[Funland] Phố cổ Hà Nội, thật buồn!

phamhue.ttqd

Xe tải
miền đất mơ ước của các nhà kinh doanh

glare

Xe điện
Thật sự chỉ vào lúc sáng tinh mơ hoặc đêm muộn em mới hình dung ra phố cổ. Trong ngày em chỉ biết đi cũng chả dám quan sát xung quanh có gì, phố quá chật, người quá đông mà lòng người thì rất chát.
Hầu như các buổi tối ở phố cổ tụ tập rất nhiều nam thanh nữ tú, áo váy tuyệt vời, ngồi uống bia, trà đá, cắn đĩa hướng dương, tự sướng, và ngẫm cái sự đời. Cả một thế hệ trẻ kể cũng phí.
Hị hị, em đang kiếm tiền từ chúng nó và nói thật là thiếu chúng nó "phố cổ hà nội" mất vui =)) =)) Các cụ cứ chửi "phố cổ" với cả "dân phố cổ" làm gì, nó là hệ quả quản lý của CQ cũng như vhxh nói chung cũng do cái CQ này tạo nên Quẳng cho các cụ con Merc S500 mới cáu rồi nhét gà vịt vào xe chạy ra đường đồng bảo nó ngon ngẻ đc ko nữa là cả triệu con người tứ xứ. Các cụ chửi nó nhưng cho các cụ cái nhà trên đó khối cụ quát vợ giục con ko kịp mang vali đã tếch lên rồi :P Em ở quận mới nhiều năm và cũng ra đi từ phố cổ nên hiểu cái hay cái dở của nó. Các cụ về quê nhìn kỹ mà xem, cũng chả nền nã lắm đâu vì HN là nồi lẩu các vùng miền mờ :))

sthd

Xe lăn
phải cấm xe máy, ô tô thì mới trở lại là phố cổ được. vốn dĩ phố cổ cũng không được thiết kế với oto, xm. Khi cấm ô tô, xm, mật độ sẽ giảm đi, ô nhiễm tiếng ồn, khói bụi giảm đi, nhịp độ cuộc sống giảm đi, thế mới là phố cổ.

troc9696

Xe tăng
Ăn phở ở phố cổ còn phải xếp hàng thế này

Hàng này trc ở 2b lý quốc sư sau bị đòi cửa hàng mới chuyển xuống cuối phố e đc vài tháng thì giải tán,h gần nhà cụ có phở của con ôg tư bán ăn cũng đc đấy

audilevis

Xe tải
Các cụ ở phố cổ đừng chửi em chứ em thấy phố cổ giống khu ổ chuột thì hơn, em ko thấy đẹp ở điểm gì, đặt cái Hội An cạnh Hồ Gươm thì nhất.
kkkk, cụ nói câu sau lại đá câu trước, cụ có vác cả con người lẫn Hội An ra đặt cạnh Hồ Gươm thì chẳng chóng thì chày rồi cũng lại hỏng như phố cổ HN bây giờ thôi =))

Especen

Xe container
Website
www.especen.vn
Hàng này trc ở 2b lý quốc sư sau bị đòi cửa hàng mới chuyển xuống cuối phố e đc vài tháng thì giải tán,h gần nhà cụ có phở của con ôg tư bán ăn cũng đc đấy
Vâng, phở cáu của con gái nhà phở Tư Lùn trước cửa nhà em ăn cũng ngon ạ.
xin lỗi cụ chứ thực lòng thì nhìn cái view thế kia là em tụt hết hứng thưởng thức ẩm thực rồi ạ. thời trẻ trâu em cũng lăn lộn hàng bạc, nguyễn hữu huân... mãi rồi nhưng giờ thì chịu.
Ảnh này em chụp chắc cũng 7~8 năm rồi. Giờ quán phở này không còn nữa nhưng khu phố cổ vẫn còn phở phải ăn phải xếp hàng thế này, thậm chí là khách phải tự bê bát.

