[Funland] Phim "Đào, Phở và Piano"

jany

Xe tăng
Đúng là phim nhà nước được PR miễn phí nhỉ? Thấy bảo cháy phòng vé mà chỉ có được 10 tỷ thì quá ít so với phim Mai của TT.
Cả nước có mấy chục rạp chiếu, như ĐN cả tỉnh có mỗi 2 rạp, lại còn rạp nhỏ. CGV, Lotte rạp lớn và nhiều thì ko chiếu. Giá vé cũng chỉ bằng nửa phim kia.

Nói chung nhà nước cần làm sao đó có cơ chế để phát hành phim tới đông đảo người dân. Làm 1 bộ phim điện ảnh để chiếu trên tv thì phí quá

Mont

Xe tải
Vào cái topic phim mà sao lắm cụ mợ lên đảo hết vậy =))

thunder

Xe tải
Với phim đặt hàng thì đã là tín hiệu rất tốt, thậm chí tác động của nó có thể dẫn tới nhiều thay đổi tích cực về quản lý nhà nước, cách chi ngân sách nhà nước cho sản phẩm văn hóa, sự quan tâm của công chúng về dòng phim truyền thống - lịch sử...
Qua vụ này mới thấy cơ chế, chính sách về phát hành phim NN tài trợ khá mù mờ và bất hợp lý. Với Đào, phở... phim có nhu cầu thật sự nhưng không thể phát hành bình thường trên hệ thống rạp, rạp nào chiếu thì mua vé online không được, hạn chế rất nhiều việc tiếp cận của khán giả đối với phim.
Trong khi đó trước đây khá nhiều phim tài trợ vẫn chiếu trên các rạp tư nhân. Bản thân em đã xem Tôi thấy hoa vàng trên cỏ xanh, Truyền thuyết quán tiên, Thạch thảo... là các phim tài trợ tại rạp CGV. Ngay Đất rừng phương nam trước kia cũng đã xin tài trợ nhưng không được duyệt. Như vậy không phải là không có giải pháp cho những phim loại này có mặt trên các rạp ngoài hệ thống nhà nước.

Min Autumn

Xe tải
Trời. Sao mấy cụ được Chã mời đi nghỉ dưỡng thế kia? :((

Min Autumn

Xe tải
Không phải cứ khoác vào mấy cái áo lịch sử, đấu tranh, yêu nước, văn hóa, người Hà Nội xưa... là tự dưng phim "có tính nghệ thuật". Cũng như không phải cứ nhân danh đạo đức thì làm gì cũng đúng. :))

Nếu yêu lịch sử, yêu văn hóa Hà Nội, yêu người Hà Nội thì nên phê phán bộ phim này. Nó vẽ ra hình ảnh những người Hà Nội hành xử một cách ngô nghê kì cục, thật là không biết đang tôn vinh hay đang mỉa mai các bậc tiền bối nữa :((
Đến nỗi thế cơ a mợ? Hay do mợ kỳ vọng nhiều về những lý tưởng tốt đẹp nên thất vọng nhiều chăng? Hoặc cũng có thể do cách dẫn dắt của mạch phim chưa đi được vào cảm xúc của mợ nhỉ?!

Mợ làm em lại hóng phim quá vì em thấy ở đời sống bình thường ai cũng có lúc kì cục, chưa thấy ai hoàn hảo trong mắt em cả, kể cả chính em. 🤭 . Vì thế hẳn em sẽ dễ cảm phim này hơn mợ. Em muốn xem phim về những con người bình thường hơn những anh hùng hoàn hảo. Để vắng hơn 1 chút rồi nhà em sẽ đi xem.

Cả nước có mấy chục rạp chiếu, như ĐN cả tỉnh có mỗi 2 rạp, lại còn rạp nhỏ. CGV, Lotte rạp lớn và nhiều thì ko chiếu. Giá vé cũng chỉ bằng nửa phim kia.

Nói chung nhà nước cần làm sao đó có cơ chế để phát hành phim tới đông đảo người dân. Làm 1 bộ phim điện ảnh để chiếu trên tv thì phí quá
Em nghĩ cũng khó đó cụ/mợ ạ. Vì phim Nhà nước mà ra rạp với cơ chế như phim thương mại thì lại tạo sự áp lực cạnh tranh không công bằng cho phim thương mại. Mà NN phải tự phát hành lại phải thêm bộ máy nhân sự và việc phim này đắt khách phim kia ế dài sẽ dễ làm sai lệch đi mục đích chính NN làm phim để làm gì (lưu trữ tư liệu, tuyên truyền,... ).

