[Funland] Phim "Đào, Phở và Piano"

Min Autumn

Xe tải
Kiêu hãnh và định kiến - bản 2005 mợ ah. Em xem lại nhiều lần rồi.
Em xem phim này lần đầu là bản 1995 phiên bản truyền hình và ấn tượng mãi với cặp đôi chính. Dv Colin Firth diễn đúng chuẩn vẻ đẹp quý tộc kiêu hãnh còn dv nữ vai Elizabeth có dáng vẻ thông minh bướng bỉnh em rất thích.

Bản này em thấy rất gần với tiểu thuyết vì nó là bản truyền hình có nhiều thời lượng để phân tích tâm lý nhân vật.

Em bị ấn tưởng bởi bản cũ nên hồi ra bản điện ảnh mới khiến em cứ cảm giác khó tránh khỏi sự so sánh thế nào đó nên xem qua quýt thôi, đúng kiểu bị định kiến với bản mới vậy.

Bây giờ em sẽ tranh thủ xem lại để xem em đã nghĩ được khác chưa và có ấn tượng được như mợ cảm thấy không vì chắc chắn mợ thấy hay có nghĩa là phim hay thật. Hôm nọ em lại bận bất ngờ nên chưa xem được.

Bản điện ảnh với dv Keira có dáng vẻ hiện đại hơn, trẻ hơn, hợp thời đại hơn mợ nhỉ.

Đây là 2 dv em thích bản truyền hình 1995 đây mợ.

Chả biết mợ có góp doanh số không mà hôm nay tự dưng cái phim kén người xem Hồng Hà nữ sĩ nhiều người ra rạp phết. 3 suất chiếu, 3xx người xem, phòng chiếu 13 chỉ khoảng 100-120 chỗ ngồi
Cảm ơn cụ nhắc nhé! Em chưa góp đc vé nào cho phim này cụ ạ vì em chưa sắp xếp đc thời gian ra rạp. Mong là rạp còn chiếu đến tuần sau thì em vẫn có thể xem ko lại tiếc.

haiyen1012

Xe điện
Em hóng phim mới của đạo diễn Trần Anh Hùng sắp ra rạp cũng có liên quan đến Phở. Cứ phim về ăn uống là em rất thích. Có cụ mợ nào hóng phim này cùng em không? Phim theo phong cách phim Pháp có thể sẽ khá khó xem đối với 1 vài cụ mợ.

Tiện thể, quán Phở Lý Quốc Sư Thành Long Láng Hạ mà cụ haiyen1012 giới thiệu cho em ngon thật cụ ạ. Bánh phở ngon, nước ngọt, thịt bò mềm. Rất vừa khẩu vị em. Em sẽ quay lại ăn tiếp. Cảm ơn cụ nhé!

View attachment 8423445

Muôn vị nhân gian: Phim của Trần Anh Hùng tung trailer dịu dàng

Phong cách đặc trưng không cốt truyện kịch tính, không cao trào, giật gân của Trần Anh Hùng tiếp tục được duy trì trong "Muôn vị nhân gian" - tác phẩm mang về cho ông giải đạo diễn tại LHP Cannes.

Cặp diễn viên Benoît Magimel (trái) và Juliette Binoche trong một cảnh phim. (Ảnh: Đoàn phim cung cấp)
Hai tuần trước ngày khởi chiếu ở Việt Nam, “Muôn vị nhân gian” (tiếng Pháp: La Passion de Dodin Bouffant hoặc Le Pot-au-Feu, tiếng Anh: The Taste of Things) đã tung trailer thể hiện sự dịu dàng, tinh tế đúng theo phong cách của đạo diễn Trần Anh Hùng. Trong đó, cặp diễn viên chính của phim xuất hiện trong căn bếp ấm áp, tràn ngập tình yêu và các món ăn cổ điển, thượng hạng của những năm 1880 tại Pháp.

