[Funland] Phim "Đào, Phở và Piano"

Asura

Xe tăng
CÓ một thời nói chuyện tiêng ta pha tiếng Pháp là bình thường, chả le hay la gì cả, bạn bè thân gọi nhau là toa, moa, gọi người khác là lúy...
Chưa xem phim chứ nếu chuẩn ra anh xe phải nói tiêng Tây bồi sẹc via với ma phăm loạn lên thì đúng.
Nếu muốn phục dựng cái không khí Hà Nội của Vũ Bằng, Nguyễn Tuân thì phải có anh bồi tiêm, cụ xẩm xe điện ngồi kéo nhị ò í e bài "Hà thành thất thủ", gọi là có tý biện chứng kế thừa.
Em chỉ góp ý xây dựng thôi. Vẫn biết kinh phí được cấp hạn hẹp có thể làm khó cho đạo diễn/ biên kịch, với dòng phim được đánh giá là chính luận (tạm thời) như này thì việc dùng từ ngữ hợp lý và hợp lệ không mất thêm đồng nào cả mà vẫn làm tác phẩm hoàn thiện hơn. Như em trình bày trên, việc dùng "ngoại ngữ" thay thế tiếng Việt có thể chấp nhận trọng một số môi trường "thấp cấp" hoặc tiếng Việt không có từ thay thế.

Phú Quang đặt tên có tác phẩm của mình là Dương cầm lạnh chứ ko phải Piano lạnh. Nguyễn Ánh 9 cũng không gọi đứa con tinh thần của mình là Lặng lẽ tiếng piano...

Dminnn2018

Xe tải
À em hỏi thêm phát nữa. Cái súng kia chắc chắn là súng "phát một" không phải liên thanh.. Thế anh vệ quốc kia đeo băng đạn để làm gì ah
Súng M1 Garand dùng đạn 7,62x51, cùng cỡ đạn với súng máy Browning M1919 cụ à, anh vệ quốc quân đeo dây đạn để tiếp tế cho tổ súng máy hoặc tháo ra lắp cho khẩu Garand bắn cũng được. Phim Giải cứu binh nhì Ryan của Mỹ cũng có cảnh anh lính Upham đeo dây đạn 7,62x51 và xách theo khẩu Garand để tiếp đạn cho tổ súng máy Browning.

Nhưng đúng ra dây đạn 7,62x51 của Mỹ là dây dù. Còn anh lính vệ quốc đoàn này đang đeo dây đạn đại liên cỡ nòng 7,62x54 (dây đạn bằng kim loại) dùng cho hệ Liên Xô. Chính xác đây là đạn đại liên K67 của Trung Quốc: Các tút bằng thép màu xám chì, chỉ có TQ mới sản xuất vỏ đạn thép, vì cả Mỹ và Liên Xô đều sản xuất đạn dùng các tút đồng vàng choé

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
Em cũng thấy gợn gợn giống cụ, phim của tt luôn chiếm được giờ đẹp và dồn các phim cả tây lẫn ta vào giờ xấu. Ai lỡ ra phim trùng thời điểm của TT cũng đều phải lùi lịch mới mong vớt vát được.
có gì lạ đâu, 2 phim trước của TT doanh thu khủng, thì nhà phát hành họ đoán phim này cũng doanh thu khủng: thế là bố trí nhiều suất chiếu, để rạp họ thu tiền chứ có phải TT uy hiếp dc rạp chăng :))

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Em chỉ góp ý xây dựng thôi. Vẫn biết kinh phí được cấp hạn hẹp có thể làm khó cho đạo diễn/ biên kịch, với dòng phim được đánh giá là chính luận (tạm thời) như này thì việc dùng từ ngữ hợp lý và hợp lệ không mất thêm đồng nào cả mà vẫn làm tác phẩm hoàn thiện hơn. Như em trình bày trên, việc dùng "ngoại ngữ" thay thế tiếng Việt có thể chấp nhận trọng một số môi trường "thấp cấp" hoặc tiếng Việt không có từ thay thế.

