[Funland] Phillipines năm 1938 và hiện tại

shiluo

Xe container
Ước gì người Việt Nam được ngu như bọn Ấn Độ, Pakistan, chả chém được gió mà chỉ làm được bom nguyên tử, máy bay phản lực, phóng vệ tinh, làm CEO các tập đoàn hàng đầu thế giới.
Em hết hiểu nổi, ước gì không ước lại ước được như bọn Ấn và Pakistan. Phần đông dân nó khổ bcm ra, cụ không biết có ở Việt Nam không mà ước vớ vẩn thế

canhhoabatdiet

Xe container
Thế mới nói cụ ạ. Các nước ĐNA (trừ VN) mắc chứng Đầu To (Thủ đô) theo đúng nghĩa
Em thấy các thành phố lớn của Việt Nam nằm rải đều khắp Bắc - Trung - Nam. Khá giống mô hình đô thị các nước như Nhật Bản, Trung Quốc.

• Vodka
Reactions: Kuu

A98

Xe container
Em hết hiểu nổi, ước gì không ước lại ước được như bọn Ấn và Pakistan. Phần đông dân nó khổ bcm ra, cụ không biết có ở Việt Nam không mà ước vớ vẩn thế
Cụ đó sống bên Mỹ.

muadulich

Xe tăng
Website
www.muadulich.com
Hôm nay có thời gian rảnh rỗi lại tiếp tục chủ đề về chỉ số IQ. Thành phố Manila năm 1938 có thể nói là một trong các thành phố hiện đại nhất châu Á vào thời điểm đó. Có thể Phillipines lúc đó không phải là nước hoặc vùng lãnh thổ phát triển như Đài Loan, Mãn Châu Quốc, Triều Tiên hay Singapore về các khía cạnh công nghiệp nặng, trình độ giáo dục, văn hóa,… nhưng chắc là giàu có hơn các quốc gia và vùng lãnh thổ này.

Nguyên nhân tại sao giàu thì theo em là dân lúc đó ít, tài nguyên nhiều. Cũng tương tự như vậy, thành phố Mumbai (và Ấn Độ nói chung) lúc đó cũng có lẽ là một trong những thuộc địa giàu có hàng đầu thế giới (tổng km đường sắt mà Ấn Độ có khi dành được độc lập là lớn nhất thế giới, hơn Mỹ, Anh, Trung Quốc, Nga,…. Đến nay, mạng lưới đường sắt của Ấn Độ vẫn thuộc loại lớn, nhưng thua Mỹ, Trung, Nga…)

Nhưng đến năm 2019, đây là một thành phố Manila khác. Tất nhiên là cũng có một thành phố Manila xanh sạch đẹp khác nữa (khu Makati), nhưng có lẽ nó không đại diện cho Manila và Phillipines được, vì tỉ lệ dân Phillipines ((trong tổng số 110 triệu dân) sống ở trong các khu nhà hiện đại như vậy chắc chắn không nhiều.

Chỉ số IQ trung bình của dân Phillipine khoảng 86 – 87, cao hơn so với Ấn Độ (82) và Pakistan (84) nhưng thấp hơn so với các dân tộc Đông Nam Á (Lào, Thái, campuchia khoảng 91 – 92).

(Việt Nam và Singapore về chỉ số IQ và văn hóa nên được xếp vào nhóm các nước Đông Bắc Á)
Cháu đã có 10 ngày lang thang bên Phil, ăn, ngủ từ khu ổ chuột cho đến khu VIP và có lượng ra tận Boracay.
Ngay thủ đô Manila thôi chỉ được 1 mặt các tuyến phố chính là sầm uất, phía sau nó là ổ chuột rồi, đi dọc đường là phải bịt mũi, rác, bụi, đám trẻ nheo nhóc lang than.
Mặt đường cao tốc dọc bờ biển, đi ra cái đã thấy mùi hôi của vịnh, nó không thơm, ko mát lành như ta đâu :))
Còn lý do đến nay vẫn như vậy thì Chúa của họ mới biết được:)) bình thường Mỹ đóng tiền đồn ở đây bg mỹ bỏ rồi hay sao ấy nên dòng tiền cũng đứt theo.

