[Funland] Phòng chia sẻ về kinh nghiệm chăm sóc sức khỏe cho F1

Trạng thái
Thớt đang đóng

ChinhKOCanChuan

Xe buýt
Thế là bình thường cụ ạ. Người lơn khi mọc răng khôn còn sốt nữa là. X_X

Đùa vậy thôi, hình như cho nó ngậm cái núm vú giả là nó ngậm miệng lại đỡ rớt rãi. Cháu nó há miệng nhiều là khô cổ họng và có khả năng viêm họng nữa thì phải. Chú ý, vì cháu nó ngứa lợi, lại có rớt rãi nên nếu cháu nó cho tay vào mồm mút là thêm bệnh tiêu chảy vào mùa nóng này thì khổ.

Vậy cụ lưu tâm vấn đề vệ sinh môi trường, cho uống nước hoa quả để cháu nó có nhiều vitamin.

Các kụ cho em hỏi ku nhà em được 6 tháng mà rớt dãi kinh. Nhiều lắm ý. Như vậy có bình thừong ko ạ? Ku mới mọc 2 răng dưới.

Livehealthy2012

Xe máy
Món gặm móng giò thì ku nhà em giỏi lắm. Cứ giằng tay ku ra thì ku lại đút vào. Ti giả thì nhà em có. Nhưng dạo này lớn rồi nên ku cũng ko chịu gặm ti giả mấy.

Các cụ cho em hỏi làm thế nào để huấn luyện bé ngủ qua đêm. Ku cậu 6 tháng rồi mà đêm vẫn dậy 2 lần làm em mệt phờ râu. Tối dậy chỉ đẻ bú nhưng bú cũng ko nhiều lắm.

ChinhKOCanChuan

Xe buýt
Cụ bôi cái gì đăng đắng vào mấy đầu ngón tay í. Chừa đến già ngay thôi.

Cháu nó ko ngậm đồ giả là tinh đấy, vậy cho ngậm đồ thật đi cụ. Hoặc là cụ phải làm thay việc đó.

Ngủ qua đêm từ bây giờ????? Troiừ, cụ huấn luyện từ 6 tháng tuổi cơ à???? Em nể cụ quá.

Đùa chứ, khó đấy, vì dạ dày cháu còn bé, nên lượng sữa sẽ tiêu trong vài giờ. Dậy cho cháu ăn là ngủ tiếp thôi mà.

Món gặm móng giò thì ku nhà em giỏi lắm. Cứ giằng tay ku ra thì ku lại đút vào. Ti giả thì nhà em có. Nhưng dạo này lớn rồi nên ku cũng ko chịu gặm ti giả mấy.

Các cụ cho em hỏi làm thế nào để huấn luyện bé ngủ qua đêm. Ku cậu 6 tháng rồi mà đêm vẫn dậy 2 lần làm em mệt phờ râu. Tối dậy chỉ đẻ bú nhưng bú cũng ko nhiều lắm.

ruou nut chuoi

Xe tải
Áp dụng phác đồ như mợ kocodon là chuẩn ko cần chỉnh rồi.
Còn nếu đã viêm phổi với viêm phế quản rồi thì phác đồ khủng khiếp hơn nhiều các kụ mợ nhé. Các mợ giữ thật tốt làm sao để ko viêm phổi cho F1 nhé, dính vào viêm phổi thì cực kỳ mệt mỏi đấy
Chào cụ dungcarnival

ruou nut chuoi

Xe tải
Áp dụng phác đồ như mợ kocodon là chuẩn ko cần chỉnh rồi.
Còn nếu đã viêm phổi với viêm phế quản rồi thì phác đồ khủng khiếp hơn nhiều các kụ mợ nhé. Các mợ giữ thật tốt làm sao để ko viêm phổi cho F1 nhé, dính vào viêm phổi thì cực kỳ mệt mỏi đấy
Chào cụ dungcarnival,cụ làm ơn nói rõ cực kỳ mệt mỏi là như thế nào giúp em với.Cách đây nửa tháng f1 nhà em bị viêm phổi do không có kiến thức,kinh nghiệm về bệnh này nên khi vào bạch mai bác sĩ nói là nặng và phải nằm viện 4 hôm thì khỏi,hôm qua f1 có triệu chứng em mang đi khám thì bác sĩ nói lại dính nhưng ở mức vừa và cho uống thuốc ( lần trước tiêm ).Em thấy cụ nói vậy em lo quá,nhân đây cũng xin các cụ,mợ nào hiểu về bệnh này tư vấn giúp vơ chồng em cách chăm sóc f1 và cách phòng tránh sau này.Em cám ơn nhiều.

