[Funland] Phở Nam Định, phở Bắc không hợp khẩu vị người Nam hả các cụ?

xukthal

Xe lăn
Nghe như bát chiếu yêu :D
E ko nghĩ do tiết kiệm, mà nó tạo cảm quan thanh nhã khi ăn bát bún nhẹ nhàng, đặc biệt như bún thang. bún riêu. Cũng như khi uống mỗi loại diệu thì người châu Âu dùng 1 kiểu dáng ly riêng, chứ ko lẽ uống rượu vang, sâm panh bằng cốc vại cho hoành tráng, khỏi mang tiếng tiết kiệm :))
Dân Bắc thời pk vốn tiết kiệm nhưng thích phô trương mà, mục đích cái bát chiết yêu em nói ko sai đâu.

cụ nhớn

[Tịch thu bằng lái]
Là em nói khẩu vị của cụ ấy :)) Cụ chê phở HN do ko hợp khẩu vị thôi, cụ hợp kiểu phở trong Nam ( đường thay mì chính, thịt to thái dầy và nc dùng nhạt ).
Không hẳn thế.

Phở trong nam tôi cũng không thích nước quá ngọt đường. Ăn thì tuyệt đối không cho tương đỏ, tương đen hay rau húng quế. Chỉ cho chút giá trần và ngò gai (mùi tàu).

Nhưng phải công nhận tô phở nam nước trong phủ mấy miếng thịt to bản nhìn cảm tình hơn tô phở bắc nước đục và thịt thái cục thâm xì, bánh lại nát.

VCHDHN

Xe container
Khó hiểu gì cụ.

Người nhà tôi dẫn đi ăn đủ thứ quà HN. Bún riêu ốc rồi bún chả Hàng mành, bánh tôm hồ Tây, chả cá Đường Thành...Có cái ngon thật, có cái không như lời đồn.

Tôi về nói với bà cụ thân sinh là ông Vũ Bằng giỏi quá. Cái gì ổng cũng nâng tầm lên thành đặc sản làm nhiều người tưởng thật. Hoặc giả thời khó khăn năm thì mười họa mới được miếng tươi nên nó khắc sâu vào trí nhớ.
Cụ chọn 3 món làm ví dụ như trên là chuẩn :)). Đặc điểm chung của người V là khi đã có thương hiệu, khách đông......là bắt đầu làm ăn láo nháo, xô bồ. Một cơ sở nữa của bún chả HM là ở Hoàng Văn Thái còn kinh hơn về khoản vệ sinh, chỉ nhìn đã k muốn vàoo:-))

xukthal

Xe lăn
Không hẳn thế.

Phở trong nam tôi cũng không thích nước quá ngọt đường. Ăn thì tuyệt đối không cho tương đỏ, tương đen hay rau húng quế. Chỉ cho chút giá trần và ngò gai (mùi tàu).

Nhưng phải công nhận tô phở nam nước trong phủ mấy miếng thịt to bản nhìn cảm tình hơn tô phở bắc nước đục và thịt thái cục thâm xì, bánh lại nát.
Thì em bảo cụ ko đại diện cho số đông quốc dân đồng bào mà :))

xukthal

Xe lăn
Cụ chọn 3 món làm ví dụ như trên là chuẩn :)). Đặc điểm chung của người V là khi đã có thương hiệu, khách đông......là bắt đầu làm ăn láo nháo, xô bồ. Một cơ sở nữa của bún chả HM là ở Hoàng Văn Thái còn kinh hơn về khoản vệ sinh, chỉ nhìn đã k muốn vàoo:-))
Bún chả HM ko nổi tiếng về ngon mà nổi tiếng vì thịt nhiều, nem.nhiều, ăn no căng rốn phù hợp cảnh đói kém thời dân còn nghèo :))

baolac

Xe buýt
Khó hiểu gì cụ.

Người nhà tôi dẫn đi ăn đủ thứ quà HN. Bún riêu ốc rồi bún chả Hàng mành, bánh tôm hồ Tây, chả cá Đường Thành...Có cái ngon thật, có cái không như lời đồn.

Tôi về nói với bà cụ thân sinh là ông Vũ Bằng giỏi quá. Cái gì ổng cũng nâng tầm lên thành đặc sản làm nhiều người tưởng thật. Hoặc giả thời khó khăn năm thì mười họa mới được miếng tươi nên nó khắc sâu vào trí nhớ.
Dân HN khảnh ăn giờ không ai vào bún chả hàng Mành, bánh tôm hồ Tây đâu cụ.
Bánh tôm Hồ Tây, kem que Tràng Tiền thì đích thực sản phẩm thời bao cấp đói kém rồi.
Bún chả hàng Mành thì chả xay bằng máy, bát đầy tú hụ, nước chấm nhạt nhẽo... đích thị là ẩm thực HN lởm, bị biến tướng rồi.
Cụ cần nhớ là Hà Nội từ sau 54 đã trải qua 40 năm tem phiếu, bao cấp/ 60 năm công nông binh các tỉnh đổ vào... thì rất khó để nói về ẩm thực thời ông Vũ Bằng dân số HN có vài vạn người. Dân HN pre54 sau 54 cũng di cư vào Nam, ra nước ngoài rất nhiều. Nhiều cái tên liên quan đến ẩm thực quê ngoại thành HN còn bị xóa sổ hoàn toàn như cốm Vòng, húng Láng, cam Canh, v,v,,,,

happyhn

Xe container
Tôi thì đánh giá Phở SG>Phở HN>Phở NĐ.

