[Funland] Phòng chia sẻ về kinh nghiệm chăm sóc sức khỏe cho F1

Trạng thái
Thớt đang đóng

Chi Chi

Xe điện
Hỗ trợ hạ sốt thêm như kụ liembu nói là đắp khăn mát vào trán, bẹn của trẻ.
Ợ, em tưởng khoa học ngày nay bảo đắp khăn ấm nóng mới là tốt chứ ạ? X_X khăn mát là sai mờ :P

Longvh

Xe điện
Cháu nhà em gần 17 tháng tuổi tự nhiên sáng nay dậy thấy bị dị ứng đỏ 1 bên má. Lúc đầu tưởng muỗi đốt nhưng giờ nó lại thấy cả ở chân, tay. Có bác nào nhà mình chuyên môn về môn này không tư vấn giúp em với?

doikocodon

Xe tải
Cấp cứu em với :(
thằng nhà e mọc răng, sốt (đã khỏi) và đi tướt 1 tuần nay rùi ạ
nó đi mới đầu thì nhầy nhầy, sau thì vàng và như hoa cà hoa cải, mùi chua, nhưng k tanh, mấy hnay ở cuối em thấy có bọt
e có cho uống men tiêu hóa và hydrasec (cái này trc nó uống nhạy, 2 gói là khỏi) mấy ngày nhưng k khỏi,
vậy có phải do bé bị mọc răng không mợ doikocodon và bác dungcarnival ơi ơi ơi :(
bé vẫn chơi, đùa, ăn ngủ... bt, k có dấu hiệu sút cân, k quấy khóc gì nữa.
1 tuần chưa khỏi thì mợ cho cháu đi soi phân mợ nhé.

doikocodon

Xe tải
Cháu nhà em gần 17 tháng tuổi tự nhiên sáng nay dậy thấy bị dị ứng đỏ 1 bên má. Lúc đầu tưởng muỗi đốt nhưng giờ nó lại thấy cả ở chân, tay. Có bác nào nhà mình chuyên môn về môn này không tư vấn giúp em với?
Cụ kiểm tra xem đúng dị ứng ko nhé. Dị ứng thì nổi quầng hoặc nốt đỏ, ngứa, không có mụn gì cả. Nếu đúng thế thì cho cháu uống siro Phenergan là hết.

Chi Chi

Xe điện
1 tuần chưa khỏi thì mợ cho cháu đi soi phân mợ nhé.
Vâng, thế để mai em gọi bên Medlatec, có kq e đưa lên đây mợ cho e cái đơn thuốc nhé, e sợ đưa cháu đi khám nữa quá :(

dungcarnival

Xe tăng
Vâng, thế để mai em gọi bên Medlatec, có kq e đưa lên đây mợ cho e cái đơn thuốc nhé, e sợ đưa cháu đi khám nữa quá :(
mợ cứ cho đi soi phân đi xem thế nào. Mợ dừng cho uống sữa công thức ngay nhé.

Cho con đi khám nhiều vào, cho nó có kinh nghiệm:D, nếu sợ mang đi khám thì xin số điện thoại mợ doikocodon, mời mợ ấy đến nhà khám tại nhà cho:P

dungcarnival

Xe tăng
Khăn ấm là chuẩn đới mợ ạ.
đúng là khăn ấm là chuẩn.

E có chị bạn bác sĩ bảo : nếu trẻ sốt cao quá thì lấy 1 chậu nước ấm, nhúng nó vào đấy để hạ sốt nhanh, nhưng e chưa dám làm với F1 nhà e như vậy bao giờ:-s

Chi Chi

Xe điện
đúng là khăn ấm là chuẩn.

E có chị bạn bác sĩ bảo : nếu trẻ sốt cao quá thì lấy 1 chậu nước ấm, nhúng nó vào đấy để hạ sốt nhanh, nhưng e chưa dám làm với F1 nhà e như vậy bao giờ:-s
Cách này k những chuẩn mà quá là chuẩn anh ạ :) e đã làm cho thằng nhà e rồi, về lý thuyết là tắm nc ấm thấp hơn nhiệt độ cơ thể 2 độ
cơ mà e áng chừng thôi :)) tắm thật nhanh, chủ yếu nách, bẹn, lau khô luôn, đảm bảo kín gió---> hạ sốt nhanh lắm, và nhất là bé nào mà chuẩn bị lên cơn co giật nhé, lôi ra tắm phát hết luôn :)
à, không phải là nhúng, mà là tắm nhanh nhé :)