Đây là Boracay thiên đường của Phil, nó đẹp hơn Nha Trang hay Phú Quốc của ta rồi kaka.

muadulich

Xe tăng
Website
www.muadulich.com
Cùng 1 người, có tiếng anh thì cơ hội phát triển học tập sẽ tốt hơn khi tiếng anh kém.
Các calling center hầu hết do người phi đảm nhiệm, yta, giúp việc người phi cũng chiếm tỉ lệ cao
Người Việt đi ra ngoài hầu hết làm công việc chân tay vì không biết tiếng
Chính xác Cụ ơi, tiếng anh nó là công cụ cơ bản để vào đời, không có tiếng anh sẽ vất vả hơn nhiều chứ. Nhất là những ai chọn con đường ngoại giao hoặc làm thương mại.
Người Phil tại sao lại giỏi hơn ta? Vì họ phát âm chuẩn
Người Việt phát âm thiếu nên tây họ nghe chả hiểu gì, họ chỉ hiểu ý mà thôi =))

rgbhis

Xe tăng
Ước gì người Việt Nam được ngu như bọn Ấn Độ, Pakistan, chả chém được gió mà chỉ làm được bom nguyên tử, máy bay phản lực, phóng vệ tinh, làm CEO các tập đoàn hàng đầu thế giới.
Cụ mới chỉ sờ đuôi voi thôi. Kể ra có người VN làm đc CEO Google hay Microsoft như mấy anh Ấn thì hay quá, chứ kinh tế xã hội toàn dân toàn quốc mà như 2 anh này thì khổ lắm cụ ơi.
Mà khoản công nghệ quốc phòng thì có Ấn là giỏi thôi, nguyên tử với máy bay Pakistan là do TQ làm cho hết đấy, TQ nuôi Pakistan để quấy Ấn mà,

doccocuukiem

Xe điện
Như nhau cả thôi:
Nước Phi cũng như nước mình
Mát xa bạn rủ nhiệt tình là đi
Nước mình cũng như nước Phi
Mát xa bạn rủ là đi nhiệt tình

A98

Xe container
Cụ mới chỉ sờ đuôi voi thôi. Kể ra có người VN làm đc CEO Google hay Microsoft như mấy anh Ấn thì hay quá, chứ kinh tế xã hội toàn dân toàn quốc mà như 2 anh này thì khổ lắm cụ ơi.
Mà khoản công nghệ quốc phòng thì có Ấn là giỏi thôi, nguyên tử với máy bay Pakistan là do TQ làm cho hết đấy, TQ nuôi Pakistan để quấy Ấn mà,
CEO cho tập đoàn lớn thì ấm vào thân các vị ấy thôi, dân thường có được gì đâu.
Chỉ có người ấu trĩ mới nhìn vào đó để đánh giá cả quốc gia.

Bigcat1

Xe buýt
Hôm nay có thời gian rảnh rỗi lại tiếp tục chủ đề về chỉ số IQ. Thành phố Manila năm 1938 có thể nói là một trong các thành phố hiện đại nhất châu Á vào thời điểm đó. Có thể Phillipines lúc đó không phải là nước hoặc vùng lãnh thổ phát triển như Đài Loan, Mãn Châu Quốc, Triều Tiên hay Singapore về các khía cạnh công nghiệp nặng, trình độ giáo dục, văn hóa,… nhưng chắc là giàu có hơn các quốc gia và vùng lãnh thổ này.

Nguyên nhân tại sao giàu thì theo em là dân lúc đó ít, tài nguyên nhiều. Cũng tương tự như vậy, thành phố Mumbai (và Ấn Độ nói chung) lúc đó cũng có lẽ là một trong những thuộc địa giàu có hàng đầu thế giới (tổng km đường sắt mà Ấn Độ có khi dành được độc lập là lớn nhất thế giới, hơn Mỹ, Anh, Trung Quốc, Nga,…. Đến nay, mạng lưới đường sắt của Ấn Độ vẫn thuộc loại lớn, nhưng thua Mỹ, Trung, Nga…)

Nhưng đến năm 2019, đây là một thành phố Manila khác. Tất nhiên là cũng có một thành phố Manila xanh sạch đẹp khác nữa (khu Makati), nhưng có lẽ nó không đại diện cho Manila và Phillipines được, vì tỉ lệ dân Phillipines ((trong tổng số 110 triệu dân) sống ở trong các khu nhà hiện đại như vậy chắc chắn không nhiều.

Chỉ số IQ trung bình của dân Phillipine khoảng 86 – 87, cao hơn so với Ấn Độ (82) và Pakistan (84) nhưng thấp hơn so với các dân tộc Đông Nam Á (Lào, Thái, campuchia khoảng 91 – 92).

(Việt Nam và Singapore về chỉ số IQ và văn hóa nên được xếp vào nhóm các nước Đông Bắc Á)
Báo cáo cụ.Thế chiến 2 quân Mỹ giã Manila nát như tương bần rồi nhé.
Phi phải xây lại thành phố sau WW2.
Đừng lấy căn cứ năm 1938.

