[Funland] Phòng họp Online của các Chuyên gia mạng về mọi lĩnh vực

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Phó thị trưởng đầu năm nay vừa ký quyết định dừng dự án công viên văn hóa Đống Đa treo trên đầu chúng em từ đầu những năm 90 của thế kỷ trước, chính vì treo như vậy mà chúng em có làm được sổ đỏ đâu, mặc dù nhà em ở đó từ năm 1975 đến nay, nhà cửa toàn phải xây chui, đi đêm cả, vừa chở bao xi măng về đã có cán bộ phường vào hỏi thăm ngay...
Chia sẻ vs cụ. Ý kiến e cũng chỉ là 1/100tr dân, cụ yên tâm.

sskkb

Xe điện
1 trong những lý do mà HN hay ngập lụt hơn các thành phố lớn khác trên thế giới (có cùng lượng mưa tương tự) là do có quá nhiều cây to trên phố. Lá cây rụng cùng với rác nó bịt béng cái miệng cống lại.

Nhưng HN lại nóng quá, không có cây trên phố thì không được. Trồng gom vào các công viên lớn như Bách Thảo, Thống Nhất... thì không ăn thua khi mùa hè đến 🌞. À, mấy thành phố ở xứ ôn đới thì cái việc gom cây vào công viên còn có tác dụng là giảm chi phí nhân công đi quét lá cây trên phố, bọn đấy mà trồng cây như HN thì ngân sách cho công nhân vệ sinh chắc đội lên cả trăm lần.

Các cụ đi qua mấy thành phố lớn ở ĐNA như Kuala Lumpur, Manila, Jakarta sẽ thấy trên phố họ vẫn cố gắng trồng cây nhưng không nhiều cây to. Và đó chính là hình ảnh của HN khi phát triển đến như họ đó các cụ. Kiểu gì chúng ta cũng sẽ phải đánh đổi cây lấy đất khi các tòa cao ốc thi nhau mọc lên.

sskkb

Xe điện
Em tiếc hai cụ cây này lắm. Gần như biểu tượng HN rồi, gắn với ký ức nhiều người
Hồi bé lang thang lên hồ Gươm chơi em hay chơi ở gần cụ cây bên dưới vì nó mát. Vẫn còn nhớ có ông khắc bút dưới gốc cây. Nếu không dựng lại được thì tiếc thật cụ à :(

rongauto

Xe điện
Website
www.erp-ketoan.com
Theo e cũng tùy vị trí, và cây trồng từ nhỏ thì ít đổ, cây mới trồng mà nông (ẩu) rễ chưa bén thì dễ đổ, nhiều khi làm vỉa hè chặt bớt rễ cây đi cũng dễ đổ khi gió bão như trận vừa qua
Trận vừa rồi khu nhà e cả dãy phỗ mấy chục cây chỉ đổ 1 cây xoài do chủ nhà không chịu tỉa bớt tán nặng quá. và ngãy một cành to của cây sấu. Vậy mà đi ra phố quanh thì do bên cây xanh trông đổ cả loạt

m58668

Xe điện
Mấy cái cấy nghiêng nhỏ này e nghĩ cắt cành đi rồi dựng lại chống cột chắc cũng được chứ nhỉ ?
Dựng được nhưng sống lại khó đoán vì rễ bị đứt. Thường trồng lại phải cắt bớt cành lá, thuốc rễ các kiểu.

Demchinhhang.net

Xe container
E vừa xem vtv1, cây tuổi đời vài chục đến trăm tuổi vẫn đổ như thường, các tỉnh cũng vậy... Nên mấy đừng nên quay sang quy chụp^^
Thớt này không bàn cây trăm tuổi (lịch sử nó dài có nhiều yếu tố khách quan ảnh hưởng 100 năm qua) Thớt này bàn cây mới trồng mà đổ cụ ạ, bàn vừa vui vừa ra được gì thì được, rút được gì thì rút. Tôi trồng 4 cây cây nào cũng hướng bão mà ko đổ, mà toàn trực tiếp hứng hướng Tây, Băc luôn.
À có 1 cây gẫy cành, cây này 1 mình nó che được bóng mát một khoảng lớn, hướng Tây 100%, trồng 4 năm, lúc trồng cắt cành gần hết.

Đông Gioăng

Xe buýt
Phan Đình Phùng bão này ko đổ cây à cụ?
Thú thật với cụ là em đang ở Tây Bắc nên hổng nắm được :( Nhưng để sống sót tới nay thì cây cũng phải qua nhiều bão to rồi chứ nhỉ, 208, 210, 212, 213 là gần đây nhất

gaquay123

Xe tăng
Thì em theo đúng nguyên tắc mà. Gió hướng từ tây sang đông, hướng đông áp thấp hơn trong nhà, em mở hé hướng đông để cân bằng áp, cửa kính không bị hút ra ngoài, không bị rung nữa là sự thật có thể quan sát được. Cửa chính hướng Tây tất nhiên là em đóng chặt, mỗi lần gió giật phía đông thì gió luồn qua khe cửa phía tay rít lên điên loạn! Em nói vậy thôi, cụ nào tin thì tin, không tin thì thôi. Nói chung cửa giả mà cứng chắc thì em cũng đóng cửa mà ngủ chứ chẳng mất công canh làm gì. Nhưng của đáng tội cái cửa kính kéo ra ban công cảm giác nó mong manh quá cụ ạ. Nóc nhà em quyết rồi, khi nào có điều kiện làm lại cửa hết!
Cụ tính chuẩn đấy! Nếu làm lại cửa chắc chắn thì đóng kín ok vì cửa chịu được áp suất! Còn nếu cửa mong manh quá, thì hé mở 1 chỗ! Đừng mở cả cửa đông, cả cửa tây vì tạo thành luồng khí từ bên này sang bên kia thì dở!
Như kiểu này em nghĩ là chất lượng cửa kém nên bị bung, sau đó nhiều nhà bị quả thông trần kém nên thành luồng!
https://www.facebook.com/share/v/kWzo5DFGnAiL1trN/?mibextid=oFDknk