dungcarnival

Xe tăng
Cách này k những chuẩn mà quá là chuẩn anh ạ :) e đã làm cho thằng nhà e rồi, về lý thuyết là tắm nc ấm thấp hơn nhiệt độ cơ thể 2 độ
cơ mà e áng chừng thôi :)) tắm thật nhanh, chủ yếu nách, bẹn, lau khô luôn, đảm bảo kín gió---> hạ sốt nhanh lắm, và nhất là bé nào mà chuẩn bị lên cơn co giật nhé, lôi ra tắm phát hết luôn :)
thế kết quả xét nghiệm phân của thằng cu thế nào rồi e, làm để xem có rota virus ko thôi

doikocodon

Xe tải
Với những cháu nhỏ sốt cao, thì ngoài hạ sốt cần uống thuốc phòng co giật. Vậy nên mỗi nhà nên luôn có sẵn 1 lọ siro Phenergan trong ngăn mát tủ lạnh nhé. Mỗi lần sốt 39 độ C uống khoảng 3-5 ml.

dungcarnival

Xe tăng
doikocodon nói:
Với những cháu nhỏ sốt cao, thì ngoài hạ sốt cần uống thuốc phòng co giật. Vậy nên mỗi nhà nên luôn có sẵn 1 lọ siro Phenergan trong ngăn mát tủ lạnh nhé. Mỗi lần sốt 39 độ C uống khoảng 3-5 ml.
Mợ kocodon ơi, lâu rồi e có nhớ 1 loại thuốc chống co giật cho trẻ e rất tốt là Siro Brokan, ko biết bây giờ các bs còn dùng ko nhỉ

Longvh

Xe điện
Cụ kiểm tra xem đúng dị ứng ko nhé. Dị ứng thì nổi quầng hoặc nốt đỏ, ngứa, không có mụn gì cả. Nếu đúng thế thì cho cháu uống siro Phenergan là hết.
Hôm qua tổng kết lại Triệu chứng đúng như bác nói, nổi quầng đỏ, có chỗ dầy lên, ngứa, không có mụn
Hic, hôm qua cháu nhà em đã thực hiện chỉ dẫn của bác, kết hợp với cả tắm nước lá Phong Dương gì đó nữa, tắm xong thì nó lặn dần rồi đến chiều hết hẳn, tối OK.
...
Nhưng sáng nay tầm 3-4h thấy nó khó ngủ gãi gãi dậy xem thì nó lại bắt đầu bị lại rồi bác ạ. Lại tiếp tục phương pháp cũ ạ?

Cái này mấy hôm thì hết nhỉ? Hôm qua em cứ tưởng 1 lần là trị dứt điểm luôn.

Chi Chi

Xe điện
thế kết quả xét nghiệm phân của thằng cu thế nào rồi e, làm để xem có rota virus ko thôi
em đang canh "mẫu" từ hqua giờ chưa đc, khi nào đc thì bọi medlatec đến :((
trc e có cho nó uống rotarix rùi nhưng cái này hình như chỉ ngừa đc 4-5 chủng virus rota.

quả là một thông tin quý giá, em cảm ơn mợ :x

doikocodon

Xe tải
Mợ kocodon ơi, lâu rồi e có nhớ 1 loại thuốc chống co giật cho trẻ e rất tốt là Siro Brokan, ko biết bây giờ các bs còn dùng ko nhỉ
Thuốc ấy vẫn có dùng đấy cụ ạ. Thuốc cũng có tác dụng rất tốt.

Chi Chi

Xe điện
Em báo cáo tình hình thằng nhà em: từ tối qua đến sáng nay em đợi thì chả thấy nó ị để mang đi xn :D
cũng do e chủ quan, thằng này mọc răng cái một, cái đầu nó nhú lên thì nó đi tướt 2-3 hôm, e mua sữa lactose free về cho uống thế là nó ok
sau đấy nó lại chồi lên 1 cái răng nữa, lại tướt tiếp, e k nghĩ đến mua cái sữa kia về :(( thế là nó kéo dài từ hôm ý đến giờ gần tuần rùi (ngu thế X_X)
hqua anh dungcarnival nhắc e mới giật mình, đi mua về thế là uống từ tối qua đến nay thì ngon rùi ạ :D
đã thành khuôn và chuẩn! e sẽ theo dõi tình hình cháu tiếp :x e cảm ơn cụ mợ :)

Chi Chi

Xe điện
mà hay là do em cho cháu nó ăn cháo trắng (ko thịt k rau k dầu ăn) nhỉ? :( phải theo dõi tiếp :((
khi trẻ con nó bị bệnh, cứ như phải giải 1 bài toàn là vì sao lại bị thế? uống gì cho đúng/khỏi? :( mệt thật!