Lonely Stranger

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, phở cáu của con gái nhà phở Tư Lùn trước cửa nhà em ăn cũng ngon ạ.

Ảnh này em chụp chắc cũng 7~8 năm rồi. Giờ quán phở này không còn nữa nhưng khu phố cổ vẫn còn phở phải ăn phải xếp hàng thế này, thậm chí là khách phải tự bê bát.
Hình như hàng phở này cách đây quãng 25 năm nằm ở cạnh 1 phòng tranh phải không cụ ?

luxery_HNT

Xe buýt
Phố cổ là nơi giao dịch số 1 về đồ tàu :D
Cứ giữ cái gốc gác phố bằng cái hẻm bên Tây thì sao mà khá được.

tica91gt

[Tịch thu bằng lái]
Nhếch nhác , lộn xộn , hôi hám , đông đúc , chặt chém , chửi bới ..v...v Chỉ tây nó thích vì ở xứ nó làm gì có :D . Đúng là xóm chợ Sông Hồng
em thấy cụ nói là đúng nhất

lee-anh

Xe hơi
Em thấy giống phố cũ hơn phố cổ các cụ à. Chỉ đẹp cái mặt thui.

davidhaii

[Tịch thu bằng lái]
Hị hị, em già òi, hết tuổi ngồi trà tranh mất rồi nên chỉ đi qua ngắm từ xa thôi chứ ngồi gần các cháu nó sợ tăng xông mất.
Mới có 4 sọi mà già cái giề :)). Đang tiền mãn teen thôi mờ Hoài... Vịt :))

dvh2806

Xe tăng
Toàn các ông "nhà quê" ngoạc mồm ra chê phố cổ.
1 tỷ 1m2 của người ta đấy. Ngồi đấy mà chê.
Cụ nói giống ý e,mấy cụ toàn ở đâu chém linh tinh, đã sống trên đó dc tí nào đâu mà hiểu.

phihanhgia

Xe container
phải cấm xe máy, ô tô thì mới trở lại là phố cổ được. vốn dĩ phố cổ cũng không được thiết kế với oto, xm. Khi cấm ô tô, xm, mật độ sẽ giảm đi, ô nhiễm tiếng ồn, khói bụi giảm đi, nhịp độ cuộc sống giảm đi, thế mới là phố cổ.
Đúng vậy, đó là phố cổ ở các thành phố châu Âu. Chủ yếu đi người bộ và xe đạp, hạn chế xe cơ giới bất kể loại động cơ gì xăng hay điện.

Shamoce

Xe buýt
Em nói thật là nếu phải bắt buộc em mới muốn đi chơi hoặc làm gì đó kể că ăn uống ở phố cổ. Em nghĩ nên dẹp hoặc quy hoạch lại đi là vừa, bẩn thỉu, nhếch nhác, hôi hám, dân thì tinh vi vênh váo coi người khác là nhà quê (mặc dù xét mấy đời chả có ai ở gốc là người Hà Nội).

Em thấy rất dễ chịu khi sống ở những khu đô thị mới mà phần lớn là các gia đình ở tỉnh khác sau khi học hành đàng hoàng bám trụ lại để lập nghiệp. Em biết nhiều gia đình ở phố cổ ko biết có niềm tự hào gì mà thanh niên con cháu không chịu học hành, cậy có chỗ buôn bán kiếm tiền nên hầu hết xong 12 là bỏ. Bây giờ hàng ngày tính lô tính đề, đánh bóng mà nói thánh tướng cứ như IQ phải trên 200.

Em sinh ra và lớn lên ở Hà Nội nhé. Bà cụ thân sinh em cũng thế .
Câu bốc phét này của chú không làm cho 5 dòng trên có giá trị hơn đâu

captivaltz

Xe điện
Các cụ ở phố cổ đừng chửi em chứ em thấy phố cổ giống khu ổ chuột thì hơn, em ko thấy đẹp ở điểm gì, đặt cái Hội An cạnh Hồ Gươm thì nhất.
1 sự so sánh và đổi chỗ không giống ai và tay cũng nhanh hơn óc

tiger8111986

Xe hơi
Phố cổ có va chạm giao thông thì các cụ nên cẩn thận.