Phú Quang đặt tên có tác phẩm của mình là Dương cầm lạnh chứ ko phải Piano lạnh. Nguyễn Ánh 9 cũng không gọi đứa con tinh thần của mình là Lặng lẽ tiếng piano...
Ý mình là có thể đạo diễn muốn gợi lại cái thời ngôn ngữ lổn nhổn Pháp Việt bất cần ngữ pháp.
Cụ có thể thấy chối nhưng em thấy bình thường, vì giờ cũng lổn nhổn Anh Việt và có cả Anh bồi rồi (ghệ thay cho girl chẳng hạn).

danleduc

Xe điện
Thì ra phim này là thể loại phim chiến tranh, câu chuyện phim ở thời điểm "toàn quốc kháng chiến" chống Pháp 1946.

Đọc bài báo viết về phim này, em lại nhớ bộ phim em đã xem, cũng khá lâu rồi...Phim "The Pianist", câu chuyện về 1 người nghệ sĩ dương cầm Do Thái sống ở Ba Lan, trong bối cảnh Ba Lan bị Phát xít Đức xâm lược hồi Thế chiến 2.
Không biết phim "Đào, Phở và Piano" có đoạn nào lồng nhạc piano không....chứ phim "The Pianist" có nhiều trường đoạn lồng những bản nhạc piano của Chopin nghe hay lắm. Có bản "Nocturne C-Sharp minor" nghe buồn não nề....nhất là trong quang cảnh trại tập trung Đức quốc xã....:D

theanh90

Xe tăng
có gì lạ đâu, 2 phim trước của TT doanh thu khủng, thì nhà phát hành họ đoán phim này cũng doanh thu khủng: thế là bố trí nhiều suất chiếu, để rạp họ thu tiền chứ có phải TT uy hiếp dc rạp chăng :))
Phim trước là phim nào cụ, phim đrpn đã dính phốt rồi mà vẫn còn tin tưởng vậy ạ. Mà rạp qg cũng ưu tiên phim TT nhé, vì có áp lực nên mới mở rộng suất chiếu phim đào, phở và piano.

conngua280390

Xe điện
Em cũng thấy gợn gợn giống cụ, phim của tt luôn chiếm được giờ đẹp và dồn các phim cả tây lẫn ta vào giờ xấu. Ai lỡ ra phim trùng thời điểm của TT cũng đều phải lùi lịch mới mong vớt vát được.
Em nghĩ nếu Mình ở vị trí người xem phim thì thấy gợn gợn, nhưng ở phía rạp phim thì Người ta thấy vậy là hợp lý. Người ta kinh doanh thương mại, người ta đầu tư và Người ta đi canh bạc Mai của TT sẽ thắng, thực tế là 370 tỷ rồi ( chia 30-70 thì người ta cũng được 100tỷ, quá ngon trong thời kì kinh tế thị trường). Còn sao ta đặt cược thì đơn giản, phim TT hợp xu hướng/ thị hiếu lứa trẻ hoặc đơn giản cái tên bảo chứng được phòng vé như Thái Hoà năm xưa, còn ko đơn giản TT có lượng fan 02 miền Nam-Bắc nhiều ( do MB cũng full ghế).
P/S Em mà là Rạp e loại hết các phim khác của NN, em chỉ chiếu phiếu VN để tết xem cho vui rồi em lấy suất Phim NN cho Mai hết đó. Lời làm em làm thôi, mà lời ác ra nữa chứ!

danleduc

Xe điện
Nếu phim "Đào, Phở và Piano" chỉ cần đạt tới được 1/3 của phim "The Pianist" ....em đảm bảo sẽ lấy được nhiều cảm xúc của người xem đấy.
Chỉ sợ rằng các hiệu ứng về hình ảnh, âm thanh (phim Việt thường kém 2 khoản này), kịch bản, bối cảnh, mức độ đầu tư của nhà SX phim, đẳng cấp của Đạo diễn chính....và nhất là trình độ diễn suất của diễn viên...nếu chưa "tới" được....thì người xem sẽ có cảm giác hụt hẫng....:))

Anita Emi

Xe điện
Em vẫn thấy có bất thường khi phim của TT áp đảo số lượng suất chiếu như thế, áp đảo cả các phim nước ngoài được thế giới đánh giá tốt. Còn cá nhân em và các bạn của em thì giờ không đẹp, không thuận tiện là 1 vấn đề khó thu xếp. Khi phim không đến mức phải ra rạp xem bằng được vì có thể xem sau qua các nền tảng khác vậy nên lựa chọn của em và các bạn là thôi cũng không xem cả phim TT.
Rạp kinh doanh chiếu phim để kiếm tiền, họ ưu tiên những phim nào họ cho rằng sẽ mang đến lợi nhuận tốt nhất, ăn chia tỉ lệ cao nhất. Đơn giản thế thôi.