Vào các quán Phở NĐ đặc trưng là Bẩn. Nước dùng đục ngầu và Mặn.

Lỡ vào ăn bao giờ cũng phải vắt ít nhất 2 miếng chanh.

Ăn phở SG thích nhất là thịt bò chín thái to bản, nhai mềm và Bùi.

Phở HN và nhất là NĐ thái miếng thịt bé quắt nhai cứng đờ.
Thịt chín ăn ở chính thành Nam thì lại thái mỏng và to cụ nhé. Còn bọn Nam Định gia truyền em 0 tính

cụ nhớn

[Tịch thu bằng lái]
Dân HN khảnh ăn giờ không ai vào bún chả hàng Mành, bánh tôm hồ Tây đâu cụ.
Bánh tôm Hồ Tây, kem que Tràng Tiền thì đích thực sản phẩm thời bao cấp đói kém rồi.
Bún chả hàng Mành thì chả xay bằng máy, bát đầy tú hụ, nước chấm nhạt nhẽo... đích thị là ẩm thực HN lởm, bị biến tướng rồi.
Cụ cần nhớ là Hà Nội từ sau 54 đã trải qua 40 năm tem phiếu, bao cấp/ 60 năm công nông binh các tỉnh đổ vào... thì rất khó để nói về ẩm thực với thời dân số nội đô HN thời ông Vũ Bằng có vài vạn người. Nhiều cái tên liên quan đến ẩm thực quê ngoại thành HN còn bị xóa sổ hoàn toàn như cốm Vòng, húng Láng, cam Canh, v,v,,,,
30 năm trước thì dân HN toàn khoe mấy thứ đó đấy cụ. Cụ lôi chuyện bây giờ ra nói làm gì.

Vừa khẩu vị tôi thì chỉ có chả cá Lã Vọng, bánh cuốn Thanh Trì (trong nam gọi là bánh ướt) và mì vằn thắn. Còn lại tôi cho là danh hão hết.

Đi ăn bún riêu-ốc còn bị cho hổ lốn đủ thứ đậu, giò. Khác hẳn bún riêu, bún ốc HN ở trong nam do những người HN gốc làm.

baolac

Xe buýt
Dân Bắc thời pk vốn tiết kiệm nhưng thích phô trương mà, mục đích cái bát chiết yêu em nói ko sai đâu.
E vẫn ko cho là thế. Thời pk hay thời nay dù bên tây hay bên tàu thì ăn thùng uống vại chỉ có gc công nông binh.
Ẩm thực và dụng cụ phục vụ ẩm thực nó cũng khác nhau đối vs mỗi tầng lớp dân cư đó cụ.

xukthal

Xe lăn
bún riêu-ốc còn bị cho hổ lốn đủ thứ đậu, giò
Đây là sp sáng tạo của ng bán dành cho khách thích nhiều đạm, ăn khỏe thôi, họ còn cho cả thịt bò tái vào bún ốc nữa cơ :D bún ốc HN ngày xưa ăn ngon mà thanh cảnh chứ.
Cụ nói mấy món đc dẫn đi ăn thế em hiểu ng nhà cụ thuộc đối tượng nào rồi :))

lum_dong_tien

Xe tăng
Khó hiểu gì cụ.

Bún chả mà ra hàng Mành là vứt đi rồi. Cụ đang đc người nhà dẫn ra mấy quán du lịch.

xebetong

Xe container
Nếu định mở quán phở trong sg thì tốt nhất là phát triển phở sg lên, chứ cứ khư khư của tôi là ngon nhất thì cứ giữ cả mà ăn :)

cụ nhớn

[Tịch thu bằng lái]
Đây là sp sáng tạo của ng bán dành cho khách thích nhiều đạm, ăn khỏe thôi, họ còn cho cả thịt bò tái vào bún ốc nữa cơ :D bún ốc HN ngày xưa ăn ngon mà thanh cảnh chứ.
Cụ nói mấy món đc dẫn đi ăn thế em hiểu ng nhà cụ thuộc đối tượng nào rồi :))
Thì đang quen mấy quán Phở trong SG quán nào cũng chuyên nghiệp.

Ra Bắc ăn mấy quán vỉa hè có một nồi nước món nào cũng chan.

Ngươi nhà cũng nói giống cụ. Là ăn phải mấy quán bình dân cho giới thợ thuyền.

Những hỡi ôi từ LQS đến Bát đàn, từ Thìn đến Lò Đúc...cũng chỉ hơn được tí nếu không tính số lượng.

