[Funland] Phòng khám tư vấn: Bệnh Truyền nhiễm & Nhiệt đới; Viêm gan virus A, B, C, D,...; HIV

ducdien

Xe máy
@Livehelathy2012 : Cám ơn thông tin bổ ích của bác , uống thuốc nhiều quá em thấy oải quá
@Đuc Dien : Cám ơn bác tư vấn , theo như bác bệnh tình của em như thế có ổn không ? BS chữa cho em khuyên em nên tiêm Interferon nhưng thật tình tình hình tài chính của em hơi khó để tiêm , vời lại bác sĩ bảo là xác xuất thành công chỉ 30% nhưng sau khi chuyển đảo quyết thanh thì vẫn có nguy cơ bùng phát trờ lại .

Nếu trong trường hợp của em tiếp tục dùng thuốc thì dùng cho đến suốt đời không bác ? vì hiện nay em đang uống entercavir (baralude)1mg /ngày +tennoforvir 300mg Stada
Theo em đáp ứng hiện tại như vậy là ổn, ko cần phải tiêm ạ. Bác thử hỏi BS xem có bỏ entecavir uống tdf đơn thuần được ko. Người ta dùng entecavir liều đôi 1 mg khi có tiền sử dùng lamivudine, hoặc dùng tdf. Em cũng ko nghĩ là phải kết hợp cả hai. Vấn đề là kiên trì ạ

cukhoaisung

Xe đạp
Theo em đáp ứng hiện tại như vậy là ổn, ko cần phải tiêm ạ. Bác thử hỏi BS xem có bỏ entecavir uống tdf đơn thuần được ko. Người ta dùng entecavir liều đôi 1 mg khi có tiền sử dùng lamivudine, hoặc dùng tdf. Em cũng ko nghĩ là phải kết hợp cả hai. Vấn đề là kiên trì ạ
@ducdien : cảm ơn bác thật nhiều và chúc bác có nhiều sức khỏe để tư vấn cho anh em , hôm nay em mới gặp bác sĩ điều trị và nhờ tư vấn cụ thể , bác sĩ cân nhắc sẽ chỉ uống tenofovir , và sau 3 tháng có thay đổi gì không , em hy vọng là ổn định , vì em đọc thông tin thấy dùng entercavir có thể gây ung thư nên cũng sợ , em sẽ cập nhật thường xuyên qua trình điểu trị của em cho các bác theo dõi , đúng là viêm gang B điều trị phải thật kiên trì ..,, em đang cố gắng sản xuất thêm F1 , vì mới có con một con vịt , đang kiếm thêm thằng cu :P

Chỉnh sửa cuối:

drchinh

Xe container
Website
bacsinoitru.vn
@cukhoaisung:

Bác dudien tư vấn như thế là rất chuẩn rồi, bác nên kiên trì điều trị và nếu thấy cần thì cứ lên đây hoặc bên kia... mà hỏi nhé=))

Chúc bác và gia đình khỏe mạnh:x

cukhoaisung

Xe đạp
@Dr.Chinh : Cam ơn bác thật nhiều nhe , em đã xác định sẽ là điểu trị lâu dài rồi , gia đình , bạn bè em cũng bị khá nhiều ...em sẽ cập nhật thường xuyên

Chúc bác và gia đình thật nhiều sức khỏe , em đi tập tạ để chế tạo thêm F1 đây :))

Doctor Vain

Đi bộ
Bác Đức hay bác Chính cho tôi hỏi chút. Vừa qua tôi khám sức khỏe định kỳ ở đơn vị, xét nghiệm máu phát hiện HBsAG Dương tính.
Theo yêu cầu của đ/c phụ trách y tế đơn vị. Tôi làm tiếp HBeAg và HBV-b.DNA thì kết quả như sau:
HBeAG: NEG S/CO=0.277
HBV-b.DNA (Siemens): < 2000 copies/ml
< 357 IU/ml
Tôi xin hỏi như vậy nghĩa là thế nào và tôi có cần uống thuốc gì ko ?
Thanks !