Chỉnh sửa cuối:

Anita Emi

Xe điện
Đến nỗi thế cơ a mợ? Hay do mợ kỳ vọng nhiều về những lý tưởng tốt đẹp nên thất vọng nhiều chăng? Hoặc cũng có thể do cách dẫn dắt của mạch phim chưa đi được vào cảm xúc của mợ nhỉ?!

Mợ làm em lại hóng phim quá vì em thấy ở đời sống bình thường ai cũng có lúc kì cục, chưa thấy ai hoàn hảo trong mắt em cả, kể cả chính em. 🤭 . Vì thế hẳn em sẽ dễ cảm phim này hơn mợ. Em muốn xem phim về những con người bình thường hơn những anh hùng hoàn hảo. Để vắng hơn 1 chút rồi nhà em sẽ đi xem.

Em nghĩ cũng khó đó cụ/mợ ạ. Vì phim Nhà nước mà ra rạp với cơ chế như phim thương mại thì lại tạo sự áp lực cạnh tranh không công bằng cho phim thương mại. Mà NN phải tự phát hành lại phải thêm bộ máy nhân sự và việc phim này đắt khách phim kia ế dài sẽ dễ làm sai lệch đi mục đích chính NN làm phim để làm gì (lưu trữ tư liệu, tuyên truyền,... ).
Em không kỳ vọng gì vào sự hoàn hảo cả :D

Em chỉ cần các nhân vật suy nghĩ, hành động, nói năng không ngô nghê, khập khiễng như những con rối là đủ rồi.

Nếu em dẫn chứng cho nhận định của mình thì lại thành spoil phim, nên thôi mợ cứ xem đi và tự cảm nhận. Còn nếu mợ tò mò thì đọc các phân tích và dẫn chứng từ cụ thunder ở mấy bài trước.

DONALD TRAMP

Xe buýt
Nói thật là em chỉ biết bên điện ảnh hiện tại đang có kỹ thuật sử dụng phông xanh để rồi thêm thắt các chi tiết khác bằng máy tính để tiết kiệm chi phí dựng ngoại cảnh khổng lồ. Đổi lại thì hiệu quả nhìn không được mãn nhãn, tuy nhiện thành công của phim 300 về các anh hùng sparta với chi phí thấp là ví dụ rõ nhất. Phim "Đào...piano" cũng đi theo xu hướng này sử dụng phông xanh trong cảnh bi hùng nhất khi cô gái Hà nội lao vào xe tăng Pháp, nhưng kỹ xảo còn hạn chế nên có bác chê như xem hoạt hình. Nhược điểm này là có nhưng cá nhân em thấy chấp nhận được, hoan hỉ bỏ qua.
Em đi xem phim này để đánh thức cảm xúc yêu nước đã ngủ quên vì cơm áo, gao tiền, nên hài lòng với bộ phim này còn nếu để "bắt giò" kịch bản, công nghệ, tiếp thị thì lại thành đi làm mất rồi. Thật lòng mà nói tùy theo quan điểm cá nhân có bác phê bình phim chưa đạt, bên làm phim họ sẽ ghi nhận để sản phẩm sau làm tốt hơn, có bác khen thì họ cũng có động lực để phát huy và chốt lại hãy ra rạp để xem phim.
À có cái này em lưu ý rằng các bạn trẻ hiện thích xăm mình (tattoo) đừng làm quá như ông Phán trong phim, may là bối cảnh mùa đông nên bạn này được đóng "hộp" trong bộ Tây phục kín cổng cao tường chứ với bối cảnh mùa hè kiểu "Mùi cỏ cháy" thì đội phục trang cũng vất vả lắm đây.

Chỉnh sửa cuối:

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Nói thật là em chỉ biết bên điện ảnh hiện tại đang có kỹ thuật sử dụng phông xanh để rồi thêm thắt các chi tiết khác bằng máy tính để tiết kiệm chi phí dựng ngoại cảnh khổng lồ. Đổi lại thì hiệu quả nhìn không được mãn nhãn, tuy nhiện thành công của phim 300 về các anh hùng sparta với chi phí thấp là ví dụ rõ nhất. Phim "Đào...piano" cũng đi theo xu hướng này sử dụng phông xanh trong cảnh bi hùng nhất khi cô gái Hà nội lao vào xe tăng Pháp, nhưng kỹ xảo còn hạn chế nên có bác chê như xem hoạt hình. Nhược điểm này là có nhưng cá nhân em thấy chấp nhận được, hoan hỉ bỏ qua.
Em đi xem phim này để đánh thức cảm xúc yêu nước đã ngủ quên vì cơm áo, gao tiền, nên hài lòng với bộ phim này còn nếu để "bắt giò" kịch bản, công nghệ, tiếp thị thì lại thành đi làm mất rồi. Thật lòng mà nói tùy theo quan điểm cá nhân có bác phê bình phim chưa đạt, bên làm phim họ sẽ ghi nhận để sản phẩm sau làm tốt hơn, có bác khen thì họ cũng có động lực để phát huy và chốt lại hãy ra rạp để xem phim.
À có cái này em lưu ý rằng các bạn trẻ hiện thích xăm mình (tattoo) đừng làm quá như ông Phán trong phim, may là bối cảnh mùa đông nên bạn này được đóng "hộp" trong bộ Tây phục kín cổng cao tường chứ với bối cảnh mùa hè kiểu "Mùi cỏ cháy" thì đội phục trang cũng vất vả lắm đây.
VN nghèo, đầu tư $ và kỹ thuật cho hiệu ứng hình ảnh là điểm bất lợi nên không nên bàn sâu vào điều này. Tuy nhiên kịch bản yếu kém là điều liên quan đến nền tư tưởng, chính sách kiểm duyệt và tài năng của người biên kịch và sự biến hóa của đạo diễn

Mạch lủng củng, phát triển tâm lý nhân vật khiên cưỡng, tình tiết bất hợp lý, áp đặt thông điệp một cách sống sượng... bao lâu nay là đặc sản; phần lớn không liên quan đến tiền mà là con người

Phim này chi phí thấp, nhân vật chỉ đi qua đi lại, điểm chấm cao kinh người, em xem lại tầm 6-7 lần

AcidS

Xe điện

Hôm trước có mợ nào nói động đến đồng chí Tổng Biên Tập này, nên giờ bị xoá mất bài viết rồi.

Còn xu hướng phim thì vẫn chưa rớt TOP, gần 15 ngày sau khi nổi, cá nhân thấy ổn, hôm qua chỉ hơn 1tỷ

honghaibn

Xe máy

Hôm trước có mợ nào nói động đến đồng chí Tổng Biên Tập này, nên giờ bị xoá mất bài viết rồi.

Còn xu hướng phim thì vẫn chưa rớt TOP, gần 15 ngày sau khi nổi, cá nhân thấy ổn, hôm qua chỉ hơn 1tỷ
Phim Mai chỉ bán được 10 vé/ suất chiếu mà lịch vẫn dày đặc nhỉ:

Anita Emi

Xe điện
Mạch lủng củng, phát triển tâm lý nhân vật khiên cưỡng, tình tiết bất hợp lý, áp đặt thông điệp một cách sống sượng... bao lâu nay là đặc sản; phần lớn không liên quan đến tiền mà là con người
Mấy cái cụ nói thì phim này có tất.

Đọc lại những trang hồi ký kháng chiến của các cụ còn thấy chân thực và xúc động hơn nhiều.

Phim Đất Phương Nam cũng kiểu vậy, cái gì cũng nhét vào rồi chẳng cái gì tới nơi.

Hay là khi làm phim có yếu tố lịch sử, các anh đạo diễn nghĩ là nếu không cho nhiều thứ vào xào xáo lên thì đời không nể?

con dơi 141

Xe tăng

Thời một câu đồng chí hai câu đồng chí đi so với thời trẻ hôn nhau ngoài đường rồi kêu thoại như kịch.

Hôm em về nhà bác em. Bác xây 1 dãy nhà theo khu nhà cũ gia đình bác trên phố cổ. Em thấy mầu sơn đậm vàng khè nên hỏi bác là màu này đúng không bác? Bác bảo sơn mấy lần mới đc đúng màu thế đấy.

Em nghĩ cái màu mình quen nhìn, quen hình dung là màu ve đó qua bao năm tháng mưa nắng bạc màu. Và mình nghĩ đó mới là đúng. Nhưng lại là sai.

