[Funland] Phim "Đào, Phở và Piano"

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Haha, em đã bảo là mỗi người sẽ có cảm nhận khác nhau mà, vì chúng ta đâu có giống nhau.

Em đọc sách của Hữu Mai, người đã thể hiện hồi ức của tướng Giáp về những ngày Hà Nội chiến đấu trong vòng vây. Tướng Giáp cho biết để trung đoàn Thủ Đô rút lui, rất nhiều đơn vị phải luồn sâu tập kích các vị trí quân Pháp để nghi binh thu hút địch và việc trung đoàn rút lui thành công được gọi là "thần kỳ". Tác giả Hữu Mai cũng viết trong tiểu thuyết Đất nước là vào những ngày cuối cùng, thương binh mang ra còn bị vứt lại ngay bãi giữa sông Hồng. Trải nghiệm của Hữu Mai chắc không giống đạo diễn phim rồi.

Vì vậy em đã để rất nhiều đáp án cho câu chuyện cô gái và piano. Đạo diễn phim không chịu vạch đường cho hươu chạy bằng cách xây dựng nhân vật nghiêm chỉnh thì đàn hươu cứ thế chạy lung tung theo ý mình thôi, có gì đâu. :))
ĐA có thủ pháp "ước lệ", ý tôi là thế và tôi thể hiện bằng cách đấy (ví dụ nam nữ sáp lại gần nhau - đèn trong phòng tắt tối om) Thủ pháp nào cũng có 2 mặt, dùng lúc nào và thế nào cần cân nhắc.

Có phim thì gần như không có ước lệ (thể loại hành động, kinh dị), có phim thì dày đặc (chấp nhận hoặc không chấp nhận thôi)

haiyen1012

Xe điện
Người bình thường: chắc mình chưa xem kỹ, phải xem lại cho kỹ mới đc
Người bất bình thường: chém bạt mạng, spoil bạt mạng
Cũng phải vắt óc mất ngủ mãi mới viết ra được mấy dòng đó đấy cụ, 1h sáng mới xong cái còm để bót lên cơ mà :))

haiyen1012

Xe điện

Đây là lời cảm ơn của đạo diễn Phi Tiến Sơn sau khi phim hoàn thành, trong quá trình làm phim đạo diễn đã tham vấn rất nhiều người có chuyên môn và kiến thức vậy nên không có chuyện chủ quan áp đặt khiên cưỡng vào kịch bản.

thunder

Xe tải
ĐA có thủ pháp "ước lệ", ý tôi là thế và tôi thể hiện bằng cách đấy (ví dụ nam nữ sáp lại gần nhau - đèn trong phòng tắt tối om) Thủ pháp nào cũng có 2 mặt, dùng lúc nào và thế nào cần cân nhắc.

Có phim thì gần như không có ước lệ (thể loại hành động, kinh dị), có phim thì dày đặc (chấp nhận hoặc không chấp nhận thôi)
Hình như ảnh này còn lên trang chủ hay FB của một cụm rạp nữa. Vì thế khi xem phim, mình bị mất cảm xúc với diễn viên này, nhưng với Thùy Linh thì khác.
Công nhận đi xem mà biết trước thông tin nó tụt cảm xúc kha khá.
Đồng ý với cụ Hitchhiker về thủ pháp ước lệ, nhưng theo em những chi tiết đó phải được sử dụng đúng mức và có ý nghĩa đối với phim. Như các cụ hồi xưa vẫn hay nhắc đến một nguyên lý của ông người Nga khá nổi là nếu màn 1 của một vở kịch có treo một khẩu súng thì những màn sau nó phải khai hỏa, còn nếu không thì... vứt khẩu súng đi.
Do vậy trong phim có 2 điều em rất tiếc. Trước hết là cảnh chiến đấu ở đầu phim được dựng rất tốt, nhưng từ đó lại thấy tính tuyệt vọng đến phi lý ở hành động của nam chính cuối phim. Kế tới là Thùy Linh, đạo diễn đã tìm được một gương mặt diễn viên quá trong trẻo, mới lạ nhưng nhân vật trong phim của ông lại khá khiên cưỡng và có phần trần tục. Thật tiếc.

theanh90

Xì hơi lốp
Em biết nhiều đoàn nghệ thuật có bàn thờ tổ, diễn viên trước khi diễn sẽ thắp hương, nhiều nghệ sĩ trong thời gian đóng các vai lớn như anh hùng, liệt sĩ, danh nhân... thường cố gắng nghiêm cẩn trong hành động, cử chỉ không chỉ khi hóa trang lên sân khấu biểu diễn mà cả trong sinh hoạt đời thường. Theo em đó là thái đội nghiêm túc nên có đối với nghề nghiệp và nhân vật.