Chỉnh sửa cuối:

meodenbinladen

Xe máy
Viên gan B thì có chữa lâu ko ah ? Có bia rượu được ko ? Thằng em của em vừa phát hiện gần đây

haitv.cbks

Đi bộ
chào các BS !!!
E tên là Hải . hiện tại , bố em 51 tuổi đang bị ĐTĐ tuy 2 đã điều trị bằng diamicron MR được 11 tháng . bây giờ bố em đang dùng 1 viên/ngày và đường huyết vào khoảng 5.5-6.5 . cách đây 1 tuần bố em có đi khám và phát hiện bị nhiễm virus VG B (nhà em thì có anh trai bị Viêm gan B được gần 2 năm và đag điều trị bằng baraclude ).Men gan hơi tăng , tiểu cầu là 91. Bs xác định là xơ gan do VGB và chỉ định dùng baraclude ngày 1 viên + tiêm insulin(do dùng diamicron ảnh hưởng gan ) . Bố em không yên tâm vì dùng insulin nó mất công nên sang BV nhiệt đới khám . Và định lượng thì nông độ virus trong huyết tương là 3,04 x 10^7 IU/ml . làm siêu âm gan fibroscan ở khoa yêu cầu Bạch Mai kết quả là 16,8 kpa . f4 là 17,4 . Bs kết luận bị xơ gan lâu rồi nhưng đợi kết quả lâu quá . mất hơn một tuần bố em đã về quê và BS chưa cho chỉ định . vậy em xin các bác sĩ tư vấn cho em trường hợp của bố em nên làm gì và như thế đã xơ gan chưa . bây giờ điều trị cả ĐTĐ và bệnh gan có khó k? em xin cảm ơn mọi sự tư vấn của các bác sĩ .

happyhentai

Xe máy
Bs kết luận bị xơ gan lâu rồi=> kết luận của bs có r bác ơi
Xơ gan không có thuốc điều trị , chỉ có dùng thuóc , chế đọ sinh hoạt cho xơ gan không hoặc chậm tiến triển
men gan tăng nhẹ chứng tỏ viêm gan không tiến triển , cái này quan trọng , nếu men gan tăng cao thi bắt buộc phải đều trị quyết liệt
Theo những gì b kể thì bệnh gan của ông cụ ko đáng lo , nói các khác là bệnh đang ổn định , b cứ dùng thuốc theo bs chỉ định

SPL

Xe container
Em đi khám bị chẩn VGB, xem kết quả XN định lượng tí ngất :(( Em không có tiền sử bệnh, nhà em cũng không ai bị, tự nhiên cách đây gần 2 năm thấy sức khỏe giảm, hôm rồi mọi người thấy da vàng, lắm mụn nên kêu đi khám. Ra viện khám XN thấy men gan tăng, dương tính Hbeag, đi XN định lượng thì ra như vậy, phán VGB mạn, cho đơn về mua thuốc uống, bác sĩ bảo may mà đi khám phát hiện ra chứ để muộn thì 40 tuổi là xơ gan rồi :(( Thuốc Fortec thì em đang uống còn thuốc điều trị Baraclude thì em chưa mua. Bác sĩ nói thuốc điều trị này em tốn khoảng 2tr/tháng (nghe nói là em vẫn là thể nhẹ) và hẹn em uống hết 3 hộp thuốc thì đến khám lại (sau 3 tháng). Hôm nay em lên viện nhiệt đới nhờ người quen giới thiệu cho BS. Thúy chuyên trị bệnh này xem thế nào. Có mấy cái ảnh kết quả XN nhờ cụ ducdien phán hộ em với, em cảm ơn trước, tặng cụ chai vok uống tạm còn em thì bị cấm tiệt rồi (em không biết uống bia rượu nên càng tốt còn vok trên này thì em vẫn nhận đều) :(

