[Funland] Phở ngon Hà Nội

Khanhprosound

Xe tải
Website
www.facebook.com
Bánh phở nó cứng nên không ngon, thịt bò us không ngọt và thơm như vn, còn nước phở em ngọt chuẩn ninh xương không mì chính. Nói chung ăn tạm đỡ đói thôi chứ so với phở HN vẫn chưa thấy chỗ nào hơn được. Bát phở 13$ chưa tip em ngồi ăn ở DC.

Có một quán nữa em thấy ấn tượng về phở là Tráng Kìm chỗ Quản Bạ, trên đường lên cao nguyên đá Đồng Văn Hà Giang. Bánh phở làm thủ công, gà chạy bộ, nước dùng chuẩn ninh từ xương, ông chủ quán còn có cả chum rượu to 138, mua 1 chai nhỏ uống phê thôi dồi.
Bát phở nhìn như cái biểu tượng vietcombank úp ngược ấy nhỉ 🤣

XSim

Xe container
Cụ ăn phở kiểu nam thì có mà nuốt đc mới lạ. những phở như vậy em ko bh ăn luôn. điểm trừ phở ở NN duy nhất là thiếu bánh phở tươi. nhưng phở khô cũng không phải là quá tệ nếu mua đúng chủng loại của VN , hàng acecook là chuẩn nhất, so với phở tươi đc cỡ 80%. Phở ở NN rất nhiều, cũng như tại VN thôi, đâu phải chỗ nào cũng ngon. Nước phở phải thơm, ngọt từ xương chứ không phải toàn mỳ chính như ở VN. cái cảm giác khi ăn xong cỡ 10 phút rồi liếm mép 1 cái sẽ cảm thấy mỳ chính nó bám trên môi nhu nào ngay.
Còn Về VN mà nấu phở như ở NN thì tiền nào chịu nổi. 1 cái đùi bò còn nguyên thịt bắp mua có 6,5 đồng / cái cỡ 7,8kg . em hầm đc 2 nồi nc dùng chứ mấy. mỗi nồi đc cỡ 5 bát. thịt bò mềm thăn có 9.5/kg. gà tươi sống chạy bộ, thịt vừa giòn vừa ngọt em vừa mua 2 đợt , 1 đợt 6 đông/ con , đợt 2, 3 đồng/ con. gà trống 1 năm tuổi . mổ xong vẫn còn cỡ 3kg. 1 Tô phở cứ gọi là chất lượng, ăn quen như vậy rồi về VN ăn nói thật là không thấy ngon miệng chút nào.
Em về VN chỉ thích ăn các loại ốc sò thôi. chứ tôm hùm cua ghẹ sò điệp, hào , móng tay, tôm tích , thú rừng , vịt ngỗng trời các loại bên em rẻ như cho. Em nói thật, không nói phét tý nào.
Nghe cụ kể là em biết rồi, với cụ ngon là phải chất, càng nhiều chất càng ngon :D Với em thì ngon là một trạng thái cân bằng, mọi thứ vừa đủ chứ không phải thịt đẫy mồm mới là ngon. Tất nhiên mỗi người một sở thích mà :D

happyhn

Xe container
Trước cuối Trường Chinh gần Ngã 4 Sở có quán phở Tứ Hải ăn cũng được. Giờ mở đường 0 biết về đâu rồi

Matxech

Xe container
Bánh phở nó cứng nên không ngon, thịt bò us không ngọt và thơm như vn, còn nước phở em ngọt chuẩn ninh xương không mì chính. Nói chung ăn tạm đỡ đói thôi chứ so với phở HN vẫn chưa thấy chỗ nào hơn được. Bát phở 13$ chưa tip em ngồi ăn ở DC.
https://img.otofun.net/u
pload/v7/images/4439/4439482-7582777a7ee6fcce70c175a5cd3aabfd.jpg
Có một quán nữa em thấy ấn tượng về phở là Tráng Kìm chỗ Quản Bạ, trên đường lên cao nguyên đá Đồng Văn Hà Giang. Bánh phở làm thủ công, gà chạy bộ, nước dùng chuẩn ninh từ xương, ông chủ quán còn có cả chum rượu to 138, mua 1 chai nhỏ uống phê thôi dồi.
Đồng văn còn có quán phở bánh mầu nâu
Do chủ nhà tự tráng chắc bằng loại gạo nào đó ăn khá ngon dẻo

Matxech

Xe container
Có cụ nào đã ăn phở Lý Quốc Sư võ chí công
Có lần tầm 10h e đi cb rẽ vào đó ăn phở bò giá 70k/bát nói thật sự e ăn mịa nó gói xôi muối vừng còn sướng hơn
Ăn nhạt nhẽo vô vị và đắt. E bảo với thằng e quán này chắc bán cho cb các tỉnh về hn ăn
Đúng là mang tiếng phở hn
Ăn quà sáng cứ phố cổ mà ăn ngon bỏ rẻ càng ra ngoài ăn càng chán và đắt
Mỗi tội ko đi oto được

happyhn

Xe container
Em vẫn thấy quanh Hoàn Kiếm Phở vẫn ngon nhất- Hàng Điếu- Hàng Đồng- Gầm Cầu- Ấu triệu