Do vậy khi thấy có những diễn viên tự đưa những hình ảnh kiểu này lên, em chỉ muốn phát biểu ngắn gọn: Đồ vô giáo dục!
lo-dien-nguoi-du-bao-ky-tich-cua-dao-pho-va-piano-co-moi-quan-he-kho-ngo-voi-nam-chinh-doan-qu...jpg
Lại nhớ đến mấy tay bịa ra tổ nghề diễn hài, chả biết ông tổ là ai cứ lập bừa ra cái nhà tổ rồi bắt nghệ sĩ đến vái. Nói là vái tổ xong chẳng biết lúc nào thành vái thằng xây.

AcidS

Xe điện

Vẫn là số phòng chiếu chưa bằng 1/2 số lẻ của phim đứng trên, nhưng số ghế lấp đầy khủng hơn hẳn. Doanh thu trên tỉ lệ suất chiếu vượt trội.

Hôm qua cuối ngày kiếm gần 1.5 tỷ cho nhà nước. Phim phải ra sao mới kéo được mọi người tới rạp chứ, chả lẽ mọi người FOMO nhau hết à?

Tin ngoài lề; bên thớt Mai có cụm rạp bị xử lý vì cho học sinh dưới 18 tuổi đi xem phim. Có ám chỉ cảnh nóng của Đào còn hơn cả của Mai mà chỉ xếp hạng 13+. Khổ thân, muốn yên mà vẫn cứ bị lôi ra so sánh.

Anita Emi

Xe điện
Em vừa xem xong.

Gọi đây là một vở kịch thì hợp hơn.

Phim tham lam cố gắng nhét đủ các chi tiết, hình ảnh mang tính "biểu tượng" vào, nhưng đạo diễn và kịch bản quá tệ nên không kết nối được chúng với nhau, thành món lẩu thập cẩm rời rạc và vô lý.

Mấy cái sự cố nhỏ nhặt như xe tăng loại gì, sao lại nổ được tháp pháo... thì có thể bỏ qua vì với em nó là sơ suất nhỏ không quan trọng. Vấn đề chính vẫn là câu chuyện và cách kể chuyện.

Tất nhiên có thể nói là hãy bỏ qua tiểu tiết, hãy chú ý đến nội dung, thông điệp bộ phim muốn truyền tải.... Nhưng nếu thế thì làm phim làm gì, viết một bài xã luận là đủ.

Xin lỗi các cụ thích phim và cả các cụ chưa xem phim vì đã làm các cụ mất hứng :D

ubisapro

Xe trâu
Nói thật, e ngại nhất món xếp hàng mua vé nên ko có ý định xem; ko chỉ riêng phim này mà bất kể phim nào. Tính em như vậy, kể cả trong ăn uống .... Tự nhiên được tặng 1 cặp nên lại cùng Gấu đi xem. Đó là lý do em đi xem phim này :D

Về cảm nhận: Cũng nhiều tình tiết có cảm giác hơi thiếu logic và cũng có những cảnh quay, đời sống ... cảm giác nó ko thật so với thời đó. Tất nhiên phim phóng đại... hay ẩn trong đó ý của đạo diễn thì cũng ko lạ và nói chung chấp nhận được.

Về chất lượng: Phim Nhà nước, làm về đề tài lịch sử: Ổn, ko phải xuất sắc nhưng cũng ko đến mức chán. Làm về lịch sử, tác dụng tuyên truyền ... cũng thêm điểm cộng.

Về tính giải trí: Bình thường.

Hieumos

Xe container
Nói thật, e ngại nhất món xếp hàng mua vé nên ko có ý định xem; ko chỉ riêng phim này mà bất kể phim nào. Tính em như vậy, kể cả trong ăn uống .... Tự nhiên được tặng 1 cặp nên lại cùng Gấu đi xem. Đó là lý do em đi xem phim này :D

Về cảm nhận: Cũng nhiều tình tiết có cảm giác hơi thiếu logic và cũng có những cảnh quay, đời sống ... cảm giác nó ko thật so với thời đó. Tất nhiên phim phóng đại... hay ẩn trong đó ý của đạo diễn thì cũng ko lạ và nói chung chấp nhận được.

Về chất lượng: Phim Nhà nước, làm về đề tài lịch sử: Ổn, ko phải xuất sắc nhưng cũng ko đến mức chán. Làm về lịch sử, tác dụng tuyên truyền ... cũng thêm điểm cộng.