Trailer bắt đầu với hình ảnh chuyên gia ẩm thực Dodin (Benoît Magimel) đọc công thức, nữ đầu bếp Eugénie (Juliette Binoche) chế biến. Suốt 20 năm nay, họ làm việc cùng nhau, phối hợp ăn ý bên bếp lửa, dành thời gian cho nhau như những cặp vợ chồng nhưng thực chất chưa hề đính hôn.

Ở độ tuổi trung niên, Dodin đã nhiều lần ngỏ lời với Eugénie. Trong thời điểm của phim, ông lại ngỏ ý uốn cưới một lần nữa nhưng bà chưa nhận lời. Dường như trong lòng Eugénie còn nhiều nỗi băn khoăn, lo lắng.

Song song với mối quan hệ đầy ý nhị là những món ăn cầu kỳ, những cảm nhận tinh tế qua ẩm thực, như thoại phim hứa hẹn: “Cần có văn hóa thì mới hình thành nên khẩu vị.”
Em với mợ có vẻ hợp nhau về Phim và Phở :))
Em cũng bị thu hút sự chú ý vào poster phim Muôn vị nhân gian khi ra rạp, chắc là em cũng sẽ đi xem. Trần Anh Hùng là đạo diễn Việt kiều nổi tiếng ngày xưa làm đạo diễn phim Mùi đu đủ xanh có Trần Nữ Yên Khê đóng phải không mợ?

Chỉnh sửa cuối:

AcidS

Xe điện
Em cũng bị thu hút sự chú ý vào poster phim Muôn vị nhân gian khi ra rạp, chắc là em cũng sẽ đi xem. Trần Anh Hùng là đạo diễn Việt kiều nổi tiếng ngày xưa làm đạo diễn phim Mùi đu đủ xanh có Trần Nữ Yên Khê đóng phải không mợ?
Cũng thuộc dạng phim kén người xem, xem 1-2 lần mới thấm.

phuongan

Xe điện
Em xem phim này lần đầu là bản 1995 phiên bản truyền hình và ấn tượng mãi với cặp đôi chính. Dv Colin Firth diễn đúng chuẩn vẻ đẹp quý tộc kiêu hãnh còn dv nữ vai Elizabeth có dáng vẻ thông minh bướng bỉnh em rất thích.

Bản này em thấy rất gần với tiểu thuyết vì nó là bản truyền hình có nhiều thời lượng để phân tích tâm lý nhân vật.

Em bị ấn tưởng bởi bản cũ nên hồi ra bản điện ảnh mới khiến em cứ cảm giác khó tránh khỏi sự so sánh thế nào đó nên xem qua quýt thôi, đúng kiểu bị định kiến với bản mới vậy.

Bây giờ em sẽ tranh thủ xem lại để xem em đã nghĩ được khác chưa và có ấn tượng được như mợ cảm thấy không vì chắc chắn mợ thấy hay có nghĩa là phim hay thật. Hôm nọ em lại bận bất ngờ nên chưa xem được.

Bản điện ảnh với dv Keira có dáng vẻ hiện đại hơn, trẻ hơn, hợp thời đại hơn mợ nhỉ.

Đây là 2 dv em thích bản truyền hình 1995 đây mợ.
View attachment 8423638

Cảm ơn cụ nhắc nhé! Em chưa góp đc vé nào cho phim này cụ ạ vì em chưa sắp xếp đc thời gian ra rạp. Mong là rạp còn chiếu đến tuần sau thì em vẫn có thể xem ko lại tiếc.
Vậy thì e khó với bản 2005 mợ ạ.
Em xem bản truyền hình Tam quốc xong cũng không muốn xem phiên bản rút ngắn Trận Xích Bích (điện ảnh).