Xa đến Đội cấn hay Cầu Giấy em hết thấy Phở ngon luôn! Em thật!
Chắc em quen vị Phở Hà nội xưa - sống phố cổ quen rồi
Đúng vị phở phố cổ nó cũng có cái hốn cái chất 0 lẫn vào đâu được

dvh2806

Xe tăng
Đúng vị phở phố cổ nó cũng có cái hốn cái chất 0 lẫn vào đâu được
pho Sướng 2 nơi khac hẳn vị? Pho Sướng 2 bên Mhd e ghét, cuoi tuần đông khách là chơi bẩn ? Cho thêm nc mắm, khac deo gì phở Nd

mattroihong

Xe tải
Phở màu nâu? Có khi ông xơi nhầm vào quán bánh đa cua dồi ông ơi, kha kha!
Cụ ấy nói chuẩn đó, quán này chỗ ngã 4 thị trấn Đồng Văn, cạnh đường vào chợ. Bánh phở làm bằng thứ gạo gì trên đó có mầu đỏ như bánh đa. Bán phở bò, gà ăn khá ngon, trên đấy lạnh nên mọi người ăn phở sáng kèm chai rượu ngô cho ấm bụng

PT2021

[Tịch thu bằng lái]
Phở ngon là do cái nước hầm xương nó ngọt hay không, mà giờ để cho ngọt thì các ông bà chủ láu cá hay thêm bột tàu vào, có chỗ cho giun quế vào hầm, ngọt lừ luôn.

happyhn

Xe container
pho Sướng 2 nơi khac hẳn vị? Pho Sướng 2 bên Mhd e ghét, cuoi tuần đông khách là chơi bẩn ? Cho thêm nc mắm, khac deo gì phở Nd
Cái chợ hàng ăn Mai hắc Đế ngày mới mở bung ra khoảng 2 chục năm trước dành cho dân VP. Được mấy hàng cơm cuối phố ăn tạm. Sau chục năm chất lượng giảm xuống rõ rệt. Khu vực đó giờ chỉ còn miến lươn ngã tư Tuệ Tĩnh, bánh đa cua đâu khoảng số nhà 3 mấy. Còn lại đều công nghiệp
Nếu nói đến hàng quà phố cổ chỉ được tính 1 phần trong địa phận quận Hoàn Kiếm khu 36 phố phường kéo xuống chợ Hôm đầu quận 2 Bà. Địa phận Trần Nhật Duận, Trần Quang Khải hắt ra đê 0 tính. Quận 3 Đình chỉ loanh quanh Hàng Than đến đầu Phan Đình Phùng. Ngoài 3 khu thuộc 3 quận trên nếu xét nhiều yếu tố (quà bánh, con người ...) thì 0 được coi là phố cổ

getzbac

Xe tăng
Có cụ nào ở Hà đông không ạ?
Em thấy ăn ở quán Tiến Oanh được, em thấy nước dùng có cái hương vị của phở ngày xưa, cái hương vị vẫn còn lẩn quất trong tiềm thức của bát phở những năm 80 mà hồi bé cả năm mới được ăn một, hai lần. Và cũng chỉ được ăn trong trường hợp đặc biệt hoặc ốm nặng, ốm vớ vẩn chỉ được ăn cháo thịt.

Khanhprosound

Xe tải
Website
www.facebook.com
Cụ ấy nói chuẩn đó, quán này chỗ ngã 4 thị trấn Đồng Văn, cạnh đường vào chợ. Bánh phở làm bằng thứ gạo gì trên đó có mầu đỏ như bánh đa. Bán phở bò, gà ăn khá ngon, trên đấy lạnh nên mọi người ăn phở sáng kèm chai rượu ngô cho ấm bụng
Cụ trên nói Đồng Văn em tưởng Hà Nam, nếu mà trên Hà Giang thì chuẩn là bánh phở màu nâu. Ngày trc e đi công tác trên đó, ngồi xe khách, đến đó xe dừng lại mọi người vào ăn, mà mệt quá vì lên đó lúc tờ mờ sáng nên ko biết ngon ko. Nhưng mà nhớ chắc chắn là sợi bánh màu đục đục.

happyhn

Xe container
Em ăn phở S thấy rất bình thường. lâu lắm rồi em ko ăn
Nói thật với các cụ, mấy quán tên tuổi như lùn, sướng, thìn 13, 24, cồ, L Q Sư đều ít nhiều có yếu tố công nghiệp. Thường quen miệng là cảm thấy ngon. Chứ nếu kỹ tính bát phở chất vừa đủ 0 thừa 0 thiếu, hương vị thơm thanh nhã 0 có mấy quán làm được. Mà những quán này lại thường có vị trí địa lý tầm thường chứ 0 ngoi ra mặt phố đông đúc đắt đỏ. Ccccm muốn vừa ý cứ ra quán quen gần nhà yêu cầu làm theo ý mình là chuẩn nhất

Matxech

Xe container
Phở màu nâu? Có khi ông xơi nhầm vào quán bánh đa cua dồi ông ơi, kha kha!
😂🤣😂 e luôn tự hào có cái mồm biết ăn đó
Bánh đa cua mà nhầm với bánh phở có mà mồm nhợn
Nó có loại gạo riêng để tráng nhé dạng như kiểu gạo ngày xưa nấu cơm lên mầu nâu ý nhưng ko chắc có phải giống đó ko
Mầu nâu của nước hàng ko bh giống mầu nâu của gạo nhé
Và quán này tự tráng bán