Em cũng chờ đến khi nào bán vé online thì mua xem thử. Chứ giờ bảo bỏ công bỏ việc xếp hàng mua vé thì chịu.

haiyen1012

Xe điện

Thanks cụ, em rất thích những còm như thế này vì 2 lý do sau:
1. Đã đi xem chứ không phải hóng hớt đâu đó rồi phán
2. Nhận xét một cách khách quan công tâm bằng nhìn nhận và cảm xúc của bản thân
Những người có tự trọng thì sẽ hành xử như cụ
Kính cụ 1 ly

ubisapro

Xe trâu
Thanks cụ, em rất thích những còm như thế này vì 2 lý do sau:
1. Đã đi xem chứ không phải hóng hớt đâu đó rồi phán
2. Nhận xét một cách khách quan công tâm bằng nhìn nhận và cảm xúc của bản thân
Những người có tự trọng thì sẽ hành xử như cụ
Kính cụ 1 ly
Nếu xét riêng về tính giải trí, điều mà giới trẻ chắc đặt nặng nhất hiện nay, thậm chí kiểu hài nhảm, xem xong, cười xong, ra về là quên, thì bộ phim này chỉ dừng mức trung bình thôi cụ. Và nó ko thể tạo thành hiệu ứng như vừa qua.

Còn tổng thành em đánh giá được. Những bộ phim như thế này sẽ giúp nhiều người có thêm cái nhìn về 1 thời trường kỳ kháng chiến đã qua. Có thể nó ko hợp với giới trẻ, 9 người 10 ý và chắc cũng nhiều người xếp hàng xem vì đu "trend" và thất vọng ít nhiều... nhưng rõ ràng mục đích làm để "tuyên truyền" thì bộ phim này đã quá thành công.

Mont

Xe tải
Cuối tuần này công ty tổ chức du xuân nên là vẫn chưa đi xem được, đương bực mình đây

con dơi 141

Xe tăng
Madame Web là bom xịt thôi, bộ phim siêu anh hùng tệ nhất từng được làm.
View attachment 8385498
Em tưởng The Marvels mới thảm cơ. Thằng bé nhà em đòi xem. Khi xem đc một nửa, em hỏi nó hay ko. Thế là nó xấu hổ rụt người xuống ghế. Kịch bản và đạo diễn phim đó siêu lởm. Đến đoạn đánh boss vừa cụt lủn lại vừa do con boss tự tay bóp... mà chết.

Sau phim đó e ko xem thêm Marvel nữa.

theanh90

Xì hơi lốp
Nếu xét riêng về tính giải trí, điều mà giới trẻ chắc đặt nặng nhất hiện nay, thậm chí kiểu hài nhảm, xem xong, cười xong, ra về là quên, thì bộ phim này chỉ dừng mức trung bình thôi cụ. Và nó ko thể tạo thành hiệu ứng như vừa qua.

Còn tổng thành em đánh giá được. Những bộ phim như thế này sẽ giúp nhiều người có thêm cái nhìn về 1 thời trường kỳ kháng chiến đã qua. Có thể nó ko hợp với giới trẻ, 9 người 10 ý và chắc cũng nhiều người xếp hàng xem vì đu "trend" và thất vọng ít nhiều... nhưng rõ ràng mục đích làm để "tuyên truyền" thì bộ phim này đã quá thành công.
Thế cụ quan điểm thế nào về phim thành công, phim lịch sử cần sửa chỗ nào để giới trẻ quan tâm

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Đồng ý với cụ Hitchhiker về thủ pháp ước lệ, nhưng theo em những chi tiết đó phải được sử dụng đúng mức và có ý nghĩa đối với phim. Như các cụ hồi xưa vẫn hay nhắc đến một nguyên lý của ông người Nga khá nổi là nếu màn 1 của một vở kịch có treo một khẩu súng thì những màn sau nó phải khai hỏa, còn nếu không thì... vứt khẩu súng đi.
Do vậy trong phim có 2 điều em rất tiếc. Trước hết là cảnh chiến đấu ở đầu phim được dựng rất tốt, nhưng từ đó lại thấy tính tuyệt vọng đến phi lý ở hành động của nam chính cuối phim. Kế tới là Thùy Linh, đạo diễn đã tìm được một gương mặt diễn viên quá trong trẻo, mới lạ nhưng nhân vật trong phim của ông lại khá khiên cưỡng và có phần trần tục. Thật tiếc.
ĐA VN thuộc vùng trũng của trũng, cả dòng thị trường và dòng đặt hàng sx-tham gia LHP để nhận giải-xếp kho. Không kỳ vọng để khỏi thất vọng, cụ ơi.