Tóm lại cụ nào cứ kể máy quán Ngon đúng chất HN ra đi. Tôi sẽ đến tận nơi thưởng thức. Kể cả ăn kiểu thanh cảnh nhất.

xukthal

Xe lăn
Thì đang quen mấy quán Phở trong SG quán nào cũng chuyên nghiệp.

Ra Bắc ăn mấy quán vỉa hè có một nồi nước món nào cũng chan.

Ngươi nhà cũng nói giống cụ. Là ăn phải mấy quán bình dân cho giới thợ thuyền.

Những hỡi ôi từ LQS đến Bát đàn, từ Thìn đến Lò Đúc...cũng chỉ hơn được tí nếu không tính số lượng.

Tóm lại cụ nào cứ kể máy quán Ngon đúng chất HN ra đi. Tôi sẽ đến tận nơi thưởng thức. Kể cả ăn kiểu thanh cảnh nhất.
Em đã bảo là cụ ko hợp KHẨU VỊ đồ ăn Hà nội rồi mà :D

baolac

Xe buýt
Em đã bảo là cụ ko hợp KHẨU VỊ đồ ăn Hà nội rồi mà :D
Chưa kể cái "đồ ăn Hà Nội" mà cụ ấy dc người nhà dẫn đi ăn thực tế đã ko còn là món HN nữa.

Nói đơn giản như món tào phớ HN thôi, giờ ra đường toàn tào phớ trộn đá (du nhập từ trong Nam ra những năm 90) hoặc nước đậu đục ngầu trộn bánh đậu nhão nhoét, và khi được "người nhà HN" dẫn đi ăn cụ ấy sẽ kết luận món tào phớ HN ... nó là như thế! :D

happyhn

Xe container
Lúc nào đi đâu xa xa là e luôn tìm phở bò chín để ăn. Phở thì phải phở bò mới đúng vị nhất.
Cụ nói theo gu cá nhân thôi. Chứ cụ # lại nói phở phải là gà mới chuẩn vị thì cãi nhau to :)). Phở gà có cái ngon riêng chứ 0 thể nói bò hơn hay ngược lại cụ ơi. Phở gà ăn thah đạm, ăn chơi, ăn hương ăn hoa theo phong cách HN xưa. Nó từa tựa mòn bún thang vậy
phở đán chuyển về bắc ninh thấy ông chiến làm cũng ko ngon như ngày trước nữa ợ, phở xuyến chủ yếu dành cho đội ăn đêm nhiều hơn
Cụ hạy mợ dân thành Nam ạ? Xưa em cũng hay ăn phở Xuyến nhưng đúng là vào đây là ăn để no. Bát phở đầy, béo. + với đi đến đầu ngõ Văn nhân đoạn Hàng Thiếc đã thấy mùi rồi
Chắc vậy cụ, e ko nhớ tên nó gọi là gì nữa. Mà sao cái tên nghe như bắt yêu quái vậy :D
yêu ở đây là eo, là đoạn giữa nó thắt lại.

Lưu ý: không đưa hình ảnh có yếu tố quảng cáo vào bài viết

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

baolac

Xe buýt
cụ khẩu vị cao cấp quá, phở hn e ăn hợp nhất nhà 49 bát đàn :) xếp hàng cũng nhanh đấy chứ
Thói quen từ bé thôi cụ. Vấn đề ko phải xếp hàng, mà đặt trước mặt e 1 cái chậu phở đầy ắp những bánh vs thịt, nước thì đục ngầu mặn chát, e nuốt ko vô :D
Mì vắn thắn vốn là món khoái khẩu của e mà từ hồi quán 1 cô người Hoa ở Hàng Giấy chuyển đi là e hầu như nhịn ăn món đó luôn. Đành để mỗi lần đi các nước khác vào China town mới ăn thôi (tuy hương vị mỳ vằn thắn đó là của người Tàu phía Bắc, khác với hương vị món này của người Tàu phía Nam bán ở Hà Nội trước dây)

baolac

Xe buýt
Cụ nói theo gu cá nhân thôi. Chứ cụ # lại nói phở phải là gà mới chuẩn vị thì cãi nhau to :)). Phở gà có cái ngon riêng chứ 0 thể nói bò hơn hay ngược lại cụ ơi. Phở gà ăn thah đạm, ăn chơi, ăn hương ăn hoa theo phong cách HN xưa. Nó từa tựa mòn bún thang vậy
Có e đây, e chỉ thích Phở Gà (dĩ nhiên chỉ 1 số quán nhất định chuyên phở Gà ở HN), giờ tìm quán phở gà ngon ở HN ko phải dễ, phở bò có phải đi ăn cũng chỉ do bị mời ko dám từ chối :D
E sợ nhất những hàng phở đa năng bán cả gà lẫn bò :D

pass

Xe buýt
Ăn phở SG em ấn tượng nhất là có giá sống và 1 bó rau húng chó