Còn tại sao họ lại chọn để đầu tư chiếu phim của Trấn Thành, thì thực tế đang chứng minh họ đã đúng.

Đừng nghĩ là phim dở mà chỉ vì chiếu giờ đẹp nên nhiều người xem. Bây giờ nhiều trò giải trí lắm chứ có phải thời cả buổi tối có mỗi 15p Bông hoa nhỏ trên Tivi đâu, các bạn trẻ thà vào nhà nghỉ chịch nhau còn hơn mất 2h đi xem phim dở. Vì thế nếu phim đông khách, là vì nó đã thuyết phục được 1 nhóm đối tượng khách hàng của nó.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Mỗi rạp khoảng chừng 120 chỗ; giá vé 120k nghĩa là đầy rạp thì thu 14.4 triệu. Tính trung bình tỷ lệ lấp đầy 70% là quá ngon, tức mỗi suất chiếu thu 10 triệu. Tỷ lệ ăn chia rạp/phim 35/65 tức là rạp được khoảng 3.5 triệu.

Giờ nó bẩu mầy cứ bán được vé nào cho khứa thật thì bán, còn đâu cứ điền vào bảng chỗ là bán full rồi. Và mầy cứ áp hết phòng cho phim tau đi, bỏ hết phim khác vào suất giữa đêm, sáng sớm ấy

Rồi tau trả mầy mỗi suất chiếu 3.5tr, tính phòng tính suất chiếu ra để tàu trả tiền.

Có mà rạp hay bố rạp cũng vâng dạ rối rít

Phim trước là phim nào cụ, phim đrpn đã dính phốt rồi mà vẫn còn tin tưởng vậy ạ. Mà rạp qg cũng ưu tiên phim TT nhé, vì có áp lực nên mới mở rộng suất chiếu phim đào, phở và piano.

letrungthanh17

Xe tăng
Thì ra phim này là thể loại phim chiến tranh, câu chuyện phim ở thời điểm "toàn quốc kháng chiến" chống Pháp 1946.

Đọc bài báo viết về phim này, em lại nhớ bộ phim em đã xem, cũng khá lâu rồi...Phim "The Pianist", câu chuyện về 1 người nghệ sĩ dương cầm Do Thái sống ở Ba Lan, trong bối cảnh Ba Lan bị Phát xít Đức xâm lược hồi Thế chiến 2.
Không biết phim "Đào, Phở và Piano" có đoạn nào lồng nhạc piano không....chứ phim "The Pianist" có nhiều trường đoạn lồng những bản nhạc piano của Chopin nghe hay lắm. Có bản "Nocturne C-Sharp minor" nghe buồn não nề....nhất là trong quang cảnh trại tập trung Đức quốc xã....:D
Và "The Pianist" đã thắng 3 giải Oscar, trong đó có Nam DV chính SXN, Đạo diễn XSN.

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
Mỗi rạp khoảng chừng 120 chỗ; giá vé 120k nghĩa là đầy rạp thì thu 14.4 triệu. Tính trung bình tỷ lệ lấp đầy 70% là quá ngon, tức mỗi suất chiếu thu 10 triệu. Tỷ lệ ăn chia rạp/phim 35/65 tức là rạp được khoảng 3.5 triệu.

Giờ nó bẩu mầy cứ bán được vé nào cho khứa thật thì bán, còn đâu cứ điền vào bảng chỗ là bán full rồi. Và mầy cứ áp hết phòng cho phim tau đi, bỏ hết phim khác vào suất giữa đêm, sáng sớm ấy

Rồi tau trả mầy mỗi suất chiếu 3.5tr, tính phòng tính suất chiếu ra để tàu trả tiền.