The Silent

Xe tăng
Thật ra các phần mềm tính toán trong kỹ thuật xây dựng hiện nay ở Việt Nam cũng không kém đâu các cụ. Tiệm cẫn các phần mềm tính toán thông dụng của các nước rồi. Ngoại trừ công nghê chuyên sâu tiên tiến mang tính chất đặc thù thôi cụ. Còn các phần mềm cơ bản như kết cấu, khung giàn kim loaii… vách mặt dựng, vòm mái lớn kính, chúng ta cũng sử dụng như bọn tây lông thôi.
Theo em biết các mô hình tính tải trọng gió đắt lắm, cơ bản là các nhà thiết kế kết cấu của VN chưa được sở hữu/sử dụng, nên toàn chơi theo các hệ số kinh nghiệm thôi.

minhphuc9

Xe tải
Thú thật với cụ là em đang ở Tây Bắc nên hổng nắm được :( Nhưng để sống sót tới nay thì cây cũng phải qua nhiều bão to rồi chứ nhỉ, 208, 210, 212, 213 là gần đây nhất
Thì cụ cũng đọc rồi, đây là cơn bão mà nhiều người cao tuổi 60, 70, 80 tuổi phát biểu là chưa gặp bao giờ. E có bao giờ sợ bão về HN đâu mà hôm qua sợ thật sự. Đặc biệt hôm qua bão cực mạnh ở các quận trung tâm và ven (Cầu Giấy, Tây Hồ....) nên đổ hết cây cổ thụ cụ ạ. Cổ thụ ở những phố trung tâm, quận, huyện ven ngày xưa mới có, chứ quận mới, khu đô thị mới đâu nhiều cụ.

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Thớt này không bàn cây trăm tuổi (lịch sử nó dài có nhiều yếu tố khách quan ảnh hưởng 100 năm qua) Thớt này bàn cây mới trồng mà đổ cụ ạ, bàn vừa vui vừa ra được gì thì được, rút được gì thì rút. Tôi trồng 4 cây cây nào cũng hướng bão mà ko đổ, mà toàn trực tiếp hứng hướng Tây, Băc luôn.
À có 1 cây gẫy cành, cây này 1 mình nó che được bóng mát một khoảng lớn, hướng Tây 100%, trồng 4 năm, lúc trồng cắt cành gần hết.
Chuẩn rồi cụ. Tập trung vào cây mới trồng, nguyên nhân đổ nhiều do gió bão. Vậy nên xem xét lại giống cây, cách trồng, cách chăm, cắt tỉa.
Cây đổ tùy thực trạng từng cây nên trồng lại hay bỏ - trồng mới.

Roseday

Xe tải
Hồi bé lang thang lên hồ Gươm chơi em hay chơi ở gần cụ cây bên dưới vì nó mát. Vẫn còn nhớ có ông khắc bút dưới gốc cây. Nếu không dựng lại được thì tiếc thật cụ à :(
cây này còn nguyên cụ ạ, trvia. Cây bị đổ là cây phía bên kia của đền, đoạn Lò Sũ bán mũ với balo. Cây này e nhớ là thân nhỏ nhưng cao hơn

MacArthur1

Xe máy
Em thì cứ nhìn mấy cây cổ thụ rễ bám sâu vào đất, không có bị hộp kín như nhà, áp suất xung quanh như nhau, chẳng có chênh gì theo Bec-nu-li mà bão nó nhổ lên dễ như mình nhổ mạ. Cụ mở hết cửa thông nhau cho bão nó vào để cân bằng áp suất xem nó có lôi tất nhà cụ đi không.

suzu37

Xe container
Em thấy có bài từ năm 2016:

qddt

Xe tăng
Báo cáo cụ là Phan Đình Phùng đổ nhiều ạ. Kể cả sấu cổ thụ luôn.

P.S. Tây Bắc đang lũ lụt. Chúc cụ và đồng bào trên đấy an toàn mạnh khoẻ.

Marble Trans

Xe tăng
Thống kê đến thời điểm này hơn 14k cây gẫy đổ. Số cây này tính thế nào các cụ nhỉ? Rất nhiều gỗ đấy.
Chắc chất, tập kết đâu đó rồi bán cho các xưởng làm Pallet chứ các cây này giá trị kinh tế thấp lắm cụ à.

Dxttb

Xe tải
Cụ trồng giỏi vậy thì thành lập cái công ty cây xanh, sau vụ cây đổ này đi thầu trồng lại các cây vừa bị đổ cho thành phố .. chắc kiếm mấy mớ :))