộ xin lão dăm nhời cho thông não ạ !

trauxanh

Xe lăn
Cụ trauxanh và các cụ cho e hỏi chút nếu không phiền ah. E đang lăn tăn vị trí để ban thờ trong nhà, nhà chung cư nhỏ nên vị trí để ban thờ cũng bị hạn chế. Cụ cho hỏi như hình vẽ thì e nên để ban thờ ở vị trí số 1 hay số 2 ah, e tuổi Tân Dậu. Cảm ơn cụ nhiều

Cụ chịu khó đọc mấy trường hợp ngay mấy trang trước.
Không tính theo tuổi cụ ạ, mà tính theo mạch đất.

trauxanh

Xe lăn
Kiến giải của lão hay quá ! Cháu thích cái đoạn mấy thèng Hồng Mộc giục nhau đi lao động quá :)) Ấy cơ mà từ đó lại ( cái tính nhìn người ngẫm mình ) sao cháu cứ bị mầy thèng Lưu Thuỷ Đà la nó rủ dê vào quán nhậu nhỉ ? :)) ...mà chi bộ xem mấy thành viên cũng nan y dống cháu sao ấy ?

Chậc chậc ...lăn tăn quá đi , quá bộ xin lão dăm nhời cho thông não ạ !
Há há...
Nhiều khi là còn phải kích mấy thằng Kình dương mí cả Tham lang lên ấy chứ...
Để "Sức như Phàn Khoái, tửu nhường Lưu Linh" đối tác mí sợ. :)):)):))

Tháng mười

Xe đạp
Pót hỏi rất hay, và người hỏi (không biết là có kiến nghiên cứu hay chưa) là người có đầu óc tốt, vì ít người có thể tư duy tách bạch được để hỏi mấy vấn đề đó trong 1 còm.
Vậy em chia còm của cụ ra vài phần để trả lời, tuy nhiên, đây là kiến giải theo nhận thức riêng của em nhé, chứ không có sách vở nào nói về những vấn đề này:

Vậy là cụ mới đọc thớt này thôi ạ? :D
Can Chi là 2 đại lượng biểu kiến, nội hàm của nó là tính chất riêng biệt của thời mệnh, được các cụ xưa dùng Can và Chi để làm đơn vị cho phân biệt ra.
Mỗi Can mỗi Chi đều có đặc tính riêng, và ra nhiều kết quả phối ghép khác nhau khi mọi thứ liên quan đến thời mệnh đều là tổ hợp của cả Can và Chi, ví dụ người tuổi Bính Dần...chẳng hạn. Các tổ hợp đó đều có tính chất riêng, có thể gọi là Khí hay Năng lượng.
Việc 1 tổ hợp Khí đó với 1 nguồn khác (ở trên là "xông nhà" hoặc trong cuộc sống thì là rất nhiều sự tương tác), tất nhiên có tác động qua lại. Có thể tốt nhiều, tốt ít, bình hòa, xấu ít, hay xấu nhiều. Vấn đề ở chỗ cái khi đó triệt hại nhau hay nâng đỡ nhau, độ hòa nhập hay xung đột của nó.
Có nhiều loại khí, sinh khí có mà tử khí cũng có...trong các mối quan hệ tương tác đó. Thậm chí còn nhiều khí khác, chẳng hạn Hồng loan khí của nhau thì quấn quýt nhau không rời, Mộc dục khí của nhau thì cứ gặp nhau là đi nhà lao động...
Còn cái đồng khí là giữa các cá thể với nhau, chứ chưa hẳn là tốt về mặt xã hội hay tốt về mặt hậu quả. Chẳng hạn như 2 thằng cướp mà đồng khí với nhau thì khi gặp nhau có thể tạo ra 1 nhóm cướp rất gắn bó và thống nhất. :D

Thiện- Địa- Nhân.
Vậy là con người đứng bét bảng!
Khí mạch mang tính Thiên Địa, mạnh hơn khí mạch của con người nhiều.
Vậy khi vợ chồng tuyệt mạng mà ở ngôi nhà đắc khi thì cái tuyệt mạng kia giảm thiểu, vợ chồng hoàn hảo nhưng ở ngôi nhà khí xấu thì có thể tệ hơn cả tuyệt mạng.