Có mà rạp hay bố rạp cũng vâng dạ rối rít
theo cụ thì bọn nó điền "bán full" lúc nào?
cụ thử mua vé Mai ở cgv chưa?

theanh90

Xe tăng
Em nghĩ nếu Mình ở vị trí người xem phim thì thấy gợn gợn, nhưng ở phía rạp phim thì Người ta thấy vậy là hợp lý. Người ta kinh doanh thương mại, người ta đầu tư và Người ta đi canh bạc Mai của TT sẽ thắng, thực tế là 370 tỷ rồi ( chia 30-70 thì người ta cũng được 100tỷ, quá ngon trong thời kì kinh tế thị trường). Còn sao ta đặt cược thì đơn giản, phim TT hợp xu hướng/ thị hiếu lứa trẻ hoặc đơn giản cái tên bảo chứng được phòng vé như Thái Hoà năm xưa, còn ko đơn giản TT có lượng fan 02 miền Nam-Bắc nhiều ( do MB cũng full ghế).
P/S Em mà là Rạp e loại hết các phim khác của NN, em chỉ chiếu phiếu VN để tết xem cho vui rồi em lấy suất Phim NN cho Mai hết đó. Lời làm em làm thôi, mà lời ác ra nữa chứ!
Rạp quốc doanh như rạp quốc gia thì sao nói vậy được?

danleduc

Xe điện
Và "The Pianist" đã thắng 3 giải Oscar, trong đó có Nam DV chính SXN, Đạo diễn XSN.
Đúng rồi, cụ cũng đã xem phim này ?
Phim dựa trên câu chuyện có thật, theo hồi ký của 1 nghệ sỹ dương cầm Ba Lan gốc Do Thái.

Xem cảnh này trong phim và nghe nhạc nền là bản "Nocturne No.20 in C-sharp minor" của Chopin...làm em rớt nước mắt....cảm nhận tình trạng buồn bã vô cùng tận đến tuyệt vọng của nhân vật chính....

Chỉnh sửa cuối:

thunder

Xe tải
Đúng thế thật rạp rẻ tiền thật. To đùng 03 tầng chỉ để chiếu phim. Có tận mười mấy phòng chiếu. Mấy phòng chiếu phim hot thì to đùng. Vào cgv thì ngoại trừ mấy rạp cgv lớn còn lại em thấy phòng bé tí, màn cũng bé tí. Chắc tăng độ riêng tư.
Cụm rạp quốc gia chắc phải đến 3000 chỗ, quá hoành tráng rồi, trong khi các cụm rạp tư nhân chỉ trên dưới 1000 chỗ.
Nhưng dân đen vùng sâu vùng xa chúng em chẳng lẽ mua vé MB ra TW chỉ để xem phim, đành cắn răng vào các rạp nhỏ ở địa phương mà xem thôi chứ làm gì bây giờ.

thunder

Xe tải
Phim trước dính phốt trên trăm tỉ phải không cụ?
Thế phim Đào, phở, piano theo cụ bán đến 10 tỉ tiền vé không? =D>

OTFKuso

Xe đạp
chuẩn rồi cụ ơi, chỉ hơi nhầm tý ở đây là Rạp ăn đầu to nhé, thường là 55-45, trong trường hợp này TT có thể cho rạp ăn thêm vài % để có nhiều suất chiếu hơn nữa nên việc bao rạp như này là hiển nhiên, chả có tư bản nào chê tiền cả :D.

Mấy cái phim cúng cụ như phim Đào này thường làm gì có ai xem, phim này chiếu từ năm ngoái rồi, giờ dc bọn anti TT buff cho nên mới hot thế thoy :v, à mà có cái phim cúng cụ 1000 tỏi làm kỷ niệm 1000 năm Thăng Long ko biết đã được chiếu chưa nhỉ :v

tuanva06

Xe tải
À em hỏi thêm phát nữa. Cái súng kia chắc chắn là súng "phát một" không phải liên thanh.. Thế anh vệ quốc kia đeo băng đạn để làm gì ah
Đây là phân cảnh anh Dân hình dung mình sẽ mang vũ khí về cho đồng đội, đủ loại từ vài khẩu súng, đạn hàng băng, tới lựu đạn 1 rổ. Tuy nhiên đó chỉ là mơ, anh ấy trở lại với 1 quả lựu đạn được cho bởi 1 bác bảo vệ già.