Alohavn911

Xe buýt
Trong bữa ăn thì người Phi thường dùng ( thích dùng) tay để bốc thức ăn, đồ ăn của họ cũng không phong phú như mình ( thường là món soup, nấu lẫn lộn lại với nhau, rau củ lần thịt cá ...) nên e nghĩ tính sáng tạo ko cao, Việt mình từ 1 con gà có thể làm đc rất nhiều món, nhưng họ chỉ có luộc, chiên hoặc nấu soup là hết
Em ko thích phong cách làm việc của các bạn Phi, bán hàng kinh người, có lần em chứng kiến các bạn ý đang chém gió với ae công nhân, nhìn thấy sếp từ xa là chuyển trạng thái tay chân múa may chỉ lung tung phèng, mồm thì quát tháo chỉ đạo bla..
Phi đúng kiểu làm thuê chuyên nghiệp, sếp bảo gì làm đó ko bao giờ bật còn Việt thì hay tranh luận bật sếp tanh tách. em có làm việc cùng tầm 10 bạn Phi thì e thấy chỉ có 1 bạn là ngon do chuyên mảng hợp đồng (tiếng Anh các bạn ấy giỏi mà) còn những bạn khác cũng phình phường, có khi thua Việt, bị Việt đưa đường chỉ lối :D
Ps các bạn Phi đều nhận xét là làm việc và ở VN sướng hơn Phi nhiều.

Chỉnh sửa cuối:

Freeman Bodhany

Xe tăng
Một bức ảnh làm nhiều cụ ảo tưởng.
Nhiều cụ chê dân nó dốt, tiếng anh chỉ để đi làm ô sin. Xin thưa là các cụ mà làm cty đa quốc gia thì biết, bọn Phi có cùng bằng cấp như người Việt thì đa phần nó được cử chỉ đạo, tinh thần làm việc của nó cao và có kỷ luật hơn người Việt, nó làm rất trách nhiệm chứ không nghĩ kiếm trác như mấy ông nhà mình.

Còn các cụ cứ nghĩ tp HCM giầu có và quy mô kinh tế hơn Manila thì đây ạ.

Nhìn cái biểu đồ này, nếu nó có tính xác thực và chính xác, chúng ta thấy TPHCM giàu hơn Kuala Lumpur - Thủ đô Malasia. :))

Demhoangvu

[Tịch thu bằng lái]
Trong bữa ăn thì người Phi thường dùng ( thích dùng) tay để bốc thức ăn, đồ ăn của họ cũng không phong phú như mình ( thường là món soup, nấu lẫn lộn lại với nhau, rau củ lần thịt cá ...) nên e nghĩ tính sáng tạo ko cao, Việt mình từ 1 con gà có thể làm đc rất nhiều món, nhưng họ chỉ có luộc, chiên hoặc nấu soup là hết
Em ko thích phong cách làm việc của các bạn Phi, bán hàng kinh người, có lần em chứng kiến các bạn ý đang chém gió với ae công nhân, nhìn thấy sếp từ xa là chuyển trạng thái tay chân múa may chỉ lung tung phèng, mồm thì quát tháo chỉ đạo bla..
Phi đúng kiểu làm thuê chuyên nghiệp, sếp bảo gì làm đó ko bao giờ bật còn Việt thì hay tranh luận bật sếp tanh tách. em có làm việc cùng tầm 10 bạn Phi thì e thấy chỉ có 1 bạn là ngon do chuyên mảng hợp đồng (tiếng Anh các bạn ấy giỏi mà) còn những bạn khác cũng phình phường, có khi thua Việt, bị Việt đưa đường chỉ lối :D
Ps các bạn Phi đều nhận xét là làm việc và ở VN sướng hơn Phi nhiều.
Em chỉ ấn tượng đối với các bạn Phi đợt dính siêu bão Hải Yến, thiệt hại quá lớn. Nhưng sau 2 tháng các xác người chết do bão vẫn thối rữa nằm đầy trên đường phố, trẻ em đạp xe đi chơi bên cạnh xác chết.
Hóa ra chính phủ, quân đội quá yếu kém, chả làm được cái mịa gì gọi là khắc phục tái thiết cả, vùng rốn của các loại bão mà xây dựng nhà cửa toàn tạm bợ, thua xa đồng bằng bắc bộ, miền trung Việt Nam. So sánh với đất nước nào chứ so với Phi thì em tự ái lắm.

Freeman Bodhany

Xe tăng
Nói như cụ thì người VN cũng đầy người đã trở thành CEO, tỷ phú USD bên Mỹ :
- Tỷ phú USD Hoàng Kiều
- Tỷ phú USD Chính Chu
- Tỷ phú USD Triệu Như Phát.
.....vân vân....
Làm bom nguyên tử và máy bay phản lực thì VN không ham....bỏ qua....:))

À, mà hiện tại VN có 4 tỷ phú USD vẫn đang sống và làm việc trong nước VN đấy nhé.