Thời gian sinh tạm coi là yếu tố Tiên thiên, là có trước và cố định sẵn trong mỗi con người.
Khí mạch hội tụ trong ngôi nhà sẽ tác động vào con người ở đó trong quá trình sinh trưởng sau đó, tạm coi là yếu tố Hậu thiên.
Tất cả các yếu tố này đã hình thành nên 1 người, và bản thân người đó chuyển hóa những thứ đó thành phẩm chất riêng. Tuy nhiên, phẩm chất riêng đó vẫn mang các yếu tố đặc trưng của 2 nền tảng sinh ra nó.
Việc xét tuổi chỉ với đơn thuần theo yếu tố thời sinh thì em cũng thường có ý kiến rồi, là không toàn diện. Ví như ra Viện C thì trong 1 giờ có vài trăm cu con sinh ra, nhẽ nào số mệnh giống nhau? Chỉ có một số yếu tố nền tảng Tiên thiên giống nhau thôi, còn thì Hậu thiên chi phối nửa còn lại. dẫn đến kết quả số mệnh sẽ khác nhau!

Cái này chả có lý nào cả, chắc do ông bà tự nghĩ ra các cách gọi là vải thưa che mắt Thánh thôi.

Cái này cũng vậy, không có lý nào cả! :D:D:D
Cảm ơn cụ nhiều. Để em nghiền ngẫm dần ạ :D
Em chưa nghiên cứu được về phong thủy ạ, vì IQ thấp và còn quyến luyến "vật hữu hình" :D. Chỉ là kiểu đọc vài ba cái, rồi google "can là chi" "chi là chi" thôi ạ :D
Cụ cho em hỏi thêm: nếu can, chi là tổ hợp số mệnh (năng lượng) rồi, sao khi dựng vợ gả chồng lại dùng thêm cung phi bát trạch làm gì? Cách dùng này có hợp lí không? Nếu được cụ giải thích cho em về cung phi bát trạch với, nó tính như thế nào, từ cái gì.
Nếu hợp lí, thì dùng cách hóa giải bằng cách sinh con hợp (phối cung phi ra cái hợp, mặc dù em vẫn chưa hiểu cách phối như thế nào, em chỉ lờ mờ hiểu là nếu cái dao đặt trên cái thớt thì chèn nhựa cứng vô giữa :D) là cũng hợp lí chứ ạ?

trauxanh

Xe lăn
Cảm ơn cụ nhiều. Để em nghiền ngẫm dần ạ :D
Em chưa nghiên cứu được về phong thủy ạ, vì IQ thấp và còn quyến luyến "vật hữu hình" :D. Chỉ là kiểu đọc vài ba cái, rồi google "can là chi" "chi là chi" thôi ạ :D
Cụ cho em hỏi thêm: nếu can, chi là tổ hợp số mệnh (năng lượng) rồi, sao khi dựng vợ gả chồng lại dùng thêm cung phi bát trạch làm gì? Cách dùng này có hợp lí không? Nếu được cụ giải thích cho em về cung phi bát trạch với, nó tính như thế nào, từ cái gì.
Nếu hợp lí, thì dùng cách hóa giải bằng cách sinh con hợp (phối cung phi ra cái hợp, mặc dù em vẫn chưa hiểu cách phối như thế nào, em chỉ lờ mờ hiểu là nếu cái dao đặt trên cái thớt thì chèn nhựa cứng vô giữa :D) là cũng hợp lí chứ ạ?
Cụ đăng ký với diễn đàn, lấy dung lượng khoảng trăm thớt, rồi mới bắt đầu bàn các chuyện nền tảng cho thoải mái. :D

hgb

Xe container
Time city à, thế thì căn này được đấy.
Chả có nhẽ em lại gọi mấy đồng chí ở Time vào xác nhận là nhà này tốt hơn mấy nhà kia!
Chưa nhận nhà, nhưng cụ lưu ý mấy điều sau:
- Cái bếp như hình vẽ là ổn, cụ đừng cải tạo di chuyển sang bên phía chậu rửa nhé!
- Cái ban công ở lô gia phòng khách sau này cần củng cố chút, bị mắc lỗi đấy.
Hôm nào đi thực địa 1 buổi Anh nhỉ :)