Chỉnh sửa cuối:

ducdien

Xe máy
Cách đây 2 năm bác đã bị một đợt rồi ạ? Làn đấy có xét nghiệm hay đi khám gì ko ạ? Em nghĩ bác đến hỏi chị Thúy là được. Em không thấy có xts nghiệm HBeAg, nhưng em đoán là cũng dương tính, nếu bác chưa làm em nghĩ nên làm thêm xét nghiệm đấy. Như của bác men gan cao, virus cao thì điều trị kháng virus hy vọng sẽ đáp ứng tốt (ức chế được virus, chuyển đảo huyết thanh sớm). Về thuốc thì bác cứ theo chỉ định của bác sỹ thôi. Entecavir (baraclude) cũng được mà tenofovir cũng được. Theo em nếu điều trị thì cũng ko nhất thiết phải thuốc ngoại đâu, có nhiều sản phẩm giá rẻ hơn mà dùng cũng tốt.

SPL

Xe container
Cách đây 2 năm bác đã bị một đợt rồi ạ? Làn đấy có xét nghiệm hay đi khám gì ko ạ? Em nghĩ bác đến hỏi chị Thúy là được. Em không thấy có xts nghiệm HBeAg, nhưng em đoán là cũng dương tính, nếu bác chưa làm em nghĩ nên làm thêm xét nghiệm đấy. Như của bác men gan cao, virus cao thì điều trị kháng virus hy vọng sẽ đáp ứng tốt (ức chế được virus, chuyển đảo huyết thanh sớm). Về thuốc thì bác cứ theo chỉ định của bác sỹ thôi. Entecavir (baraclude) cũng được mà tenofovir cũng được. Theo em nếu điều trị thì cũng ko nhất thiết phải thuốc ngoại đâu, có nhiều sản phẩm giá rẻ hơn mà dùng cũng tốt.
Đâu có bác, em mới đi khám hôm 23/11/12 và hôm 03/12/12 vừa rồi quay lại lấy kết quả XN định lượng và BS phán bệnh luôn, em đang chán đời đây :( Tự nhiên dính phải cái bệnh tật vớ vẩn này, cứ nghĩ đến trong 1ml máu của mình có đến 400tr con virus là em ngất :((Đã thế thuốc men tốn kém, thời gian chữa lâu dài, không biết có khỏi được không, lỡ 40 mà xơ gan thật thì bỏ bu :((

Chỉnh sửa cuối:

phucloc8899

Xe container
Đâu có bác, em mới đi khám hôm 23/11/12 và hôm 03/12/12 vừa rồi quay lại lấy kết quả XN định lượng và BS phán bệnh luôn, em đang chán đời đây :( Tự nhiên dính phải cái bệnh tật vớ vẩn này, cứ nghĩ đến trong 1ml máu của mình có đến 400tr con virus là em ngất :((Đã thế thuốc men tốn kém, thời gian chữa lâu dài, không biết có khỏi được không, lỡ 40 mà xơ gan thật thì bỏ bu :((
Cứ bình tĩnh đi cụ, mọi việc rồi có cách giải quyết, em hóng chờ cụ ducdien tư vấn trường hợp của cụ để còn tiếp thu cùng luôn(b)

ducdien

Xe máy
Bác ko nên lo quá ạ. Còn có bệnh nhân virus nhiều hơn cơ. Như em đã trao đổi, men gan như vậy mà uống thuốc thì khả năng đáp ứng là tốt. Nếu 2 người có cùng lượng vr, cùng uống thuốc thì người có men gan cao khả năng chuyển đảo huyết thanh HBeAg là cao hơn người có men gan bình thường. Bác cứ kiên trì uống thuốc ạ. Bác cũng nên đến tham khảo chị Thúy ở viện Nhiệt đới.
Bác cũng có thể tiêm peginterferon, tuần 1 mũi, phải cái là giá tiền đắt hơn nhiều so với thuốc uống.