Chỉnh sửa cuối:

MuathuHN252

Xe cút kít
Vắng và dễ mua vé vậy ạ? Mai e ghé xem

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Hôm nào cháu cũng bẩu gấu mặc áo dài đi xem :D
Nếu bác ở độ u50 trở lên thì 2 bác đi xem cùng nhau có lẽ sẽ thêm mặn mà,yêu thương... Và nếu bác từng biết đến rạp Tháng 8 thì cá nhân tôi khuyên nên xem ở đó. Mọi cảm xúc sẽ đầy đủ hơn. Chúc bác vui.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]

duongtver

Xe tăng
Hay quá, rạp tháng 8 em chưa vào bao giờ, có lẽ phải thử mới được.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net

just for fun

Xe lăn
Rạp tháng 8 hệ thống âm thanh rất xịn xò, mỗi tội nhà vs bẩn lởm quá ạ

MuathuHN252

Xe cút kít

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Có lẽ từ nay về sau tôi sẽ không chia sẻ điều gì nữa! Một góc nhìn cá nhân,cảm nhận về 1 bộ phim... ( dở tệ,với đa số người).. Để rồi thớt thì xóa,thớt thì gộp.

Tôi đã xóa toàn bộ nội dung,cảm nhận của tôi về bộ phim này sau khi thớt bị gộp. Rất xin lỗi các bác !

Chỉnh sửa cuối:

Min Autumn

Xe tải
Cũng thuộc dạng phim kén người xem, xem 1-2 lần mới thấm.
haiyen1012 Đúng phim Mùi đu đủ xanh đó cụ ơi. Nhưng lâu quá rồi bg em ko nhớ phim đó như thế nào nữa, chỉ nhớ mang máng phim có không khí vùng quê nhiều vườn cây chầm chậm, các thước phim đẹp dịu dàng, lãng mạn.

Em với cụ haiyen1012 chắc là giống nhau ở thói quen rất tập trung khi xem phim nên mới nhằn được mấy thể loại phim khó xem cụ AcidS ạ. Xem mấy phim khó là mắt em phải dán luôn vào màn hình chứ tuột ra góc khác, mất mạch phim là mất hay luôn ý cụ ạ. ;))

Cơ mà em không nóng tánh như cụ cụ haiyen1012 ạ. Cụ làm gì để cứ bị mợ Emi chọc ghẹo hoài thế? ;))

Vậy thì em khó với bản 2005 mợ ạ.
Em xem bản truyền hình Tam quốc xong cũng không muốn xem phiên bản rút ngắn Trận Xích Bích (điện ảnh).
Em đang xem review phim này cho quen rồi rảnh sẽ xem hết một mạch. Cảm thấy cũng quen quen với phim mới này rồi mợ ạ, chắc không đến nỗi ko xem được. :D

Min Autumn

Xe tải
Có lẽ từ nay về sau tôi sẽ không chia sẻ điều gì nữa! Một góc nhìn cá nhân,cảm nhận về 1 bộ phim... ( dở tệ,với đa số người).. Để rồi thớt thì xóa,thớt thì gộp.

Tôi đã xóa toàn bộ nội dung,cảm nhận của tôi về bộ phim này sau khi thớt bị gộp. Rất xin lỗi các bác !
Cụ xóa bài tiếc thế. Lúc chiều em lướt qua bài cụ đang đọc thì có vc nên chưa kịp đọc hết. Lúc đó em đoán thể nào Chã cũng gộp thớt như mọi khi. Em cũng thích thớt của cụ để riêng để mọi ng dễ đọc và cảm nhận hơn mà Chã nhanh quá. Hay cụ cứ ở thớt này chia sẻ với bọn em cho vui đi. Cụ đừng xóa bài phí quá cụ ạ. Cụ post lại cho em và mọi ng đọc với cụ nhé. 🤗

Chỉnh sửa cuối:

haiyen1012

Xe điện
haiyen1012 Đúng phim Mùi đu đủ xanh đó cụ ơi. Nhưng lâu quá rồi bg em ko nhớ phim đó như thế nào nữa, chỉ nhớ mang máng phim có không khí vùng quê nhiều vườn cây chầm chậm, các thước phim đẹp dịu dàng, lãng mạn.

