[Funland] Phố cổ Hà Nội, thật buồn!

Thang3606

Xe tăng
Các cụ kêu giề? Phố cổ vốn nguyên bản là cái chợ của HN với hàng bạc, hàng thiếc, hàng mành, hàng giầy, hàng điếu, hàng than, hàng hòm, hàng gà, hàng mắm, hàng đường, hàng lược, hàng vôi, hàng cân, hàng bông, hàng trống, hàng bồ, hàng thùng, hàng chiếu, hàng phèn, hàng đồng, hàng ngang, hàng đào, hàng đậu, hàng giấy, hàng buồm...chả cá, thuốc bắc... vậy nó ko mua ko bán, ko chợ búa, ko nhộn nhịp thì nó là cái gì?

Muốn hiện đại ra các khu mới như Cầu giấy, Nam Từ Liêm, Thanh Xuân, Hà Đông, Long Biên, Hoàng Mai và cố đừng để các khu này giống phố cổ chứ đừng bắt phố cổ phải hiện đại hay là khu văn hóa.

Tây ko ngu đâu vì nó đến đúng chỗ nó thích, nó muốn.
Hề hề, cụ này chắc nhà gần phố cổ

Thang3606

Xe tăng
công nhận bọn buôn bán ở phố đi bộ mất dậy thật
hồi mới học đh em đã phải sắm đôi dép tổ ong trắng tinh, mới cứng để rủ bạn gái vào shop ở đấy mua quần áo mà bị nó đuổi như đuổi chó. con mụ bán hàng còn khuyến mại em câu: về quê mà mua, ở đây không bán đâu
đù má nó chứ, em vẫn hận đến giờ
Bi giờ lại đi dép tổ ong quần soóc tìm vào hàng đấy bảo bà chủ cho mấy bộ mốt mốt tý mua mang về quê cho mấy con em nó mặc

Thang3606

Xe tăng
nói đi thì cũng nói lại, các cụ chửi phố cổ này nọ lọ chai...., thế các cụ có nghĩ người ngoại tỉnh gián tiếp hay trực tiếp làm HN ra nông nỗi này hay không? Mà ở trên này nh cụ là ng ngoại tỉnh tá túc , làm việc , sinh sống ở HN lắm. Ấy thế mà cứ mở mồm ra là Hn thế nọ, HN thế kia. Nhiều khi e nghĩ thương cho HN, vừa bị hiếp dâm, lại vừa bị chửi.....oan lắm ( e xl nếu có động chạm các cụ )
Ví von hay lắm. Ha ha vừa bị hiếp dâm vừa bị chửi con này càng ngày càng ko còn trinh :))

Thang3606

Xe tăng
Thọ Xương vốn là 1 trong 3 huyện của kinh thành Thăng Long xưa, ứng với các quận Hoàn Kiếm, Hai Bà Trưng và một phần quận Đống Đa của Hà Nội ngày nay. Giờ thì chỉ còn là 1 con ngõ.

Ngõ Thọ Xương trước đây là một xóm đạo từ cuối thế kỷ 19, giờ là "phố Tây" với những khách sạn mini mọc lên chi chít. Du khách đến đây để cảm nhận và hoà mình với cuộc sống của người dân phố cổ. Thức dậy với tiếng chuông nhà thờ binh boong, thưởng thức phở cáu Ấu Triệu, cháo chửi Lý Quốc Sư, trà chanh chém gió Nhà Thờ, nem chua rán Thọ Xương,...
Thiếu món Canh gà Thọ Xương :)) thôi thì ăn tạm cháo gà bà Mỹ già

Thang3606

Xe tăng

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Sơ vơ nó lấy sống cái cặp vé bằng da trâu, da bò ra gõ vào những bàn tay bám vào mép cửa sổ tàu điện từ bên ngoài.
Xưa, bọn em gọi kiểu bám tàu này là ĐU BOONG :D
Còn nhảy kiểu lá vàng rơi xoay người trên không điệu vãi, nhưng bọn sơ vơ nó biết là nó đuổi dồn về toa cuối rồi bắt nhảy xuống.
Ngày xưa còn có ô tô chở kếp (cao su sống) chạy ầm ầm mà mấy ông nhõi còn nhảy lên ủn một miếng kếp xuống, mang về ngâm xăng dính ve suốt mùa.
Nhiều cụ nhõi thời ấy trình chả kém đặc công ;))

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
À còn cái chuyện chửi Hà Nội thì HN làm gì có tai, nó vẫn cứ thù lù như cũ ;))
Chửi nhiều thì cái hay nó bay mất, cái dở vẫn còn và người chửi cứ thế hưởng thôi.

Nếu chửi mà giải tỏa được phố hàng- ổ chuột theo chiều ngang- thì khéo chửi cũng giải tỏa được chung cư cũ-ổ chuột theo chiều thẳng đứng- í nhỉ.