soduvol

Xe tải
Đọc bài của Cụ Trâu E thấy quá hay và tường tận các vấn đề rất logic, và E cũng hiểu biết thêm nhiều về bản chất Phong thủy chứ ko lơ mơ như trước. Vote Cụ!
Có vấn đề nhỏ nhờ Cụ trauxanh: E Sinh năm 1979, định xem hợp hướng nhà đất để mua (phân lô dự án) và chốt vị trí phù hợp nhất với nhu cầu thì hướng Tây-Nam. Check thông tin trên mạng là hướng xấu, E Hoang mang quá. Cụ cho E đôi lời vàng ngọc với!

"– Năm sinh âm lịch: Kỷ Mùi
– Quẻ mệnh: Chấn Mộc
– Ngũ hành: Thiên Thượng Hỏa (Lửa trên trời)
– Thuộc Đông Tứ Mệnh, nhà hướng Bắc, thuộc Đông Tứ Trạch( Xem giải thích chi tiết quẻ mệnh, hướng tốt xấu)
Xem thêm:
Đông tứ mệnh, Tây tứ mệnh và cách tính
– Hướng tốt: Bắc (Thiên Y); Đông (Phục Vị); Đông Nam (Diên Niên); Nam (Sinh Khí);
– Hướng xấu: Tây Bắc (Ngũ Quỷ); Đông Bắc (Lục Sát); Tây Nam (Hoạ Hại); Tây (Tuyệt Mệnh);"

Còn việc nữa: Hôm rồi vô tình ngồi nhậu có duyên gặp một bác làm trong ngành ngoại giao (được AE nói là chuyên gia về các con số: số xe, số điện thoại... Ông A thân thiết nói nên E được biết thêm là rất được các bác đức cao vọng trọng tin dùng) dòm cái số ĐT của E phán rằng: "Dùng số này thì khó phát triển lắm...", rồi ngồi bấm bấm, tính tính... cho E 1 số điện thoại mới (ko hề là số đẹp chút nào) dùng thì sẽ thuận nhiều việc. Cụ có thể luận giải thêm vấn đề này giúp E và ai đó quan tâm chút ko.
Tks Cụ nhiều!
P/s: Đội này gồm 3 bác: 1 bác như trên, một bác thầy cúng, một bác phong thủy thì phải ah.

trauxanh

Xe lăn
Đọc bài của Cụ Trâu E thấy quá hay và tường tận các vấn đề rất logic, và E cũng hiểu biết thêm nhiều về bản chất Phong thủy chứ ko lơ mơ như trước. Vote Cụ!
Có vấn đề nhỏ nhờ Cụ trauxanh: E Sinh năm 1979, định xem hợp hướng nhà đất để mua (phân lô dự án) và chốt vị trí phù hợp nhất với nhu cầu thì hướng Tây-Nam. Check thông tin trên mạng là hướng xấu, E Hoang mang quá. Cụ cho E đôi lời vàng ngọc với!

"– Năm sinh âm lịch: Kỷ Mùi
– Quẻ mệnh: Chấn Mộc
– Ngũ hành: Thiên Thượng Hỏa (Lửa trên trời)
– Thuộc Đông Tứ Mệnh, nhà hướng Bắc, thuộc Đông Tứ Trạch( Xem giải thích chi tiết quẻ mệnh, hướng tốt xấu)
Xem thêm:
Đông tứ mệnh, Tây tứ mệnh và cách tính
– Hướng tốt: Bắc (Thiên Y); Đông (Phục Vị); Đông Nam (Diên Niên); Nam (Sinh Khí);
– Hướng xấu: Tây Bắc (Ngũ Quỷ); Đông Bắc (Lục Sát); Tây Nam (Hoạ Hại); Tây (Tuyệt Mệnh);"