Em với cụ haiyen1012 chắc là giống nhau ở thói quen rất tập trung khi xem phim nên mới nhằn được mấy thể loại phim khó xem cụ AcidS ạ. Xem mấy phim khó là mắt em phải dán luôn vào màn hình chứ tuột ra góc khác, mất mạch phim là mất hay luôn ý cụ ạ. ;))

Cơ mà em không nóng tánh như cụ cụ haiyen1012 ạ. Cụ làm gì để cứ bị mợ Emi chọc ghẹo hoài thế? ;))
À, có mấy người là fan của anh hề hay khóc, ủng hộ phim doanh thu trăm tỷ nên sang đây tìm mọi cách để khiêu khích mợ ạ, em thì rất ghét kiểu đấy. Mặc dù phim trăm tỷ kia em cũng đã xem và không có cảm xúc gì với nó nhưng với em không thích thì không quan tâm chứ không có cái kiểu chọc ngoáy bới móc, mỉa mai, cạnh khóe... như thế xấu tính lắm.
Em cũng mới xem 1 bộ phim đang làm mưa làm gió ngoài rạp là "Quật mộ trùng ma" của điện ảnh Hàn Quốc, cảm xúc của em khi xem xong phim này hơi khó tả 1 chút nên có lẽ em sẽ không viết gì về nó, về cơ bản thì em thích "Địa đàng sụp đổ" năm ngoái đã xem hơn

Chỉnh sửa cuối:

haiyen1012

Xe điện

Tiếc quá em chưa kịp đọc cảm nhận của cụ về bộ phim này

con dơi 141

Xe tăng
Em xin phép trước là em chưa xem phim. Nhưng bài Posted này có ảnh anh lính cầm bom ba càng vui đùa cùng người yêu với tâm trạng như trong ảnh !!?
Em không đồng ý vì thực tế em biết khác. Em có biết một cụ có tuổi xưa cũng trong những người lính sống chết với thủ đô. Cụ ý không bình thường như ta gọi là hâm hâm lúc tỉnh lúc điên. Sau bán quán nước chè, cụ nào ở khu đó chắc cũng biết!
Hỏi ra mới biết ngày xưa xung phong nhận nhiệm vụ cầm bom ba càng. Nhưng 3 lần đều không gặp xe tăng địch để hoàn thành nhiệm vụ, căng thẳng quá sau mới ảnh hưởng tới thần kinh. Thực tế khốc liệt nặng nề hơn cách đưa vấn đề lạc quan như ảnh phim. Không chính xác, vô lí.
Nghe kể mỗi lần quàng khăn đỏ là một lần tiễn đưa, căng thẳng. Và nhiều cụ vẫn hay dùng “ Quyết tử cho Tổ Quốc quyết sinh “ em nghĩ cũng ko chính xác. Con người chiến đấu để sống và ông Cụ cũng đã nói các cháu Cảm tử cho Tổ quốc quyết sinh. Không ai muốn quyết tử cả.
Với mỗi người cảm xúc theo cách khác nhau về một thời oanh liệt của ông cha. Em chọn tìm hiểu những câu chuyện thực tế để thấm thía hơn những cách nghệ thuật trên phim có phần hư cấu, sai lệch và bị ảnh hưởng bởi trào lưu hiện tại. Như “ cảnh nóng “ “ kĩ xảo “ , ước lệ nhân danh NT etc…
Nó khốc liệt, anh dũng và đau lòng chứ không thể Ngôn tình máu chó trả thù lồng ghép !
Vì cụ chưa xem phim nên em thông cảm với cụ. Nhưng mà đầu phim cũng cho thấy cái khốc liệt như cụ bổ sung.
Quả bom 3 càng kia là bom xịt. Đầu phim 1 chiến sĩ cảm tử quân đã lao nó vào xe tăng nhưng ngòi nổ hỏng. Chiến sĩ cảm tử hy sinh vô ích, rất đau. Và nhiều chiến sĩ khác cũng hy sinh do cạn kiệt vũ khí.
Còn cậu kia vui vì tìm được quả bom và sửa được nó (cậu này làm ở xưởng quân giới).
Người ta khi đã chọn hy sinh thì có thể vui khi không chết vô ích chứ cụ.

Grandtouring

Xe điện
Phần doanh thu bán vé online đến giờ này đây. Chắc là phim có lãi rồi.