Em chứng kiến 2 lần lái xe taxi bị thanh niên phố cổ hội đồng đánh tóe máu đầu, mặt mũi sưng vều vì dám để ***** xe tông vào xe máy của các thanh niên đó.

Chưa kể xe máy đầu trần không mũ bảo hiểm và vượt đèn đỏ rất phổ biến.
lên phố cổ cẩn thận mà gãy cổ

Moonlotus

[Tịch thu bằng lái]
Dù ở HN rất lâu nhưng hôm vừa rồi em mới đi dạo vào các phố đi bộ ở HN vào buổi tối. Em đi hết từ ngạc nhiên này đến ngạc nhiên khác, mặc dù đến giờ cấm xe nhưng các xe máy vẫn lượn vèo vèo, em đi bộ ngắm phố mà cứ lo nơm nớp.
Em cứ cắm cúi đi, chẳng biết phố nó cổ kính thế nào bởi vì không dám lơ là vì sợ xe đụng và sợ đâm vào hàng quán bên đường (hàng ăn tràn lan ra đường)
Đường phố để du lịch mà chẳng ra thể thống gì. quá thất vọng!
Em đã từng đi Hội An nhiều lần và rất muốn được quay trở lại, còn phố cổ HN thì không bao giờ dám quay lại nữa.
Phố Cổ Hà Nội.
Chật chội - Tối tăm - Lộn xộn...
Có rất nhiều những từ khi nói ra đã vẽ lên một khung cảnh khiến ta liên tưởng đến một khu ổ chuột về các khu Phố Cổ Hà Nội hiện tại .
Nhưng không hiểu sao em mâu thuẫn kỳ lạ...
Rằm Tháng 8 - em ăn cơm tại một gia đình sống ở Phố Cổ lâu năm.
Một cái chiếu hoa được trải lên sàn gỗ cũ kỹ , một căn phòng dù đứng hay ngồi là phải để ý nếu không sẽ va chạm vào đồ đạc.
Nhưng ....
Bàn thờ gia tiên được gia chủ trân trọng , trên đó là đôi câu đối sơn son thếp vàng.
Những đồ sứ được chọn lựa rất cẩn thận, không bát nháo như những gia đình mới giàu sổi mua đồ sứ Giang Tây về bày.
Một vài món đồ cổ quý giá - lọ sứ men ngọc rạn - bức tranh sứ Cầm - Kỳ - Thi - Họa .
Bức họa Bách nhi đồ
Những bình hoa men nổi Bát Tiên
Bộ ấm trà có cả ấm Tử Sa - trà hương sen để trong lọ sứ giữ mùi rất thơm.
Cung cách pha trà của chủ nhân và mời khách rất trịnh trọng.
Mâm cỗ Trung Thu đủ màu sắc có bưởi - có quả Phật Thủ - có quả hồng chín - có cả hình nhân Ông Tiến Sĩ.
Mâm cỗ mặn vừa giản dị vừa tinh tế .
Một bữa cơm đúng vào Mùa Thu Hà Nội cho đêm Phá cỗ trông Trăng.
Một con vịt được tiềm hạt sen - cốm - nấm
Đầu cổ cánh xương Vịt băm nhuyễn vo tròn nấu thả trong canh rau hành răm.
Nộm đu đủ thịt bò khô
Rau cải xào nấm
Đĩa Gà luộc vàng ươm
Gia chủ mời bát canh Giả chim hành răm đầu tiên - nước canh ngọt mát thơm mùi hành răm .
Ăn bát cơm Tám với nước hầm Vịt mới biết ngon ngọt thế nào...