Em nếu ra rạp xem bom tấn toàn phải dựa trên điểm chấm IMDB, Rotten tomatoes, bọn Tây nó review công tâm, không seeding

haiyen1012

Xe điện

Phim này ngay từ đầu đã không phải là 1 sản phẩm văn hóa giải trí rồi mà cụ, em vẫn phân định rạch ròi giữa 1 tác phẩm nghệ thuật và 1 sản phẩm văn hóa giải trí. Nghệ thuật thì mang lại cảm xúc còn giải trí chỉ làm người ta thư giãn đầu óc mà thôi.
Em nghĩ là nhiều người trẻ ra ra rạp xem bộ phim này họ cũng xác định không phải vì giải trí, sau khi xem xong rất nhiều người phản hồi tích cực với bộ phim qua đó thấy rằng không phải tất cả đi xem phim chỉ vì muốn giải trí chẳng qua do thị trường phim ảnh trong nước bao năm qua chỉ chạy theo tiêu chí này để kiếm doanh thu

AcidS

Xe điện
với đoạn bôi đen, em có nghe được ý kiến cho rằng việc nam chính quyết tâm chiến đấu đến cùng mà không rút đi vì do trước đó nam chính bị đồng đội cho là hèn nhát, nên quyết tâm chiến đấu đến cùng.
Không bám được vào mạch phim thì sẽ thấy phim rời rạc ngay, phim phi tuyến tính nên chuyển cảnh và chuyển hướng nhân vật cũng nhanh hơn bình thường chút.
Không phải không có những điều mà các cụ mợ thấy phi lý thậm chí phi logic, nhưng mà lấy tâm lý của người không trải qua chiến tranh, căm thù đong đếm... thì cũng hơi khác.
Em tin vào cảm nhận của lứa các cụ nhà em, những người hồi nhỏ phải theo cha mẹ tránh Pháp, lớn lên thì đưa con cái đi tránh bom Mỹ... U90 còn ra rạp, còn xúc động với các tình tiết phim

Anita Emi

Xe điện
Không bám được vào mạch phim thì sẽ thấy phim rời rạc ngay, phim phi tuyến tính nên chuyển cảnh và chuyển hướng nhân vật cũng nhanh hơn bình thường chút.
Không phải không có những điều mà các cụ mợ thấy phi lý thậm chí phi logic, nhưng mà lấy tâm lý của người không trải qua chiến tranh, căm thù đong đếm... thì cũng hơi khác.
Em tin vào cảm nhận của lứa các cụ nhà em, những người hồi nhỏ phải theo cha mẹ tránh Pháp, lớn lên thì đưa con cái đi tránh bom Mỹ... U90 còn ra rạp, còn xúc động với các tình tiết phim
Ngắt riêng các tình tiết ra thì có thể thấy mỗi tình tiết riêng lẻ đó cũng được. Nhưng gộp cả lại thành một câu chuyện thì thấy lủng củng, khập khiễng, phi lý. Có nghĩa là, không phải là cái tình tiết đấy nó không thể chấp nhận được hay đồng cảm được, mà là "tài năng" của đạo diễn và biên kịch đã biến nó thành phi lý bằng cách cho nó rơi từ trên trời xuống chả theo cái quy tắc nào cả :))

theanh90

Xì hơi lốp
em từng nói về vấn đề văn hoá nghệ thuật như sau:

Đôi khi không phải một thứ quá hay nhưng nó đến đúng thời điểm.
Ngày trước em nghe bài “tám chữ có”, nếu nhiều người nghe sẽ bảo nó không hay, nhưng thời điểm đó là thời điểm em không biết ước mơ của em, em có theo đuổi đc không nên khi nghe câu “có giấc mơ 10 năm vẫn chờ …” em tự nhiên cay sống mũi, rồi cứ bật đi bật lại bài đó mãi.

Nhiều cụ trong đây chắc đã xem phim tài liệu đặc biệt “ranh giới”. Nếu xem lại lúc này chắc chắn nhiều người cũng thấy nó bình thường, còn thời điểm đó nó khiến người ta xúc động rất nhiều.

Còn ở bộ phim này, chắc em là thằng đàn ông mít ướt, khi cô gái muốn chàng trai về nam định, chàng trai thẳng thừng từ chối rằng chàng trai muốn trả thù cho những người dân, những người đồng đội đã chết trong 60 ngày đêm đó, em tự nhiên khóc. Vì em cũng đang làm cv “mang tính xã hội” còn vợ em nó cứ đòi em bỏ đi để tìm cái yên bình cá nhân, để lương cao, để thăng chức. Em thấy mình trong chàng trai đó.

Người làm nghệ thuật có thể sáng tác theo cảm xúc, có được tác phẩm vô cùng sâu sắc nhưng chưa chắc đã đc đón nhận ở thời điểm tác phẩm ra đời. Không phải tác phẩm không hay mà đơn thuần là do thời điểm đó người ta chưa biết, chứ hiểu, chưa cảm nhận được. Dĩ nhiên là nó không nên đc sử dụng để bao biện cho những tác phẩm yếu kém, rẻ mạt.

Chuột bạch

Xe container
Chúc mừng phim có doanh thu đỉnh cao, còn bao nhiêu tỉnh thành chưa được xem nhỉ các cu ?