SPL

Xe container
Bác ko nên lo quá ạ. Còn có bệnh nhân virus nhiều hơn cơ. Như em đã trao đổi, men gan như vậy mà uống thuốc thì khả năng đáp ứng là tốt. Nếu 2 người có cùng lượng vr, cùng uống thuốc thì người có men gan cao khả năng chuyển đảo huyết thanh HBeAg là cao hơn người có men gan bình thường. Bác cứ kiên trì uống thuốc ạ. Bác cũng nên đến tham khảo chị Thúy ở viện Nhiệt đới.
Bác cũng có thể tiêm peginterferon, tuần 1 mũi, phải cái là giá tiền đắt hơn nhiều so với thuốc uống.
Thank bác, em yên tâm hơn nhiều rồi, lúc đầu nghe bác sĩ nói em cũng sợ sau mấy hôm thấy bình thường lại rồi, có điều chữa phải kiên trì thôi, tiền tuy tốn kém nhưng vẫn chịu đựng được, chưa phải đến nỗi không có, nhiều người còn 15tr/tháng kìa, thế mới sợ :(

SPL

Xe container
Hôm rồi em đến khám chỗ chị Thúy, làm thêm XN máu, men gan giảm sau gần nửa tháng uống Fortec. Chị ấy cũng chưa cho uống thuốc baraclude mà kê cho Legalon 120 viên, hẹn sau 1 tháng khám lại vì còn kiểm tra xem men gan tăng do virus hay cái gì khác tác động vào. Em cũng đi siêu âm Fiboroscan bên BM xem thế nào, kết quả em đang ở trên F3 một chút rồi :(

ducdien

Xe máy
Hôm rồi em đến khám chỗ chị Thúy, làm thêm XN máu, men gan giảm sau gần nửa tháng uống Fortec. Chị ấy cũng chưa cho uống thuốc baraclude mà kê cho Legalon 120 viên, hẹn sau 1 tháng khám lại vì còn kiểm tra xem men gan tăng do virus hay cái gì khác tác động vào. Em cũng đi siêu âm Fiboroscan bên BM xem thế nào, kết quả em đang ở trên F3 một chút rồi :(
Có một số trwowngf hợp cơ thể phản ứng đủ mạnh để ức chế virus, ko cần uống thuốc, theo dõi xem đáp ứng ra sao. Em cũng nghĩ đễn giả thuyết này, nhưng virus của bác ở mức cao nên em ko nghiêng về giả thuyết đó. Bác cứ theo chị Thúy hướng dẫn ạ

lucky2004vn

Xe đạp
Cụ ducdien cho em hỏi với... em phát hiện VGB cách đây 11 năm :( em thường hay kiểm tra định kỳ kiểm tra men gan và siêu âm.
Cách đây 2 năm em kiểm tra lại (theo kiểu test nhanh) thì lại âm tính, chả hiểu thế nào.. chờ tiếp 3 tháng kiểm tra lại âm tính. Chuyển sang Melatec kiểm tra thì HBsAg(+) và Anti-HBs cũng (+) mặc dù em chả tiêm phòng hay gì cả vì biết có tiêm cũng không ăn thua gì....
Gần đây em bị gan nhiễm mỡ. thấy tức buồn buồn vùng gan kiêng cữ 2 tháng em mới qua chỗ BV nhiệt đới khoa TYCau kiểm tra lại và đếm số virut.
Kết quả là mỡ máu, men gan đều bình thường. số virut là 370 (3,7x10^2) mà đọc ở đó ngưỡng phát hiện là >=300 tất nhiên em chưa điều trị kháng virut bao giờ. Nhưng em vẫn thấy thỉnh thoảng tức buồn buồn nhói nhói chứ không đau vùng gan bên sườn phải (có lúc buồn lên tận nách cách nách khoảng 2cm thôi).
Câu hỏi của em:
- Có phải người em virut ít quá hay tự nó sinh ra kháng thể Anti-HBs mà số virut ít thế nên test nhanh là âm tính?
- Nếu nó tự hạ xuống dưới 300 thì có thể coi là khỏi không?
- Em bị tức vùng gan như vậy nhưng kiểm tra bác sĩ không nói gì cả, thì em phải kiểm tra cái gì (có khi nào do dạ dày vì em cũng từng bị và ợ chua, hay do em vẫn còn gan nhiễm mỡ mặc dù chỉ số mỡ trong máu đã nằm trong giới hạn tốt)?