Phố Cổ Hà Nội - Một khu ổ chuột mà sao vẫn thấy yêu quý thế.
Điều em tương quý ở đây không phải là một căn nhà rộng rãi giàu có sang chảnh ...
Những bàn tiệc cao sang đầy đủ mỹ vị.
Vấn đề em tương quý là Nếp sống của gia chủ ...của một gia đình Hà Nội cổ xưa .
Nhà cửa chật chội đấy , nhưng vẫn ấm cúng.
Cách tiếp khách không qua loa và xuề xòa không coi trọng.
Ngược lại cảm giác mình là khách quý .
Được uống một ấm trà ngon cứ cảm giác là gia chủ chỉ mời khách quý.
Một bữa cơm không đặt từ ngoài hàng về mời khách mà chính tay nữ chủ nhân nấu.
Hiểu thêm về đồ sứ, đồ cổ.
Trân quý những con người sống như vậy.
Dù hoàn cảnh nào - Nếp nhà không mất đi ...

P.S Em có ảnh
Em đã đến những gia đình giàu có , nhưng món ăn toàn thuê đầu bếp mang đến , nữ chủ nhân chẳng làm gì, à chắc là gọi điện đặt nhà hàng.
Cách tiếp khách không có lễ nghi - uống trà Ô Long trong bộ chén sứ đắt tiền giả cổ của Châu Âu kiểu sứ Tiệp Khắc mà nhạt nhẽo.

Civic to Merc.

Xe container
Các cụ kêu giề? Phố cổ vốn nguyên bản là cái chợ của HN với hàng bạc, hàng thiếc, hàng mành, hàng giầy, hàng điếu, hàng than, hàng hòm, hàng gà, hàng mắm, hàng đường, hàng lược, hàng vôi, hàng cân, hàng bông, hàng trống, hàng bồ, hàng thùng, hàng chiếu, hàng phèn, hàng đồng, hàng ngang, hàng đào, hàng đậu, hàng giấy, hàng buồm...chả cá, thuốc bắc... vậy nó ko mua ko bán, ko chợ búa, ko nhộn nhịp thì nó là cái gì?

Muốn hiện đại ra các khu mới như Cầu giấy, Nam Từ Liêm, Thanh Xuân, Hà Đông, Long Biên, Hoàng Mai và cố đừng để các khu này giống phố cổ chứ đừng bắt phố cổ phải hiện đại hay là khu văn hóa.

Tây ko ngu đâu vì nó đến đúng chỗ nó thích, nó muốn.

Chỉnh sửa cuối:

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Phố Cổ Hà Nội.
Chật chội - Tối tăm - Lộn xộn...
Có rất nhiều những từ khi nói ra đã vẽ lên một khung cảnh khiến ta liên tưởng đến một khu ổ chuột về các khu Phố Cổ Hà Nội hiện tại .
Nhưng không hiểu sao em mâu thuẫn kỳ lạ...
Rằm Tháng 8 - em ăn cơm tại một gia đình sống ở Phố Cổ lâu năm.
Một cái chiếu hoa được trải lên sàn gỗ cũ kỹ , một căn phòng dù đứng hay ngồi là phải để ý nếu không sẽ va chạm vào đồ đạc.
Nhưng ....
Bàn thờ gia tiên được gia chủ trân trọng , trên đó là đôi câu đối sơn son thếp vàng.
Những đồ sứ được chọn lựa rất cẩn thận, không bát nháo như những gia đình mới giàu sổi mua đồ sứ Giang Tây về bày.
Một vài món đồ cổ quý giá - lọ sứ men ngọc rạn - bức tranh sứ Cầm - Kỳ - Thi - Họa .
Bức họa Bách nhi đồ
Những bình hoa men nổi Bát Tiên
Bộ ấm trà có cả ấm Tử Sa - trà hương sen để trong lọ sứ giữ mùi rất thơm.
Cung cách pha trà của chủ nhân và mời khách rất trịnh trọng.
Mâm cỗ Trung Thu đủ màu sắc có bưởi - có quả Phật Thủ - có quả hồng chín - có cả hình nhân Ông Tiến Sĩ.
Mâm cỗ mặn vừa giản dị vừa tinh tế .
Một bữa cơm đúng vào Mùa Thu Hà Nội cho đêm Phá cỗ trông Trăng.
Một con vịt được tiềm hạt sen - cốm - nấm
Đầu cổ cánh xương Vịt băm nhuyễn vo tròn nấu thả trong canh rau hành răm.
Nộm đu đủ thịt bò khô
Rau cải xào nấm
Đĩa Gà luộc vàng ươm
Gia chủ mời bát canh Giả chim hành răm đầu tiên - nước canh ngọt mát thơm mùi hành răm .
Ăn bát cơm Tám với nước hầm Vịt mới biết ngon ngọt thế nào...