dungcarnival

Xe tăng
ruou nut chuoi nói:
Chào cụ dungcarnival,cụ làm ơn nói rõ cực kỳ mệt mỏi là như thế nào giúp em với.Cách đây nửa tháng f1 nhà em bị viêm phổi do không có kiến thức,kinh nghiệm về bệnh này nên khi vào bạch mai bác sĩ nói là nặng và phải nằm viện 4 hôm thì khỏi,hôm qua f1 có triệu chứng em mang đi khám thì bác sĩ nói lại dính nhưng ở mức vừa và cho uống thuốc ( lần trước tiêm ).Em thấy cụ nói vậy em lo quá,nhân đây cũng xin các cụ,mợ nào hiểu về bệnh này tư vấn giúp vơ chồng em cách chăm sóc f1 và cách phòng tránh sau này.Em cám ơn nhiều.
Ý mình mệt mỏi là mệt cho F1 khi nó ốm, vì đây là bệnh khá nặng, phải uống nhiều loại thuốc cùng 1 lúc, uống ngày vài lần, uống liên tục trong 7 - 14 ngày tùy loại thuốc để điều trị như : thuốc kháng sinh liều cao, thuốc kháng viêm, thuốc tan đờm, thuốc dãn phế quản nếu có hiện tượng ran rít trong phổi hoặc co thắt phế quản, thuốc chữa đi ngoài nếu dùng phải loại thuốc kháng sinh gây tác dụng phụ đi ngoài ( augmentin là 1 điển hình), thuốc bổ để tăng cường thể lực, rồi chế độ ăn uống dinh dưỡng trong lúc ốm phải thay đổi. Như thế đã đủ mệt cho F1 chưa kụ.
Mệt thứ 2 là mệt cho bố mẹ khi chăm sóc F1 bị ốm. F1 ốm thì nó quấy khóc, mè nheo. Bố mẹ luôn căng thẳng về tâm lý khi chăm con ốm, nếu F1 nó hợp thuốc, khỏi dần thì còn đỡ, nếu uống thuốc nó không khỏi thì bố mẹ căng thẳng về đầu óc lắm. Rồi việc suốt ngày căn giờ cho uống thuốc ( vì uống nhiều loại mà), ép nó phải uống hết liều, ép cho nó ăn để đủ chất, thức đêm để chăm con. Như thế có mệt cho bố mẹ chưa ( đấy là kụ là người có kinh tế, có tiền mua thuốc tốt cho F1 nhé), nếu bố mẹ thiếu tiền, thiếu kiên nhẫn và kỹ năng chăm trẻ thì hay cãi nhau lúc này lắm, he he he.

Trường hợp xấu nữa, F1 phải nằm viện, bệnh viện quá tải cả người nhà lẫn bệnh nhân, chi phí chữa bệnh lớn thì chắc chắn là mệt quá còn gì nữa

1 điều nữa là bệnh đường hô hấp nó hay tái phát, không điều trị chuẩn thì lần sau bị nặng hơn lần trước và các mệt mỏi bên trên nó sẽ quay trở lại chứ còn gì nữa

Chỉnh sửa cuối:

dungcarnival

Xe tăng
Cái bôi đỏ thì gần như hoàn toàn phụ thuộc vào bố mẹ hết ;;). Bố mẹ là người hiểu con mình nhất, như mình comment ở trang trước, mỗi đứa trẻ 1 kiểu, ko đứa nào giống đứa nào về thể trạng, sở thích ăn uống... nên bố mẹ phải tự điều chỉnh cho phù hợp.

Nếu có quy tắc chung thì như sau :

1. Chú ý cho ăn uống đủ chất, đa dạng thức ăn khi chế biến, tập trung cho ăn, uống sữa và các chế phẩm từ sữa

2. Mùa nóng, mùa hè thì cho uống nhiều nước, các loaij nước mà F1 thích uống, đặc biệt chú ý vụ quạt và điều hòa. Điều hòa nhiệt độ thì để 28 - 29 độ thôi, để thấp hơn thì dễ viêm phế quản và phổi lắm, quạt thì phe phẩy thôi, đừng để gió thổi thẳng và liên tục vào người

3. Mùa lạnh thì lại chú ý vụ tắm cho F1, tắm nhiều quá ko tốt đâu, dễ bị ngấm lạnh lắm. Nếu nhà có đk thì trang bị đèn sưởi, máy sưởi khi tắm.