Còn việc nữa: Hôm rồi vô tình ngồi nhậu có duyên gặp một bác làm trong ngành ngoại giao (được AE nói là chuyên gia về các con số: số xe, số điện thoại... Ông A thân thiết nói nên E được biết thêm là rất được các bác đức cao vọng trọng tin dùng) dòm cái số ĐT của E phán rằng: "Dùng số này thì khó phát triển lắm...", rồi ngồi bấm bấm, tính tính... cho E 1 số điện thoại mới (ko hề là số đẹp chút nào) dùng thì sẽ thuận nhiều việc. Cụ có thể luận giải thêm vấn đề này giúp E và ai đó quan tâm chút ko.
Tks Cụ nhiều!
P/s: Đội này gồm 3 bác: 1 bác như trên, một bác thầy cúng, một bác phong thủy thì phải ah.
Chà chà...
Có mấy cái sau:
1/ Bản chất phong thuỷ là tự nhiên và các khoa học thì chỉ cố gắng mô phỏng tự nhiên. Phong thuỷ giờ qua nhiều tầng lớp ma mị huyền bí, chẳng qua là các đời thuật sỹ không hiểu hoặc là cố tình làm cho hư ảo đi. Vậy nên thế hệ chúng ta nếu ham thích thì cố gắng mà "vén mây cho sáng trăng vàng". :D
2/ Chỉ cần nói 1979 là mình bấm tay 1 phút ra hết mấy thứ liên quan đến niên mệnh, mệnh cung, và bát phối rồi. Không cần phải đưa lên đâu. :D
3/ Có thể bác kia tính đúng đấy, vì cách tính số phối mệnh người thì đâu cần dãy số đẹp như trên các trang mạng, nào là tam hoa nào là tứ quý, nào là sinh phát nào là gánh lặp... :))
4/ Tây Nam phối với Kỷ Mùi ra Hoạ hại. Tuy nhiên đó là phép tính theo Bát trạch thông thường, và là kết quả thấp nhất trong các kết quả phong thuỷ. Tuỳ chỗ địa mạch cụ thể, nếu là hướng cho phép của khí mạch đó thì Tây Nam lại là rất tốt, bất kể tuổi nào! :D

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Lấy chồng khắc tuổi thì ông bà có khuyên mấy cách: 1. đi cửa phụ chứ không đi cửa chính. Thế đường nguồn nhập năng lượng vào cũng quan trọng? Tránh đường xung mạnh thì đỡ hơn? 2. Cô dâu tối bỏ nhà đi rồi sáng mai quay trở về mà ko để ai biết, coi như cưới 2 lần, để tránh 2 lần đò? Tại sao làm như này mà tránh được 2 lần? Có phải vì 2 nguồn năng lượng đã cắt nhau rồi (mà điểm cắt thì chỉ có một), đã đứt rồi thì ko đứt được nữa? :D :D :D

Người ta còn nói, tuổi vợ chồng không quan trọng, mà quan trọng là chọn con út vào năm phù hợp, dựa vào cung phi bát trạch. Tại sao lại là con út mà không phải đứa con đầu? Nguồn năng lượng đã lâu thì hao mòn so với nguồn năng lượng mới?
Em thì không thạo lắm , nhưng em là con người thực tế ! Vì vậy cái đoạn này em cho là ba lăng nhăng nhất . Ngay cả các bậc lớn tuổi nhà em phán nhố nhăng như này là em vặn tất :))

Há há...
Nhiều khi là còn phải kích mấy thằng Kình dương mí cả Tham lang lên ấy chứ...
Để "Sức như Phàn Khoái, tửu nhường Lưu Linh" đối tác mí sợ. :)):)):))
Lão ơi Kình đi với Đà mà Thiên phủ chiếu vào là xộ khám nhập kho đấy ạ ! Thêm bộ tam vong tam hợp cứ gọi là đi tàu ngầm 6 tấm luôn từ kho ạ :(

Thôi , cháu chừa :))

trauxanh

Xe lăn
Lão ơi Kình đi với Đà mà Thiên phủ chiếu vào là xộ khám nhập kho đấy ạ ! Thêm bộ tam vong tam hợp cứ gọi là đi tàu ngầm 6 tấm luôn từ kho ạ :(

Thôi , cháu chừa :))
Khi có Búa Giời... thì mà dám Kình Đà chăng? :))