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Còn nhảy kiểu lá vàng rơi xoay người trên không điệu vãi, nhưng bọn sơ vơ nó biết là nó đuổi dồn về toa cuối rồi bắt nhảy xuống.
Ngày xưa còn có ô tô chở kếp (cao su sống) chạy ầm ầm mà mấy ông nhõi còn nhảy lên ủn một miếng kếp xuống, mang về ngâm xăng dính ve suốt mùa.
Nhiều cụ nhõi thời ấy trình chả kém đặc công ;))
Thía cụ có bít nhảy kiểu í hôn???
Cái xoay người này nhằm dập cái quán tính để có thể đứng ngay được tại chỗ tiếp đất :D

Bein

Xe hơi
Dù ở HN rất lâu nhưng hôm vừa rồi em mới đi dạo vào các phố đi bộ ở HN vào buổi tối. Em đi hết từ ngạc nhiên này đến ngạc nhiên khác, mặc dù đến giờ cấm xe nhưng các xe máy vẫn lượn vèo vèo, em đi bộ ngắm phố mà cứ lo nơm nớp.
Em cứ cắm cúi đi, chẳng biết phố nó cổ kính thế nào bởi vì không dám lơ là vì sợ xe đụng và sợ đâm vào hàng quán bên đường (hàng ăn tràn lan ra đường)
Đường phố để du lịch mà chẳng ra thể thống gì. quá thất vọng!
Em đã từng đi Hội An nhiều lần và rất muốn được quay trở lại, còn phố cổ HN thì không bao giờ dám quay lại nữa.
Cuộc sống đổi thay từng ngày mà cụ , em sinh ra và lớn lên ở hn còn cảm nhận nhiều hơn cụ . Phải thích nghi thôi cụ ạ ko phải tại HN

lơ ngơ

[Tịch thu bằng lái]
Giữa phố Hàng Ngang à, keke. Cụ là có gần cái bách hoá tổng hợp cũ ko ? Hay là bên đường bên kia có cái ngõ thông ra Hàng Giày ?:D
cụ điều tra hộ khẩu cháu HẢ nếu có duyên chúng mình THÔNG nhau tí nhẩy :x:x:x:x:x=))=))=))=))=))

Harvard

Xe tải
Em đã nói trên kia rồi. Phố cổ đi vài lần thì thấy lộn xộn. Hihi. Nhưng lộn xộn có tổ chức.

lơ ngơ

[Tịch thu bằng lái]
Ko biết cụ có trong băng chuyên đội non lá (những năm 87-90), ngồi vỉa hè từ Hàng Đào tới Hàng Lược , rồi thỉnh thoảng vô tình va chạm nhặt mấy cái ví rơi ko :D
Cháu fun tí
cụ lói chuẩn !!!! còn đầu đinh liệt chỗ Hàm cá mập nữa, phe bánh mỳ + tem phiếu. hôm nào xxx cung đuổi chạy như giăc .

lơ ngơ

[Tịch thu bằng lái]
Cái xoay người này nhằm dập cái quán tính để có thể đứng ngay được tại chỗ tiếp đất :D
đúng mạch hồi tưởng cụ nhỉ . buồn vui, khó khăn, trẻ trâu, hồi xưa cháu cũng là gavrot của ha nội đó. chat trò ji không chơi, chả ngõ nào không biết, cụ còn nhớ đi tắc lô bùng không? đi đến đoạn giữa Hang ngang bảo ông xiclo đợi cháu vào nhà lấy tiền , xong luồn ra hàng giầy biến luôn. còn hầm tăng xe chơi bắn bòm. toàn dẫm vào sit kinh, thế mà vẫn chơi

lơ ngơ

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ xem ảnh các f1 đi chụp ảnh cưới đẹp k!
Em tin trong số đó k có f1 nhà các cụ đang dè bỉu phố cổ

Và..... ngược về quá khứ xưa. Các bác các mẹ tảo tần.
Em cũng tin các bác các mẹ k đẻ ra các cụ chửi Hn đâu

cụ lên ông nội hay ngoại đấy. nhà hát lớn chưa có hàng rào sắt, HỒNG VÂN LONG VÂN chuyên bán kem. ngày xưa các cụ bề trên nhà mềnh ra đay mua kem chen nhau . nhắm mắt nhắm mũi đưa tiền vào qua cái cửa tò vò bé như lỗ chuồng chim bồ câu cụ nhỉ!!! lúc cầm đc que kem ra thì đã mất cái đồng hồ ponjot đeo ở tay!!!! công ty 2 ngón nó xơi cả cơi nữa để túi sau .!!!!! cháu toàn ra đây nhặt que kem. gét nhất mấy cụ ở quê ra mua kem xong kẹp bánh mỳ ăn nhưng lại cất cái que đi. chạy theo xin cung đếch cho. hài vãi

lơ ngơ

[Tịch thu bằng lái]
Hình như là triển lãm hay còn gọi là đấu xảo ở nền cung hữu nghị Việt Xô
nhà đấu xảo là tên từ thời Pháp còn thời cụ và cháu gọi là nhà văn hóa công nhân, sau liên xô xây gọi là cung vh hữu nghị việt-xô, xô đổ , gọi là cung văn hóa hưu nghị, cháu nhớ thế có chuẩn không cụ ?????

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Em có thử một lần, tý quay vào cái xế lô bên cạnh ;)), thế là lại theo kiểu cổ điển: bám vịn, thả rơi, chạy theo.

Huuminh

Xe tăng
Nhảy kiểu "lá vàng rơi" là nhảy ngược với hướng tàu chạy. Tay phải bám vào tay vịn ở cửa lên xuống,thả người xuống đường thật nhanh,chân trái chạm xuống đất trước,chân phải tiếp xuống theo. Khi tiếp đất,người đứng yên 1 chỗ. Nhảy kiểu này chỉ khi nào tàu chạy bình thường hoặc chậm ( những đoạn vòng) chứ tàu chạy nhanh như ở khu vực gần Hà Đông thì chịu.
E nhảy kiểu này suốt.