4. Thỉnh thoảng cho dùng bổ xung multi vitamin theo đợt 15 -30 ngày

5. Nếu phải dùng thuốc để điều trị thì phải áp dụng phác đồ ( liều lượng, thời gian...) theo đúng chỉ định của bác sĩ. Đặc biệt chú ý khi dùng kháng sinh, phải dùng theo đúng thời gian, liều lượng như bác sĩ đã kê ( thường là từ 7 -14 ngày), nhiều bố mẹ ko hiểu, khi thấy F1 có biểu hiện khỏi bệnh trong 3-4 ngày dùng thuốc, liền dừng lại ko cho uống nữa ( vì sợ hại người F1 :D), thế là gây ra hiện tượng nhờn và kháng thuốc, lần sau khi bị ốm uống sẽ không khỏi nữa đâu => phải tăng liều lượng hoặc phải đổi thuốc loại khác...

Livehealthy2012

Xe máy
Cho em hỏi 6 tháng đã ăn dược sữa chua chưa ạ? Sữa chua vinamilk ấy ạ.

Livehealthy2012

Xe máy
Em hỏi tiếp câu nữa nè. Sao em bé uống sữa rồi còn cân bổ xung multi vitamins hả kụ? Mà nêu uống thì loại nào tốt. Iem làm mẹ lần đầu nên ít kinh nghiệm lắm. Mong các kụ chỉ bảo :)

dungcarnival

Xe tăng
Em hỏi tiếp câu nữa nè. Sao em bé uống sữa rồi còn cân bổ xung multi vitamins hả kụ? Mà nêu uống thì loại nào tốt. Iem làm mẹ lần đầu nên ít kinh nghiệm lắm. Mong các kụ chỉ bảo :)
Trong sữa có nhiều chất, nhưng vẫn ko đủ các nguyên tố vi lượng cho sự phát triển của trẻ, thế nên các cty dược mới sinh ra các loại multi vitamin.

Multi vitamin thì bây giờ thị trường có nhiều loại lắm, thành phần na ná giống nhau. Nếu nhà có dk :)), thì mợ cứ hàng xuất xứ tại Châu Âu, Mỹ mà dùng =D>

Livehealthy2012

Xe máy
Em cũng có khả năng chi trả. Kụ recommend cho em thử 1 vài loại đi. \:D/

dungcarnival

Xe tăng
Livehealthy2012 nói:
Em cũng có khả năng chi trả. Kụ recommend cho em thử 1 vài loại đi. \:D/
Cái này thì mình chịu, vì F1 nhà mình lớn rồi nên ko dùng cái món này nhiều. Đơn giản nhất, mợ cứ ra hàng thuốc, hỏi multi vitamin cho trẻ e, hàng xuất xứ Châu âu là họ sẽ mang ra vài loại, mợ chọn 1 trong số đó là được. Chú ý mua loại siro hay hỗn dịch nhé, đừng mua loại dạng viên hay bột
Trước đây mình hay dùng 1 loại khá nổi tiếng của Pháp cho F1 nhà mình, nhưng mình e là loại này ko còn trên thị trường nữa, mợ thử tìm xem nhé, tên Poly Hydrosol Multi Vitamin, đóng dạng lỏng, trong chai màu nâu, ở đầu chai là ống dạng nhỏ giọt, nó tính liều lượng theo giọt, tùy theo tuổi sẽ có số lượng giọt tương ứng cần uống. Cái tiện nhất của loại này là xử dụng, cứ bảo F1 há mồm ra, nhỏ thẳng dung dịch vào mồm nó số giọt cần uống, nó nuốt luôn, chả cần pha chế gì cả

Livehealthy2012

Xe máy
Thanks kụ. Để em ra hiệu thuốc xem thế nào.

ruou nut chuoi

Xe tải
Em cám ơn cụ nhiều,em cứ nghĩ là sau này để lại di chứng gì đó cho cháu.Những vấn đề mệt mỏi cụ chỉ ra chuẩn 100% em công nhận là cực kỳ mệt mỏi.Em vote bác 1 ly.
Cái bôi đỏ thì gần như hoàn toàn phụ thuộc vào bố mẹ hết ;;). Bố mẹ là người hiểu con mình nhất, như mình comment ở trang trước, mỗi đứa trẻ 1 kiểu, ko đứa nào giống đứa nào về thể trạng, sở thích ăn uống... nên bố mẹ phải tự điều chỉnh cho phù hợp.