Chỉnh sửa cuối:

tranminh83

Xe tải
Tóm lại, từ quốc gia cho đến từng cá nhân, vấn đề dan tộc tính, bản tính nó quyết định đến giàu nghèo của chính bản thân và dân tộc. Hãy hỏi tại sao Nhật, Hàn nó giầu ?? Vì nó kỷ luật, nó tự tôn dân tộc.... Trung Quốc, Sing, Đài loan nữa, có phải do họ có tài thương mại, làm ăn uy tín, hỗ trợ, tính cộng đồng cao. Còn mấy thằng như Phi, Thái, Indo... chưa là gì nhưng rất tự cao, chăng thèm học hỏi, sùng đạo và rất thích tranh cãi. Nên thường 1 chính sách đưa ra, chúng nó cãi nhau hàng năm trời, nên phát triển chậm cug là vậy. Ngay bây giờ, tại Phi đang nổ ra vụ cãi nhau làm đẹp vịnh Manila, tranh cãi lan ra cả cộng đồng quốc tế. Dân số Phi thì cứ tằng tằng tăng, nghèo càng nghèo, 26% dân số ở mức nghèo khổ. Nguồn thu ngoại tệ lớn nhất là kiều hối, giúp cả nền kinh tế PH.
Còn Vn, may có 1 ông lãnh đạo, chứ 2 ông là suốt ngày đấm đá nhau. Đoàn kết hay liên lết trong làm ăn của người Việt là rất khó. Nhìn ra cả cộng đồng người Việt tại Nam Cali là hiểu...

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
- Tỷ phú USD Hoàng Kiều
- Tỷ phú USD Chính Chu
.....vân vân....

À, mà hiện tại VN có 4 tỷ phú USD vẫn đang sống và làm việc trong nước VN đấy nhé.
Về số lượng tỷ phú thì VN ta thua Phi cụ ạ! Hôm trước em có xem một video so sánh. Cả về số lượng người giàu và gia tài của họ. Tuy nhiên cũng phải nói rằng chất lượng tỷ phú mới quan trọng. Tỷ phú mà là người tổ chức hoạt động các công ty tập đoàn lớn, giàu có do các hoạt động này lại khác với những tỷ phú giàu do tích lũy tài sản nhiều.

tranhien1979

Xe tăng
Em đến Manila PHL mấy ngày, cảm nhận đầu tiên là sân bay như NB cách đây 15 năm; Đường xá rất nhiều ô tô, nhưng phần lớn là xe cũ, chả còn thấy chạy ở HN. Tiếp đến là cảm nhận sự chênh lệch giữa các khu vực khá rõ: Makati rất đẹp, nhưng khu ngoài thì kém xa khu công nghiệp quanh HN. Và điều đáng tiếc đó là an ninh của họ yếu, khu makati chỗ nào cũng có bảo vệ cầm súng, từ công viên, khách sạn, vp, tttm; khi em ở đó, vẫn áp dụng giới nghiêm, đóng cửa từ 9h. Cái họ hơn mình là ý thức xếp hàng tốt

Alohavn911

Xe buýt
Về số lượng tỷ phú thì VN ta thua Phi cụ ạ! Hôm trước em có xem một video so sánh. Cả về số lượng người giàu và gia tài của họ. Tuy nhiên cũng phải nói rằng chất lượng tỷ phú mới quan trọng. Tỷ phú mà là người tổ chức hoạt động các công ty tập đoàn lớn, giàu có do các hoạt động này lại khác với những tỷ phú giàu do tích lũy tài sản nhiều.
Phi có ông Manny Pacquiao tỷ phú, có đợt cũng tranh cử tổng thống. Nhưng em ko hiểu nếu ông này mà làm tổng thống thì cho toàn dân đi uýnh nhau ạ :D

k4mjkaze2

Xe buýt
mấy bài này e nghĩ mod nên xóa đi
Toàn bài định hướng của đội aca
Làm gì có chuyện 1 nước ko có chiến tranh như VN, bám theo Mỹ cả trăm năm nay, lại tụt hậu so với VN được
Nước người ta nước tư bản, đa đảng nên ko có chuyện tham nhũng như những cmt trong này nhé

poiuy

Xe cút kít
Thời điểm này Hòn ngọc viễn đông có rồi đấy
Nhưng cùng lắm chỉ ngang Manila
Thua xa là cái chắc. Thời đó Phi chạy ô tô, không thì xe ngựa (thật), còn thuộc địa VN lúc đó là ngựa người.

edc

Xe lăn
- Tỷ phú USD Hoàng Kiều
- Tỷ phú USD Chính Chu
.....vân vân....

Những năm 7-8x may không theo đuổi chương trình hàng nóng. Lúc đó free