à nhân tiện, 2cụ mợ tư vấn e phát này:
cháu nó sắp tròn 9 tháng rùi, e muốn tăng lên 3 bữa cháo/ngày có được k ạ? (trưa và chiều tối e cho cháu ăn cháo nguyên hạt, thịt + rau băm nhỏ, mỗi bữa bé ăn tầm 300ml (1,5 bát con ăn cơm))
và điều e thắc mắc là: sáng thì nên cho bé ăn gì? có cần yêu cầu là nhẹ, dễ tiêu không? nếu cho ăn cháo thì e sợ no quá và nhiều chất???
e cho ăn bột ngọt ăn liền có đc k ạ?

Chỉnh sửa cuối:

dungcarnival

Xe tăng
Em báo cáo tình hình thằng nhà em: từ tối qua đến sáng nay em đợi thì chả thấy nó ị để mang đi xn :D
cũng do e chủ quan, thằng này mọc răng cái một, cái đầu nó nhú lên thì nó đi tướt 2-3 hôm, e mua sữa lactose free về cho uống thế là nó ok
sau đấy nó lại chồi lên 1 cái răng nữa, lại tướt tiếp, e k nghĩ đến mua cái sữa kia về :(( thế là nó kéo dài từ hôm ý đến giờ gần tuần rùi (ngu thế X_X)
hqua anh dungcarnival nhắc e mới giật mình, đi mua về thế là uống từ tối qua đến nay thì ngon rùi ạ :D
đã thành khuôn và chuẩn! e sẽ theo dõi tình hình cháu tiếp :x e cảm ơn cụ mợ :)
Vậy, chốt lại, nếu trẻ bị đi ngoài thì việc đầu tiên phải nghĩ đến là dừng ko cho uống sữa công thức hay sữa bò lại. Cái này mình rất nhớ vì 1 bs bên viện dinh dướng đã nhấn mạnh vấn đề này khi khám cho F1 nhà mình. Với ý thức chăm sóc F1 như mợ chi hay các mợ nhà mình bây giờ thi F1 đi ngoài rất ít khi bị do nguyên nhân bị ngộ độc hay viêm đường tiêu hóa, nên các mợ cứ từ từ và bình tĩnh. Tích trữ sẵn ở nhà vài gói Hydrasec, 1 hay 2 loại men tiêu hóa, sữa lacto free thì cứ uóng hết hộp đã mở dở, khi nào cần dùng thì đi ra shop mua miến là có money sẵn:D

dungcarnival

Xe tăng
mà hay là do em cho cháu nó ăn cháo trắng (ko thịt k rau k dầu ăn) nhỉ? :( phải theo dõi tiếp :((
khi trẻ con nó bị bệnh, cứ như phải giải 1 bài toàn là vì sao lại bị thế? uống gì cho đúng/khỏi? :( mệt thật!

à nhân tiện, 2cụ mợ tư vấn e phát này:
cháu nó sắp tròn 9 tháng rùi, e muốn tăng lên 3 bữa cháo/ngày có được k ạ? (trưa và chiều tối e cho cháu ăn cháo nguyên hạt, thịt + rau băm nhỏ, mỗi bữa bé ăn tầm 300ml (1,5 bát con ăn cơm))
và điều e thắc mắc là: sáng thì nên cho bé ăn gì? có cần yêu cầu là nhẹ, dễ tiêu không? nếu cho ăn cháo thì e sợ no quá và nhiều chất???
e cho ăn bột ngọt ăn liền có đc k ạ?
Mợ cho ăn bất kỳ cái gì mà F1 nhà mợ thích ăn, ăn bao nhiêu bữa cũng ok nếu mợ đủ trình và thời gian để nhồi vào mồm nó nếu nó nuốt được và không trớ=)), và cũng không quan trọng là sáng ăn gì, trưa ăn thế nào.. Nhưng, kinh nghiệm của mình thì sữa, các chế phẩm từ sữa ( váng sữa, formai...) vẫn là thức ăn tốt nhất cho trẻ con:-bd

dungcarnival

Xe tăng
nhà e thì trong tủ lạnh luôn có 1 lọ siro Loratadine;))

Trạng thái
Thớt đang đóng