Nếu có quy tắc chung thì như sau :

1. Chú ý cho ăn uống đủ chất, đa dạng thức ăn khi chế biến, tập trung cho ăn, uống sữa và các chế phẩm từ sữa

2. Mùa nóng, mùa hè thì cho uống nhiều nước, các loaij nước mà F1 thích uống, đặc biệt chú ý vụ quạt và điều hòa. Điều hòa nhiệt độ thì để 28 - 29 độ thôi, để thấp hơn thì dễ viêm phế quản và phổi lắm, quạt thì phe phẩy thôi, đừng để gió thổi thẳng và liên tục vào người

3. Mùa lạnh thì lại chú ý vụ tắm cho F1, tắm nhiều quá ko tốt đâu, dễ bị ngấm lạnh lắm. Nếu nhà có đk thì trang bị đèn sưởi, máy sưởi khi tắm.

4. Thỉnh thoảng cho dùng bổ xung multi vitamin theo đợt 15 -30 ngày

5. Nếu phải dùng thuốc để điều trị thì phải áp dụng phác đồ ( liều lượng, thời gian...) theo đúng chỉ định của bác sĩ. Đặc biệt chú ý khi dùng kháng sinh, phải dùng theo đúng thời gian, liều lượng như bác sĩ đã kê ( thường là từ 7 -14 ngày), nhiều bố mẹ ko hiểu, khi thấy F1 có biểu hiện khỏi bệnh trong 3-4 ngày dùng thuốc, liền dừng lại ko cho uống nữa ( vì sợ hại người F1 :D), thế là gây ra hiện tượng nhờn và kháng thuốc, lần sau khi bị ốm uống sẽ không khỏi nữa đâu => phải tăng liều lượng hoặc phải đổi thuốc loại khác...

Livehealthy2012

Xe máy
Các cụ các mợ cho em hỏi tủ thuốc cho em bé nên dự phòng sẵn thuốc gì, cái gì để nếu trộm vía f1 ốm còn xử lý ngay? Tắt nhiên là vẫn phải cho f1 đi bác sĩ sau đó ạ.

dungcarnival

Xe tăng
Livehealthy2012 nói:
Các cụ các mợ cho em hỏi tủ thuốc cho em bé nên dự phòng sẵn thuốc gì, cái gì để nếu trộm vía f1 ốm còn xử lý ngay? Tắt nhiên là vẫn phải cho f1 đi bác sĩ sau đó ạ.
Các thuốc dự phòng gồm:

1. Thuốc hạ sốt dạng gói, hoặc siro, hoặc viên đặt hậu môn. Hàm lượng có thể là 150 hoặc 250 mg để dùng theo cân nặng của trẻ.

2. Thuốc chữa đi ngoài : hydrasec 10 mg, men tiêu hóa vài gói

Tạm thế là đủ

Livehealthy2012

Xe máy
Các thuốc dự phòng gồm:

1. Thuốc hạ sốt dạng gói, hoặc siro, hoặc viên đặt hậu môn. Hàm lượng có thể là 150 hoặc 250 mg để dùng theo cân nặng của trẻ.

2. Thuốc chữa đi ngoài : hydrasec 10 mg, men tiêu hóa vài gói

Tạm thế là đủ
Cảm ơn kụ.

Đấy, e vừa hỏi cái thèng ku nhà em nó lăn ra sốt rồi. Em vừa đút *** cho ku 1 viên efferagan 80 mg. Cái thuốc chữa đi ngoài mai em ra hiệu thuốc rước về.

Em hỏi kụ cái men tiêu hóa dùng khi nào ợ?

dungcarnival

Xe tăng
Livehealthy2012 nói:
Cảm ơn kụ.

Đấy, e vừa hỏi cái thèng ku nhà em nó lăn ra sốt rồi. Em vừa đút *** cho ku 1 viên efferagan 80 mg. Cái thuốc chữa đi ngoài mai em ra hiệu thuốc rước về.

Em hỏi kụ cái men tiêu hóa dùng khi nào ợ?
Men tiêu hóa dùng khi trẻ bị rối loạn tiêu hóa hay tiêu chảy thôi mợ. Trẻ bị rối loạn tiêu hóa hoặc tiêu chảy do nhiều nguyên nhân : ăn thức ăn ko phù hợp, ngộ độc thức ăn, mọc răng, ăn nhiều quá, hay bị phản ứng phụ của thuốc kháng sinh...

Nếu nhóc nhà mợ sốt thì phải nhờ bs khám để xem tại sao nó sốt, để có cách điều trị phù hợp. Thuốc hạ sốt chỉ giúp hạ sốt thôi, ko chữa được nguyên nhân gây sốt đâu nhé.

Trạng thái
Thớt đang đóng