CherryOne

Xe điện
Tình hình là sau 1 hồi ngâm cứu vụ kê bàn làm việc. Em phải ngồi góc chéo so với hiện tại.
Phòng hình chữ nhật, em kê chéo cái bàn để đúng hướng thì có buồn cười ko anh trauxanh

trauxanh

Xe lăn
Em hơi say, lại tán vui chút vậy...
Lâu lâu ngồi nhà xem ti vi, chương trình Nat geo, thấy nói về Đường ống lớn Atlas ở Thụy Sỹ...
Túm lại chương trình đó có nói về sự phát hiện của các nhà khoa học ở giai đoạn trước, rằng có một loại hạt năng lượng mang đặc tính đặc biệt xuyên qua không gian khắp vũ trụ, xuyên qua mọi vật thể, và xuyên qua cơ thể chúng ta từng phút luôn...
Chưa thể xác định loại hạt này xuất phát từ đâu, có vẻ là từ các trung tâm năng lượng mà con người chưa từng biết, không loại chất liệu nào cản được nó, năng lượng của nó giữ nguyên khi du hành qua vũ trụ, và tính chất tác động của nó là thay đổi theo thời gian ở từng nơi...
Và đây là lý do chính để xây dựng hệ thống Atlas tốn phí 3,3 tỷ Euro trong 15 năm, giờ đã hoàn thành và chỉ sử dụng được hệ thống này trong 10 năm, sau đó phải thay thế bằng 1 hệ thống khác hiện đại hơn để tiếp tục làm sáng tỏ bí mật đó...
Chương trình đó có nói rằng các nhà khoa học hy vọng khám phá ra bí mật của sự sống và bí mật của vũ trụ từ những hạt này.
Các cụ mợ thạo seach thử tìm chương trình này trên Nat Geo xem sao, chứ em không biết tìm qua Gúc.
Liên tưởng đến lý thuyết Đông phương về Cửu tinh. Xưa các nhà lý luận Đông phương đã dùng lý luận Cửu tinh phối Cửu cung trên trái đất, tức là 9 loại lực tác động của vũ trụ (thì các ông ấy lấy biểu tượng 9 vì sao từ Nhất bạch đến Cửu tử làm đại diện) mà bổ xuống đủ 9 vị trí trên trái đất, 9 vị trí mệnh cung của con người, ra các kết quả khác nhau. Lại tuần hoàn theo 81 lượng thiên xích mà thay đổi tính chất tác động qua thời gian theo nhiều chu kỳ vận, năm, tháng, ngày, giờ.
Liệu có gì chung không nhỉ?
Liệu có phải phương Đông đã tìm ra quy luật hoạt động và quy luật tác động của loại hạt vũ trụ kia xuống con người, phương vị, và các hoạt động trên trái đất...trước lâu rồi không?
Em không đủ trình để kết luận nhé, chỉ là 1 sự liên tưởng thôi...
Nhưng cũng thú vị! :D:D:D

trauxanh

Xe lăn
Tình hình là sau 1 hồi ngâm cứu vụ kê bàn làm việc. Em phải ngồi góc chéo so với hiện tại.
Phòng hình chữ nhật, em kê chéo cái bàn để đúng hướng thì có buồn cười ko anh trauxanh
Cũng tùy, không buồn cười lắm.
Nhưng mà có 1 hướng hay sao mà phải kê được mỗi 1 cách thế nhỉ?

Téo à ! Mình ko biết vụ ấy ra răng ...cơ mà về cơ bản mà lói là chả gí cò mà buồn cười cả !

Mần răng lại rứa ? Ấy là vì nếu nói về công việc thì người ta xét cái hiệu quả ! Nói về chuyên môn thì người ta xét cái năng lực , nội lực của cá nhân mỗi người . Ấy nên , một khi Téo câu đợp hồng mệnh giá nhớn tạo công ăn việc làm , doanh thu và danh tiếng thì Téo có nằm ngồi , đứng ...xiên xéo cũng chả ai dám cười Téo cả ...chưa kể lại coi đó là hiệu ứng mới năng động thành trào cmn lưu mới ấy chứ lị ! :D

Nên có câu : Tâm chưa tịnh thì thuy phỏng vô ích ! Ló là như rứa ! Vậy nên tập trung vào chuyên môn cho chính mình đã .

Mạn phép cụ Trâu cháu lanh chanh mấy nhời vứi ng quen tí thôi ạ ! Mong cụ đại xá ! :)