Chân thành cảm ơn cụ.

Chỉnh sửa cuối:

ducdien

Xe máy
Cụ ducdien cho em hỏi với... em phát hiện VGB cách đây 11 năm :( em thường hay kiểm tra định kỳ kiểm tra men gan và siêu âm.
Cách đây 2 năm em kiểm tra lại (theo kiểu test nhanh) thì lại âm tính, chả hiểu thế nào.. chờ tiếp 3 tháng kiểm tra lại âm tính. Chuyển sang Melatec kiểm tra thì HBsAg(+) và Anti-HBs cũng (+) mặc dù em chả tiêm phòng hay gì cả vì biết có tiêm cũng không ăn thua gì....
Gần đây em bị gan nhiễm mỡ. thấy tức buồn buồn vùng gan kiêng cữ 2 tháng em mới qua chỗ BV nhiệt đới khoa TYCau kiểm tra lại và đếm số virut.
Kết quả là mỡ máu, men gan đều bình thường. số virut là 370 (3,7x10^2) mà đọc ở đó ngưỡng phát hiện là >=300 tất nhiên em chưa điều trị kháng virut bao giờ. Nhưng em vẫn thấy thỉnh thoảng tức buồn buồn nhói nhói chứ không đau vùng gan bên sườn phải (có lúc buồn lên tận nách cách nách khoảng 2cm thôi).
Câu hỏi của em:
- Có phải người em virut ít quá hay tự nó sinh ra kháng thể Anti-HBs mà số virut ít thế nên test nhanh là âm tính?
- Nếu nó tự hạ xuống dưới 300 thì có thể coi là khỏi không?
- Em bị tức vùng gan như vậy nhưng kiểm tra bác sĩ không nói gì cả, thì em phải kiểm tra cái gì (có khi nào do dạ dày vì em cũng từng bị và ợ chua, hay do em vẫn còn gan nhiễm mỡ mặc dù chỉ số mỡ trong máu đã nằm trong giới hạn tốt)?

Chân thành cảm ơn cụ.
Bác cho em câu hỏi khó rồi

Em thì suy luận thế này: có một tỷ lệ nhất định người nhiễm viêm gan B cơ thể tự tiêu diệt được vr và sinh kháng thể, hình như tỷ lệ mất HBSAg là 0.5%/năm, ko điều trị gì cả. Có thể bác xét nghiệm vào lúc HBsAg chưa mất hẳn (đang giảm thấp) và antiHBs đã có nên có kết quả như vậy (em tạm coi xét nghiệm chính xác, mặc dù các xét nghiệm nhanh thì cũng tùy loại). Vr 370 là rất thấp rồi. Em nghĩ về viêm gan B bác cứ yên tâm ko phải lo gì cả. Khoảng 1 năm nữa bác đi xét nghiệm lại xem sao (bác ko yên tâm thì 6 tháng cũng được), em hy vọng khi đó HBsAg sẽ mất hẳn và vr cũng dưới ngưỡng hẳn

Vụ đau hạ sườn phải thì có thể đau dạ dày cũng gây cảm giác đó. Hoặc lý do cơ, xương khác,... Bác bị tức vùng gan có liên quan đến no/đói ko ạ? Cái này em ko thạo, bác tham khảo thêm các bác khác xem