firstXpan

Xe buýt
Sau khi lội nhiều còm của cccm em thấy kết luận một câu là ăn Phở mùa này rất tuyệt, em vừa làm một bát rồi.Chúng ta nên chuyển chủ đề sang Phở đi thôi ạ.😄

mandarhy

Xe tải
Chắc em thuộc dạng khán giả dễ dãi. Đi xem Đào... thấy cái hậu trường cảnh chiến sự sơ sài, bất hợp lý cũng chẳng để tâm. Âm thanh bắn nhau chát chúa nếu kéo dài từ đầu đến cuối phim liên tục thì em cũng sẽ có ý kiến, nhưng với thời lượng như trong phim thì với em ok. Logic hành động nhân vật với nhiều người thấy vô lý, nhưng ẩn sau sự vô lý đấy em lại thấy nó rất đời thường. Xét cho cùng, ai nếu nghĩ Hà Nội xưa chỉ có toàn tinh hoa thì không nên đi xem phim này ạ. Hà Nội cũng sẽ có những con người rất bình thường, tầm thường, hành động không theo lô gic thông thường ạ.
Ngoài ra, nếu cụ mợ nào đó nói phim này áp đặt thông điệp gì đó thì em cũng rất mong được biết là thông điệp được áp đặt là gì ạ. Chứ theo em, cảm nhận của em sau bộ phim, hết sức đời thường, là sự vùng vẫy của từng người, nuối tiếc, không thể buông bỏ về một Hà Nội thanh bình dù nay đã bị hủy hoại, và họ chưa có đủ lý trí, hiếu biết để giữ lại mạng để đấu tranh một cách trường kỳ hơn thôi. Đi xem phim mà, khán giả được chìm trong cảm xúc của riêng mình, đâu cần phải quan tâm hay bị ép buộc theo cái thông điệp gì của NSX đâu nhỉ.

AcidS

Xe điện

thunder

Xe tải
Thời một câu đồng chí hai câu đồng chí đi so với thời trẻ hôn nhau ngoài đường rồi kêu thoại như kịch.

Hôm em về nhà bác em. Bác xây 1 dãy nhà theo khu nhà cũ gia đình bác trên phố cổ. Em thấy mầu sơn đậm vàng khè nên hỏi bác là màu này đúng không bác? Bác bảo sơn mấy lần mới đc đúng màu thế đấy.

Em nghĩ cái màu mình quen nhìn, quen hình dung là màu ve đó qua bao năm tháng mưa nắng bạc màu. Và mình nghĩ đó mới là đúng. Nhưng lại là sai.
Ơ, mợ biết thời đó dcs đang rút vào bí mật không nhỉ, lúc ấy người ta xưng dc còn phải thì thầm cơ ạ. :))
Trong phim hình như không có cảnh hôn nhau ngoài đường, nhưng mặc váy ngủ dài cách rốn 1 gang leo lên nóc nhà ngắm sao giữa đêm đông thì có, thế mới sốc chứ. :((

thunder

Xe tải
Thôi, cụ cho các cháu A13 (after 13) đi xem phim có cái mà cao trào chứ. Con bé nhà em đi xem về cũng thắc mắc như cụ, em bảo là về đọc tiểu thuyết “Số đỏ”, mà nó không chịu đọc.
Cụ xui thế thay vì đọc sách cháu nó lại lên mạng xem phim Số đỏ thì có mà loạn. :))

con dơi 141

Xe tăng
Ơ, mợ biết thời đó dcs đang rút vào bí mật không nhỉ, lúc ấy người ta xưng dc còn phải thì thầm cơ ạ. :))
Trong phim hình như không có cảnh hôn nhau ngoài đường, nhưng mặc váy ngủ dài cách rốn 1 gang leo lên nóc nhà ngắm sao giữa đêm đông thì có, thế mới sốc chứ. :((
Thế cụ mặc vest đi ngủ chắc. Hay cụ nghĩ kiểu người mặc áo dài, áo tứ thân chơi piano mới đúng tuyến nhân vật.

AcidS

Xe điện
Cụ xui thế thay vì đọc sách cháu nó lại lên mạng xem phim Số đỏ thì có mà loạn. :))
Kha kha.
Mà hồi 47 thì ta rút lên an toàn khu, tất nhiên nói đồng chí giữa đất Pháp chiếm đóng thì có vấn đề nhưng nói trong lòng Hà Nội kháng chiến thì em cũng thấy không có gì sai

thunder

Xe tải
Kha kha.
Mà hồi 47 thì ta rút lên an toàn khu, tất nhiên nói đồng chí giữa đất Pháp chiếm đóng thì có vấn đề nhưng nói trong lòng Hà Nội kháng chiến thì em cũng thấy không có gì sai
Dạ không ạ, trước 1950 người ta không phải ai cũng có cảm tình với cs, do vậy dcs tuyên bố tự giải tán, ncs với nhau còn dùng code là "đoàn thể" cụ ạ.
Cụ phát biểu thế em lại nghi cụ không học lsd. :))