Phố Cổ Hà Nội - Một khu ổ chuột mà sao vẫn thấy yêu quý thế.
Điều em tương quý ở đây không phải là một căn nhà rộng rãi giàu có sang chảnh ...
Những bàn tiệc cao sang đầy đủ mỹ vị.
Vấn đề em tương quý là Nếp sống của gia chủ ...của một gia đình Hà Nội cổ xưa .
Nhà cửa chật chội đấy , nhưng vẫn ấm cúng.
Cách tiếp khách không qua loa và xuề xòa không coi trọng.
Ngược lại cảm giác mình là khách quý .
Được uống một ấm trà ngon cứ cảm giác là gia chủ chỉ mời khách quý.
Một bữa cơm không đặt từ ngoài hàng về mời khách mà chính tay nữ chủ nhân nấu.
Hiểu thêm về đồ sứ, đồ cổ.
Trân quý những con người sống như vậy.
Dù hoàn cảnh nào - Nếp nhà không mất đi ...

P.S Em có ảnh
Em đã đến những gia đình giàu có , nhưng món ăn toàn thuê đầu bếp mang đến , nữ chủ nhân chẳng làm gì, à chắc là gọi điện đặt nhà hàng.
Cách tiếp khách không có lễ nghi - uống trà Ô Long trong bộ chén sứ đắt tiền giả cổ của Châu Âu kiểu sứ Tiệp Khắc mà nhạt nhẽo.
Mợ tả người Hà lội thế kia có mà đau hết cả diều:
Người ta gọi là ông tiến sĩ giấy chứ có phải đồ mã cúng cụ đâu mà gọi hình nhân.
Mà chim thuôn hành răm chứ "giả chim" là cái chi mô hè.
Câu đối ai để trên bàn thờ, người ta để hai bên nhé, trên bàn thờ là hoành phi.
Cái nhà Hà lội đấy chắc là chuẫn, nhưng mà qua văn tả của mợ thấy nó thành ra cái nhà rất là oẳn tà rrrroằn

Dù ở HN rất lâu nhưng hôm vừa rồi em mới đi dạo vào các phố đi bộ ở HN vào buổi tối. Em đi hết từ ngạc nhiên này đến ngạc nhiên khác, mặc dù đến giờ cấm xe nhưng các xe máy vẫn lượn vèo vèo, em đi bộ ngắm phố mà cứ lo nơm nớp.
Em cứ cắm cúi đi, chẳng biết phố nó cổ kính thế nào bởi vì không dám lơ là vì sợ xe đụng và sợ đâm vào hàng quán bên đường (hàng ăn tràn lan ra đường)
Đường phố để du lịch mà chẳng ra thể thống gì. quá thất vọng!
Em đã từng đi Hội An nhiều lần và rất muốn được quay trở lại, còn phố cổ HN thì không bao giờ dám quay lại nữa.
Em ở hà lội nhưng chả bao giờ em lội vào phố cổ